ขอถามเรื่องการสวดมนต์หน่อยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย akkawin, 17 ธันวาคม 2010.

1. akkawin

akkawin Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2010
    ถ้าผมอัดเสียงตอนผมสวดมันต์ไว้ใส่ในเครื่องเล่น MP3
    แล้วครั้งต่อไปผมไม่ได้สวด
    แต่ผมฟังจาก เครื่องเล่น MP3 อย่างเดียว
    แบบนี้ผมจะได้บุญไหมครับ -_-"

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ ^^
    คือผมคิดว่าผมจะสวดไว้หลายๆบท
    แล้วมาเลือกฟังทีหลังอะครับ

2. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ครับ ถ้าหากเรา ตั้งใจจิตน้อมรำลึกถึงบทสวด ที่เราเปิดนะครับ เราทำด้วยความเคารพ
    ในพระรัตนตรัย หวัง ทำดี ย่อมได้บุญ ถ้าเราสวดมนต์บทพุทธคุณ ธัมมคุณ สังฆคุณ

เราฟังเราก็ได้พุทธานุสสติ ธัมมานุสสติ สังฆานุสสติ ถ้ามีผู้อื่นผ่านไปผ่านมาเขาทำจิตน้อมฟังพอใจในเสียง สวดมนต์ เขาก็ได้รับอานิสงส์ไปด้วย

เช่นค้างคาว 500 ตัว ฟัง พระสวด อภิธรรม ตายไปได้ขึ้นสวรรค์ ลงมาเกิด บวชในสำนักของพระสารีบุตร ฟังพระสารีบุตร เทศน์อภิธรรมให้ฟังอีกครั้ง ได้เป็นพระอริยเจ้า ทั้งหมด 500 ท่าน เลยครับ

งูเหลือมนอนฟังพระสวดอภิธรรม ทุกวัน พอหมดอายุขัยได้ขึ้นไปเป็นเทวดา
    ลงมาเกิดใหม่ เป็นนักบวชเจนละ ทำนายพระเจ้าอโศกว่า จะได้เป็นกษัตริย์ แต่ต้องฆ่าพี่น้อง 80 ชีวิต พอพระเจ้าอโศก ขึ้นครองราชย์ก็ถามพระมารดาว่ามีผู้ใดทำนายว่าเป็นอย่างนี้ใหม
    พระมารดาท่านก็บอกว่า นักบวชเจนละ (ที่งูเหลือมกลับชาติมาเกิดใหม่)ทำนายมา
    พอพระเจ้าอโศก ส่งราชทูตมา ท่านอายที่เป็นชีเปลือย เลยหนีเขาไปหาสมภารวัดในศาสนาพุทธแห่งหนึ่ง สมภารวัดนั้นก็เทศน์ ธรรมะที่เกี่ยวเนื่องกับ อภิธรรม ท่านเลยเลื่อมใสในพระพุทธศาสนา เลยขอบวชเป็นพระภิกษุสงฆ์ในพระพุทธศาสนาและ บอกกับราชทูตว่าเมื่อใดท่านสำเร็จกิจ เป็นพระอรหันต์แล้ว จะไปเข้าเฝ้าพระเจ้าอโศกมหาราช

ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2010
  3. akkawin

akkawin Active Member

7 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนาครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

4. สูร

สูร Active Member

สวดทุกวัน มันทำให้เกิดความขยันด้วยนะ อย่าขี้เกียจในความดี
    ระวังจะขี้เกียจติดเป็นนิสัย การฟังแล้วน้อมใจไปได้ผลดี
    แต่จะน้อมใจไปได้แค่ไหน แต่ถ้าสวดด้วยปากเลย
    ใจมันย่อมไปด้วยดี เพราะจะสวดได้ถูกต้องนั้น
    มันก็ย่อมจะต้องมีความตั้งใจอยู่ ไม่งั้นสวดผิด
    ความตั้งใจจะเป็นกุศลที่ดี