กำลังจะบวชครับ แต่แฟนมีความคิดไม่อยากให้บวช

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Kerocky, 14 มิถุนายน 2012.

1. Kerocky

Kerocky สมาชิก

14 มิถุนายน 2012
    คือผมเพิ่งเรียนจบใหม่ครับ ยังไม่ได้ทำงาน แต่กำลังจะบวชแทนคุณพ่อแม่-ญาติที่เคยเลี้ยงดู ที่ส่งเสียผมมาครับ
    จะบวช 1 พรรษา ช่วงเข้าพรรษานี้เลย เรียนนักธรรมด้วยเลยครับ พ่ออยากให้เรียน
    พยายามคุยกับแฟนให้เข้าใจว่าเราไปทำเพื่อครอบครัวนะ เราไปแค่ 3 เดือนนะ ไม่ได้หายไปเลย ไม่ได้ทิ้งเขาไปนะ
    เขาก็บอกเขารู้ครับ เขาเข้าใจว่ามันต้องเป็นแบบนั้น มันเปลี่ยนแปลงไม่ได้ใช่ไหม ถ้าเขาคิดไม่อยากให้เราบวชเขาก็เป็นมารผจญใช่ไหม
    เขาพูดน้อยใจแบบนี้ แล้วก็คิดถึงกระทั่งอยากจะเปลี่ยนศาสนาเลย เพราะเขารู้สึกไม่เข้าใจว่าทำไมต้องทำแบบนี้ มันมีประโยชน์อย่างไร
    มันเป็นความดีจริงๆหรือ (เธอก็รู้เยอะนะครับเรื่องพระพุทธศาสนา)

อย่างเรื่องเวรกรรมเก่าที่มีติดตัวแต่เกิดแบบนี้ เธอบอกว่ามันไม่ยุติธรรมเลย
    เราจะรู้ได้ยังไงว่าเราไปทำอะไรไว้
    ทำไมเราต้องมารับกรรมอันนี้ มันฟังดูไม่แฟร์กับเขา

ผมไม่รู้จะพูดยังไงแล้วครับ พูดแล้วก็ทะเลาะกัน น้อยใจกัน รู้สึกไม่ดีต่อกัน แต่ผมรักเธอมาก เป็นห่วงมากๆ
    อยากให้ได้บุญด้วยกัน อยากให้เข้าใจกันบ้าง ผมไม่เคยมองว่าเธอเป็นมารนะครับ แต่เธออาจจะเข้าใจผิดเรื่องธรรมมากกว่า
    (ซึ่งผมก็ไม่สามารถที่จะตอบคำถามเธอได้โดยละเอียด)

แต่ผมก็ยังยึดมั่นที่จะบวชแน่ๆเข้าพรรษานี้ แต่จิตตอนนี้บอกตามตรงว่าไม่พร้อมมากๆ เพราะยังเป็นห่วงเรื่องแฟนเขาอยู่เลยครับ
    กลัวว่าจะคิดมาก แล้วบานปลายไปถึงตอนที่เราเป็นพระหรือเปล่า กลุ้มครับ คิดไม่ตก อยากปลงแต่ก็ปลงไม่ลงครับ T_T

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

มารผจญ จนจิตตกละ กรรมจริงๆ ขอให้ได้สมหวังนะครับ ตอนบวชปฏิบัติเต็มที่เลยก็ดีนะ ไปเรียนนักธรรมมันก็เท่านั้นแหละ เสียดายเวลา พรรษานึง ถ้าคุณปฏิบัติจริงจัง อาจจะได้พบของจริงนะ

3. phank

phank เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2008
    ในเมื่ออธิบายเรื่องต่างๆให้เธอเข้าใจอย่างดีแล้ว แต่เธอไม่ยอมเข้าใจก็ต้องวาง เมื่อบวชแล้วก็ต้องปฏิบัติให้ดี เธอควรลำดับความสำคัญระหว่างแฟนกับพ่อแม่ให้ดีกว่านี้(รวมทั้งคุณเองด้วย) เมื่อเจตนาของครอบครัวเค้าเป็นแบบนี้ เธอไม่ควรขวาง

การที่เธอคิดจะเปลี่ยนศาสนานั้น พุทธศาสนาไม่เดือดร้อน แต่เธอกำลังจะสร้างรากฐานทางด้านจิตใจเสียใหม่ เหมือนคนที่ได้ชื่อว่านับถือศาสนาพุทธตามทะเบียนบ้าน เพราะไม่มีการปฏิบัติให้เข้าถึงธรรมที่พระพุทธองค์ท่านได้ตรัสสอน

ส่วนเรื่องกรรมเก่า กฎของกรรมเที่ยงตรงไม่เคยลำเอียง ไม่มีความบังเอิญ สิ่งที่เกิดขึ้นล้วนแต่เป็นผลจากการกระทำของเราทั้งสิ้น เมื่อมีเหตุปัจจัย ย่อมมีผลตามมาให้เสมอ

4. jamroll

jamroll เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาให้กำลังใจท่านเจ้าของกระทู้ค่ะ มีบุญมากแล้วที่ได้เกิดมาเป็นชาย แล้วมีวาสนาได้บวช หากมีโอกาสได้บวชแล้วขอให้ตั้งใจปฏิบัติให้เต็มกำลัง เพราะเวลา 3 เดือนไม่ได้มาก บอกแฟนของคุณว่า ขอให้โมทนาเถอะ เราไม่ได้ไปทำอะไรไม่ดีที่ไหน

5. aengaeng_27

aengaeng_27 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    กตัญญูเป็นสิ่งสำคัญเหนือสิ่งอื่นใดค่ะ
    ขอเป็นกำลังใจให้คะ และอนุโทนาบุญด้วยนะค่ะ

6. กสิณี

กสิณี เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังจะไปบวชชีพราหมณ์เหมือนกันค่ะ จะอยู่วัดในพรรษานี้ค่ะ เวลา 3 เดือนไม่นานเลย เทียบกับเวลาที่เราเสียไปในชีวิตที่ผ่านมา ตั้งใจว่าจะปฏิบัติให้เต็มที่ค่ะ

7. wonderfulman

wonderfulman เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาครับ...สาธุ ๆๆ...

