การแยก รูป-นาม-เพียงกลอุบายให้จิต แช่อยู่ใน..

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ใครบรรลุธรรม, 30 ตุลาคม 2018.

1. ใครบรรลุธรรม

ใครบรรลุธรรม Active Member

:):):) กาย และอวัยวะ อาการ 32 ..เพื่อแช่จิตอยู่ภายในกาย จะเกิดสมาธิได้ง่าย..ปริยัติ เขาแยก อวัยวะ 32 ให้หมดแล้ว
    ปฏิบัติ เราแค่นำจิตไปไล่เรียง-อวัยวะ ตามปริยัตินั้น ด้วยจิตที่เกิดสมาธิอ่อนๆไปจน-สมาธิตั้งมั่น-ตามกำลังจิตในขณะนั้นๆครับ
    :):):) แช่ให้-ให้นานนน..อยู่ในปริยัติของอวัยวะนั้นๆ- อย่าหลุดออกจากกาย..มันจะเป็นอันตรายแก่จิต..ผลที่ได้คือ ระงับกาม ไม่ให้กำเริบ ไม่ว่าจะดู กาย-อสุภกรรมฐาน-ล้วนไล่ปริยัติ อาการ32ทั้งนั้นครับ
    :):):) ผลสุดท้ายคือ..ปฏิเวธ-กามสงบระงับ- แต่จะกำเริบขึ้นมาอีกเมื่อ สมาธิ "เสื่อม"..เราเรียก "หินทับหญ้า"..! แค่ สมถะ เท่านั้นครับ.

:):):) ใช่ไหมครับ-ลองแลกเปลี่ยนสนทนาธรรมกันครับ "ไล่วงจรปฏิจจะสมุปบาท-ง่ายกว่าเยอะ" .. ยังไงก็ตาม ตามอัธยาสัย ความชอบ ของแต่ละคนนะครับ..

2. ใครบรรลุธรรม

หินทับหญ้าครับ

3. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    พี่เกอะ ต้อง พินาลงหลัก ความไม่สิบสองนาฬิเก

หาก กิจเดียว รสเดียว ของ พี้เกอะกัลยฌา
    สัพพสามิตร มีรสเท่านี้ใช่ ยะอื่เป่า ต้อง
    ทบทวนแล้วหละ มันถลำเข้าไปหนึ่งนาที
    ตอนสิบเอดห้าก้าว ก่อน 8มัค เหนือเสียงนกเสียงกา

แท้จริง การเจริญ แล้ว เสื่อม หากเอาธรรมคู่
    นี้มาประหยัดพลังงานหารสอง ฉลากอรัมภิสัง
    โยชน์ห้าอาจจะมีปะติกหน้าเปนใบเซอร์ แท้จาก
    โรงงานเทียนมีมี้อันเมิน

ปล. ไอดีใครไม่มีตัวตน ห้ามอ่าน หากจะอ่าน
    ถามอากู๋ 84000 มีประโยชน์เกว่อ

4. ใครบรรลุธรรม

:mad::eek::rolleyes:..เจ้าหมอนี่มาแอบดูอีกและ..เล่นกับเขาหน่อยนะ เก็บอารมณ์ไม่เป็นพิมพ์ด่ามาซะยาว ผมไม่อ่านนะ ..!

NOPPAKAN..แสงที่เกิด แปล๊บ-ปล๊าบ-ทางหางตา-หัวคิ้ว-แขน ขา นั่นแสดงถึง กระดูกต้นคอเสื่อม อาจทับเส้นประสาท ครับต้องรีบรักษา..
    :mad::eek: ..นั่นคุณไม่ต้องไปอ้าง-กระแสวิบาก-กระแสพลังอะไรเลย-หรือ-นั่งเข้าฌาน1 2 3 4 -อะไรไปดู- ไปสอน-ไปรักษา-ไปตรวจสอบเขาเลย ..เสียเวลา ไปที่กายภาพบำบัด เขามีเตียง-พิเศษ-ใช้สำหรับยืดกระดูก -ให้หมอทำนะครับ อย่าไปทำเอง

:mad::mad: :eek: ส่วนอาการนี้.."จิต"..ดวงสีเขียว-ขาว-ดำ-แดงๆปนเหลือง..ที่เกิด หางตา-หัวตา -ที่ก้นกบ-ที่หน้าผาก-หางคิ้วซ้าย-ขวา-ฯล ..
    :mad::eek: มันคือ อาการ "ริดสีดวงทวาร"..มันเกี่ยวตรงไหน กับกระแสวิบาก กระแสพลัง..?
    คุณต้องดูตนเองว่า.." ทิฏฐิคุณนั้น วิปลาส..".. หลงตัวเอง ทำตัวเป็นคนพาล สันดานหยาบอีก ไปด่าคนอื่นเขาทำไม เขาแค่เข้ามาในกะทู้ผม-สนทนาธรรม นี่มันบอร์ดสาธารณะ คุณ..NOPPAKAN..หมอตำแย เท่านั้นที่เขาดูจิต สีต่างๆที่ก้นกบนะ"..ไปหาหมอเถอะคุณนะ .."

5. nopphakan

nopphakan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

๕๕๕. เพี้ยนแล้ว ๕๕๕ เพ้อเจ้อ
    เป็นโรคระแวง แอบจิตด้วย ๕๕
    พูดอ่านไม่เข้าใจจริงๆ
    คนละกระทู้แล้วไอ้ฟายยย
    คนละความหมายแล้วไอ้งั่ง ๕๕
    นิสัยตู๊ดอันตพาลจิหายยย
    เอาข้อความโต้ตอบไปหาหมอนะ
    ถึงเวลารักอาการทางจิตมะรึงแล้ว ๕๕

จำไว้นะ ไอ้บ๊องตื้น
    ไม่มีสติอย่าหวังแยกรูปแยกนาม
    แยกรูปแยกนามไม่ได้อย่าพูดเรื่องวิปัสสนา
    เพราะจะเป็นวิปัสสนึกทั้งชาติ
    เพราะเรื่อง ความเห็นชอบ
    จะไม่เปิดทางให้เดินปัญญา
    ดังนั้นอย่าเพ้อฝันพูดอริยมรรค ๘

ไม่มีปัญญาทางธรรมจากการเดินปัญญา
    อย่าพูดเรื่องปัญญาญาน
    เพราะจะมองไม่ครบ
    กระบวนการปรุงแต่ง

ไม่เกิดปัญญาญาน อย่าสะเออะ
    ทำเป็นพูดเรื่องวงจรปฏิจฯ
    เพราะจะเป็นแค่มโน

ปฎิบัติไม่ได้ อย่าคิดเอา
    อย่าเอาของสูงมาอ้างเสริมความคิดตน
    วิบากจะมาเร็ว
    ไร้บารมี ไร้ความสามารถทางจิต
    อย่าสะเออะโชว์ ความสามารถแบบโง่ๆ
    เพราะว่ามันจะทำให้วิกลจริตเร็ว
    ปัญญาแค่หางอึ่งอ่าง อย่าสะเออะ
    ไปปรามาสพระมีชื่อมาก
    บารมีอีก
    สมองซีกซ้ายจะเสื่อมเร็ว

บ๊องตื้น บ๊องตื้น อ้างแต่ตำราระดับสูงๆ
    แต่คิดได้แค่ระดับน้ำท่วมตาตุ่ม
    ความสามารถทางสมาธิไม่มี
    ยังกล้าใชว์โง่ทางสมาธิ
    แบบใครดูก็รู้ว่าวิปลาสอีก
    ๕๕๕๕

ก็บอกแล้วว่าสมองซีกซ้ายมะรึง
    เสื่อมแล้ว ไม่เชื่อกันอีก
    นึกว่าพูดเล่นหรือขู่มะรึงหรือไง

ไปอ่านนะ หน้าที่สมองซีกซ้าย
    คืออะไร แล้วเอาข้อความ
    ให้ญาติมะรึงดู
    เพื่อจะพอรักษาหายได้
    ฟายยยยยย

6. ใครบรรลุธรรม

คุณ NOPPAKAN....ยาวไม่อ่าน..เพ้อเจ้อ..

:mad: อาการคุณ-คลุกคลี-ฝังตัวเอง-อยู่ในห้องนี้..นานนับ 10 ปี..อยู่กับ จิตดวงสี แดง-จิตดวง แดง-ใส-ขาว-เขียว-เหลือง-แสงแว็บๆๆว๊าบๆๆทางหน้าผาก-หัวคิ้ว-ปลายตา-กลางกระหม่อม-
    :confused: นั่นอาการ ภาพบาดแผล ที่คุณนึก-คิด-แทนเขาไปเองทั้งสิ้น..แค่"ริดสีดวงทวาร" กำเริบ..รีบไปหาหมอซะ

7. nopphakan

nopphakan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อ่านไม่ได้เพราะสมองซีกซ้ายมะรึง
    มันเสื่อมแล้วบอกไปแล้วไม่ฟังกัน
    ไปหานักเรียนแพทย์สวยๆอยากไปอยู่ อิอิ
    มาโชว์โง่ ดูแสง ดูสี อีกแระ ๕๕๕
    ยอกไปรอบที่ ๖ แล้วนะ ๕๕๕
    สุดท้ายมันว่าข้าพเจ้าเป็น
    กะโชว์หล่อกลายเป็นโง่
    ก็เลยท้ามันพิสูจน์ ขอพิกัดที่อยู่มัน
    จะไปเปิดตูดให้มันดู แต่มันไม่สน

บ้า แถมนิสัยตู๊ด อันพาล
    คนจิตมันวิปลาส มันพูดเอง คุยเอง
    ทำเอง เขียนเอง มโนเอง
    คนแบบนี้. ประเทศกูมี

บอกอีกรอบว่าสมองซีกซ้ายมะรึงเสื่อม
    เอาข้อความที่ตนเองเขียน
    ไปหาหมอซะ
    ประเทศกูมี

สมนะน้า กับการ
    ชอบเอาของสูงมาอ้างเสริมความคิดตน
    และเจือกไปปรามาส. ลต ช่วยชาติที่อุดร
    การปากดี แบบไม่เจียมตัว
    ส่งผลให้วิกลจริตเร็วนั้นแล

ประเทศกูมี อิอิ

8. ใครบรรลุธรรม

..NOPPAKAN..ที่ผมต้องทำซ้ำๆนี่ เพื่อไม่ให้คุณ ไปสอนใครผิดๆ-เพื่องแย่งพื้นที่คุณ 10กว่าปี คุณย้ำคิด-ย้ำทำ-ตอบซ้ำๆวนไป-วนมา-แถมสันดานอันธพาลอีก ไปด่าคนอื่นที่เขาไม่รู้เรื่องทำไม-ในกะทู้ผมนี่-นิสสัยกำเริบ โรคกำเริบรึ..ไอ้หมอตำแย 555

คุณ NOPPAKAN..ผมเวทนาคุณนะ จะรักษาคุณผ่านเนตนี่แหละให้-10 กว่าปีนี้ ผมเห็นอาการคุณชัดเจน..ผมบอกอาการให้-แล้วคุณรีบรักษาตัวเอง หรือไปหาหมอ..นะครับ
    :mad::confused: อาการคุณ-คลุกคลี-ฝังตัวเอง-อยู่ในห้องนี้..นานนับ 10 ปี..สร้างภาพหลอนในสมองทุกวัน-ทุกคืน-
    :mad::confused:;) อยู่กับ จิตดวงสี แดง-จิตดวง -แดง-ใส-ขาว-เขียว-เหลือง-แสงแว็บๆๆ-ว๊าบๆๆ-ทางหน้าผาก-หัวคิ้ว-ปลายตา-กลางกระหม่อม-จับภาพ-ขยายภาพให้ชัด-อย่าให้เบลอ..ฯล

:confused: นั่นอาการ ภาพหลอนฝังจิต-ฝังในจินตนาการ-ภาพบาดแผล ที่คุณนึก-คิด-แทนเขาไปเองทั้งสิ้น..จริงๆแล้ว มันแค่ภาพ "ริดสีดวงทวาร" เขากำเริบ..รีบไปหาหมอซะ..10กว่าปีแล้ว ที่คุณโพสต์ ซ้ำๆ-เดิมๆ-กสินโน่น-กสัยนี่-อยู่แต่ แสง-สี-เสียง-นี่ น่าเวทนานัก..รู้ตัวแล้วห่างคอมฯลมั่งพักสมองนะครับ เป็นห่วง หมอตำแย ผู้ทรงคุณภาพคนนี้จริงๆ..เฮ้อออ..

