ขอปิดกระทู้ แจกฟรี ไม่มีเงื่อนไข ขุนแผนผงพรายเจ้าเงาะ หลวงปู่ทอง วัดเกาะ เท่านี้ครับ

ในห้อง 'แจกฟรี' ตั้งกระทู้โดย HellBoy, 18 มีนาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยังครับ ติดต่อคุณ Hellboy ได้เลยครับ

2. อัสดงส์

เมื่อวานนี้มีโอกาสได้เจอคุณ Hellboy เป็นครั้งแรกพี่เค้าบอกว่ามีคนไปกราบหลวงปู่เยอะพอสมควรช่วงนี้ ใครได้ไปกราบท่านอย่าลืมมาเล่าให้ฟังมั่งนะครับ

3. HellBoy

HellBoy เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ค่อยว่างมาตอบ
    วันนี้ได้ฤกษ์ตอบกระทู้ครับ ขอ copyมาตอบเลยละกันนะครับ ใช้อ้างอิงไม่ไหว
    ขอขอบพระคุณทุกท่านที่ให้การติดตามครับ ถือว่ามาเล่าสู่กันฟัง แลกเปลี่ยนทัศนะกันนะครับ เหมือนเรานั่งคุยกันบนโต๊ะกาแฟหน่ะครับ

เรื่องแรก ได้พบปะพูดคุยกับคุณอัสดงส์ อัธยาศัยดีมากครับ เป็นคนมีน้ำใจ ยิ่งได้พบกับคุณแม่ด้วยแล้ว คุยสนุกมาก ให้การต้อนรับและอัธยาศัยใจคอดีมากทั้งคุณแม่และคุณลูก ฝากขอบพระคุณคุณแม่อีกครั้งครับ

เรื่องต่อมาเป็นของคุณ NR ครับ สำหรับคุณ NR นี่เคยคุยกัน คุยสนุก อัธยาศัยดี
    คำถาม:พระที่แจกในงานไหว้ครู เป็นขุนแผนเนื้อผงพรายกุมารใช่ไม๊ครับ
    ได้ไปแล้วเจิมน้ำหอมปิดทองแล้วค่อยเลี่ยมได้ไม๊ครับ

ตอบ ใช่ครับ เป็นเนื้อผงพรายครับ เจิมน้ำหอม ทาสีผึ้งแล้วจึงปิดทอง ได้ครับ เลี่ยมห้อยคอไว้ระลึกถึงพระพุทธเจ้า ระลึกถึงหลวงปู่เป็นสิริมงคล แก่ชีวิต

คำถามต่อไป(ไม่เชิงว่าจะเป็นคำถาม)เป็นของคุณ yabo
    yaboyabo:อยู่เชียงใหม่ครับ คงไม่มีโอกาสไปนมัสการหลวงปู่ได้ แต่ถ้ามีโอกาสได้ลงกทม.คงได้นมัสการครับ ส่วนพระขุนแผนอาจมีผู้ใจบุญที่ได้ไปในวันงานมอบให้ครับ อิอิอิ (อย่าคิดมากครับแซวเล่นๆคร๊าบบบ)

ตอบ รู้จักกับภราดรมั้ยครับ ลอง PM มาคุยกันนะครับ

คำถามต่อไป เป็นของคุณ the kop man
    the kop man :เห็นลายละเอียดมวลแล้ว สุดยอดทั้งนั้นเลยครับ แล้ววัตถุมงคลรุ่นแรกๆของหลวงปู่ ที่วัดยังมีเหลืออยู่หรือเปล่าครับ เดี๋ยวจะชวนเพื่อนที่ทำงานไปด้วยครับ แล้วจะไปร่วมทำบุญกับหลวงปู่ด้วยครับ

ตอบ วัตถุมงคลยุคแรกไม่เหลือแล้วครับ ของยังไม่แพงพอหาได้ เอาขุนแผนไปละกันนะครับ เอาฟรีก็ได้ อยากได้พิเศษหน่อย ก็บูชาเอา ถือว่าช่วยๆกัน เพราะเงินที่ได้มาก็เอามาจ่ายค่าต้นทุนที่ทำพระ และทุกอาทิตย์ผมก็ไปหาหลวงปู่ น้อยๆ ต้องหนึ่งครั้ง บางทีก็สองสามครั้ง และที่ผมชอบคือเอาเงินไปซื้อปลาปล่อย