......จากหนังสืออ่านเล่นๆ เล่ม 6 หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ....แค่คิดจะบวชก็ได้บุญแล้วครับ...

.....หลังจากนั้นเมื่อกิจการเรียบร้อยแล้ว พระท่านก็กลับ ถามพระท่านบอกว่าคนที่คิดจะบวช แต่เขายังไม่ได้บวช อารมณ์นี้เป็นมหากุศลใช่ไหม ท่านก็ตอบว่า ใช่ กราบเรียนถามท่านว่า อานิสงส์การอุปสมบทบรรพชาเขาจะได้ไหม ท่านก็ตอบว่า อานิสงส์อุปสมบทบรรพชานี้ เขาได้สมบูรณ์แบบ กราบเรียนท่านว่า ด้วยความสงสัยจริง ๆ ความสงสัยจริง ๆ ไม่ได้พูดกับท่านนะ นี่พูดให้ท่านทั้งหลายฟังว่า อาตมานี่สงสัยว่าคนมันยังไม่ได้บวช จะได้อานิสงส์บรรพชาครบถ้วนเหมือนคนบวชไหม

ท่านบอกว่า ได้ครบเขาตั้งใจว่าจะบวช แล้วเขาก็มีการเตรียมการแล้วทุกอย่าง ตลอดจนกระทั่งการตัดสินใจ เขาก็ตัดสินใจแล้วว่าบวชปีแรกจะทำให้ดีที่สุด ถ้าดีสมบูรณ์บริบูรณ์แล้ว จะอยู่ให้ครบ ๓ ปี ดีสมบูรณ์บริบูรณ์แล้วจะอยู่ตลอดชีวิต เขาตัดสินใจเด็ดขาดนี่ถือว่าบวชใจแล้ว บวชแต่ร่างกาย แต่ใจไม่บวชนี่ ลงนรกนับไม่ถ้วน แต่คนที่บวชใจ ร่างกายยังไม่บวชไปสวรรค์ ไปนิพพานนับไม่ถ้วนเหมือนกัน เมื่อท่านตรัสอย่างนั้นก็หมดสงสัย.....

8. korn99

korn99 สมาชิกใหม่

6 กุมภาพันธ์ 2009
    บวชเลยครับอธิบายให้เธอฟังให้กระจ่าง แต่ถ้าเธอยังไม่เข้าใจอย่าเพิ่งบวชเพราะบวชไปคุณก็จะไม่มีใจอย่างเต็มที่ อธิบายให้เข้าใจ ยกเรื่องของความกตัญญู ยกเรื่องของการเกิดเป็นชายไทยชาวพุทธ ผมว่าไม่น่าเหลือบ่ากว่าแรงนะครับ ที่สำคัญพอบวชแล้วอย่าให้เขามาหาเลยนะครับเดี๋ยวใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว ตอนผมบวชพรรษานึงเหมือนกัน ผมตัดขาดเลย สึกมาค่อยว่ากัน

9. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    บวชเลยครับ อย่ารอ เพราะถ้ามีห่วงโซ่คล้องคอเมื่อไหร่ คุณจะไปไหนไม่ได้เลย

ผมเองต้องรอถึง 13 ปี หลังจากเรียนจบ กว่าจะได้บวช ฉะนั้น อย่ารอเลยครับ

ไม่รู้ว่าเรา หรือว่าผู้มีพระคุณ จะตายเมื่อไหร่ :cool:

10. pim_jai

pim_jai เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นใจและเข้าใจนะคะ ก็พยายามค่อยๆอธิบายให้คนรักเข้าใจ เธอคงกลัวว่าคุณจะบวชแบบไม่มีกำหนดสึกน่ะค่ะ และตอนที่คุณบวชเธอคงกลัวว่าจะเหงาว้าเหว่ไม่มีคนคุย ไปไหนมาไหนด้วย คงจะคิดถึงเจ้าของกระทู้ค่ะ

11. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    บวชแล้วปิดโทรศัพท์ไปเลยครับ
    ตั้งมั่นทำกิจของสงฆ์ใจจะสงบเอง

12. COME&Z

COME&Z เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    ใจโลเลจริงๆ......

ตกลงจะแทนคุณพ่อแม่ที่เบ่งที่เลี้ยงเรามา หรือจะแทนคุณแฟนบังเกิดเกล้าก่อนดีนะ เฮ้อ เลือกไม่ถูกเบย เขิลลลลลล

กิเลส ตัณหา กามราคะ นี่มันร้ายจริงๆนะ ผูกมัดสัตว์ให้หลงเวียนว่ายตายเกิดในสังสารวัฏไม่มีที่สิ้นสุด...^-^

การบวชมันไม่ทำให้คนบริสุทธิ์ผุดผ่องขึ้นมาได้หรอก ถ้าหากใจไม่ปฏิบัติมันก็เหมือนโล้นห่มเหลืองที่มีอยู่ทั่วไป แต่ถ้าใจมันจะเอาซะอย่างอยู่ที่ไหนก็นิพพานได้ เออ เห็นกระทู้เรื่องเด่นมั้ยของหลวงพ่อคูณหน่ะ พ่อแม่อยู่บ้าน..........อะไรนี่แหล่ะ อิอิ