9. nopphakan

โอ้ยยยย ไปรักษาอาการ วิปลาสทางจิต มะรึงก่อนไป
    ฟายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    พูดอะไร ไม่รู้เรื่อง ไม่มีตรรกะแล้ว.....

ก็บอกแล้ว อย่าเก่งแต่ปาก ทำเป็นว่าคนอื่นๆเรื่องสมาธิ
    ถ้าแน่จริง ก็ส่งที่อยู่มา จะไปจัดให้

จะได้ พิสูจน์ ความสามารถโง่ๆ กระบือๆ ที่ดูแสง ดูดวง แล้วบอก
    เป็นริดสีดวง ของมะรึงด้วย จะเปิดตูดให้ดูเลย...

ไอ้ตู๊ด ขี้อิจฉา มันมาสาย
    ที่ ต่อเติมตำรานี่เอง

อิอิ มิน่าถึงเพี้ยนๆ...และสันดานหยาบ..

10. ใครบรรลุธรรม

NOPPAKAN..การแสดงของคุณนี่-มันสันดานอันธพาล-ไปด่าเขาทั่วหมด-แม้แต่ท่าน คุณปราบเทวดา- ธรรมภูต-เขาไม่ได้ เข้ามาในกะทู้ผม ก็ไปด่าเขาในกระทู้ผม แน๊..-ใครไม่เห็นด้วย
    อาการคุณ กำเริบ พาลไปถึงคนรอบข้างหมดแล้ว..รีบสังเกตุตนเอง หรือรีบไปพบหมอครับ..ผมเป็นห่วงนะ คนมีความรู้อย่างคุณหายากครับ บ้าแต่ไม่โง่ หลงสังขาร-การปรุงแต่ง-จับแพะชนแกะ-หลงการกดไลท์-กดแชร์-หลงสามัญสำนึกตนเองไปจนตายเลยแบบนี้..
    ท่านลุง แมวครับ กดไลท์ผมทุกเม็ด..ผมไม่ได่า..

11. nopphakan

ถุยยยยยยยยยยยยยย ไอ้สน Teeeeeeeen ทำเป็นพูดให้ตัวเองดูดี
    มากล่าวหา ว่าตรู เป็นอันตพาล ตอนนี้ มีแต่มาด่ามะรึง
    ที่ไปอ้างอิง ต่าตรูในกระทู้อื่นๆ ด้วยข้อความ
    ในกระทู้อื่นๆแล้วเอามาด่ามั่วไปหมดนั่นแระ ฟายยยย
    เสียเวลากับ มะรึงมากเลย..รู้ไหม

การที่ไอ้หน้าโง่ จิตวิปลาส มโนวิปลาส อย่างมะรึง
    ตามไปด่า ตรู ในกระทู้อื่นๆ โดยที่ มะรึงไม่ได้สนใจ
    หัวข้อกระทู้เลย คือ มะรึง เป็นลูกผู้ดีหรือ ไอ้ฟายยยยยย

ทำเป็นพูดดี คิดว่า ตรูดู ความสามารถ ดูมะรึงไม่ออกหรือ
    อย่ามาทำเป็นพระเอก พูดช่วยคน
    ถ้า หน้าอย่างมะรึง ไม่รู้ต้นสายปลายเหตุมาก่อน
    ตรูจะบอกอะไรให้นะ คนอย่างข้าพเจ้า ไม่หาเรื่องใครก่อนนะครับ

ไม่เคยบอกว่าตนเองเก่ง เป็นคนดี หรือบรรลุอะไร
    แต่ถ้า มะรึง แน่จริง กล้าดูถูก ถากถาง กล้ายกตนเองมาข่ม
    ทั้งเรื่องสมาธิ เรื่องธรรม และกล้าเอามุขขู่โง่ๆ มาใช้กลับตรู

ถ้าโม้ทางธรรมขอให้ แน่จริง
    ในการตอบคำถามที่ ข้าพเจ้าถามง่ายๆให้ได้

ถ้าโม้ทางสมาธิและขอให้แน่จริงในการมาเจอตัว
    แล้วแสดงความสามารถกันหน่อยนะครับ

อย่าคิดว่า อ่านแค่ตำรา จะเก่งได้
    อย่าคิดว่า คนที่เค้าปฏิบัติได้ เค้าไม่มีอะไร
    แต่เค้าจะพูดหรือไม่พูดให้ใครฟัง
    ที่แน่ๆ เค้าไม่มาสร้างภาพ
    จนกลัวเสียหน้าอย่างมะรึงหรอก ไอ้ฟายยยย

ทางสมาธิมะรึงแค่ห่างอึ่งห่าง กำลังจิตก็ไม่มี
    เจือกโง่ทำเป็นอวดดี....

