-- กึ่งพุทธกาลจะมี พญานาค หนีมาเกิดมากมายแต่ต้องระวังอย่างหนึ่ง..

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 5 เมษายน 2006.

1. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

น่าสนใจมาก ๆ

ตัวผมเองชอบพญานาคมาก ๆ
    คงเป็นเพราะจริตมันเข้ากันมั๊งครับ
    ต้องมีอ่างน้ำใกล้ ๆ
    ตอนนี้ไปซื้อเข็มกลัดพญานาคมาติดกระเป๋า
    ชอบมาก ๆ เลยครับ

หุหุ

ไว้จะแวะมาเยี่ยมเยียนใหม่

2. AJ_Purngkan

AJ_Purngkan เป็นที่รู้จักกันดี

ปล. ได้สีเหมือนในรูปดิสเพลย์ผมเป๊ะ ชอบใจมาก ๆ ครับ

3. kook1519

kook1519 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยกลัวจมน้ำตาย ไม่เคยกลัวงู ไม่เคยมีรูปปาน

**** ฉันคงเป็นนาก(กระปุก)มาเกิด *****
    (นากน้ำจืด ตัวที่เหมือนกับบีเวอร์+พังพอนน๊ะ)

มาล้อเล่น เย็นๆๆ จายยยย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2007
  4. jinnivan

jinnivan เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    ทำให้นึกถึง กาษา-นาคา

5. Vatairat

Vatairat เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวเราเองก็เป็นนาคมาเกิดค่ะ กลัวงู แต่ไม่กลัวน้ำค่ะ ชอบน้ำมากๆเลยค่ะ เคยเกือบตายเพราะน้ำมาครั้งนึงค่ะ แต่มีคนช่วยไว้ค่ะ คนที่ช่วยไว้คิดว่าคงเป็นพ่อแม่ นาคา นาคี ค่ะ

6. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    มี 3 ข้อที่ใช่ แต่เคยเป็นรึเปล่าไม่รู้ งูเห็นได้แต่อย่ามาใกล้ น้ำลงได้แต่กลัวใต้น้ำเพราะเกิดไปเห็นสิ่งที่ไม่น่าจะเป็นปลา ปลาน้ำจืดอะไรตัวใหญ่โคร....หางสีแดงโดนแสงแดดแล้วมันวิ้งๆ ยังจำได้อยู่เลยเห็นตั้งแต่เด็ก ผ่านมา20ปี++ก็ยังกลัวใต้น้ำมาตลอด

7. จุลจิต

จุลจิต Active Member

กลัวใต้น้ำเหมือนกัน

ไม่รู้ว่าเป็นนาคมาเกิดหรือเปล่า ลงน้ำไม่ได้น้ำตื้นๆได้แต่ถ้าน้ำลึกประมาณหน้าอกจะหายใจไม่ออก และก็เกือบจมน้ำก้หลายครั้งจนไม่กล้าเล่นน้ำเลย หน้าน้ำหลากน้ำท่วมทั่วทุ่งไปยืนดูน้ำอยู่ริมถนนแป๊บเดียวก็ไม่ว่ามันคืนอะไร คือเป็นลักษณะเหมือนเวลาเรือวิ่งแหวกน้ำคือน้ำกระจายพุ่งออกด้านข้างเหมือนเวลาเราขับรถผ่านที่น้ำขัง แต่มองไม่เห็นตัวอะไรเห็นแต่น้ำกระจายพุ่งมาหาเราอย่างรวดเร็ว ตอนนี้กลัวมากเลยเพราะคนเดียวมองไปทางไหนก็มีแต่น้ำยกเว้นถนนที่พ้นน้ำมานิดหน่อย แต่คนแก่แถวบ้านเรียกว่าเงือกลมไม่รู้ว่าจริงเท็จแค่
    ส่วนเรื่องฝันเห็นงูก็ฝันบ่อยๆบางทีก็เป็นงูทองบ้าง บางทีก็เป็นงูสวยมากตื่นมายังแปลกใจและยังรู้สึกถึงความสวยงูอยู่....
    สมาชิกใหม่ค่ะ

8. ๛อาภากร๛

๛อาภากร๛ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2010
    นําทะเล นําแม่นําน่ากลัวมาก แต่งูน่ากลัวกว่า

9. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

แว๊บเข้ามาหน่อยนึง....