ล่าสุด เอาเงินที่คุณ Natchapon บริจาคมาไปถวายหลวงปู่ งวดแรกให้ท่านไปแล้ว สามร้อยบาท ที่ต้องค่อยๆแบ่งให้เพราะว่า เดี๋ยวเงินหาย รับรองว่า หลวงปู่ต้องได้เงินครบถ้วน 1000 บาทแน่นอนครับ

และก็ได้นำเงินไปซื้อปลาดุกจากตลาด ตัวโตๆ บางตัวแม่ค้าจะลงมีดอยู่แล้ว ผมชี้เลย เอาตัวเนี้ย แล้วไปปล่อยแม่น้ำเจ้าพระยา

อีกงานนึงคือเอาเงินไปทำบุญสร้างพระธาตเจดีย์ วัดสร้อยทอง ตอนนี้กำลังสร้างอยู่ครับ ทำบุญไปแล้ว ทั้งหมดทั้งมวล โมทนาบุญด้วยกันนะครับ

ที่ขาดไม่ได้ คุณหมอจิมมี่ คอยช่วยอยู่เสมอครับ ขอขอบพระคุณอีกครั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2008
  4. HellBoy

ยินดีครับ ที่ท่านอ่านแล้วชอบ ยังไงก็ติดตามอ่านกันต่อไปนะครับ

5. HellBoy

เล่าต่อนะครับ
    ได้ไปพลีผงธูป ที่วัดสะพานสูง นนทบุรี เป็นผงธูป บูชาหลวงปู่เอี่ยม ปฐมนาม วัดสะพานสูง ครับ ว่ากันว่าศักดิ์สิทธิ์มากครับ แก้โลกภัยไข้เจ็บได้ด้วย ได้มาแล้วก็ได้นำให้ หลวงปู่สินธ์ อธิษฐาน ท่านว่า ท่านทำเป็นผงปถมังให้ ทำให้อยู่นาน สุดท้ายท่านอธิษฐานกำกับว่า "แม้นผงนี้ ตกลง(อยู่)ที่ใด ก็ขอให้มีแต่ความสุขความเจริญงอกงามที่นั่น" สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

ที่วัดนี้ ยังมีพระผู้แก่กล้าพลังจิตอีกองค์คือหลวงปู่วาส เพื่อไม่ให้โอกาสอันมีค่าต้องหลุดลอยไป ผมก็ได้นำบรรดามวลสารทั้งหลายไปให้ท่านอธิษฐานจิตปลุกเสกอีกครั้ง ท่านตั้งใจมาก จิตท่านดีมาก เวลาทำอะไรให้จะมีความตั้งใจสูงมาก สุดๆครับองค์นี้ แม้ที่เอวผมก็คาดตะกรุดโสฬส เนื้อเงินของท่านไว้ท่านประสิทธิให้กับมือครับ

6. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันเสาร์ไปกราบท่านมา ท่านยังเมตตาเหมือนเดิมเลยครับ สังเกตว่าคนเยอะมากกว่าแต่ก่อนครับ คุยกับคนที่อยู่วัดที่เคยคุยกันเมื่อมาครั้งก่อน บอกว่าคนแปลกหน้ามาเยอะ เขาได้เล่าว่ามีคนเอาเรื่องท่านมาลงในอินเตอร์เนต เขาโชว์ที่ปริ้นท์มาด้วย เอาของที่ติดตัวไปให้ท่านดู ท่านชมของที่สำคัญอย่างนึงครับ ผมถึงกับปลื้มเลยครับ ยอมรับว่าท่านเก่งจริงๆครับ

7. HellBoy

เกี่ยวกับพระสายนนท์ ปทุมนี้ ทางบ้านผมค่อนข้างสนิท เพราะคุณพ่อและพี่น้องคุณพ่อเป็นลูกศิษย์ หลวงพ่อบุญเทียม วัดลาดหลุมแก้ว หลวงปู่เอี่ยม ปัญญาฑีโป วัดหงษ์ปทุมมาวาส หลวงพ่อทองสุข วัดสะพานสูง หลวงปู่ทอง วัดก้อนแก้ว หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก สมัยโน่น กองบิน53 สร้างพระกริ่งรุ่นแรกถวายหลวงพ่อยิด แม้ปลัดยุคแรกๆ เนื้อตะกั่ว ก็เป็นฝีมือการหล่อของคุณน้องชายที่เคารพของคุณพ่อผม ทำถวาย