ยึดตำรา คิดวิเคราะห์ เอาเอง ปัญญาแค่รกแมว
    ทำปากดีไปปรามาสพระสงฆ์มีชื่อ

จำเอาไว้ว่า ชื่อ นี้
    จะไม่เกรงใจมะรึงหรอกนะ
    ตรูจะตามดูมะรึงจนเพี้ยนไปเลยแบบเห็นๆให้ดู....อิอิ

และมีคำถามว่า
    ๑. ปราบเทวดา เป็นพระบิดา คุณหรือเปล่า ธรรมภูติ เป็นพระบิดาคุณหรือ ? เห็นอ้างถึงสร้างภาพให้ตัวเองเป็นพระเอกจัง
    สมมุติว่าถ้าจะเรียก นาย ธ.......ติ ว่าไอ้เฒ่า ธ........ติ
    ไอ้เฒ่าเก่งแต่ปาก
    มะรึงมีปัญหาอะไรกับข้าพเจ้าไหม

๒.เรื่องมันจบไปแล้ว ไม่ได้มีนิสัย ตู้ดแต๊ว อันตพาลอย่างมะรึงหรอก
    ไม่ต้องทำเป็นหาพวก บอกแล้ว ไม่มีใครสนใจ หนังหน้าโง่ไม่เจียมตัว
    อย่างมะรึงหรอก

๓.โง่แล้วเจือกปากดี อ้างของสูง ปรามาส ของสูง
    ทำให้ตอนนี้ มะรึงวิปลาสทางจิตไปแล้ว ไม่รู้ตัว

๔. สติแตกแล้วมะรึงนะ คุยเรื่องธรรมะสูงๆ ปฏิเสธเรื่องสร้างสติ
    สมนะน้ำ กระลาหัวเจาะ........ ความคิดแยกแยะ เหตุและผล
    ของมะรึงเลยไม่มีนั่นหละ สมน้ำหน้า...

เอาตัวเองให้รอดก่อนเหอะ ไอ้มโนวิปลาส
    ทำมาบอก เวทนา ตรู Teeeeeeeen มีคำแปลไหมคำนี้
    เห็นคุย ว่าฉลาดนัก ภาษา E ^_^

12. ใครบรรลุธรรม

ลักษณะ-อาการคนไข้โรคจิต-สมาธิไบโพลา-ของเจ้า NOPPAKAN.

1.เป็น ไบโพลา-แน่นอนครับ ดูได้จากมีอารมณ์สุดโต่งทั้ง2ขั้ว..โกรธเห็นชัดเจนนะครับ มาดูหลง(รัก) ..ดูจากการโพสต์ อ้อนเจ้า NEOWORLD..ที่ตามกดไลท์-กดอนุโมทนา-ยกยอเจ้าหมอนี่ทุกกะทุ้-แทบทุกความเห็น ล่าสุดแสดงอารมณ์อ่อนหวานเรียกเจ้าNEOWORLD..ว่า "ท่านลุงแมวครับ" ...หลังจากเจ้านี่กดอนุโมทนาให้แล้ว ยุยงให้ะเลาะกับผม-(อาการซึมเศร้า-DEPPRESSION)

2. จากการคลุกคลีในเวบนี้นานถึง 10-20 ปี..ไอ้โรคจิตทรามตัวนี้ เกิดอาการ-หลงคำชม-คำอนุโมทนา-กดไลท์-กดแชร์-ทุกวัน ..หลงตัวอวดเก่ง-ใครที่เข้ามาแสดงความเห็น เจ้านี่จะเข้าไปสอนเขาทุกคน-ใครขัดแย้งจะถูกต่อต้านแบบ ค่อยๆๆๆแรงขึ้น-แรงขึ้น-จนถึงขั้นอวด..ข้าเก่ง มีความสามารถพิเศษ-เอาที่อยู่มาซิ จะเสกหนังควาย ทอดกะเทียมแจกให้ถึงบ้าน55..ไม่เคยตั้งกะทู้ที่มีประโยชน์ ให้คนอื่นศึกษา-ฉนั้นใครเอาความรู้ที่เจ้าโรคจิตนี่-ไม่รู้มาโพสต์ จะถูกกล่าวหาว่า "ทิฏฐิวิปลาส"..ทุกคนไป เช่น มรรคมีองค์8-วงจรปฏิจจะสมุปบา ฯล

3. ล่าสุด ไปดูหมิ่นพระทางอุดร-พระป่า-กรรมวิบากเลยเล่นงานหนัก ไปโยงยกท่านมาอ้าง-ให้เจือสมกับ ความคิด-จิตใจ-ที่สกปรกของมัน..จึงเห็นได้ชัดเจนว่า..พลังวิบากกรรม ส่งผล ให้บ้าตลอด 7 -8 วันนี้ ไม่หลับ-ไม่นอน ไม่กิน นั่งเฝ้าบอร์ด -พลังจิต..แอบส่องดู-ผมโพสต์-ทุกความเห้น..555..แค่พิมพ์ภาษาE ผิด มันก็ฝังใจว่าคนอื่นผิดหด..555

4. จิตหมกมุ่น-สกปรก-คลุกคลีใน เวบนี้นานถึง10-20 ปี.. กับแสง-สี-เสียง-พลังงาน-พลังวิบาก-กสิณภาพ-คำหยาบคาย..จึงปิดกั้นความรู้ใหม่ๆหมดสิ้น (กระแสวิบากที่ดูหมิ่นพระป่า-ไปดึงท่านลงมาคลุกคลีกับความคิดตนเองที่สกปรก) ทำให้บ้าไวมาก..จิตมีแต่ระแวง ไม่ทำมาหากินอะไรเลย..ช่วยกันนะครับ รักษาเขาหน่อยด้วยวิธี.

:):) ทุกท่านต้องหยุดทำร้ายเขา..หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมทนา-ให้เจ้านี่ เพราะมันมีชีวิตอยู่ได้ ด้วยคำชม คำยกยอ อาการริษยา อาฆาต อิจฉาตาร้อน..จะเกิดทันที่ที่ใครก็ตามแสดงความรู้..เหนือเขา-หรือขัดแย้งกับเขาครับ..เห็นชัดเจนมากครับ หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมนา-ให้เจ้านี่ NOPPAKAN-และเจ้า NEOWORLD..ด้วย เพื่อช่วยกันรักษาเขาครับ น่าเวทนามาก.