10. WallN

WallN สมาชิก

ทำบุญกันเยอะ ๆ อิอิ มีเหมือนกันเปนแหวนพญานาคนาค 2 วงกะ

สร้อยพญานาคชอบเลยซื้อมา ไม่กลัวน้ำทะเล ลงน้ำได้แต่ไม่กล้าลงลึกมาก

โดยส่วนตัวกลัวผีดึง= ="

11. พัศศิไพริญ

พัศศิไพริญ สมาชิกใหม่

27 กันยายน 2011
    ฝันเห็นเห็นอดีตชาติเป็นพญานาค

เราฝันถึงพญานาคราชประมาณหลายครั้งจนรุ้สึกเเปลกว่าตัวเองเปนอะไร บางทีฝันเป็นคนมานั่งเรือมาบอกเราเลยว่า เธอจะอยู่ฝั่งนั้นหรือจะข้ามมาฝั่งนี้ วันหนึ่งฝันว่าไม่รู้อะไรมาเรียกจิตไปไปเร็วมากบอกอยากให้ไปไหว้ศาลเจ้าเเม่สองนางตอนนั้นไม่รุ้สึกเเปลกอะไร เเต่มาหลังๆรุ้สึกเเปลก วันหนึ่งฝันว่าได้เหาะไปไหว้องค์เเม่กวนอิมได้จุดธูปไหว้เลย วันหนึ่งฝันเห็นพระพุทธรูปไม่รู้อยู่ที่ไหน วันหนึ่งฝันได้ขี่ช้างคนพันๆคนตกลงหมด น่าเเปลกมากซึ่งตอนนั้นเรากำลังดวงไม่ดีอยู่ ฝันเห็นงูก็บ่อยมาก วันหนึ่งฝันเหนพญานาคสีดำ มาเกี่ยวพ่อเราไปซึ่งพ่อกับเเม่ดเราเเยกทางกันเเล้วรู้สึกเหมือนว่าถ้าเราไม่ไปเจรจากับท่านครอบครัวเราก็จะไม่ปกติสุข จนเชื่อว่าเราเป็นพญานาคมาเกิดเเต่พอไปดูเค้าบอกว่าเป็นลูกหลานขององค์ปู่ศรีสุทโธ ฝันเห็นงูนี่บ่อยมากบางทีวิ่งไล่เราเต็มเลยเเล้วบทสรุปวันหนึ่งตัวของเรานี่พอขี่รถไปไหนฝนก็จะตกตามสามที่วันนั้นรุ้สึกว่าร้อนมาก นี่คือเรื่องจริงบางทีนั่งสมาธิอยู่ดีๆฝนก็ครึ้มมาพักไหญ่ จนวันหนึ่งก็เลยอธิฐานว่า ทำไมท่านน่ะถึงได้เข้ามาหาหนูบ่อยจังไห้บอกว่าเปนใครชื่ออะไรฃ วันคืนนั้น ฝันว่าได้เดินไปสะพาน เป็นเเก้วคริสตรัล สวยงามมาก หลากสีสะท้อนกันไปถึงฝั่งบาดาล มีผุ้ชายคนหนึ่งบอกว่าเกี่ยวกับ แม่ศรีสุดาจันทร์ทิพย์ ซึ่งเป็นนางพญานาคฝ่ายซ้ายขององค์ปู่ศรีสุทโธเเล้วอึ้งมากในความฝันอันเกิดขึ้น หมอดบอกว่ามีพญานาคตัวผู้รักษาอยู่ กับเทวดาผุ้หยิงไม่รู้ว่าอันไหนจริงไม่จริง เเต่ท่านมาจนเเหลือเชื่อบางทีไหว้พระก้เหนงูมา เมือนจะมาทวงสัญญาเก่าอะไรประมาณนี้ ตอนเด็กๆ ก็ชอบทำท่าเหมือนการเคารพ พญานาค ที่ร่างทรง พญนาคทำ ก้เลยเเปลกใจ ไห้ท่านผู้รู้ช่วยบอกทีคร่ะ
    ในช่วงเวาลานั้นเคยฝันว่าได้เดินไปตามดอกบัวมีผู้ชายใส่ชุดขาวมากมาย เเละฝันว่าได้ขี่ช้างคนเป็นพันๆคนตกลงหมดเลยค่ะ เเละฝันว่าได้ไปบรวงสรวงกับใครไม่รู้มีผู้ชายคนนั้นด้วยเป็นตัวเล็กๆเตี่ยหน่อยๆ ฝันว่าได้ไปบรวงสรวงใครไม่รู้ค่ะ เเล้วเครื่องหมายถึงอ ยู่ในตัวพระยูลัย สวัสติกะอ่ะค่ะ ลอยเข้ามาหาเราทุกคนเป็นร่างสีเขียวหมด เเล้วเราก็ฟ้อนรำไปค่ะ เเละก็ฝันว่ามีผู้ชายมีพระวรกายสีดำ หย่อนเงินลงมาไห้เห็นเเต่มือค่ะ ไหหย่มากลงมากจากฟ้า ใส่กำไรด้วยค่ะ เเล้ววันพรุ่งนี้ก็ได้เงินจำนวน 12000 ฝันว่าได้เดินทางไปเป็นทางเเห่งฃีวิตค่ะเเต่มมารู้ทีหลังระหว่างทางนั้น มีวงพนันอยุ่เยอะเลยนค่ะ สงสัยท่านกำลังจะมาบอกว่าเรากำลังจะตกลงนรกเเล้วสุดปลายทาง มีเมืองนรกคร่ะ รุ้สึกว่าทางเหนึ่งเปนสวรรค์ ทางหนึ่งเะปนนรก ยมบาลถามด้วยความสงสัยมากค่ะ เเล้วฝันว่าได้ไปเมืองสวรรค์มีเเต่สีทองเตมไปหมดค่ะรุ้สึกว่าจะเปนองค์เทพมมาจุติเพราะในภาพนั้นเป็นเราตั้ิงเเต่สววรค์ลงมาเป็นมนุษย์คร่ะ ลงมาตามบันไดค่ะ เเล้วเคยฝันเห็นอดีตชาติด้วย ในฝันนั้นรุ้สึกว่าเราจะเป็นคนเเขก บ้านเรานั้นมีสวนดอกไมฃ้หอมสวยมากมีทรายด้วยในห้วงเเห่งความรู้สึก เเละข้างบ้านไป มีเเม่น้ำยบาวมากคร่ะเเต่พื้นดินรู้สึกจะเป็นยทราย เเก้วสวยมาก อยากรู็จัก เราคือใคร รู้สึกว่าที่ไปวันนั้นจะเป็นเมืองบาดาลทั้งที่ไม่รู้เลยว่าเป็นอะไรมายางไง เเต่ค้นหาเป็นอย่างนั้นอ่ะ ตอนปัจจุบันนี้ เราก็เคยเห็นเมฆเกาะตัวเป็นรูปพญานาคบ่อยมากคร่ะ วันนั้นเห็นเมกเปนรุปพญานาคจิงๆค่ะ ส่วนเราเป็นกรต่ายซึ่งวันนั้นหน้าเมือนกระต่ายนดวงจัยนทร์มากคร่ะ เเล้เวพญานาคก็ลอยตามสุดท้ายเมกเกาะตัวเป็นจรเข้ เเล้วพญานาคก็เป็นสายน้ำหรือเรืออะไรหระมานนี้รุั้สึกว่าท่านจะสื่ออะไรประมาทนนี้ค่ะ เเล้ววันนั้นฝนก็ตกตามเรา ที่หนึ่งเเดด ี่หนึ่งฝนน่าเเปลกมากพอเราไปที่ไหนฝนก็จะตกตามคร่ะ ส่วนก้อนเมกเกาะตัวเป็นรูปพยานาคนี้ เป็นตัวแล้วตอนเด็กๆเราก็ชอบทำท่าเมือนงูด้วยสิ ชอบใส่มงกุดของผุ้หญิงอะไรประมานนี่ค่ะเมือนเจ้าสาวอะไรประมานนี่ค่ะของพญา่นาคจิงๆเลยค่ะไม่ใช่ภาพเพี้ยนเรื่อง พันธสัญญาแห่งนาคินทร์ | momolovezen
    อ่านตามลิงค์นี้ไปเลยน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าใครกำหนดนิยายนี้ขุึ้นมาที่สามมารถรับรุ้เราตั้งเเต่ตอนเด็กจนถึงปัจจุบัน ข้อความ ที่โพสลงไปในเวบเราก็ไม่ได้โพสค่ะ เทพย์สังหรณ์กับเหตุการณ์ในชีวิตนี่บ่อยมากค่ะ จนไปดูลักษณะแสดงว่าเราเป็นผู้มีบุญญาบารมีจริงๆคร่ะ ฝันเห็นน้ำท่วมนี่ตั้งแต่ตอนแรกที่มีข่าวน้ำท่วมเลยคร่ะ
    และอีกอย่างตอยเด็กเคยฝันถึงเกี่ยวกับการประกวดชายงามในเมืองพญานาคแจ่เพิ่งมารู้ค่ะ และตอนนี้ก็เคยฝันเห็นผเข้าแข่งเรือกันรุ้สึกว่าเราจะเป็นนางพญาอะไรประมานนี่ค่ะ นั่งยุบนเรือนั้นด้วยแต่หลายลำมทมาก ทำไมตรงกับเจ้าปู่จังค่ะรูปปั้นที่อยู่คำชะโนดน่ะไม่เคยเห็นเลยวันนั้นฝันว่ามีผู้ชายใส่ฃุดขาวมีเคราหน่อย ยบิ้มไห้เรานั่งสมาธิอยุ่ใต้ต้นไม่ค่ะ และวันหนึ่งเคยฝันว่าในว่ามีงูตัวสีดำมาจูบเราแล้วก็แวบไปค่ะวันสองมางูสีขียวสองตัวมาจูบก็แวบไปคร่ะ

