กุมารทองที่คนไปเช่ามาบูชากับกุมารเทพที่คนปฏิบัติดีแล้วเค้ามาขออยู่ด้วยเองต่างกันตรงไหนคะ?

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ดอกโบตั๋นสีชมพู, 27 มิถุนายน 2016.

1. ดอกโบตั๋นสีชมพู

ดอกโบตั๋นสีชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

ตามหัวข้อเลยค่ะ สงสัยมานาน

2. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    ไม่รู้ค่ะ ไม่เคยเลี้ยง 555 แต่เท่ามี่ผ่านตา กุมารเทพก็ส่วนหนึ่ง ขึ้นชื่อว่าเทพ ก็คงจะดีอยู่ มาขออยู่เองได้ เน้นบุญกุศล ปฎิบัติธรรมสมาธิ
    ส่วนที่ไปหาเช่า ก็ขึ้นอยู่ว่าไปเช่ามาจากผู้ใด ??? อาจได้ตั่งแต่กุมารผี ถึง กุมารเทพ ค่ะ
    ปล.รอท่านอื่นที่มีประสบการณ์มาว่าวให้ฟังเหมือนกัน

3. ดอกโบตั๋นสีชมพู

ดอกโบตั๋นสีชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

ถามเพิ่มเติมค่ะ ถ้ามีกุมารเทพมาอยู่ด้วยแล้วไปซื้อตุ๊กตาหุ่นกุมารมาให้เค้าแทนตัวเค้า แต่ไม่ได้ไปปลุกเสกเบิกเนตรที่ไหนเลย แบบนี้ได้ไหมคะ? ก็สวดมนต์ให้ฟัง อุทิศบุญกุศลให้ปรกติ

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคำจำกัดความของคำว่า กุมารทองแบบที่ใช้ศพเด็ก
    ที่เสียชีวิตตอนอยู่ในท้องนั้น ปัจจุบันน่าจะหาได้ยากมาก
    ถ้าประเภทนี้ให้เลขสองตัวค่อนข้างแม่น...
    ส่วนกุมารเทพ ก็อยู่ในรูปหุ่นกุมารทอง..
    แต่ว่า กำเนิดเกิดจากกำลังจิตของท่านที่ปลุกเสก
    และจิตญานเข้ามาเพื่อร่วมสร้างบารมีและ..
    จะถูกผูกไว้ด้วยการทำทานและถูกควบคุมจากข้างบนอยู่...
    ดังนั้นแม้ว่าจะดูเด็ก แต่นิสัยไม่เด็กและไม่ค่อยพูดมาก
    ไม่ขี้เล่น ไม่ต้องบูชาด้วยเครื่องเซ่น เพราะต้องการกำลังบุญ พอเต็ม
    แล้วก็เปลี่ยนยกระดับขึ้นไปได้เอง..
    ไม่เหมือนกุมารทอง ง๋องแง้ง ขี้เล่น กระโดดไปกระมา..
    เป็นดวงวิญญาน ที่กำลังไม่มาก ยังติดนิสัยแบบโลกๆ..
    ที่ถูกกำกับด้วยบทคาถาบางอย่างให้อยู่ในรูปเด็กง๋องแง้ง..
    แท้จริงแล้วถือว่าเป็นวิบากกรรมของดวงจิตเค้าครับ..
    ส่วนคนที่ทำก็ยิ่งจะมีวิบาก เพราะว่าถ้าเกิดชาติหน้า
    จะถูกตัดขาดเรื่องสัมผัสการรับรู้ทุกอย่างครับ..

ก็ให้พิจารณาเอาเองว่า เราจะเลือกชอบหรือคบหาหรือไม่..
    แต่หากไปคบหา จะตัดในเรื่องอานิสงค์ในการที่เราจะได้
    พบได้เจอระดับสูงๆขึ้นไปอีกครับ..

ปล.ถ้าเป็นส่วนตัว ถ้าเค้ามาขออยู่ด้วย เราอุทิศบุญให้ก็พอครับ
    ไม่ต้องไปอนุญาตให้มาอยู่ด้วยครับ
    ทั่วๆไป ถ้าเราเป็นคนชอบทำบุญบ่อยๆและต่อเนื่อง
    จะเป็นเรื่องธรรมดาที่พวกนี้จะชอบมาขออยู่ด้วยเป็นเรื่องปกติครับ
    ไม่งั้นจะเป็นการสร้างวิบากกรรม
    ต่อภพต่อชาติกันเพิ่มขึ้นไปอีกครับ...