อย่างหลวงพ่อบุญเทียม วัดลาดหลุมแก้วนี่ ของสำคัญท่านคือ ลูกกลอง แต่เห็นที่ขายกันแพงๆคือ หนังหน้าผากเสือ ตอนนั้นคุณพ่อผมเข้าไป ขอตะกรุดท่าน ท่านบอกว่าไป ตามฉันไปที่โบสถ์ ท่านเองก็คว้าแผ่นทองแดงและเหล็กจารไป เข้าโบสถ์ แล้วลงกลอนเลย

คุณพ่อบอกว่า ตอนนั้นท่านสวดมนต์บูชาพระ เสร็จแล้วพอจรดเหล็กจารลงบนแผ่นทองแดง คุณพ่อบอกว่า ฟ้าลั่นเปรี้ยงเลย ฟ้าลั่นเปรี้ยงลงมาอย่างไม่มีปี่มีขลุ่ย นี่หล่ะครับความขลังความศักดิ์สิทธิ์ และเวลาไป ท่านจะแจกของให้ โดยเฉพาะคุณพ่อผม ท่านจะแจกลูกกลองให้ทุกครั้ง บางทีก็เป็นแบบถัก บางทีก็เป็นแบบไม่ถัก บางทีก็เหรียญ บางทีก็พระปิดตา เป็นรุ่นที่เค้าเรียกกันว่า ปิดตากระโด บาตร เพราะพวกลูกศิษย์เห็นกับตาว่าท่านเสกจนพระกระโดดได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2008
  8. HellBoy

ว่างๆ เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ เพราะช่วงนี้งานเยอะ หลายๆท่านเข้ามาอ่าน เข้ามาคุยกัน แบบโต๊ะกาแฟ สนุกดีครับ เพลิน ถือซะว่าเป็น community อีกแห่งละกันนะครับ

9. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ภราดรแอบไปกราบหลวงปู่ทองเงียบ ๆ ไม่ชวนพรรคพวกเลย
    เอาอะไรให้ท่านดูเอ่ย จง pm มาเล่าบัดเดี๋ยวนี้

10. boy9798

boy9798 เป็นที่รู้จักกันดี

แหม๋ ... มาโผล่ที่นี่เองนะ

อนุโมทนา กะ ทุก ๆ ท่านด้วยครับ

11. ลุงจิ๋ว

ลุงจิ๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

ถึงคุณ Hell Boy ผมขอจองผ้ายันต์พิเศษ กรรมการ 1 ผืน โอนเข้าบัญชีแล้ว จำนวน 503 บ. 31 มี.ค. 51 เวลาประมาณ 12.55-13.00 น. พบกันวันงาน 10 เม.ย. 51 ครับ

12. อัสดงส์

หึ หึ มีของดีที่ใหน ลุงจิ๋วตามเก็บเรียบนะครับ

13. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    วันนี้มาเล่าต่อเรื่องมวลสารนะครับ
    ที่ลงไปเมื่อวานนี้เป็นเพียงส่วนน้อยนะครับเพราะส่วนของกาฝากก็มีเป็นร้อยชนิด ที่เล่านะเป็นส่วนที่เป็นที่นิยมใช้กัน
    มีพระที่บ้านเล่าให้ผมฟังว่า ต้นตะคองนั้นมีประวัติที่เล่าขานกันมาว่า
    "มีพรานป่าเข้าไปหาสัตว์ป่าแต่หาทั้งวันก็หาไม่พบเดินมาเลื่อยก็มาเจอไก่ป่า
    ก็ใช้ปืนยิงแต่ปรากฏว่าไก่ไม่ได้รับอันตรายใดๆ เลยพยายามอยู่นานก็ไม่สำเร็จ
    ทำให้ฉงนใจเข้าไปดูใกล้ๆ พบว่าต้นไม้ที่ไก่เกาะอยู่นั้นเป็นต้นตะคอง จึงเป็นที่
    เล่าสืบกันมาว่าเป็นคุณทางด้านคงกระพันแคล้วคลาด"

