กำลังจะบวชครับ ช่วยแนะนำวัดที่เน้นการปฏิบัติให้ผมหน่อยครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย แต้อุดม, 6 มกราคม 2017.

1. แต้อุดม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีครับ
    ตอนนี้ผมกำลังวางแผนที่จะบวช แต่ก็ยังไม่มีวัดที่จะตั้งใจไปบวช เข้ามาขอข้อมูลพี่ๆสมาชิกช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ
    ผมเองอยู่ทางใต้ จังหวัดสุราษฎร์ธานี อยากบวชใกล้ๆบ้านเพื่อสะดวกให้แม่และญาติพี่น้องได้สะดวก ผมไม่ได้จัดงานอะไรใหญ่โต เพราะไม่มีงบถึงมีก็ไม่คิดจะจัด แค่อยากบวชให้ผู้มีพระคุณเท่านั้น ตัวผมเองนับถือหลวงพ่อฤาษีลิงดำและหลวงปู่ปานเป็นที่สุด เคยฝึกมโนมยิทธิมาบ้าง ตอนอยู่บ้านก็อาศัยฝึกอานาปานสติ อยากบวชวัดเล็กๆ ที่เป็นวัดที่เน้นการปฏิบัติ ไม่ใช่วัดติดเมือง ไม่ใช่วัดออกงาน ตั้งปฏิญาณว่าถ้าได้บวชจะตั้งใจปฏิบัติให้ถึงที่สุด จะเป็นพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเพื่อผู้มีพระคุณ และขัดเกลากิเลสในตัว ผมเองไม่ค่อยมีข้อมูลวัดของทางใต้เลย ถ้าพี่ๆสมาชิกท่านใดมีข้อมูลวัดดังที่ผมกล่าว ช่วยแนะด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

2. กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้บ้านก็สวนโมกข์เลยท่านรู้สึกจะเป็นแนวอานาปานสติ แต่ถ้ามโนมยิทธิทางใต้ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะท่าน

3. แต้อุดม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณมากๆครับ ผมเองไม่ได้เน้นสายมโนมยิทธิครับ จะเป็นการปฏิบัติสายไหนก็ได้ ขอเพียงเป็นวัดที่ปฏิบัติจริงๆ มีพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบคอยแนะนำสั่งสอนในเรื่องการปฏิบัติได้ครับ

4. ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    เข้าgoogleเลยครับ
    searchคำว่า อาจารย์คลาด จ.พังงา
    ขอให้โชคดีครับ

5. Saber เป็นที่รู้จักกันดี

19
  6. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เล็งที่จำพรรษาไว้ก่อน
    หาวัดป่านะครับ ที่เค้าลือว่าผีดุๆยิ่งดีครับ
    และมีท่านที่เก่งๆปฏิบัติดีปฎิบัติชอบ
    ที่ไม่ติดลาภ ติดยศ ติดสุข ติดการสรรเสริญ
    ลองค่อยๆค้นในอากู๋ดูนะครับ
    เพื่อได้อ่านที่ท่านสอน
    แล้วลองดูว่าคำสอนท่านใดที่เรา
    อ่านแล้วปิ้งว่านี่หละใช่ ไปติดต่อ
    ขอจำพรรษาวัดนั้นไว้ก่อนล่วงหน้าเลยครับ
    ส่วนจะบวชที่ไหนก็ได้เอาที่เราสดวก
    ถ้าจะดีก็บวชที่วัดที่มีพระอุปฌาครับง่ายดี
    หรือรองานอุปสมบวชหมู่ก็ได้ครับ

7. กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    1
    พระอาจารย์คลาด จ.พังงา ไปอยู่อุดรแล้วครับ เท่าที่ทราบ..

8. กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมว่ายุคนี้ ยุคอินเตอร์เน็ต ครูบาอาจารย์อยู่ในเน็ตแล้วครับ

บวชวัดเล็กๆใกล้บ้าน พ่อแม่จะได้ใส่บาตร

บวชแล้วพกมือถือสักเครื่อง ว่างๆเปิดดู เปิดฟัง เอาเองตามที่เจ้าของชอบ..
    ในnet มีอยู่ครบ ไม่ว่าพระไตรปิฎก สายกรรมฐานต่าง..

ถ้าบวชนาน..ต้องหาที่เหมาะแก่การฝึกครับ..

9. ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

เห ย้ายไปอุดรนานรึยังครับท่านมารเดินดิน
    ตกข่าวแล้วแฮะ
    นานรึยังครับ ไปอยู่ที่ไหนครับ
    รบกวนด้วยนะครับ

10. Tenpokensin เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้หาวัดที่ปฏิบัติดี ๆ ใกล้บ้านก่อนครับ ให้โยมพ่อโยมแม่ได้ใส่บาตรด้วย
    สวนโมกข์ก็ได้นะครับ แต่ผมไม่ได้ไปมา 20 กว่าปีแล้ว ไม่ทราบว่ายังร่มรื่นสงบดีหรือเปล่า

11. บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

หาท่านที่มีปฎิปทาตรงกับเราให้เจอครับ
    รอหน่อยไม่ต้องรีบ ส่วนบวชเอาสดวกๆ
    ใกล้บ้านที่มีพระอุปชาครับ
    ส่วนสวนมีชื่อในอดีต
    ไม่เหมาะกับแนวเจ้าของกระทู้อย่างแรงครับ
    ไปอยู่เผลอๆจะโดนเกทับทุกเรื่องทำให้เสียอารมย์เปล่าๆ
    ต้องปรับตัวเพื่ออยู่ร่วมในสังคม แต่จะไม่เกิดผลอะไรกับเรา
    ที่สำคัญ สอนหรือแนะตามแนวที่เราชอบก็ไม่ได้อีก
    ยังไงค่อยๆพิจารณานะครับ
    ช่วงนี้ซ้อมตัดนิวรณ์ ๕ และเอาเรื่องศีล ๕
    ให้ดีถึงขั้นละเอียดไว้รอไปพลางๆก่อนได้ครับ
    ปล.แค่ความเห็นหนึ่ง จากประสบการณ์
    ที่เคยไปสัมผัสมาเมื่อ ๖ ปีก่อนครับ
    ตอนแรกว่าจะแนะอีกท่านแต่ท่านพึ่ง
    ละสังขารไปไม่นานนี้เองครับ
    ท่านนี้คุยได้สบายๆตามสไตล์เราครับ
    ยังไงค่อยเป็นค่อยไปนะครับ

12. กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ท่านไปเป็นเจ้าอาวาสวัดอะไร ผมลืมแล้ว

ผมไม่ได้ไปวัดป่าบ้านตาดนานมากแล้ว ได้แต่ดูเวปเอาครับ..

13. แต้อุดม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ ครั้งนึงในชีวิต และอยากให้เป็นครั้งสุดท้ายครับ ^_^
    อยากได้ให้ตรงกับจริต เมื่อสึกแล้วสามารถอยู่ทางโลกได้แบบไม่ด่างพร้อยในจิตลงไปอีก ก่อนบวชผ่านอะไรมาเยอะจนรู้ได้ว่าขาดอะไร การบวชนอกจากเพื่อผู้มีพระคุณแล้ว ก็เพื่อเติมเต็มสิ่งที่ขาดหาย จะได้มากได้น้อยก็จะพยายามครับ

14. ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ครับ
    ขอบคุณท่านมารเดินดินครับที่กรุณาตอบ

15. แต้อุดม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ข้อนี้รับทราบครับ ผมถึงต้องหาข้อมูลวัดที่จะเข้าไปบวช ตอนนี้ถึงแม้ยังไม่ได้บวชก็บวชใจเตรียมพร้อมมานานแล้วครับ การบวชผมไม่ได้ตั้งใจที่จะไม่สึก เลยต้องเลือกหาวัดที่มีครูบาอาจารย์ท่านสอนสั่งเราได้ ผมเองจิตใจยังไม่มั่นคงมักไหลลงสู่ที่ต่ำได้ง่ายการมีครูบาอาจารย์ที่ดีคอยดูแลสั่งสอนก็ช่วยสร้างความเข้มแข็งให้จิตเราเองได้

16. NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,004
    ยินดีและอนุโมทนาสาธุกับท่าน่เจ้าของกระทู้ ที่จะได้บำเพ็ญเนกขัมมบารมี และบารมีอื่นๆครับ ขอให้ได้พบทางเหมาะสมที่สุดสำหรับตน ขอให้เ่จ้าบุญนายคุณ กำลังแห่งความดีงามทั้งหมดที่เจ้าของกระทู้ได้เคยกระทำมา จะระลึกได้หรือไม่ก็ตาม ขอให้พระโพธิสัตว์เ่จ้าทั้งหมดมีหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวดเป็นที่สุด ช่วยรวมกำลังความดีนั้นมาเปิดทาง ต่อทางสร้างบารมี และขอให้เจ้ากรรมนายเวรมาอนุโมทนายินดีช่วยเปิดทางเพื่อจะได้รับอานิสงส์ทั้งปวงด้วยกัน อย่าให้มารทั้งหลายได้ช่องมาขัดขวางการสร้างบารมีได้สำเร็จ สาธุ

17. NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,004
    มีอีกประการที่เคยใช้ และ ท่านแนะนำมา

คือ น้อมใจตั้งสัจจะอธิษฐานช่วย

นึกถึงคุณความดี บุญ บารมี ทั้งหมดที่ได้เคยกระทำมา
    ขอคุณพระรัตนตรัยคุณบิดามารดาคุณครูบาอาจารย์
    ( ถ้านับถือหรือสื่อถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ตนเคารพได้ ก็น้อมถึงท่าน)
    ญาติสนิทมิตรสหาย ทุกชีวิตที่เกี่ยวข้อง นับตั้งแต่อดีต
    จะนับจะประมาณไม่ได้ หากมีญาณทัศนะรับทราบ
    ไม่ว่าจะอยุ่ภพภูมิใด หากสามารถสงเคราะห์ให้ข้าพเจ้า
    ได้มีโอกาสสร้างบารมีสัมมาทิฐิต่อไปได้ และจะส่งอานิสงส์
    ต่อท่านทั้งหลาย ขอให้ได้ช่วยเหลือ ชี้แนะ ชักนำ กระทำ
    บันดาล สร้างเหตุ เสริมปัจจัยฯลฯ ให้ข้าพเจ้าได้พบ
    ครูบาอาจารย์ สถานที่ และสถานะการณ์ ที่เหมาะสมจะสร้าง
    บารมีสัมมาทิฐิต่อด้วยเทอญ

-------------------------

โดยรวม ใจความราวๆนี้ครับ
    แล้วสังเกตุสิ่งที่จะมาให้ทราบทางอายตนะทั้งหก
    ไม่ว่าตอนทำสมาธิหรือในชีวิตประจำวัน นิมิตฝัน ฯลฯ
    ร่วมกับการแสวงหาข้อมูลที่ทำอยุ่เดิม

ถ้าจะบวชระยะสั้น

และพอจะทราบว่า จะบวชในสายไหน วัดไหน
    นอกจากจะหาความรู้จากคำแนะนำต่างๆในโลกออนไลน์
    ของผู้มีประสพการณ์ต่างๆที่มาแนะนำไว้แล้ว
    ลองกราบเรียนถาม ท่านผู้เป็นเจ้าสำนักที่เราจะไปบวช ว่า
    ควรจะกราบท่านใดให้เป็นพระพี่เลี้ยง ที่จะคอยดูแล
    ชี้แนะข้อวัตร ปฏิบัติ ฯลฯ จะได้สอบถามรายละเอียดตั้งแต่
    ก่อนจะเข้าไปบวฃ
    จะทำให้ปรับตัวปรับจิตใจในสถานะนักบวชได้ไว้ขึ้น
    และกันพลาดที่จะไม่ทำอะไรอันเป็นข้อขัดขวางตัวเองใน
    สถานที่นั้น

ขอให้สำเร็จทุกประการครับ

18. แต้อุดม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    สาธุธรรมครับ ^_^

19. แต้อุดม เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมสร้างพระที่วัด...นี้ทุกวันครับ
    ปติมากรรมชิ้นเอก วันไหนสับสนเหนื่อยล้า ก็หาทางเข้าวัดไม่เจอ มันมืดมิด วันไหนจิตสงบไม่ว้าวุ่นกับโลกภายนอก ตัวก็โผล่ไปนั่งอยู่ในวัดแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• images (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      20.2 KB
      เปิดดู:
      84
  20. Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    ขอกราบอนุโมทนาในความตั้งใจอันเป็นกุศลยิ่งของคุณแต้อุดมด้วยค่ะ

ส่วนตัวก็เคารพในคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานเป็นที่สุดค่ะ. แต่ที่สุราษฎร์ไม่เคยเจอวัดสายหลวงพ่อเลยค่ะ เคยอ่านเจอว่าสำนักสงฆ์ถ้ำวังบาดาลที่คีรีรัฐเคยมีพระจากวัดท่าซุงมาอยู่ แต่ตอนนี้เหมือนจะไม่มีแล้วค่ะ

ถ้าอยากได้ที่สงบสำหรับการปฏิบัติขอเสนอวัดป่าเคียนพิง อำเภอพนมเป็นตัวเลือกค่ะ เป็นสายหลวงปู่มั่นค่ะ มีหลวงตาพรเป็นเจ้าอาวาส เคยไปกราบท่านสองสามครั้งค่ะ ท่านสอนดีมากเช่นกัน คุณแต้อุดมลองไปกราบท่านดูก่อนว่าตรงกับที่ตั้งใจหรือไม่ค่ะ ส่วนในตัวอำเภอเมืองไม่รู้เลยค่ะ