12. พัศศิไพริญ

พัศศิไพริญ สมาชิกใหม่

27 กันยายน 2011
    ฝันเห็นพญานาค

เราฝันถึงพญานาคราชประมาณหลายครั้งจนรุ้สึกเเปลกว่าตัวเองเปนอะไร บางทีฝันเป็นคนมานั่งเรือมาบอกเราเลยว่า เธอจะอยู่ฝั่งนั้นหรือจะข้ามมาฝั่งนี้ วันหนึ่งฝันว่าไม่รู้อะไรมาเรียกจิตไปไปเร็วมากบอกอยากให้ไปไหว้ศาลเจ้าเเม่สองนางตอนนั้นไม่รุ้สึกเเปลกอะไร เเต่มาหลังๆรุ้สึกเเปลก วันหนึ่งฝันว่าได้เหาะไปไหว้องค์เเม่กวนอิมได้จุดธูปไหว้เลย วันหนึ่งฝันเห็นพระพุทธรูปไม่รู้อยู่ที่ไหน วันหนึ่งฝันได้ขี่ช้างคนพันๆคนตกลงหมด น่าเเปลกมากซึ่งตอนนั้นเรากำลังดวงไม่ดีอยู่ ฝันเห็นงูก็บ่อยมาก วันหนึ่งฝันเหนพญานาคสีดำ มาเกี่ยวพ่อเราไปซึ่งพ่อกับเเม่ดเราเเยกทางกันเเล้วรู้สึกเหมือนว่าถ้าเราไม่ไปเจรจากับท่านครอบครัวเราก็จะไม่ปกติสุข จนเชื่อว่าเราเป็นพญานาคมาเกิดเเต่พอไปดูเค้าบอกว่าเป็นลูกหลานขององค์ปู่ศรีสุทโธ ฝันเห็นงูนี่บ่อยมากบางทีวิ่งไล่เราเต็มเลยเเล้วบทสรุปวันหนึ่งตัวของเรานี่พอขี่รถไปไหนฝนก็จะตกตามสามที่วันนั้นรุ้สึกว่าร้อนมาก นี่คือเรื่องจริงบางทีนั่งสมาธิอยู่ดีๆฝนก็ครึ้มมาพักไหญ่ จนวันหนึ่งก็เลยอธิฐานว่า ทำไมท่านน่ะถึงได้เข้ามาหาหนูบ่อยจังไห้บอกว่าเปนใครชื่ออะไรฃ วันคืนนั้น ฝันว่าได้เดินไปสะพาน เป็นเเก้วคริสตรัล สวยงามมาก หลากสีสะท้อนกันไปถึงฝั่งบาดาล มีผุ้ชายคนหนึ่งบอกว่าเกี่ยวกับ แม่ศรีสุดาจันทร์ทิพย์ ซึ่งเป็นนางพญานาคฝ่ายซ้ายขององค์ปู่ศรีสุทโธเเล้วอึ้งมากในความฝันอันเกิดขึ้น หมอดบอกว่ามีพญานาคตัวผู้รักษาอยู่ กับเทวดาผุ้หยิงไม่รู้ว่าอันไหนจริงไม่จริง เเต่ท่านมาจนเเหลือเชื่อบางทีไหว้พระก้เหนงูมา เมือนจะมาทวงสัญญาเก่าอะไรประมาณนี้ ตอนเด็กๆ ก็ชอบทำท่าเหมือนการเคารพ พญานาค ที่ร่างทรง พญนาคทำ ก้เลยเเปลกใจ ไห้ท่านผู้รู้ช่วยบอกทีคร่ะ
    ในช่วงเวาลานั้นเคยฝันว่าได้เดินไปตามดอกบัวมีผู้ชายใส่ชุดขาวมากมาย เเละฝันว่าได้ขี่ช้างคนเป็นพันๆคนตกลงหมดเลยค่ะ เเละฝันว่าได้ไปบรวงสรวงกับใครไม่รู้มีผู้ชายคนนั้นด้วยเป็นตัวเล็กๆเตี่ยหน่อยๆ ฝันว่าได้ไปบรวงสรวงใครไม่รู้ค่ะ เเล้วเครื่องหมายถึงอ ยู่ในตัวพระยูลัย สวัสติกะอ่ะค่ะ ลอยเข้ามาหาเราทุกคนเป็นร่างสีเขียวหมด เเล้วเราก็ฟ้อนรำไปค่ะ เเละก็ฝันว่ามีผู้ชายมีพระวรกายสีดำ หย่อนเงินลงมาไห้เห็นเเต่มือค่ะ ไหหย่มากลงมากจากฟ้า ใส่กำไรด้วยค่ะ เเล้ววันพรุ่งนี้ก็ได้เงินจำนวน 12000 