ขอกราบถามหลวงพ่อเล็กครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 1 กุมภาพันธ์ 2012.

1. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    หลวงพ่อเล็กครับตัวผมเป็นวัยรุ่น ผมก็เสพกามอะครับ มองสาวสวย กลับบ้าบ คิดถึงสาวคนนั้น พอคิดถึงแล้วก็ปรุงแต่ง เราไปสัมผัส ไปมีอย่างงั้นกับเค้า ราคะเกิดแล้ว เมื่อผมรู้อย่างงี้ มันก็มีสองอย่าง จะเลือก 1.สนองตัณหาไป 2.รู้อย่างงี้ อุเบกขา พิจารณาอสุภะไปด้วย

แต่ส่วนใหญ่ผมจะเลือก อัน1 มากกว่า

แล้วผมเคยนั่งสมาธิแปปเดียว แต่ช่วงนั้นผมเป็นคนเอาจริงเอาจังมากๆ นั่งแปปเดียวรู้สึกสุขมาก สุขบอกไม่ถูกมันสุขจริงๆ แต่พอมาตอนนี้ผมนั่งสมาธิไม่เห็นเป็นอย่างงั้นเลยครับ

คําถามคือครับ ถ้าเป็นแบบที่ผมเล่ามาเนี่ยครับ ถ้าผมไป สนองตัณหาแล้วกลับมานั่งสมาธิ จะเข้าถึงฌาณและทรงฌาณยากเปล่าครับ

2. ถ้าผมอุเบกขาเค้าไว้ พิจารณาอสุภะ แต่ทว่า จิต หรือไรอารมณ์ตัณหาก็ไม่รู้ มัน อยากจะให้ผมทําแบบนั้น ผมอยากจะช่วยตัวเองอ่าครับ ควรทําอย่างไง
    ครับช่วยคอบที

2. suthipongnuy

suthipongnuy ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

13 มิถุนายน 2008
    ในที่สุดท่าน ballbeamboy2 ก็เข้ามาถึงนี่จนได้

ท่านใกล้จะตกผลึกแล้วหล่ะครับ ดีใจด้วย

เมื่อท่านได้อ่านและศึกษาทุกสิ่งทุกอย่างในเวบนี้แล้ว

ต่อไปท่านคงจะหายสงสัยไปเยอะเลย

ผมเองแรกๆก็เหมือนกับท่าน แต่ไม่ค่อยตั้งกระทู้นะ

ผมค้นหากระทู้เดิมๆนั่นแหละอ่านเอา

อ่านไปอ่านมา ถามไปถามมา ทุกวันนี้ลืมหมดแล้ว :cool:

3. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ตกผลึกแปลว่าไรเหรอครับ