ขอคำชี้แจงเนื่องจากมีสมาชิกร้องเรียนกระทู้ ร่วมบูชาพระสีวลีองค์สูง8นิ้วโลหะปิดทองสวยงามมากเพียง399.เ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย SEE979, 30 พฤศจิกายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. เทวทูต

เทวทูต เป็นที่รู้จักกันดี

ปัจจุบันเดี๋ยวนี้เล่นกันขนาดนี้แล้วเหรอ คนเรา

เอาพระเจ้ามาทำฉ้อฉล แค่เงียบแล้วปิดกระทู้หนีนี่

มันส่อให้เห็นเจตนากันแล้ว

ชี้ให้เห็นถึงภาวะเศรษฐกิจที่ตกต่ำ จนต้องมาทำเรื่องแบบนี้หรือ

น่าละอายใจ ภาวะช่วงนี้เห็นคนเอาของมาปล่อยกันให้พรึบ

แต่ไม่คิดว่าจะมีมาไม้นี้ด้วย ระวังบาปกรรม

2. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ผมว่าถ้าเค้ามีเจตนาดีจริงๆ คงเข้ามาติดตามกระทู้แบบวันต่อวันแล้วหละ
    แต่นี่เล่นเปิดประเด็นแล้วเงียบหายไปอีก ...จะคิดว่างัยดีหละเนี่ย

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สรุปว่าตอนนี้มีเพื่อนสมาชิกท่านใดโอนเงินไปแล้วได้รับพระบ้างครับ ...

ถ้ายังไม่ได้กันสักคน แสดงว่า คุณพระสิวลี กับเจ้าของที่ให้บูชาคนเดียวกัน แน่นอน ฟันธง !

ฉ้อฉลกันซึ่งๆหน้า

ใครทำอะไรไว้ก็ไปรับกรรมกันเอานะครับ

เพื่อนๆสมาชิกถ้าไม่ได้ยังไง ก็คิดซะว่าชาติที่แล้วมีกรรมร่วมกันกับเขา เขาเลยมาเอาคืนครับ

4. Doctor_P

Doctor_P เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วยแผ่เมตตาครับ -> ทำบุญ ไม่ได้ คิดว่าทำทานแล้วกันครับ

เดี่ยวจิตตก นะครับ

5. ไพโรจน์1960

ไพโรจน์1960 Active Member

26 กันยายน 2008
    ผมก็โอนเงินไป 2 องค์ รวมค่าส่ง 900 บาท
    SCBA 2072125375 วันที่ 02/12/2008
    เวลา 13.11 น.

6. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติ สรุปรายชื่อเพื่อนๆสมาชิกและยอดเงินนะครับ

1.pent 500 บาท
    2.มนูสาร (ไม่ได้แจ้งยอด)
    3.คนกรุงศรี 450 บาท
    4.Stradale 500 บาท
    5.Pranurat 500 บาท
    6.Kumphol 1,000 บาท
    7.sayank 475 บาท
    8.คุณไพโรจน์ 1960 900 บาท

ยอดเสียหายรวม 4,325 บาท

ยอดเงินยังไม่รวมผู้ที่มีการลงชื่อโพสจองไว้ที่หน้าแรกที่ยังไม่ได้มาแจ้งว่าโอนไปหรือไม่เท่าไหร่ และบางท่านที่โอนแล้วแต่ยังไม่ได้แจ้งจำนวนเงินโอน

7. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    แบบนี้สรุปได้หรือยังครับว่าเจ้าของกระทู้ได้หนีหายไปแล้ว
    และเราควรไปแจ้งความเพื่อลงบันทึกไว้ดีรึเปล่าครับ

8. pranurat

pranurat เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับ ผมเองก็เป็นหนึ่งที่โอนเงินไปครับ
    ถึงตอนนี้ผมเองก็ยังไม่ได้รับพระแต่ประการใดครับ
    เรื่องพระและเงิน นั้นไม่ติดใจหลอกครับ
    เพราะผมก็ อนุโมทนากับเงิน ตรงนั้นไปแล้วครับ
    เขาจะนำไปทำอะไรก็เป็นเรื่องของเขาแล้วครับ

แต่ที่ต้องการจิงๆ คืออยากได้คำชี้แจงต่างหากครับ

ขอบพระคุณครับ

9. Tackled

Tackled เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าแจ้งความก็ดีครับ เพราะเข้าข่ายลักษณะหลอกลวง เพราะเจ้าของกระทู้ใช้หลาย username และไม่มาชี้แจง เพื่อนๆที่โอนแล้วและเก็บหลักฐานไว้นำหลักฐานไปแจ้งได้ครับ เพื่อขอความช่วยเหลือจากเจ้าหน้าที่ตำรวจดำเนินคดีไม่ให้ไปหลอกลวงใครได้อีกครับ จำนวนเงินอาจไม่มากเท่าไหร่ แต่ทำหลายครั้งก็หลายบาทอยู่ครับ