ฝันว่าได้เดินทางไปเป็นทางเเห่งฃีวิตค่ะเเต่มมารู้ทีหลังระหว่างทางนั้น มีวงพนันอยุ่เยอะเลยนค่ะ สงสัยท่านกำลังจะมาบอกว่าเรากำลังจะตกลงนรกเเล้วสุดปลายทาง มีเมืองนรกคร่ะ รุ้สึกว่าทางเหนึ่งเปนสวรรค์ ทางหนึ่งเะปนนรก ยมบาลถามด้วยความสงสัยมากค่ะ เเล้วฝันว่าได้ไปเมืองสวรรค์มีเเต่สีทองเตมไปหมดค่ะรุ้สึกว่าจะเปนองค์เทพมมาจุติเพราะในภาพนั้นเป็นเราตั้ิงเเต่สววรค์ลงมาเป็นมนุษย์คร่ะ ลงมาตามบันไดค่ะ เเล้วเคยฝันเห็นอดีตชาติด้วย ในฝันนั้นรุ้สึกว่าเราจะเป็นคนเเขก บ้านเรานั้นมีสวนดอกไมฃ้หอมสวยมากมีทรายด้วยในห้วงเเห่งความรู้สึก เเละข้างบ้านไป มีเเม่น้ำยบาวมากคร่ะเเต่พื้นดินรู้สึกจะเป็นยทราย เเก้วสวยมาก อยากรู็จัก เราคือใคร รู้สึกว่าที่ไปวันนั้นจะเป็นเมืองบาดาลทั้งที่ไม่รู้เลยว่าเป็นอะไรมายางไง เเต่ค้นหาเป็นอย่างนั้นอ่ะ ตอนปัจจุบันนี้ เราก็เคยเห็นเมฆเกาะตัวเป็นรูปพญานาคบ่อยมากคร่ะ วันนั้นเห็นเมกเปนรุปพญานาคจิงๆค่ะ ส่วนเราเป็นกรต่ายซึ่งวันนั้นหน้าเมือนกระต่ายนดวงจัยนทร์มากคร่ะ เเล้เวพญานาคก็ลอยตามสุดท้ายเมกเกาะตัวเป็นจรเข้ เเล้วพญานาคก็เป็นสายน้ำหรือเรืออะไรหระมานนี้รุั้สึกว่าท่านจะสื่ออะไรประมาทนนี้ค่ะ เเล้ววันนั้นฝนก็ตกตามเรา ที่หนึ่งเเดด ี่หนึ่งฝนน่าเเปลกมากพอเราไปที่ไหนฝนก็จะตกตามคร่ะ ส่วนก้อนเมกเกาะตัวเป็นรูปพยานาคนี้ เป็นตัวแล้วตอนเด็กๆเราก็ชอบทำท่าเมือนงูด้วยสิ ชอบใส่มงกุดของผุ้หญิงอะไรประมานนี่ค่ะเมือนเจ้าสาวอะไรประมานนี่ค่ะของพญา่นาคจิงๆเลยค่ะไม่ใช่ภาพเพี้ยนเรื่อง พันธสัญญาแห่งนาคินทร์ | momolovezen
    อ่านตามลิงค์นี้ไปเลยน่ะค่ะ ไม่รู้ว่าใครกำหนดนิยายนี้ขุึ้นมาที่สามมารถรับรุ้เราตั้งเเต่ตอนเด็กจนถึงปัจจุบัน ข้อความ ที่โพสลงไปในเวบเราก็ไม่ได้โพสค่ะ เทพย์สังหรณ์กับเหตุการณ์ในชีวิตนี่บ่อยมากค่ะ จนไปดูลักษณะแสดงว่าเราเป็นผู้มีบุญญาบารมีจริงๆคร่ะ ฝันเห็นน้ำท่วมนี่ตั้งแต่ตอนแรกที่มีข่าวน้ำท่วมเลยคร่ะ
    และอีกอย่างตอยเด็กเคยฝันถึงเกี่ยวกับการประกวดชายงามในเมืองพญานาคแจ่เพิ่งมารู้ค่ะ และตอนนี้ก็เคยฝันเห็นผเข้าแข่งเรือกันรุ้สึกว่าเราจะเป็นนางพญาอะไรประมานนี่ค่ะ นั่งยุบนเรือนั้นด้วยแต่หลายลำมทมาก ทำไมตรงกับเจ้าปู่จังค่ะรูปปั้นที่อยู่คำชะโนดน่ะไม่เคยเห็นเลยวันนั้นฝันว่ามีผู้ชายใส่ฃุดขาวมีเคราหน่อย ยบิ้มไห้เรานั่งสมาธิอยุ่ใต้ต้นไม่ค่ะ และวันหนึ่งเคยฝันว่าในว่ามีงูตัวสีดำมาจูบเราแล้วก็แวบไปค่ะวันสองมางูสีขียวสองตัวมาจูบก็แวบไปคร่ะ

