การ์ตูนมหากรุณาธารณียสูตร พากษ์ไทย Avalokitesvara Cartoon

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ธรรมวิวัฒน์, 18 กุมภาพันธ์ 2018.

1. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    การ์ตูนมหากรุณาธารณียสูตร พากษ์ไทย Avalokitesvara Cartoon

มหากรุณาหฤทัยธารณี มีอานิสงส์ความศักดิ์สิทธิ์ให้บังเกิดขึ้นแก่ผู้สวดนานัปการ

เนื้อหากล่าวถึงเมื่อครั้งที่พระศากยมุนีสัมมาสัมพุทธเจ้าประทับอยู่ ณ โปตาลกะบรรพต ในกาลนั้น พระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ได้ขอพุทธานุญาตแสดงธารณีมนตร์อันศักดิ์สิทธิ์ไว้ เพื่อเป็นที่พึ่งแก่สรรพสัตว์ ซึ่งธารณีนี้ย้อนไปในครั้งกาลสมัยของพระพุทธเจ้านามว่าพระสหัสประภาศานติสถิตยตถาคต พระพุทธเจ้าพระองค์นั้นได้ตรัสธารณีนี้แก่พระอวโลกิเตศวร และตรัสว่า "สาธุ บุรุษ เมื่อเธอได้หฤทัยธารณีนี้ จงสร้างประโยชน์สุขสำราญแก่สัตว์ทั้งหลายในกษายกัลป์แห่งอนาคตกาลโดยทั่วถึง" ตามเนื้อความของพระสูตรได้กล่าวว่า ในขณะนั้น เมื่อพระอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ได้สดับมนตร์นี้แล้ว ก็ได้บรรลุถึงภูมิที่ 8 แห่งพระโพธิสัตว์เจ้า จึงได้ตั้งปณิธานว่า "ในอนาคตกาล หากข้าพเจ้าสามารถยังประโยชน์สุขแก่สรรพสัตว์ได้ ขอให้ข้าพเจ้ามีพันเนตรพันหัตถ์ในบัดดล"

เมื่อท่านตั้งปณิธานดังนี้แล้ว พลันก็บังเกิดมีพันหัสถ์พันเนตรขึ้นทันที และเพลานั้นพื้นมหาพสุธาดลทั่วทศทิศก็ไหวสะเทือนเลื่อนลั่น พระพุทธเจ้าทั้งปวงในทศทิศก็เปล่งแสงโอภาสเรืองรองมาต้องวรกายแห่งพระโพธิสัตว์ และฉายรัศมีไปยังโลกธาตุต่าง ๆ อย่างปราศจากขอบเขต พระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ตรัสแก่พระอานนท์ว่า เนื่องจากปณิธานอันยิ่งใหญ่ของพระโพธิสัตว์ หากเหล่ามนุษย์และทวยเทพตั้งจิตสวดธารณีมนตร์นี้คืนละ 7 จบ ก็จะดับมหันตโทษจำนวนร้อยพันหมื่นล้านกัลป์ได้ หากเหล่ามนุษย์ทวยเทพสวดคาถามหากรุณาธารณีนี้ เมื่อใกล้ชีวิตดับ พระพุทธเจ้าทั้ง 10 ทิศจะยื่นพระกรมารับให้ไปอุบัติในพุทธเกษตรทุกแห่ง

2. sukum2018

sukum2018 สมาชิกใหม่

สวดบทมหากรุณาธารณีสูตร นี้ก่อนครับ 5จบ แล้วท่องบทอื่นจะง่ายขึ้นครับ
    (เคลียร์เจ้าหนี้เวรกรรมเราก่อนครับ อะไรจะได้ง่ายขึ้น ท่องบทอื่นจะได้ง่ายขึ้นครับ)
    .
    มหากรุณาธารณีสูตร บทสวดมนต์นี้ดีครับ
    มาสวดมนต์กันครับ 1f604.png 1f604.png 1f604.png
    ชดใช้เจ้าหนี้เวรกรรมหมื่นๆชาติครับ
    บทสวดมนต์นี้แรง และตรงมากที่สุดครับ สำหรับสวดให้เจ้าหนี้เวรกรรมมากที่สุดเท่าที่ผมพบเจอมาครับ ให้สวดวันละ 5จบครับทุกวัน (ท่านบอกมา)
    .
    มหากรุณาธารณีสูตร (ทิเบต) (วันละ 5จบ)
    (หรือจะ 7จบ / 9จบ / 21จบ / 59จบ / 108จบ แล้วแต่สะดวก)
    .
    นำโม รัตนา ตายายะ นะโม อาริยะ จานะ
    สักการา เปลอ จานะ ยูฮารา จายา
    ตะทากาคะยา อะรา ฮาเต ซำ ยา ซำ พุทธายะ
    นะโม สวา ตะถาคะเตเป อะรา ฮาตะเป
    ซำ ยา ซำ พุทเธเป
    นะโม อะริยะ อวโลกิเต สวารายา
    พูทีสัตตะวายะ มหาสัตตะวายะ มหาการุณีตะยะ
    ตะติยา ทา โอม ธารา ธารา ธีรี ธีรี ธูรู ธูรู
    อิทธิเว อิทธิ จาเร จาเร ปูราจาเร ปูราจาเร
    กุสุเม กุสุมา วาเร อิทธิ มิตรี จิตติ
    จาลามะ ปานะ ยะ โชวฮา
    (5จบ)
    .
    .
    1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png
    .
    ครบ 5จบแล้วปิดท้ายด้วย
    .
    โอม นะโมอวโลกิเตศวร(๓ จบ)
    .
    ปึงซือออนีทอ ยูไล้ (๓ จบ)
    .
    .
    1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png 1f33c.png
    .
    บทสวดมนต์มหากรุณาธารณีสูตร (ทิเบต)