13. nopphakan

ไอ้วิปลาส คุยด้วยเหตุผล
    ไม่เคยเข้าใจ บอกแล้วสมอง
    ซีกซ้ายมะรึงเสื่อม
    เขียนครั้งเดียว ปี๊แปะทุกกระทู้ ๕๕

ฝีมือแค่ห่างอึ่งอ่าง ทำเป็นปากดี ฟายย
    ขยันพิมพ์หน่อยนะ
    ว่าอะไรมาเข้าตัวมะรึงหมดหละ

เอ้าว่าปรามาสทางสมาธิ
    กล้ารับคำท้าหน่อยนะไอ้ตู้ดดดดด

ไม่ใช่มัวแต่รักษาหน้า
    ดิสเครดิส แบบมโน
    ว่าแต่คนอื่น แต่ไม่เจียม
    ความสามารถถ้าตนเอง

รับมา ไอ้ยึด วะจะนะ
    อิอิ นิสัยมาทางสายเลือด ๕๕

โม้ระดับชาติฝีมือ อนุบาล
    กระจอกจริงๆ

ขู่ว่าคนอื่นๆ ดูความสามารถ
    ทางสมาธิและกำลังจิตตนเองบ้าง
    ๕๕๕ เหมือนคุยกับควายในร่างคน

14. ใครบรรลุธรรม

:mad::confused::( ยาวไม่อ่าน- ผลกรรมที่ไปปรามาสพระป่าที่อุดร-วิบากกรรมเล่นงานหนักเลยครับ..
    .
    .ทุกท่านต้องหยุดทำร้ายพวกเขา..หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมทนา-ให้เจ้านี่ เพราะอาการมันจะกำเริบ-รักษาไม่หายขาดครับ อาการของโรคนี้-มันมีชีวิตอยู่ได้ ด้วยคำชม คำยกยอ อาการริษยา อาฆาต อิจฉาตาร้อน..จะเกิดทันที่ที่ใครก็ตามแสดงความรู้..เหนือเขา-หรือขัดแย้งกับเขาครับ..เห็นชัดเจนมากครับ หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมนา-ให้เจ้านี่ NOPPAKAN-และเจ้า NEOWORLD..ด้วย เพื่อช่วยกันรักษาเขาครับ น่าเวทนามาก.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2018
  15. ใครบรรลุธรรม

ลักษณะ-อาการคนไข้โรคจิต-สมาธิไบโพลา-ของเจ้า NOPPAKAN.

1.เป็น ไบโพลา-แน่นอนครับ ดูได้จากมีอารมณ์สุดโต่งทั้ง2ขั้ว..โกรธเห็นชัดเจนนะครับ มาดูหลง(รัก) ..ดูจากการโพสต์ อ้อนเจ้า NEOWORLD..ที่ตามกดไลท์-กดอนุโมทนา-ยกยอเจ้าหมอนี่ทุกกะทุ้-แทบทุกความเห็น ล่าสุดแสดงอารมณ์อ่อนหวานเรียกเจ้าNEOWORLD..ว่า "ท่านลุงแมวครับ" ...หลังจากเจ้านี่กดอนุโมทนาให้แล้ว ยุยงให้ะเลาะกับผม-(อาการซึมเศร้า-DEPPRESSION)

2. จากการคลุกคลีในเวบนี้นานถึง 10-20 ปี..ไอ้โรคจิตทรามตัวนี้ เกิดอาการ-หลงคำชม-คำอนุโมทนา-กดไลท์-กดแชร์-ทุกวัน ..หลงตัวอวดเก่ง-ใครที่เข้ามาแสดงความเห็น เจ้านี่จะเข้าไปสอนเขาทุกคน-ใครขัดแย้งจะถูกต่อต้านแบบ ค่อยๆๆๆแรงขึ้น-แรงขึ้น-จนถึงขั้นอวด..ข้าเก่ง มีความสามารถพิเศษ-เอาที่อยู่มาซิ จะเสกหนังควาย ทอดกะเทียมแจกให้ถึงบ้าน55..ไม่เคยตั้งกะทู้ที่มีประโยชน์ ให้คนอื่นศึกษา-ฉนั้นใครเอาความรู้ที่เจ้าโรคจิตนี่-ไม่รู้มาโพสต์ จะถูกกล่าวหาว่า "ทิฏฐิวิปลาส"..ทุกคนไป เช่น มรรคมีองค์8-วงจรปฏิจจะสมุปบา ฯล

3. ล่าสุด ไปดูหมิ่นพระทางอุดร-พระป่า-กรรมวิบากเลยเล่นงานหนัก ไปโยงยกท่านมาอ้าง-ให้เจือสมกับ ความคิด-จิตใจ-ที่สกปรกของมัน..จึงเห็นได้ชัดเจนว่า..พลังวิบากกรรม ส่งผล ให้บ้าตลอด 7 -8 วันนี้ ไม่หลับ-ไม่นอน ไม่กิน นั่งเฝ้าบอร์ด -พลังจิต..แอบส่องดู-ผมโพสต์-ทุกความเห้น..555..แค่พิมพ์ภาษาE ผิด มันก็ฝังใจว่าคนอื่นผิดหด..555

4. จิตหมกมุ่น-สกปรก-คลุกคลีใน เวบนี้นานถึง10-20 ปี.. กับแสง-สี-เสียง-พลังงาน-พลังวิบาก-กสิณภาพ-คำหยาบคาย..จึงปิดกั้นความรู้ใหม่ๆหมดสิ้น (กระแสวิบากที่ดูหมิ่นพระป่า-ไปดึงท่านลงมาคลุกคลีกับความคิดตนเองที่สกปรก) ทำให้บ้าไวมาก..จิตมีแต่ระแวง ไม่ทำมาหากินอะไรเลย..ช่วยกันนะครับ รักษาเขาหน่อยด้วยวิธี.

