ขอถามเรื่อง กสิณแสงสว่างนะ ขอรับ วอนหลวงพี่ หรือผู้รู้ ช่วยตอบด้วยครับ

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย Sonaz, 26 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Sonaz

Sonaz เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมเอง กำลัง ฝึกกสิณแสงสว่างอยู่ครับ ใจผมคิดว่าผมชอบกสิณไฟนะครับ แต่ว่า เนื่องจากปัญหา คือ ไม่รู้จะเพ่งไฟที่ไหน ไม่รู้จะหาไฟที่ไหนเพ่ง บ้านผม เขาไม่เอาเลย เรื่องฝืนไฟ เนี๊ยะ ผมเลย ลองฝึก กสินแสงสว่าง แต่ผมมืดครับ มืดจริงๆ ผมโ่ง่เขลา ช่วยตอบผมหน่อยว่า ผมไม่ได้เพ่ง แสงสว่าง แต่ผมเพ่ง รูปพระแก้วใสๆ ผมจะต้อง พิจารณาอะไีรครับ ถ้าแสงสว่าง พยายามสังเกตุความสว่าง แ่ต่รูปพระแก้วใสล่ะครับ ผมต้องมองความใสหรอครับ แล้ว รูปพระแก้วใสที่ผมมอง มีฐานเป็นสีทอง พื้นหลังเป็นสีดำ แต่ตัวองค์พระ เป็นแก้วใสๆ สามารถ เพ่งได้เหมือนกันหรือไม่ ครับ ช่วยตอบผมหน่้อยนะครับ

แล้วผมเพ่งพระแก้่วใสๆนี้ เวลาผมหลับตา ผมเห็น เป็น รูปองค์พระ แต่ไม่เห็นเป็นสีใสนะครับ เห็นเป็น ดำๆ แล้วมีลายเส้น เป็นลักษณะองค์พระอ่ะครับ แบบนี้ ปกติหรือไม่ครับ ดำๆ แบบ ไม่เห็นหู ตา จมูก ปาก ท่านเลยอ่ะครับ เห็นเพียง เป็นลายเส้นรูปพระ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สงสัยดีนะเรา....ศึกษาแบบนี้เดี๋ยวไม่ได้อะไรเลย.....แรกๆเขาก็ทำแบบนั้นกันหมดหนะ....อาโล + พุทธานุสสติกรรมฐาน ......

ไม่แน่ใจฝึกแบบอาโลตรงตัวก็ได้..หรือเตโชตรงตัวก็ได้..ไม่ต้องจับพระนะ....ถ้ามันสงสัยอย่างนั้น..ขึ้นชื่อว่าการปฏิบัติก็ต้องสงสัยต่อไปเรื่อยๆหละ......

ตามสบายนะ....ให้ท่านอื่นต่อแล้วกัน.......

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2011
  3. Batigol123

Batigol123 เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2011
    ลืมตามองทัน หลับตานึกถึงท่าน
    นั่ง ยืน นอน เดิน นึกถึงท่านไว้
    แล้วจะดีเองไม่ต้องหวังเอาชัด
    นึกไปเรื่อยๆภาพจะชัดเอง ถ้าสามธิดีขึ้น
    สีอาไรไม่สำคัญใช้ความรู้สึกว่าเป็นพระก็ใช้ได้..