13. ชุนชิว

ชุนชิว เป็นที่รู้จักกันดี

นาคา ตามตำราว่า มีอยู่ 1,000 เผ่า เกิดจากพระเทพบิดร กับนางกัททรู แต่จะมีสัมมาทิฐิอยู่ 4 เผ่าหรือตระกูล คือ สีทอง สีเขียว สีรุ้ง และสีดำ

14. Exzotic-

Exzotic- สมาชิกใหม่

11 ธันวาคม 2011
    ผมกลัวน้ำ และว่ายน้ำไม่เป็นมาตั้งแต่เด็ก แต่พอโตขึ้นได้เรียนรู้เรื่องราวทางพุทธมากๆเข้า ก็รู้สึกสนใจเรื่องที่เกี่ยวกับพญานาคเป็นพิเศษ และเคยเจอเหตุที่ทำให้ผมเชื่อด้วยว่าพวกเขาเหล่านี้มีตัวตนจริง และอยู่ใกล้ตัวเรากว่าที่คิด เคยมีพระท่านทักด้วยว่าอตีตชาติเคยเกี่ยวข้องกับพวกนาคมาก่อน จึงได้ใกล้ชิดและได้มีโอกาสทำนุบำรุงพุทธศาสนา ซึ่งในปัจจุบันผมเรียนป.ตรีรัฐศาสตร์ แต่ได้มีโอกาสไปเรียนรู้การสร้างการปั้นและการหล่อพระพุทธรูป และปัจจุบันก็ยังทำเป็นอาชีพเสริมอีกด้วย และมีโอกาสได้ยืนเป็นแบบให้ อจ.ผู้เป็นคนออกแบบและปั้นงาน ตอนนั้นอจ.ผู้ออกแบบ ได้ปั้นและหล่อ องค์พญานาคจำแลง ซึ่งทางโรงแรมศิริปันนาในเชียงใหม่ว่าจ้างให้ออกแบบและทำรูปหล่อไฟเบอร์กลาสพญานาคจำแลงเป็นมานพหนุ่มเท่าคนจริง เพื่อจะนำไปติดตั้งและบวงสรวงบูชาพญานาคที่บ่อน้ำเก่าแก่กลางโรงแรมซึ่งมีคนพบเจอประสปการณ์เกี่ยวกับพญานาคบ่อยๆ ซึ่งในตอนแรกอจ. ปั้นขึ้นรูปด้วยดินเหนียวสำเร็จจึงพรมน้ำและใช้พลาสติกคลุมไว้ เตรียมตัวหล่อด้วยปูนปลาสเตอร์เพื่อจะทำพิมพ์ ไว้หล่อไฟเบอร์กลาสในวันพรุ่งนี้ แต่ตอนเช้าวันต่อมาพอทุกคนเปิดห้องปั้น รูปปั้นดินนั้นส่วนครึ่งลำตัวท่อนบนได้หลุดและ ตกลงมากับพื้น เสียหายทั้งหมด ต้องปั้นใหม่ใช้เวลาอีกกว่า2เดือน ซึ่งตอนที่ได้ออกแบบใหม่นั้นผมได้ไปศึกษาและเป็นลูกมือกับอจ. ซึ่งก็ปั้นสำเร็จอีก แต่คราวนี้เป็นแม่พิมพ์มปูนปลาสเตอร์ ที่เสียหายซึ่ง อจ.ผู้ปั้นไม่เคยพบเจอการเสียหายโดนบังเอิญแบบนี้ ถึงสองครั้งมาก่อนในชีวิต ศิลปินของแก จึงสงสังและคาดเดาว่า"พญานาค ไม่ชอบใจไม่ถูกใจแบบที่ท่านออกแบบไว้" แต่พอ อจ.ได้ปรึกษากับพระวัดป่าแห่งหนึ่งใน อ.ฝาง ซึ่ง อจ.เคยปั้นพระและมอบให้ไว้กับวัด พระท่านก็บอกว่าที่ทำการไม่สำเร็จนั้น เป็นเพราะเขาเหล่านั้นยังไม่พอใจรูปลักษณ์ ของรูปปั้น ขอให้ออกแบบมาใหม่ ซึ่งถ้าถูกใจเขาเหล่านั้น ก็จะสำเร็จราบรื่นด้วยดี ขณะกำลังซ่อมแซมรูปปั้นอจจึงเรียกผม เข้าไปหาแล้วบอกว่า อยากให้ยืนเป็นแบบให้อจ ปั้นพญานาคจำแลงให้หน่อย ซึ่งผมก็ยอมเป็นแบบให้ และปรากฏว่า การปั้นการหล่อ และทำสี ราบรื่น ไม่ติดขัดอะไรเลย อจ. เลยบอกกับผมว่า เธอนี่คงมีวาสนากับเขาเหล่านั้นมาก่อนหน้าตารูปปั้นของเธอถึงไม่เสียหาย ซึ่งคืนก่อนนำงานไปส่งที่จ.เชียงใหม่ ผมก็ได้ฝันว่ามี พญานาคจำแลงสองตน ชายหญิง ถามว่าทำไมถึงรู้ว่าเป็นนาคจำแลง คือตัวเขาเป็นคนใส่ชุดโบราณเหมือนเครื่องทรงมีสายห้อยเพชรพลอย และกำไลต่างๆ แต่ส่วนผมเขาซึ่งยาวถึงพื้นนั้นตั้งแต่สิ้นสุดตรงส้นเท้าจะเป็นลำตัวของนาค ซึ่งยาวมากมายืนยกมือขวาขึ้นเหมือนจะให้พรผมซักอย่างแต่ก็สดุ้งตื่นขึ้นมาก่อน เรื่องของผมก็มีแค่นี้แหละครับ ถ้าใครหยั่งรู้ดูลักษณะของผมได้ก็แนะนำผมได้นะครับรูปผมก็ตามที่เห็นแหละครับ ขอบคุณครับ

