การแผ่ส่วนกุศลและอธิฐานจิต

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย แพรมาลา, 10 ตุลาคม 2006.

1. แพรมาลา

แพรมาลา เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    อยากทราบว่าเกี่ยวกับการแผ่ส่วนกุศล เวลาที่เรานั่งสมาธิ สมมติว่า15นาทีที่เรานั่งนั้นจิตไม่สงบนิ่ง คือพยายามกำหนดจิตแต่ยังวิชาไม่แข็งแรง เมื่อเราออกจากสมาธิ และเราแผ่ส่วนกุศล
    1.ผู้ที่เราแผ่ส่วนกุศลจะได้รับไหม ต้องเกิดสมาธิเท่านั้นถึงเกิดบุญที่เราจะสามารถแผ่ให้ผู้อื่นใช่หรือเปล่าคะ
    2.แผ่ส่วนกุศลกับแผ่เมตตาต่างกันยังงัยคะ
    3. การอธิฐานจิต ในการอธิฐานแต่ละครั้งไม่เหมือนกัน แล้วจะยึดว่าการอธิฐานจิตอันไหนที่มีผลคะ หรือมีผลทุกครั้งที่อธิฐาน เพราะเมื่อก่อนตอนเด็กไม่เข้าใจว่าการเข้าถึงนิพพานคืออะไร ว่าอธิฐานก็จะเลี่ยง โดยขอให้เกิดเป็นคนอีก พอโตขึ้นมาได้เข้าใจมากขึ้นและอธิฐานขอให้ถึงนิพพานไม่อยากเวียนว่ายตายเกิดอีกแล้ว อยากถามผู้รู้ว่าการอธิฐานที่ขัดแย้งกันแบบนี้ แล้วจะเป็นยังไง
    รบกวนตอบให้ทราบด้วยค่ะ อขบคุณนะคะ

2. 12punna

12punna เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าเกี่ยวกับการแผ่ส่วนกุศล เวลาที่เรานั่งสมาธิ สมมติว่า15นาทีที่เรานั่งนั้นจิตไม่สงบนิ่ง คือพยายามกำหนดจิตแต่ยังวิชาไม่แข็งแรง เมื่อเราออกจากสมาธิ และเราแผ่ส่วนกุศล

ตอบ การกระทำสิ่งใด ที่เป็นการเจริญในความดี ย่อมเกิดผลบุญอย่างแน่นอน
    แค่คิด ก็เป็นบุญแล้ว

1.ผู้ที่เราแผ่ส่วนกุศลจะได้รับไหม ต้องเกิดสมาธิเท่านั้นถึงเกิดบุญที่เราจะสามารถแผ่ให้ผู้อื่นใช่หรือเปล่าคะ

ตอบ ได้รับอย่างแน่นอน ในขณะที่เราเจริญสมาธิ จะมีองค์เทพเทวา
    พระภูมิเจ้าที่ ผีบ้านผีเรือน และ เจ้ากรรมนายเวร(ที่ยังวนเวียนตามเรา)
    มา อยู่รอบๆๆ ตัวเรามา ร่วมอนุโมทนา บุญ กับเรา ส่วน ดวงจิตอื่นๆๆ
    ที่อยู่ในระดับล่าง ถ้าเขายัง อยู่ในอำนาจของกรรม เขาก็อาจไม่รับรู้ ใน
    ความดี เรากำลังเจริญอยู่ เราก็ต้องจำเป็น แผ่เมตา อุทิศส่วนกุศล ไปให้
    แล้ว ดวงจิตเหล่านั้น ก็จะ ร่วม อนุโมทนา บุญกับเรา (เว้นกรรมหนัก อเวจี
    จะไม่ได้รับ ในทันที ต้องรอใช้กรรมหนัก จนกว่าจะหมดจึงจะ ค่อยได้รับ)
    ส่วนเรื่อง สมาธิถ้า ศีลสะอาดดี จิตสูง ก็จะได้รับผลบุญตาม จิตผู้แผ่ไปด้วย

2.แผ่ส่วนกุศลกับแผ่เมตตาต่างกันยังงัยคะ

ตอบ ตรงนี้ในเรือง คำที่เขาบอกความหมาย? ผมอาจไม่ทราบ
    แต่ผมสังเกตุ ในจิต 2 คำนี้ จะเหมือนกัน แต่คำ 2 สิ่งด้านบน
    ที่ถามมา ใช้กับ วิญญาน เท่านั้น

3. การอธิฐานจิต ในการอธิฐานแต่ละครั้งไม่เหมือนกัน แล้วจะยึดว่าการอธิฐานจิตอันไหนที่มีผลคะ หรือมีผลทุกครั้งที่อธิฐาน เพราะเมื่อก่อนตอนเด็กไม่เข้าใจว่าการเข้าถึงนิพพานคืออะไร ว่าอธิฐานก็จะเลี่ยง โดยขอให้เกิดเป็นคนอีก พอโตขึ้นมาได้เข้าใจมากขึ้นและอธิฐานขอให้ถึงนิพพานไม่อยากเวียนว่ายตายเกิดอีกแล้ว อยากถามผู้รู้ว่าการอธิฐานที่ขัดแย้งกันแบบนี้ แล้วจะเป็นยังไง
    รบกวนตอบให้ทราบด้วยค่ะ อขบคุณนะคะ

ตอบ ถ้าเจริญสมาธิใน ครั้งหน้า ก็ให้เริ่ม เจริญในวิธีแห่งพระนิพพาน
    ไปเลย คำกล่าว เป็นเพียงแค่ลมปาก ถ้ากล่าวว่าอยากไป นิพพาน แต่ใจ
    ไม่เจริญทางแห่งพระนิพพาน ก็ไม่มีประโยชน์

3. แพรมาลา

แพรมาลา เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2006
    ขอบคุณคุณ12punna มากค่ะ มีอีกคำถามค่ะ อย่าหาว่าหนูโง่เลยนะคะ เจริญวิถีแห่งนิพพานแปลว่าอะไรคะ ขออนุโมทนากับการให้ความกระจ่างเกี่ยวกับธรรมครั้งนี้ด้วยค่ะ ขอให้คุณ 12 punna ได้ถึงซึ่งนิพพานนะคะ