กินเหล้าเพื่อเข้าสังคมผิดไหม?????

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย เกจิหนุ่ม, 10 กุมภาพันธ์ 2005.

1. stupidcupid

stupidcupid สมาชิก

สุราทำให้ขาดสติ แล้วอยากรู้ต่อใช่ไหมคะ ว่าขาดสติแล้วมันอันตรายยังไง ในหนังสือพิมพ์ก็มีลงข่าวแทบทุกวัน เมาแล้วขับ แล้วมีจุดจบเป็นอย่างไร ก็เห็นกันอยู่แล้ว
    <O:p</O:p
    มาดูทางธรรมกันบ้างนะคะ ว่าขาดสติแล้วมันมีผลเสียอย่างไร
    เนื่องจากว่าคนเราไม่รู้ว่าจะตายเมื่อไหร่ เวลาไหน ตอนใด แล้วตอนจะตายนี่มันสำคัญนะคะ จิตในขณะนั้นมันจะเป็นตัวกำหนดภพภูมิข้างหน้าค่ะ<O:p</O:p
    ถ้าเราตายตอนขณะที่เรายังมีความโลภอยู่มาก เขาบอกว่าจะต้องกลายเป็นเปรต
    ถ้าเราตายตอนขณะที่เรายังมีความโกรธอยู่มาก เขาบอกว่าจะต้องกลายเป็นสัตว์นรก
    ถ้าเราตายตอนขณะที่เรายังมีความหลงอยู่มาก เขาบอกว่าจะต้องไปสัตว์เดรัจฉานในอบายภูมิ
    <O:p</O:p<O:p</O:p
    ถ้าเราดื่มสุราจนขาดสติ เมื่อขาดสติแล้ว มันจะเกิดอวิชชาเพราะความหลงมันจะเข้ามาแทนที่ ถ้าเราเกิดโชคร้ายตายในขณะที่จิตเราเต็มเปี่ยมไปด้วยความหลง เราก็จะต้องลงไปสู่อบายภูมิก่อน แล้วถึงจะขึ้นมารับผลบุญในภายหลัง (b-green) <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤศจิกายน 2005
  2. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าตั้งใจแน่วแน่แล้วก็เลิกไปเลยครับ แรกๆเพื่อนๆคุณอาจจะต่อว่าหรือยกเอาเหตุผลของเขาเองมาอ้างกับคุณ ก็อย่าไปหวั่นไหวครับ แม้ว่าเขาจะบังคับยังไงก็อย่าดื่มครับ แล้วคนอื่นเขาจะไม่ยุ่งกับคุณเอง แต่ถ้าเขาบังคับมากๆแล้วคุณดื่มละก้อ เขาก็จะบังคับคุณตลอด เพราะมันสนุก และรู้สึกท้าทายดีที่ทำให้คนที่ไม่กินเหล้ามากินซะได้ (มันเป็นโรคจิตเล็กๆของมนุษย์น่ะครับ) ถ้าคุณไม่เอาซะอย่างเดี๋ยวเขาก็เลิกไปเอง เพราะธรรมชาติมนุษย์ต้องการการตอบสนองครับ คุณไม่เล่นด้วยเขาไม่สนุกแล้วหล่ะ ส่วนที่เพื่อนคุณถามอย่าเพิ่งเอาเหตุผลทางธรรมไปตอบเลยครับ ถ้าใจเขายังไม่พร้อมจะรับ เดี๋ยวจะขัดคอกันแล้วศีลข้ออื่นจะพาลขาดไปด้วย ตอบเลี่ยงๆเอาก็ได้ครับเช่นเหล้ามีอันตรายต่อตับ หัวใจ มีความเสี่ยงที่หลอดเลือดในสมองจะแตกสูง อยากรักษาสุขภาพ หรือเมียไม่ให้ดื่ม ส่วนไอ้การกินเหล้าแล้วหลับคุณอาจจะบอกว่าคงไม่เป็นไรถ้าเป็นที่บ้านตัวเองและที่ห้องนอนตัวเอง ไม่ใช่ห้องคนใช้(จริงๆแล้วเบียดเบียนตัวเองนะครับ) อาจจะไปร่วมวงกับเขาก็ได้แต่ต้อง "เนียน"หน่อย เป็นพวก "สิงห์ขยับกับ(แกล้ม)พินาศ"เพื่อนๆอาจะหาว่าคุณเพี้ยน หรือเคร่งจัด ต้องทำใจสบายๆครับ
    พิมพ์มาซะยาวเลย ขอโทษทุกท่านด้วยครับ