15. มหิธา

มหิธา Active Member

ฝันเห็นงูจะเจอเนื้อคู่ ...อิอิ
    จะเป็นอะไรมาก็ดี ตอนนี้เป็นมนุษย์ หมั่นสร้างความดีบำเพ็ญภาวนาเข้านะพี่น้อง

อดีตเป็นแค่ภาพความทรงจำมันจบไปแล้วในแต่ละชาติ อย่าไปละเมอหาเลย...เสียเวลา คนเคยเป็น พญานาคก็เคยเป็น เทวดาก็เคยเป็น พรหมก็เคยเป็น เวียนวนในวัฎฎะ...

สวัสดีปีใหม่ค่ะ

16. thunderstrom

thunderstrom Active Member

ขอแชร์สนุกๆ นะครับ ตัืงแต่เล็กๆ จะเลี้ยงเหยี่ยว แต่แวดล้อมด้วยงู อยู่บ้านสวน หลังบ้านคือน้ำวัง ตรงแนวกับวัดพระธาตุลำปางหลวง งูมักจะมานอนขดใต้เตียง เด็กๆจะใช้การพูดในใจกับสัตว์ ไม่น่ากลัวเลย
    นาค ในความคิด จะอยู่ในม่านเมฆ รวมเป็นกองทัพ อันนีือาจจะไม่เหมือนเพื่อนๆ ที่อยู่ในนำ้นะครับ
    การกลัวนำ้เป็นเหมือนมีภาพซำ้ คือ จะมองเห็นตัวเอง นอนลอยใต้นำ้ คล้ายการตาย แต่มีแสงสว่างนวลๆ สว่างมาก จิตสำนึกจะบอกให้ สละร่างกาย เพื่ออิสระ อ่านผ่านๆก้อได้นะครับ ถือเป็นการแบ่งความคิด