:):) ทุกท่านต้องหยุดทำร้ายเขา..หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมทนา-ให้เจ้านี่ เพราะมันมีชีวิตอยู่ได้ ด้วยคำชม คำยกยอ อาการริษยา อาฆาต อิจฉาตาร้อน..จะเกิดทันที่ที่ใครก็ตามแสดงความรู้..เหนือเขา-หรือขัดแย้งกับเขาครับ..เห็นชัดเจนมากครับ หยุดกดไลท์-กดแชร์-กดอนุโมนา-ให้เจ้านี่ NOPPAKAN-และเจ้า NEOWORLD..ด้วย เพื่อช่วยกันรักษาเขาครับ น่าเวทนามาก.

16. nopphakan

Teeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeenn แปลออกไหม
    ใช่ชื่อ คนที่มะรึงรู้จักเปล่า ตรูต้องรู้จักไหม ๕๕
    อิอิ สงสัยขี้เกียจพิมพ์ ยกเอาคำชุดเดิม ตามมาด่าตรูในกระทู้นี้ด้วย
    ก็ดี จะได้ไม่ต้องพิมพ์อะไรมาก..อิอิ

ไอ้ฟายยย ดูละครน้ำเน่ามากไปหรือเปล่า ๕๕๕
    ทำเป็นรู้เรื่องอารมย์จิต หน้าอย่างมะรึงมีความสามารถหรือ
    ไหนบอกว่า ตรูสมาธิไบโพล่า ท้าไป รอบที่ สิบกว่า แล้วเงียบทำไม อิอิ
    ใครยุให้มะรึงทะเลาะกับลุงแมว นี่ก็ยกมโน ตามสันดานดิสเครดิส
    มะรึงหาคำพูดประโยคนี้มาหน่อยจิ ไอ้วัวสันหลังหวะ นิสัยตู้ดดดด
    พูดใส่ความ เพื่อให้ตัวเองดีดี .....
    ..

ประโยชน์ ชุดนี้ บอกได้ว่า มะรึงมโนวิปลาส สันดานตู้ด ชัดเจน...
    หนังควาย ทอดกระเทียม สัญญาวิปลาสอย่างมะรึงเท่านั้นหละที่คิดได้ อิอิ
    ๒๐ ปีของมะรึง ถ้าได้แค่นี้ ความสามารถหางอึ่งแค่นี้
    แต่โม้ระดับชาติ พอท้าแล้วไม่กล้า ตรูเอาหน้าไปเลีย ตูดหมาดีกว่า
    ไม่มาโชว์โง่ แบบนี้ให้อายใครหรอกนะ ๕๕๕

อิอิ ภูมิจิตสัตว์นรก ชอบดิสเครดิต ใส่ความ แบบมโน สุดท้าย ยกให้ตัวเองดูดี ๕๕๕๕
    ไม่หลับ ไม่นอน ไม่กิน ๕๕๕๕๕๕๕ ฟายยย เอ้ยยยย พูดสร้างภาพจิหาย
    ตัวมะรึง ตามไปด่าตรูในกระทู้ตั้งแต่ที่โพสไว้ ปี 2013 ยังกล้าพูดให้ตัวเองดูดีได้
    ถ้าคิดว่า ตรู โดนวิบาก มะรึง ก็รับคำท้า ทางสมาธิตรู จิ
    จะได้รู้กันไง จะเปิดตูด ที่มะรึงมโนให้ดูด้วยไง ไม่ชอบหรือไอ้ฟายยย
    ประโยคชุดนี้ของมัน บอกได้เลยว่า ทิฐิ สติ สัญญา มันวิปลาสไปแล้ว๕๕๕๕

ไอ้ฟายยย รอบที่ ๔ แล้ว พึ่งมาได้ ๕ ถึง ๖ ปี
    ตัวมะรึง มโนดูแสงสี สุดท้าย ว่าเป็นริดสีดวง
    พอท้าให้ไปเจอ ว่าจะเปิดตูดให้ดู อย่าเงียบ จิ ๕๕๕
    และไม่ว่าอะไรหรอก เพราะสมองซีกซ้ายมะรึงเสื่อม
    มะรึงเลยโง่ แต่ด้วยที่วิปลาส ทางสติ
    มะรึงเลยมโนแต๊วแตกไปเลย ๕๕๕๕๕๕๕
    ว่าตรู เรื่อง กสิณ ก็กล้ารับคำท้าหน่อยนะ ไอ้ตู้ดจิตวิปลาส...

ไม่นึกหรือว่า เพราะมะรึง กระจอก คิดเองเอ่อเอง
    คนเลยไม่ค่อยกดไลท์ให้มะรึง ยิ่งหลังๆสันดานจิตอัปปรีย์มะรึง
    ที่ชอบยกมโน ดิสเครดิสคนอื่นๆ แบบไม่น่าเชื่อ
    ว่า จะเป็นจิตที่อยู่ในร่างมนุษย์ได้นั้น
    เริ่มออกมาให้เห็น และด้วยสันดานอันตพาล
    ตาราวี แบบ ไม่สนใจหัวข้อกระทู้ของมะรึง
    ออกมาให้เห็นอีก
    แค่นี้คิดไม่ได้หรือ
    ไอ้ฟายยยย

ที่สำคัญ คุยปรามาส เรื่องสมาธิ กสิณ ตัวมะรึง
    เมื่อไรจะรับคำท้า จะบอกให้ว่า อย่าคิดว่า
    อ่านตำราแล้วจะใช้งานได้นะเว้ยยยยย

แน่จริงรับคำท้ามา ซิ ไอ้ฟายยยยย
    ทำเป็นตู้ด วิปลาสปากดีอยู่ได้..

