กิจกรรม สร้างสรรค์บุญ โดยคุณซันครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 26 มิถุนายน 2008.

1. ฤดูใบไม้ผลิ เป็นที่รู้จักกันดี

55+++++ อยากจะสารภาพว่า....ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยจับเลยยยยย (||) (||) (||) (||) จับแต่ สวิงช้อนปลา ฮี่ๆๆๆๆ

2. Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    มีให้ถักได้เรื่อยๆ ส่งมาร่วมบุญไ้ด้เรื่อยๆ ถวายกันตลอดปีจ้า
    ยิ่งช่วงนี้ ใกล้ต่อกับหน้าหนาวแล้ว เดี๋ยวถักไม่ทันนะเอย

ไม่สบายเป็นอะไรไปเอ่ย ขอให้หายไวๆนะคะ

3. Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับ ซัน ณ และทีมงานด้วยค่ะ ถ้าหากมีเวลาพอจะถักเพิ่มเติมได้จะส่งไปร่วมทำบุญกับซันด้วยนะค่ะ...2 ใบนี้ก้อยถักสต๊อคไว้ก่อนมาถ้ำวัวแดงนานแล้วค่ะ สบโอกาสเหมาะจึงนำมาร่วมถวายด้วยเพระเห็นว่าอากาศเย็นท่านคงได้ใช้แน่นอนค่ะ นอกจาก 2 ใบนี้แล้วก้อยยังถือขึ้นไปถักที่ถ้ำวัวแดงอีก 1 ใบและเสร็จทันถวายพระอาจารย์เช้าวันที่ 7 มิ.ย.พอดิบพอดี แต่เนื่องจากเป็นเวลาถวายอาหารเช้าจึงลืมหยิบกล้องบันทึกภาพมาให้เพื่อนๆได้ร่วมอนุโมทนาสาธุกันค่ะ...

4. Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

ถักปุ๊บถวายปั๊บได้อานิสงส์ทันใจเลยค่ะ ..
    โมทนาสาธุกับคุณก้อยและทุกๆท่านด้วยเช่นกันค่ะ

....แต่เอ๋ ..แพทเทินใหม่หรือเปล่าคะซันมองไม่เห็นขอบหมวกง่ะ ?

วันก่อนได้คุยกับน้องๆอยู่แถวสมุทรปราการ ย่านสำโรง
    สอบถามมาถึงการซื้อไหมพรมและจะถักมาร่วมถวายด้วย
    จุดที่น่าจะหาซื้อได้ง่าย คือที่ อิมพีเรียล ชั้น 3 และร้านศึกษาภัณฑ์ชั้น 3
    (ฝั่งในซอยวัดด่าน เหมือนจะมีขายหรือเปล่า ไม่แน่ใจค่ะ ลองแวะดูก่อนนะคะ)
    เป็นยี่ห้อ ดาหลา นะคะ เลือกสีที่เหมาะกับพระหรือแม่ชี ท่านใช้ได้ค่ะ
    ใช้ไหมครั้งละ 2 เส้นควบ เช่นเดียวกับ ยี่ห้ออีเกิ้ล แบบที่พี่ซันใช้
    3 กลุ่ม ถักหมวกไหมพรม ได้ 2 ใบค่ะ
    เข็ม ใช้แบบสีทอง เบอร์ 7

ตัวน้องเองป่วย และอยู่ในระยะให้คีโม
    พอทราบถึงกิจกรรมนี้ ก็เลยรื้อวิชาถักไหมพรม
    และปรารถนาจะถักให้เสร็จและส่งมาร่วมถวายพระด้วยกัน

กราบขออาราธนาบารมีแห่งคุณพระรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์
    ขอให้การปรารถนาสร้างสังฆทานนี้เพื่อถวายไว้ในพระพุทธศาสนา
    ส่งผลให้น้องแอนมีสุขภาพที่แข็งแรงยิ่งขึ้น
    และสามารถทำในสิ่งที่ปรารถนาในบุญในกุศลและความดีงามได้สำเร็จนะคะ