.
    (ประวัติที่มา) (5.50น.เวลาที่จะมาถึงจะถึง กลียุค)

.
    ขอให้แชร์ๆบอกๆต่อๆกันด้วยนะครับ สาธุครับ
    .
    ผิด ถูก ประการใด ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ 1f64f.png
    ผิด ถูก ประการใด ก็ต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ 1f64f.png
    .

.
    .
    ล้างชดใช้เฉพาะกรรมเก่ากี่ภพกี่ชาติเท่านั้นนะครับ
    แต่กรรมใหม่ กรรมในชาติปัจจุบันนี้ ที่คิดจะทำใหม่ ไม่สามารถลบได้นะครับ
    ไม่ทำกรรมใหม่ในชาตินี้ เป็นวิธีที่ดีวิธีที่ฉลาดที่สุดแล้วนะครับ สาธุครับ

3. sukum2018

sukum2018 สมาชิกใหม่

หรือ (ตามชอบตามสะดวกครับ แต่อันบนสั้นกว่าเท่านั้นเอง แต่คือบทอันเดียวกันนี้เหลาะครับ แต่คนละภาษาท้องถิ่นครับประมาณนี้)
    .
    มหากรุณาธารณีสูตร
    .
    โชยชิ่ว โชยงั่ง บ่อไหง๋ ไต่ปุยซิมทอลอ นีจิ่ว (๓ จบ)
    ปึงซือออนีทอ ยูไล้ (๓ จบ)
    .
    “นำมอ ฮอลาตัน นอตอลา เหย่ เย
    นำมอ ออลีเย ผ่อลูกิดตีซอปอลาเย
    ผู่ทีสัตตอพอเย หม่อฮอสัตตอพอเย
    หม่อ ฮอเกียลูนี เกียเยงัน สัตพันลาฮัวอี
    ซูตัน นอตันเซ
    นำมอ สิดกิด ลีตออีหม่งออลีเย
    ผ่อลูกิด ตีสิด ฮูลาเลงถ่อพอ
    นำมอ นอลา กินซี
    ซีลี หม่อฮอพันตอซาเม
    สะพอ ออทอ เตาซีพง
    ออซีเย็น สะพอ สะตอ นอมอ พอสะตอ
    นอมอ พอเค มอฮัว เตอเตา
    ตันจิต ทองัน ออพอ ลูซี
    ลูเกียตี เกียลอตี อีซีลี
    หม่อฮอ ผู่ทีสัตตอ สัตพอ สัตพอ
    มอลา มอลา มอซี มอซี ลีทอยิน
    กีลูกีลูกิดมง ตูลู ตูลู ฟาเซเยตี
    หม่อ ฮอฮัว เซเยตี ทอลา ทอลา
    ตีลีนี สิด ฮูลาเย เจลา เจลา มอมอ ฮัวมอลา หมกตีลี
    อีซี อีซี สิดนอ สิดนอ ออลาซัน ฮูลาเซลี
    ฮัวซอ ฮัวซัน ฮูลา เซเย
    ฮูลู ฮูลู มอลา ฮูลู ฮูลู ซีลี ซอลา ซอลา
    สิดลี สิดลี ซูลู ซูลู ผู่ถี่เย ผู่ถี่เย ผู่ถ่อเย ผู่ถ่อเย
    มีตีลีเย นอลา กินซี ตีลีสิด นีนอ
    ผ่อเย มอนอ ซอผ่อฮอ สิดถ่อเย ซอผ่อฮอ
    หม่อฮอ สิดถ่อเย ซอผ่อฮอ สิดทอยีอี
    สิดพันลาเย ซอผ่อฮอ นอลากินซี ซอผ่อฮอ
    มอลานอลา ซอผ่อฮอ สิดลาเซง ออหมกเคเย
    ซอผ่อฮอ ซอผ่อหม่อฮอ ออสิดถ่อเย ซอผ่อฮอ
    เจกิดลา ออสิดถ่อเย ซอผ่อฮอ ปอทอมอกิดสิดถ่อเย
    ซอผ่อฮอ นอลากินซี พันเคลาเย ซอผ่อฮอ
    มอพอลี เซงกิดลาเย ซอผ่อฮอ
    นำมอห่อลาตัน นอตอลาเหย่เย
    นำมอออลีเย ผ่อลูกิตตี ชอพันลาเย ซอผ่อฮอ
    งัน สิดตินตู มันตอลา ปัดถ่อเย ซอผ่อฮอ”