หยุดทำร้าย มะรึง ด้วยการไม่กดไลท์ให้มะรึงนะถูกแล้ว ไอ้ฟายยยย
    มะรึง นึกว่า คนเค้ากระบืออย่างมะรึงหรือวะ
    แค่การอ้างศัพท์แสงสูงๆ มานึกเอา แบบบ๊องตื้นๆ แบบมะรึงคือ
    นักปฏิบัติหรือ เค้าดูความสามารถดู กมลสันดาน มะรึงก็รู้แล้ว ๕๕๕
    พูดให้ตัวเองดูดี จะเป็นการมารักษาตรู
    ดูความสามารถ ทางสมาธิ ดูกำลังจิตตัวเองหน่อย
    อย่าเก่งแต่ปาก เที่ยวสร้างภาพพูดให้ตัวเองดูดีเลย

ไอ้สาย ยึด วะจะนะ ไม่ได้เกิดหรอกในห้องนี้ ....
    ก็เพราะสันดานอัปปรีย์ อย่างมะรึง
    ดิสเครดิส ยกตัวเอง อันตพาล คุยระดับชาติ
    อย่างมะรีงนั่นหละ เอามาถ่ายทอด ๕๕๕๕๕

กล้ารับคำท้าเรื่อง สมาธิหน่อยนะ
    ปรามาส ไว้ทั้ง สมาธิ ทั้ง กสิณ บอกว่า ตรูเป็นปริยัติ
    แสดงว่า มะรึง เป็นนักปฏิบัติ
    ขอบอกว่า อยากเจอมะรึงมากๆ มาตัวๆกันหน่อยนะ..อิอิ

17. ใครบรรลุธรรม

".ซีซา" ..กษัตย์แห่งอณาจักโรมันเคยกล่าวไว้ว่า
    "..ความล้มเหลวของลูก บ่งชี้ถึงความล้มเหลวของบิดา-มารดา-ที่เลี้ยงดูเขามาด้วย"..

:)" เมนเดล" นักวิทยาศาสตร์ ..บอกเป็นเรื่องของ DNA..การสืบสันดานทางสายเลือด...จากประโยคนี้ ที่คุณNOPPAKAN ..โพสต์ ข้างล่าง

noppakan.โพสต์."..อิอิ ภูมิจิตสัตว์นรก ชอบดิสเครดิต ใส่ความ แบบมโน สุดท้าย ยกให้ตัวเองดูดี ๕๕๕๕
    ไม่หลับ ไม่นอน ไม่กิน ๕๕๕๕๕๕๕ ฟายยย เอ้ยยยย พูดสร้างภาพจิหาย
    ตัวมะรึง ตามไปด่าตรูในกระทู้ตั้งแต่ที่โพสไว้ ปี 2013 ยังกล้าพูดให้ตัวเองดูดีได้
    ถ้าคิดว่า ตรู โดนวิบาก มะรึง ก็รับคำท้า ทางสมาธิตรู จิ
    จะได้รู้กันไง จะเปิดตูด ที่มะรึงมโนให้ดูด้วยไง ไม่ชอบหรือไอ้ฟายยย
    ประโยคชุดนี้ของมัน บอกได้เลยว่า ทิฐิ สติ สัญญา มันวิปลาสไปแล้ว๕๕๕๕"..

:):mad: ความชั่วช้า-ทางสายเลือด จาก พ่อ-แม่-ของคุณ NOPPAKAN..ได้ถ่ายทอดมายังเขา เรียบร้อยแล้ว ตามเหตุผลทางวิทยาศาสตร์และ การปกครอง ..ภูมิจิตสัตว์นรก มาจากพ่อแม่เขา-ที่ถ่ายทอดทางสายเลือดให้เขานี่เองประกอบกับความล้มเหลวในการ อบรม ดูแล ให้การศึกษาด้วย..ผลจึงออกมาดังที่เห็นครับ

18. แนน จันทบุรี

แนน จันทบุรี สมาชิก

รูป นาม เหมือนอย่างมีนกตัวนึง(นกกระจอก) เราว่ามันตัวเล็กหรือตัวใหญ่ นั่นเป็นรูป ส่วนนามคือความรู้สึกเรานี้น้ะ อือ ทีนี้พอแยก รูป นาม คือเราเห็นรูป แต่นามมันเกิดที่นี้ เมื่อเห็นดังนี้แล้ว สติคอยมองอยู่ ไม่มีความยึดมั่นถือมั่นมันอย่างนั้น ทีนี้ซึ้งลงไปอีกหน่อย เอานาม(จิต) มาดูกายเรานี้ เพื่อให้เห็นว่ามันไม่เที่ยง สักวันเราต้องทิ้งมันไป ดูมันเพื่อให้เกิดปัญญา ไม่ใช่เห็นขา แล้วท่องขาๆๆๆ แต่ไม่เห็นโดยปัญญา สมถะกรรมฐานเพื่อความสงบ เมื่อสงบแล้วจึงมีปัญญา ไม่ใช่ความคิดไม่ใช่ปัญญา อย่างนี้ในเบื้องต้น

19. รัศมีสูรย์

รัศมีสูรย์ สมาชิก

กระทู้นี้ให้ความรู้ในหลายด้านหลายมิติมากเลยคับ....ท่านใครบรรลุธรรม

20. รัศมีสูรย์

รัศมีสูรย์ สมาชิก

ผมมีเรื่องเล่าเรื่องราวของนกกระปูดเล่าสู่ กันฟัง
    ล้อมวงกันเข้ามานะครับ

ครั้งแรกที่เข้ามาในห้องนี้ ผมเอาเรื่องราวของวงจรปฏิจสมุปบาท ของ อาจารย์จิตแพทย์ผู้ปฏิบัติธรรมท่านหนึ่งที่ เขียนเรื่องวงจรวงจรปฏิจสมุปบาทเขียนขึ้นในหนังสือสำหรับผู้อบรมการปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานโดยท่านแม่ชีสิริ กรินชัยรับรองไว้ในตัว ได้เขียนไว้เมื่อ 30 ปีก่อนในกระดาษ A4 เย็บขอบธรรมดาแจก