ฝากน้องใจ บอกเพื่อนด้วยให้มาฝึกสมาธิกับพี่เล็ก ในวันอาทิตย์ที่ 21 มิย นี้ด้วยจ้า

5. Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ที่มองไม่เห็นขอบหมวกเพราะก้อยไม่ได้ถักขอบง่ะ...ถ้าเห็นก็ประหลาดแล้วจ้า
    วันนี้รีบส่ง EMS ไปให้สมทบเข้ากองกลาง 2 ใบค่ะ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เพราะรีบง่ะ คงถึงวันจันทร์ค่ะ
    พร้อมกับฝากแผ่นทองร่วมถวายด้วยนะค่ะ...ถ้าต้องการให้ช่วยเขียนคำอธิษฐานอีกก็ส่งมาให้อีกได้นะค่ะ

ขออนุโมทนาสาธุกับทีมงานภัยพิบัติฯ และทีมงานเว็บพลังจิตทุกๆท่านในทุกๆมหากุศลที่ได้ทำร่วมกันด้วยค่ะ

6. ศิลาพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านค่ะ

คุณก้อยเยี่ยมมากเลย สปีดเร็วจัง ..เนี่ยเพิ่งมีโอกาสไปซื้อไหมพรมกับเข็มโครเชต์ค่ะ ยังมะแน่ใจว่าถักออกมาแล้วจะเป็นหมวกหรือเปล่า แต่จะพยายามเต็มที่ค่ะ

เห็นแพทเทิร์นที่ร้านเป็นนิตติ้งสวยมากเลย อยากทำบ้างแต่ตอนนี้ขอทำโครเชต์แบบที่ถนัดไปก่อน ถ้ามีโอกาสจะขอให้คุณซันสอนบ้างน่ะคะ

7. ปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

หมวกสองใบ ที่น้องซันฝากมาเมื่อวาน
    ใบที่1 ได้ถวาย หลวงตาแยง วัดภูทอก
    ใบที่2 พรุ่งนี้ถวาย หลวงตาอ่อนสี วัดใหม่เสนา พระสายหลวงปู่มั่น ครับ

ขอร่วมโมทนาบุญในกุศลแห่งสังฆทานนี้ครับ

8. Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

ตามมาให้กำลังใจน้องใหม่ใจเกินร้อยอย่างน้องหลอดจ้า...ถ้าทำตามแพทที่ก้อยให้ไปรับรองสำเร็จจ้าเพราะถอดคำแบบคำต่อคำจากโทรศัพท์เลยจ้า
    แต่ถ้าติดขัดอะไรเดี๋ยวค่อยให้อาจารย์ซันแนะนำวิธีการทำให้อีกทีได้จ้าเพราะกว่าก้อยจะถักสำเร็จก็โทรศัพท์คุยกันหูร้อนไปหลายตลบอยู่เหมือนกันจ้า
    ถ้าหลอดพอมีเวลาช่วยพิมพ์วิธีที่ก้อยให้ไปลงในเว็บด้วยนะค่ะเพราะของก้อยหาไม่เจอแล้วค่ะ ใกล้เข้าพรรษาแล้วเผื่อเพื่อนๆคนอื่นสนใจอยากทำบ้างค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้นะค่ะ และขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านด้วยนะค่ะ

9. Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบโมทนาบุญในกุศลแห่งสังฆทานนี้ของทุกๆท่านด้วยเช่นกันค่ะ

ตัวยังไม่ได้ไปวัดภูทอก แต่หมวกได้ไปถวายถึงแล้ว กราบขอบพระคุณค่ะพี่หนอน

ฝากถึงน้องหลอด น้องใจ น้องแอน พี่จูนและพี่กี ค่ะ

....ตอนถักหมวกแถวที่ 3 ภาพวิธีการสอดเข็ม อยู่หน้า 11 จ้า

10. ศิลาพร เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณก้อย คุณซัน ขอบพระคุณสำหรับกำลังใจค่ะ เห็นแววความสำเร็จแล้วนะค่ะ น่าจะออกมาเป็นหมวกแน่นอนค่ะ เสร็จไปครึ่งนึงแล้วแต่ว่าตอนนี้ไหมพรมหมดเลยต้องรอไปซื้อเพิ่มวันอาทิตย์ค่ะ เอาไว้เดี๋ยวหลอดสแกนแบบที่พี่ก้อยให้มาลงนะคะ แต่ดูตามแพทเทิร์นที่คุณซันให้มาก็เห็นภาพเข้าใจง่ายดีค่ะ
    ขอบอกว่าสนุกมาก เพลินจนวางไม่ลง (แอบภูมิใจเล็กๆเพราะไม่เคยทำมาก่อน ไม่คิดว่าจะทำได้ด้วย) ขอบคุณผู้สร้างสรรค์กิจกรรมนี้ทุกท่านค่ะ

11. Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

chearrน้องหลอดสู้ๆ ...

