ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ชมพูอุษมัน, 30 พฤษภาคม 2012.

1. ชมพูอุษมัน

ชมพูอุษมัน เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อคืนฝันว่ามีโครงไก่หลายโครงวางอยู่เกะกะที่พื้นใน office จะทำอะไรก็ไม่สะดวก ยังบ่นคนดูแล office ว่า ทำไมเอาของมาวางเกะกะแบบนี้ แล้วก็ตื่นค่ะ ตื่นมาแล้ว เห็นคนยืนอยู่ หน้าตาถมึงทึง หน้าเป็นคน แต่มีปากเป็นจงอย มีหงอนบนศรีษะ ได้ยินเสียงดังขึ้นมาว่า "เพราะยังงี้ มันถึงทำอะไรไม่ขึ้น" พยายามรวบรวมสติอุทิศส่วนกุศลให้เขา เขาก็หายไป

ตอนเช้ามาคิดถึงความฝันเมื่อคืน คิดว่าคงเกี่ยวข้องกับเรื่องที่ดิฉันอุ้มน้องหมาข้างถนนมาเลื้ยงที่บ้าน 2 ตัว ก็ประมาณ 2 ปีกว่ามาแล้ว คุณพ่อจะซื้อโครงไก่เป็นตัวๆที่ร้านค้าใกล้บ้านมาให้ดิฉันต้มให้น้องหมา เพราะคิดว่าน่าจะเป็นเมนูที่ประหยัดที่สุด และน้องหมาก็ไม่ชอบกินอาหารเม็ด ให้อาหารเม็ดทีไรเมินหน้าหนีทุกที เมนูอย่างอื่นเช่นข้าวผัดไข่ น้องหมาก็ไม่โปรดค่ะ เลยให้น้องหมากินโครงไก่ต้มวันละ 2 ตัว (เช้า 1 ตัว เย็น 1 ตัว) เป็นประจำทุกวัน เป็นเวลา 2 ปีมาแล้ว เลยคิดว่าคงจะเป็นวิญญาณไก่มาหา

หลังจากที่ดิฉันตกงานอยู่บ้านแล้ว จะมีเวลาสวดมนตร์อุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร เทพเจ้า-เทวดาที่ดูแลดิฉัน และสรรพสัตว์ต่างๆทุกคืน รู้สึกว่าปลอดโปร่งดี ยกเว้นวันไหนคิดจะทำงาน จะปวดศรีษะมายเกรนขึ้น นอนไม่หลับอย่างแรง อย่างไม่ทราบหาสาเหตุค่ะ ที่ดิฉันออกจากงานเก่ามาเพราะสาเหตุอาการป่วยแบบเดียวกันนี่แหละค่ะ พอลาออกแล้วก็โล่งเหมือนไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้น

เลยไม่รู้ว่าตัวเองเป็นอะไรกันแน่

ตอนนี้ก็เลยไม่ไปสมัครงานที่ไหน และอายุก็ขยับเข้าไปใกล้เลขสี่เข้าทุกทีๆ เลยพยายามทำใจอยู่อย่างสงบๆค่ะ แต่ลึกๆก็ไม่สงบหรอกค่ะ เพราะเป็นห่วงอนาคตตัวเอง แต่ก็ไม่ทราบจะทำยังไง สมาชิกเวปพลังจิตจะให้คำแนะนำดีๆเสมอมา ยังไงขอคำแนะนำด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2012
  2. NARKA

NARKA เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ผมว่าคุณพะวงมากกว่า
    คือพอเริ่มทำความดี เริ่มทำบุญ เริ่มเข้าใจกฏแห่งกรรมฯลฯจิตก็เลยฝังเป็นจิตใต้สำนึกแล้วก็เก็บไปฝัน...ก็เท่านั้น
    ไก่ที่ตายกลายเป็นซี่โครง คนอื่นเขาฆ่ามัน มันก็ไปอุบัติหมดแล้ว...ไม่เคยได้ยินว่ามีผีไก่ ผีเป็ด....มันไม่ได้เป็นเจ้ากรรมนายเวรของเรา มิฉะนั้น คนฆ่ามัน หรือ ให้เครื่องจักรฆ่ามัน ป่านนี้ก็จะมีไก่ มีเป็ด มีวัว เป็นพันๆล้านตัว ที่มาจองเวรกับคนฆ่ามัน...เพราะมันถูกฆ่าทุกวัน แทบทุกประเทศในโลกนี้ เพราะมันเป็นอาหารของมนุษย์ พวกสุดโต่งจึงต้องหลบไปกินผักนั่นไง..
    ...ผมว่าเราก็ทำบุญทำทานไปตามปกติ อุทิศส่วนกุศลให้เขา ถ้าเราเชื่อว่าเขาเป็นเจ้ากรรมนายเวร ก็จะทำให้จิตใจดีขึ้น....
    ...เฃื่อก็ทำบุญให้มาก ตักบาตรทุกวัน แต่อย่าให้ตัวเองครอบครัวเดือดร้อน...อย่าไปกู้เขามาทำบุญ อย่าไปสร้างโบสถ์ร้อยล้านฯลฯ ใช้สติปัญญาในการทำบุญด้วย

3. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนเช็ค PM ด้วยครับ

4. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    ถ้าคุณแค่ชื้อโครงไก่ที่เขา ทำมาแล้ว ไม่น่าจะมีวิญญาณไก่มาจองเวรนะครับ

ยกเว้นแต่ว่า
    คุณสั่งให้พ่อคุณไปชื้อโครงไก่ให้สุนัข
    พ่อคุณไปชื้อพ่อค้า ว่าให้เอาโครงไก่มาให้ด้วย
    พ่อค้าก็ไปสั่งคนที่มาส่งไก่ ว่า ให้เอาโครงไก่มาด้วยนะ
    คนส่งไก่ก็ไปสั่งให้ โรงงานฆ่าไก่ หรือ คนทำไก่ ว่าเอาโครงไก่ให้ด้วย
    แบบนี้อาจจะมีส่วนในบาปกรรมฆ่าไก่ก็ได้ครับ

ผิดถูกอย่างไร ขออภัยด้วยนะครับ

5. guaregod

guaregod เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2009
    คุณแค่ขี้เกียจไม่อยากทำงานแค่นั้นเองครับ อย่าคิดอะไรมาก ให้พ่อกับแม่เลี้ยงไปได้ครับ ถ้าคุณขัดสนเมื่อไหร่ เดี๋ยวความขยันมันจะเกิดขึ้นเองครับ

6. จินตภัทร

จินตภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

พยามยามสวดมนต์ ทำสมาธิ เจริญสติ แผ่เมตตาและอุทิศบุญกุศล จะทำให้คุณสบายใจมากขึ้น ถ้ามีเวลาควรหาเวลาไปปฏิบัติธรรม ก็จะเป็นการดียิ่งๆ ขึ้นไป

7. ชมพูอุษมัน

ชมพูอุษมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณทุกๆคำแนะนำค่ะ ^^
    (smile)