การไม่เสียภาษีผิดศีลข้ออทินนาฯมั้ยครับ ??????????

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย PalmPalmnaraks, 11 กุมภาพันธ์ 2005.

1. PalmPalmnaraks

PalmPalmnaraks บุคคลทั่วไป

การไม่เสียภาษีการหลีกเลี่ยงภาษีทั้งที่เป็นหน้าที่เรา และเราอยู่ในข่ายสามารถจะต้องเสียภาษีเราถือว่าผิดศีลข้ออทินาฯมั้ยครับ การเป็นข้าราชการแล้วทำงานไม่เต็มกำลัง เต็มที่ความสามารถ มีการยักยอกเวลาอย่างเช่นเข้าทำงานสาย ออกจากที่ทำงานเร็วก่อนเวลาเลิกงานโดยมีเหตุอันไม่ควร ผิดศีลข้ออทินนามั้ยเพราะเป็นการใช้เงินภาษีราษฎรอย่างไม่คุ่มค่า

2. pitsinee

pitsinee Active Member

1 กุมภาพันธ์ 2005
    ผิดคะ เราโกงเค้ามาเท่าไรต้องชดใช้ไปเท่านั้น หรือ ยิ่งกว่า กรรมอาจจะมาในรูปเสียเงิน เสียทรัพย์สิน รวมทั้งพวกมาสายด้วยก็จะเป้นเรื่องเสียเงินเล็กๆน้อย เท่ากับว่าเราเป็นหนี้คะ

อันนี้ได้รับการยืนยันจากการไปฟังเทศน์กับแม่ชีทศพรที่วัดพิชัยญาติคะ
    รวมทั้งพวก audit ที่ทำให้ภาษีหรือรายได้น้อยกว่าความเป็นจริง แม่ชีบอกว่ากฏแห่งกรรมเปรียบเสมือนดังกฏหมาย มีความยุติธรรมและศักดิสิทธ์ ว่างๆลองไปบวชหรือไปนั่งฟังนอกศาลาวันเสาร์ วันอาทิตย์ก็ได้คะ

3. Issara

Issara เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2004
    การทำงานไม่เต็มความสามารถหรือโกงเวลานี่ผิดอยู่แล้ว (evil)

แต่ การเสียภาษีนี่ถ้าเป็นกรณีนี้ล่ะ(*) (*)

มีชายเจ้าของกิจการคนหนึ่งทำธุรกิจมีรายได้เข้าขั้นต้องเสียภาษี แต่ก็นะ ปัจจุบันมีวิธีทางบัญชีที่สามารถทำให้เสียภาษีน้อยลงได้ แล้วเผอิญชายคนนี้ใช้เทคนิคทางบัญชีทำให้เสียภาษีน้อยลง แต่เงินส่วนที่ประหยัดได้เค้าก็นำไปทำบุญด้วยตัวเอง เพราะเขาคิดว่าการเสียภาษีไปก็จะมี นักการเมือง ข้าราชการ คอรั่ปชั่นเงินภาษีไปเป็นของตัวเอง โดยไม่สร้างประโยชน์ให้ส่วนรวม :(

เขามั่นใจว่าเงินที่เขาประหยัดมาจากเทคนิคทางบัญชีเขาสามารถนำไปทำประโยชน์แก่ส่วนรวมได้มากกว่าให้รัฐ ซึ่งเงินนี้เขาก็มิได้นำไปใช้ส่วนตัวเลย เขาผิดไหม ?(b-ng)

4. Issara

Issara เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2004
    โอ้...แล้วมีอีกอย่างหนึ่ง (glass)

ถ้าเรามีความสามารถในการหาทรัพย์สินสูง เราควรละเลยความสามารถนี้ไหม เพราะ เคยอ่านเจอบทความว่าบางครั้งสิ่งที่เรียกว่า อำนาจ เงินตรา อิทธิพล ควรจะต้องมีคนดีเข้าไปครอบครองมันบ้าง มิฉะนั้น สิ่งเหล่านี้ก็จะตกอยู่ในมือของผู้ที่อาจจะใช้มันไปในทางที่ไม่ดีได้ ดังนั้นจึงต้องมีการถ่วงดุลกันไว้บ้าง ? (b-ng)

5. artty

artty เป็นที่รู้จักกันดี

อาร์ตคิดว่าผิดนะ เพราะถือว่าเราโกงแผ่นดิน โดยการหลบเลี่ยงภาษีอ่ะ มันบาปจริงๆ คือพูดตรงๆนะคะว่าขนาดแผ่นดินแม่เราเกิดมา เรายังโกงได้เลย มีวันนึงอาร์ตเคยฟังเกิดแต่กรรมของแม่ชีทศพร หน่ะค่ะ แล้วเผอิญว่าท่านได้พูดถึงเรื่องนี้ด้วย เท่าที่จำได้นะ ท่านพูดว่าเราโกงแผ่นดินได้ ต่อไปเราจะไปอยู่ที่ไหนก็จะไม่มีที่อยู่ เพราะบาปที่เราเคยไปโกงเค้ามันก็ติดตัวเราไปอ่ะค่ะ อาร์ตว่ามันต้องบาปอยู่แล้วหล่ะค่ะ