ใช้ไหมพรมยี่ห้ออะไรเอ่ย ..ถ้าสะดวกและใกล้ แวะซื้อที่ร้านเจริญผล ซอยข้างศาลเจ้าพ่อหลักเมือง ได้นะจ๊ะ ร้านนนี้มีไหมเยอะ แต่เน้นขายเฉพาะยี่ห้ออีเกิ้ลแล้ว แต่ก่อนเป็นวีนัสค่ะ

นอกนั้นแวะถามตามร้านเครื่องเขียนในตลาดปากน้ำ มีเกือบทุกเจ้า แต่ไม่มากเท่าร้านแรกนะคะ
    ไหมพรม 3 กลุุ่ม ถักได้ 2 ใบค่ะ

สงสัยต้องกระซิบเจ้เจ้าของร้านให้เตรียมสีสำหรับพระ มาไว้เยอะหน่อยแล้วนิ^-^

12. ศิลาพร เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ะโอ๊....สงสัยคุณซันจะได้เจโตแจ่มใส กำลังจะ PM ไปถามเชียวค่ะว่าแถวบ้านเรามีไหมพรมขายที่ไหนบ้าง เพราะคราวที่แล้วไปถึงเดอะมอลล์บางกะปิแน่ะค่ะ ขอบพระคุณค้าที่แวะมาให้กำลังใจ สู้ตายค่ะ

13. Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาถาม สาวๆ สนใจจัดกิจกรรมสอนถักหมวกไหมพรมถวายพระ กันมั้ยคะ

เริ่มจาก - ขออาสาสมัึคร จากท่านที่ถักเป็นแล้ว ก่อนค่ะ ว่าใครสะดวก ว่างไปสอนถักกันบ้างเอ่ย

หากรวบรวมผู้สอน ได้พอสมควร - จะได้นัดวันจัดกิจกรรมสอนถักหมวกกันค่ะ

คาดว่าสถานที่ จะเป็นที่ที่เราไปเรียนสมาธิกัน คือที่สวนลุม ศาลาพิศพิรุณ

มีใครว่างไปช่วยสอนกันได้บ้างมั้ย ช่วยแจ้งชื่อและวันที่สะดวกด้วยจ้า

14. anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

เป็นชายครับ ถักไม่เป็น แต่มาให้กำลังใจ สู้ๆ ^_^

15. Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

อยากช่วยสอนอยู่จ้า เพราะที่ทำเป็นได้ก็เพราะกระทู้นี้แหละจึงอยากจะตอบแทนบุญคุณจ้า
    แถมจะได้มีอาสาสมัครช่วยถักหมวกเพิ่มขึ้นอีก ขอทราบวัน เวลาที่จะรวมตัวกันด้วยค่ะ
    เพราะช่วงปลาย ก.ค.มีแววจะลงไปกทม.ค่ะ ถ้าไปร่วมด้วยได้ก็จะได้ไปแจมด้วยค่ะ

16. ศิลาพร เป็นที่รู้จักกันดี

สอนสมาธิครั้งหน้าเมื่อไรค่ะคุณซัน ถ้าว่างตรงกัน น่าจะพอช่วยได้บ้างก็ยินดีค่ะ ใครสนใจถักหมวกถวายพระยกมือขึ้น...ขอบอกว่า สนุกและอิ่มใจมากค่ะ

ตอนนี้เพิ่งเสร็จ 4 อันค่ะ รอรวบรวมให้มากกว่านี้แล้วค่อยส่งให้คุณซันทีเดียว แต่ว่าถ้าเผื่อได้มีโอกาสไปต่างจังหวัดก็จะแบ่งไปถวายเองด้วยค่ะ