17. AUNKZERI

AUNKZERI Active Member

25 กรกฎาคม 2011
    ผมก็เคยเป็นร่างกายเย็นๆเปียกๆ ไม่หนีก็จมบุ๋มม :'( แต่ก่อนผมชอบฝันว่าโดนผีอำแบบนี้ครับ เย็นเปียกๆ หนาวๆ มืดๆ ออกไปไหนไม่ได้ บางทีก็ลอยพุ่งขึ้นไปบนฟ้า บางทีก็ถูกเหวี่ยงตกลงมาก็มีครับ

18. kengjingjung

kengjingjung เป็นที่รู้จักกันดี

(ตั้งแต่สมัครมาเพิ่งโพสข้อความครั้งแรก)

ผมมีปานลักษณะคล้ายๆ พญานาคที่หลัง
    โดยส่วนตัวแล้วผมมีความสนใจเกี่ยวกับเรื่องพญานาค ซึ่งอาจเป็นเพราะผมเกิดวันเสาร์อยู่แล้ว ตั้งแต่เด็กจนถึงวันนี้ผมพบเจองูโดยบังเอิญบ่อยครั้ง ไม่ว่าจะเป็นในบ้าน แถวบ้าน หรือไปที่อื่น และที่ผมจำได้ไม่เคยลืมเลยจนทำให้ผมรู้สึกผิด ก็คือตอนเด็กผมเจองูสิงห์อยู่แถวบ้านตัวสีดำสนิทผมเลยเรียกพ่อให้มาดู พ่อผมก็เรียกคนแถวนั้นให้มาจับไป ในที่สุดมันก็โดนกิน ทำให้ผมรู้สึกว่ามีส่วนร่วมในการฆ่ามัน .......... ตัวผมเองนั้นก็เลยไม่รู้ว่ามีความเกี่ยวข้องกับนาคหรือป่าว

19. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ปานนั้นที่เป็นรูปพญานาค ส่วนใหญ่จะเกี่ยวข้องกันอยู่ครับ
    เรื่องพญานาค มีสมาชิกถามผมเยอะมากเลยครับ ขอตอบในห้องจักรวาลคู่ขนานเท่านั้นนะครับ(เรื่อง พญานาค)

20. WizardWing

WizardWing สมาชิก

ไม่อยากบอกเลยว่า สมัยเป็นเด็กนี่กลัวพญานาคสุดๆ ถ้าเห็นพวกรูปวาดหรือรูปปั้นพญานาคตามวัดต่างๆนี่ไม่ได้เลย ต้องวิ่งหนีหรือปิดตาไม่มองตลอด มาตอนนี้ดีขึ้นมาหน่อยที่มองได้แต่ถ้าเจอรูปปั้นพญานาคตามบันใดวัดหรือตามศาสนสถาน ประสาทหินบางทีก็ยังแขยงๆอยู่นิดๆ แต่ที่กลัวยิ่งกว่าพญานาคคือ บ่อน้ำหรือแหล่งน้ำที่มีสีเขียวๆ หรือบ่อที่มองเห็นพื้นน้ำ บ่อน้ำตามประสาทหิน บ่อน้ำตามวัดเก่าๆ นี่ยิ่งกลัวหนักไม่กล้าแม้แต่จะชะโงกหน้าลงไปมองเลย

สมัยอยู่ประถม(ยี่สิบปีก่อน)เคยเจอประสบการณ์ประหลาดด้วย ผมได้ไปเที่ยวน้ำตกแห่งนึงทางภาคอีสาน ตอนนั้นลงเล่นน้ำตกอยู่กับญาติ(น้ำตกนี้มีสองชั้น ผมเล่นอยู่ชั้นบน ตอนนั้นน้ำขุ่นและใหลค่อนข้างแรง) กำลังเล่นกันสนุก พลันสายตาผมดันไปเจอกับอะไรอย่างนึงดำๆโผล่มากลางลำน้ำ ด้วยความอยากรู้และนึกว่าเป็นก้อนหินลอยน้ำได้ ผมเลยลองเดินไปใกล้ๆกับสิ่งๆนั้น กะว่าจะไปหยิบมาให้คนอื่นดู แต่พอลองเดินเข้าไปใกล้มากขึ้นๆ สิ่งที่เห็นนั้น ขนาดใหญ่กว่าขาคน มีสีดำมันเป็นเกล็ดมีสีแดงกับเหลืองแซม...หลังจากนั้นคงไม่ต้องบอกนะครับว่าเป็นอย่างไรต่อ

ผมวิ่งหนีขึ้นจากน้ำทันทีและไม่กล้าลงไปเล่นอีกเลย...มาปัจจุบันก็ยังอยากรู้อยู่นะว่า ไอ้ที่เจอน่ะมันคืออะไรกันแน่