ตามปกติแล้วข้อหา ฉ้อโกงมีดังนี้

มาตรา 341

ผู้ใดโดยทุจริต หลอกลวงผู้อื่นด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จ หรือปกปิดข้อความจริงซึ่ง ควรบอกให้แจ้ง และโดยการหลอกลวงดังว่านั้นได้ไปซึ่งทรัพย์สินจากผู้ถูกหลอกลวงหรือบุคคลที่สาม หรือทำให้ผู้ ถูกหลอกลวงหรือบุคคลที่สามทำ ถอน หรือทำลายเอกสารสิทธิ ผู้นั้นกระทำความผิดฐาน?้อโกง ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 342

ถ้าในการกระทำความผิดฐานฉ้อโกง ผู้กระทำ
    (1) แสดงตนเป็นคนอื่น หรือ
    (2) อาศัยความเบาปัญญาของผู้ถูกหลอกลวงซึ่งเป็นเด็ก หรืออาศัยความอ่อนแอแห่งจิตของผู้ถูกหลอก ลวง ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

มาตรา 343

ถ้าการกระทำความผิดตามมาตรา 341 ได้กระทำด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จต่อ ประชาชน หรือด้วยการปกปิดความจริงซึ่งควรบอกให้แจ้งแก่ประชาชน
    ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ ถ้าการกระทำความผิดดังกล่าวในวรรคแรก ต้องด้วยลักษณะดังกล่าวในมาตรา 342 อนุมาตราหนึ่ง อนุมาตราใดด้วย ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงเจ็ดปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นสี่ พันบาท ......
    ......

มาตรา 348

ความผิดในหมวดนี้ นอกจากความผิดตามมาตรา 343 เป็นความผิดอันยอมความได้ข้อหาฉ้อโกง จำนวนเงินไม่ใช่สาระสำคัญ (ตัวบท...โดยการหลอกลวงดังว่านั้นได้ไปซึ่งทรัพย์สินจากผู้ ถูกหลอกลวงหรือบุคคลที่สาม)

500 - 1000 บาท ก็แจ้งความได้ถ้ายังอยู่ในอายุความ 3 เดือนนับแต่รู้ว่าถูก หลอกและรู้ตัวผู้กระทำความผิด ขอให้เข้าองค์ประกอบความผิด...มี

1.คนร้าย ( ตัวบทบอกว่า .. ผู้ใด )

2.มีการหลอกลวง ( ตัวบทบอกว่า .. โดยทุจริต หลอกลวง ) ด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จ หรือ ปกปิดข้อความจริงซึ่งควรบอกให้แจ้ง

3.ได้ไปซึ่งทรัพย์สิน จะเป็นเงินหรือสิ่งของ อะไรก็ได้ หรืออื่นๆ ตามตัวบท

4.มีผู้เสียหาย หรือผู้ถูกหลอก

นำหลักฐานการถูกหลอกเท่าที่มีได้แจ้งความที่ท้องที่ที่เกิดเหตุ เช่น เราดูอินเทอร์เน็ตที่บ้าน โอนเงิน เข้าธนาคารใกล้ที่บ้าน ก็ไปแจ้งความที่โรงพักใกล้ๆบ้าน นั้นแหละครับ ยิ่งถ้าผู้ใด (คนร้าย) ได้กระทำด้วยการแสดงข้อความอันเป็นเท็จต่อประชาชน หรือด้วยการปกปิดความ จริงซึ่งควรบอกให้แจ้งแก่ประชาชน ( ประกาศโฆษณาชวนเชื่อ ) ยิ่งเป็นความผิดยอมความไม่ได้ หลังจากแจ้งความแล้ว เจ้าหน้าที่ตำรวจจะออกหมายเรียกผู้ต้องสงสัยดังกล่าวมาพบที่สถานีตำรวจ ถ้า ผู้ต้องสงสัยไม่มาพบเจ้าหน้าที่ ก็จะมีเหตุให้ต้องสงสัย ทำให้ขออนุมัติออกหมายจับได้ หมายจับจะมีอายุความ 5 ปี สำหรับติดตามตัวคนร้าย เมื่อใดผู้เสียหายพบตัวก็สามารถชี้และยืนยันให้จับกุมคนร้ายได้ทันที

--------------------------------------------------------------------------------

ข้อมูลจาก "คำแนะนำจากตำรวจเมื่อถูกโกง www.promool.com"

*** ปล.เกือบลืมครับ ใครมี printer พริ้นหน้ากระทู้กับข้อความไปด้วยนะครับ เวลาไปแจ้งความจะได้อ้างอิงกับทางเจ้าหน้าที่ได้ถูก ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2008
  10. GROLY

GROLY เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอแสดงความเสียใจกับทุกคนครับ และคงเป็นอุทาหรณ์ให้มีการเข้มงวดเอาจริงกับผู้ที่จะเข้ามาหาผลประโยชน์ในเวปครับ

11. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เช่นกันครับ ขอแสดงความเสียใจกับทุกคนด้วยครับ สมัยนี้ต้องระวัง พวกหากินทางหลอกลวงมีเยอะครับ อย่างไรก็ตั้งสติไว้ครับ ของดีไม่มีถูก และของถูกไม่มีดีครับ (มีแต่น้อยมากครับ)

12. sandland

sandland เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    เราก็โอนเงินไป 450 บาทอะ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้