แต่นายนก (ขอเรียกสั้นๆ) มาบอกว่าที่อาจารย์ท่านเขียนนั้นมันผิด เพียงเพราะว่าไม่ตรงจริตกับสายวัดป่าตามที่ตัวเองนับถืออยู่สุดติ่ง คนปฏิบัติธรรมสายอื่นนั้นไม่ใช่ไม่ถูกต้อง ทั้งที่บ้านเรามีครูบาอาจารย์สายหลักๆ ถึง 5 สาย (ยังไม่รวมสายมหายานที่มีพระอรหันต์มากมายในจีน ในเกาหลี หรือ ธิเบต)
    นี้เพียงเพราะว่าไม่ใช่ตามแบบที่ตนเองคิด

การโพสต์แต่ละครั้งส่วนใหญ่โพสต์เพื่ออวดฤทิธาตนเอง หากเจอคนปฏิบัติมา ก็ยกครูบาอาจารย์มาทับถม เหยียดหยามผู้อื่น เกือบทุกโพสต์จะทิ้งท้ายไว้เพื่อก่อเวร ไม่ได้โพสต์เพื่อความสงบระงับ

รวมถึงการที่ใครมาแย้งหลักปฏิบัติที่ไม่ตรงกับหลักกูรู และหากมีใครที่เห็นต่างออกไปก็จะบอกว่าเอ็งวิปลาสบ้าง หรือร้ายกว่านั้นก็โดนข้อหาปรามาสผู้ปฏิบัติบ้าง (ซึ่งมันไม่ใช่ไม่มีใครจะเป็นแบบนั้นเพราะสนธนาธรรม ) ทั้งหากดูเหตุปัจจัยเกิดจากเจตนาของนายนกเอง ที่เป็นผู้โพสต์ไว้แบบนั้น คือถ้าไม่ขุดบ่อล่อปลา ก็ไปเหยียบตีนเขา ไม่ก็เอาไม้พาดหัวเขาบ้าง แล้วบอกว่าตรูพาดหัวเพื่อให้พวกมรึงพ้นเวรกรรมพ้นภพชาติ แต่ตัวกูขอเตะปากก่อเวรสร้างภพต่อไปเรื่อยๆ ด้วยท่วงทำนองลีลา
    เฮ้ยพวกมรึงมากินขี้ตรูให้ได้ก่อนเพื่อเป็นการแสดงความไม่ยึดมั่นถือมั่น
    ท่านใช้วิจารณญาณไตร่ตรองก็จะรู้ดูเอาเอง

ดังที่รู้กันว่าในห้องนี้ล้วนมีผู้มีของเก่ามากมายผู้ที่ไฝ่หาในการปฏิบัติธรรม การที่นายนกทำแบบนี้ย่อมไปสร้างเวรกับผู้ปฏิบัติมากๆยิ่ง10 ปีก็ยิ่งทวีคูณหากย้อนดูในสมัยแรกๆ ของเวปมีกลุ่มผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบหลายคนเข้ามาตอบคำถาม พอพบเจอโพสต์เช่นแนวนายนก ผู้ปฏิบัติธรรมหลายคนก็ถึงกับออกไปจากระบบไป ผู้ที่นายนกก่อเวรมีกี่คนก็คูณเข้าไป ยังไม่นับถึงข้ออรรถธรรมดีที่ควรจะถูกเขียนไว้ประโยชน์เพื่อ ของคนทั่วประเทศ และทั่วโลก เพราะดูได้ทั่วโลก ก็คูณเข้าไป กรรมพร้อมดอกเบี้ยจึงเกิดขึ้นกี่ปีคูณไป (ผมเตรียมเขียนเรี่องที่รจนาโดยพระอรหันต์ลังกา ไว้แล้วแต่เจอแบบนี้ก็ไม่โพสต์ช่างหัวมันของผมมันจิ้บๆไม่นับ) ท่านอื่นที่มีบารมีธรรมมากๆบรงท่านเป็นพระโพธิสัตว์ผู้ทรงบารมีตั้งแต่เล็กที่เป็นผู้ปฏิบัติดีก็ไปปรามาสเขา

นายนกทนงตนว่าติดต่อเชื่อมเบื้องบนได้ แต่ผู้ที่ติดต่อเบื้องบนได้ก็มีหลายคน ดังนั้นการลงโทษที่แท้จริงมาจากเบื้องบน อีกทาง ท่านรับรู้แล้ว วิชาต่างๆ ย่อมเสื่อมถอย ถูกริบคืน จนถึงถูกลงทัณฑ์ เพราะท่านรู้อุปนิสัยอุปนิสัยพาลก่อเวรของนายนกแล้ว คิดว่าคงไม่นานหรอกลอยกระทงคงเริ่มรู้กัน

สำหรับนางนกหากเข้ามาดูโพสต์ในห้องนี้ ซึ่งตามนิสัยยังไงเสียแล้วต้องเข้ามาดูแน่ บอกเลยว่าไม่ต้องไปโพสต์ที่ห้อง อื่นๆ เพราะไม่เคยตามเข้าไปดูไปอ่านไปสร้างความรำคาญให้คนอื่นๆ คราวก่อนนี้ถึงขึ้นอ้างอิงโพสต์ ทั้งที่เขียนไม่ได้เอ่ยชื่อ หน้าด้าน แต่นั่นก็ขอบอกว่าไม่ได้ดูเพราะคงไร้สาระตามเคย

ดังนั้นไม่ว่าจะเขียนประดิษฐ์ประดอยอะไรของนั้นก็คืนสนองแกไปทั้งหมดจะดีไม่ดีก็จัดคืนให้ไปตามนี้คราวก่อนขอหลวงพ่อฯ จัดให้ชุดหนึ่งละคราวนี้เอาอีกที

ท้ายนี้ขอให้นายนกกระปูด ตูดแดงรึป่าวก็ไม่รู้มีแต่ความสุข ความเจริญๆนะจ๊ะ หากพบเห็นนกพิราบที่ไหนก็นึกถึงนกกระปูดด้วยละ ช่วงนี้ไม่ว่าง รอหน่อยเอาไว้หลังลอยกระทงคงได้เข้ามารักนะจุ๊บๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2018 at 16:50