5. ดอกโบตั๋นสีชมพู

ขอบพระคุณค่ะสำหรับความรู้

ส่วนตัวเคยมีมาในฝันมาขออยู่ด้วย2ครั้ง3องค์แล้วค่ะ(ไม่รู้เรียกองค์ถูกไหม)
    ครั้งแรกมาแบบบอกชื่อและขออยู่ด้วยหนูก็ให้อยู่นะคะ ครั้งที่2มาเป็นแฝดเลยแต่หนูบอกไปว่าช่วงนี้ไม่มีเงินเลี้ยงไว้รวยก่อนค่อยมา ทั้ง2ครั้งที่ฝันลักษณะเค้าจะเป็นเด็กใส่สังวาลเต็มตัวนุ่งโจงกระเบนมาก็เลยไม่แน่ใจว่าเค้าเป็นกุมารประเภทไหน แต่สวดมนต์ก็ให้เค้าทุกครั้งค่ะ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นประเภทที่กำเนิดจากกำลังจิตของฆารวาสครับ..
    ที่ได้ผ่านการฝึกฝนทางด้านนี้มา.
    จะต่างกับที่พระสงฆ์ท่านทำตรง
    ที่ของพระท่านจะไม่ค่อยมี
    ความคิดตนเองเข้ามาร่วม.
    คือไม่มีการแสดงความคิดเห็นใดๆ..
    ส่วนเรื่องมาเพื่อหนุนให้เราทำบุญ
    และมีข้างบนควบคุมเหมือนๆกันครับ..
    และปกติมักจะดูอวบๆ หน้าตาอิ่มๆ และไม่ใส่เสื้อ.
    และดูมีพุงเล็กน้อยมีพุงแบบโค้งรับหน้าอก
    ไม่ใช่แบบผู้ชายมีพุงที่เห็นพุงยื่นๆนะครับ
    และผิวออกขาวเหลือง...
    ถ้าเรียกเรามักจะเรียกชื่อเล่น เช่น พี่ ก พี่ ข
    และจะได้ยินทางด้านเหนือหูด้านซ้าย..
    แต่ถ้าในฝันจะมาทางด้านขวา(ตรงนี้ไม่แน่ใจนะครับ)
    วิธีการคือ เราไม่ต้องสนใจอะไรครับ
    ให้เฉยๆไปเลย.ส่วนเค้าจะอยู่หรือไม่อยู่ก็เรื่องของเค้าครับ..
    ถ้าจะให้ดีเราก็อุทิศส่วนกุศลให้ไปเลยครับ..
    แบบขอบารมีพระรัตนตรัยก่อนแล้วค่อยรวมกับ
    ที่เราเคยทำมาตั้งแต่ชาติต้นยันชาติปัจจุบัน
    และก็อุทิศให้เค้าไปเลย..ถ้าจะสวดมนต์
    จะได้ผลควรสวดคาถาสายบารมี
    แต่ให้ขอท่านเจ้าของคาถาช่วยปรับภพภูมิให้ด้วยครับ
    และถ้าเค้าจะอยู่ช่วยเราก็แล้วแต่เค้า..
    แต่เราไม่ควรเชื้อเชิญอีกนะครับ
    ที่ผ่านมาแล้วก็ให้ถือว่าแล้วไปครับ ไม่ต้องสนใจอะไร.
    และวันหนึ่งถ้าหากเราสะลึมสะลือ แล้ว
    ลืมตาขึ้นมาเราจะเค้ายืนเห็นทางด้านซ้าย
    ประมาณช่วงหัวไหล่ นี่บอกได้ว่า
    ตอนนี้เค้าอยู่ดูแลเรา แต่จะไปหรือไม่ไป
    จะอยู่หรือไม่อยู่ต่อ..
    ก็ปล่อยให้เป็นเรื่องของเค้านะครับ (^_^)
    ปล.ประมาณนี้ เล่าให้ฟังเฉยๆนะครับ

7. โยมแถวหลัง

โยมแถวหลัง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าไม่เคยมี อย่าไปนำเขามาเลี้ยงมาดูแลเลยครับ หมั่นประพฤติปฏิบัติตามคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นดีสุดครับ ของพวกนี้ไม่ใช่สรณะที่พึ่งของเรา

8. คุณกันฌามี

คุณกันฌามี Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2014
    กุมาร ก็คือเด็กนั้นแหละ มีการเกิดอยู่2แบบ 1.โลก 2.สวรรค์

พวกที่เกิดสวรรค์ส่วนใหญ่จะทำแค่ข้างบนสวรรค์จะลงมา ทำภารกิจที่ได้รับมาเท่านั้น
    พวกที่เอามาปลุกเสก คงจะทำไม่ได้ถ้าไม่ใช่วิญญาณ

ถ้าถามว่าต่างกันยังไง
    1.กุมารเทพจะฝึกอะไรมามั้งเช่นกสิณ มีศิลมีธรรม
    2.กุมารปลุกเสกมาจากวิญญาณทั่วไป

ถ้าคุณรับมาแล้วไม่ว่าทางไหนก็ตามแม้แต่ฝัน เขาก็อยู่แถวนั้นแหละ ไม่ต้องไปทำอะไรก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2016
  9. ดอกโบตั๋นสีชมพู

เหมือนเค้ามาอยู่ด้วยแต่ก็ไม่เคยสัมผัสอะไรกับใครได้เลย บางทีก็ลืมเค้าไปเฉยๆ แต่ถ้าฝันเห็นจะจำแม่นหน่อย ขอบพระคุญค่ะสำหรับความรู้จากทุกท่าน