17. ฤดูใบไม้ผลิ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับพี่ซันคะ

อยากจะสารภาพ.... อยากจะถัถ แต่ถัก บ่ เป็น 555++++ เอาแบบมาดู เหวอเลย ........ได้แต่นั่งมองคนอื่นนั่งถัก 555++

18. Mrs.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้มีโอกาสไปทำบุญถวายข้าวสาร อาหารแห้ง และผ้าไตรจีวร และเทียน เนื่องในวันอาสาฬหบูชา และเข้าพรรษา ที่วัดพระบรมธาตุถิ่นแถนหลวง ต.บ้านถิ่น อ.เมือง จ.แพร่ และได้นำหมวกไหมพรม 1 ใบ พร้อมหนังสือสวดมนต์จำนวน 50 เล่ม ไปถวายท่านเจ้าอาวาส พระครูวิจิตรธรรมาภรณ์ (พระครูบาแดง) ด้วย ทันทีที่ท่านรับก็หยิบหมวกสวมศรีษะทันทีค่ะ หลวงพ่อท่านบอกว่ารู้สึกว่ากำลังจะเป็นหวัด เพราะช่วงนี้ทางแพร่อากาศแปรปรวนมาก ฝนตกทั้งวันทั้งคืนค่ะ ท่านบอกว่ามาถวายถูกจังหวะพอดีค่ะ...และได้โทรศัพท์คุยกับแม่ที่ชลบุรี ท่านก็เพิ่งถักหมวกเสร็จตอนกลางคืนและถวายตอนเช้าแบบเดียวกับเราเลยค่ะ 2 เหตุการณ์นี้ทำให้รู้สึกปิติ และยินดีอย่างมากที่ได้สร้างอานิสงฆ์แล้วได้ส่งผลให้เห็นทันตาเลยค่ะ เลยนำมาให้เพื่อนๆได้ร่วมกันอนุโมทนา และเกิดแรงบันดาลใจในการถักต่อไปค่ะ อย่าเพิ่งท้อนะค่ะ จะคอยเป็นกำลังใจให้ทุกๆคนค่ะ ช่วงนี้อากาศแปรปรวนมากคิดว่าพระสงฆ์และแม่ชี ท่านคงเดือดร้อน และจำเป็นต้องใช้จริงๆค่ะ ก้อยเริ่มจากงานอดิเรกเพราะความชอบส่วนตัว ตอนนี้แทบจะกลายเป็นกิจวัตรประจำวันที่ต้องถักหมวกพระก่อนนอนทุกวันแล้วค่ะ...

ขออนุโมทนาสาธุกับความเพียรที่เป็นมหากุศลของทุกๆท่านด้วยนะค่ะ

19. Forever In LoVE เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุการกับมหากุศลของพี่น้องทุกๆท่านด้วยเช่นกันนะคะ

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

ถ้าเป็น วันเสาร์ที่ 1 สิงหาคม ....สาวๆสะดวกกันมั้ยเอ่ย

เพราะวันถัดไปอีกวันจะได้ไปถวายสังฆทานที่บ้านสายลมกันได้

ที่สวนลุมนะคะ ศาลาหกเหลี่ยม ....หากว่าไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง
    จะได้ทำประกาศออกไปทางอินเตอร์เน็ตค่ะ

หากท่านใดว่างในวันนั้น ก็ขอเชิญนะคะ
    หากถักไหมพรมได้อยู่แล้วก็เรียนเชิญมาเป็นพี่เลี้ยงสอนให้ท่านอื่นๆด้วยเลยค่ะ

มาร่วมกันจุดเทียนเล่มต่อๆไปกันนะคะ

20. Taksamun เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    ;aa49พี่ซัน อยากถักเป็นบ้างจังค่ะ
    เปิดสอนที่ไหน เมื่อไหร่ แจ้งให้ทราบด้วยนะคะ

เคยพลาดทริปที่วัดท่าซุงครั้งนึงแล้ว
    คราวนี้ไม่อยากพลาดอีก...แล้วแต่บุญจัดสรรแล้วกันเนอะ
    ;43