14. bht

คราวนี้มาเล่าเรื่องว่านที่พบในป่าบ้างครับ
    ชื่อว่าว่าน"พญาไม้ผุ" หรือไม่ผุ
    พ่อตาผมเล่าให้ฟังว่าเป็นว่านที่หายากมากมีในป่าลึก มีพระเกจิอาจารย์ใน
    สมัยเก่านิยมนำมาสร้างพระ ให้ผลทางด้านคงกระพัน
    ผมเดินตามหาอยู่นานก็หาไม่พบ เพราะตนเองเป็นชาวสวนไม่รู้จัก พ่อตาบอก
    ลักษณะให้ก็ไปหามาไม่ถูก จนกระทั่งพี่สะใภ้พาไปหาในป่า จนพบ มีลักษณะ
    ดังนี้ คือมีลำต้นคล้ายต้นเป็นไม้ไม่มีแกนคล้ายปอ ลำต้นขนาดเล็กมีสี
    น้ำตาลอมแดง ใบเรียว ฉนั้นผมก็ทำการขุดแบบ เอาราก ลำต้น ใบ มาร่วมสร้าง
    พระในครั้งนี้ 1 ถุงใหญ่ ม้วนใส่ถุงไว้

15. อัสดงส์

คุณ bht มีเวลาก็มาเล่าให้ฟังบ่อยๆนะครับ ข้อมูลให้ความรู้มากครับ ต้นตะคองสงสัยต้องไปหามามั่งแล้ว(evil) (evil)

16. bht

มวลสารอื่น ก็เป็นผงอธิฐานของครูบาอาจารย์ เช่น
    1. ลป. อุ้น สุขกาโม วัดตาลกงได้รบกวนลูกศิษย์ใกล้ชิด ลป. ที่ทำงานที่เดี่ยวกัน
    นำไปขอเมตตาลป. โดยกราบเรียน ลป. ว่าจะนำมาสร้างพระถวาย ลป.ทอง
    วัดเกาะครับ ได้มาประมาณ 1 กิโลกรัมได้ครับ
    2. ลป.นนท์ วราโภ วัดเหนือวน จ.ราชบุรี
    ผมได้นำผงแป้งเจิม ไปขอเมตตา ลป.นนท์ ท่านให้อธิฐานให้ โดยเรียนท่านว่า
    จะนำไปสร้างพระถวาย ลป.ทองครับ ลป.นนท์ ท่านก็เมตตาทำให้อย่างดีครับ
    3.ลพ.เงินวัดถ้ำน้ำ ได้นำแป้งเจิม ดอกพิกุล และ แผ่นเงิน ทอง นาก นำไปขอ
    เมตตาจากท่าน ท่านให้เอาไว้ที่ท่านก่อนแล้วค่อยมาเอาให้ ลพ.เงิน ท่านก็
    เมตตาอธิฐานให้อย่างดี พร้อมทั้ง จารแผ่น เงิน ทอง นาก ให้ ด้วยยันต์ นะ
    108 ซึ่ง ลป. ทองท่านให้คำชมว่า พลังงานไม่ธรรมดา และท่านตั้งใจทำให้
    อย่างดี เพราะยันต์ นะ 108 นี้ สมัยนี้หาพระ ทำแบบนี้ได้ยากแล้วครับ ซึ่งต่อ
    มาได้นำแผนยันต์นี้มาตัดเป็นแผ่นเล็กๆ มีอักขระ 1 ตัว ต่อ 1 แผ่น นามาทำ
    เป็นตะกุด แล้วนำตะกุด นี้บรรจุในองค์พระ ชุดนำฤกษ์ และชุดที่บรรจุตะกุด
    ส่วนมีพลังงานด้านใด ให้อ.ทิพย์มาบอกต่อครับ

17. bht

<TABLE class=tborder id=post1077097 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid" width=175>อัสดงส์<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1077097", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 02:32 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 764 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 825 ครั้ง ใน 97 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 51 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1077097 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->คุณ bht มีเวลาก็มาเล่าให้ฟังบ่อยๆนะครับ ข้อมูลให้ความรู้มากครับ ต้นตะคองสงสัยต้องไปหามามั่งแล้ว(evil) (evil)
    <!-- / message --><!-- edit note --><HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย อัสดงส์ : วันนี้ เมื่อ 02:32 PM.
    <!-- / edit note --></TD></TR></TBODY></TABLE>

กาฝากต้นตะคองที่ได้มานี้ พระในวัดท่านเมตตาแบ่งมาให้ครับ เพราะผมไม่รู้จัก
    ต้นมันมีลักษณะอย่างไร ทราบแต่เพียงว่าเป็นไม้ป่าเนื้อแข็ง ลำต้นใหญ่
    ช่วงที่หามวลสารนี้ ก็เป็นน่าฝน อีกต่างหาก พระท่านก็เลยเมตตาแบ่งให้ครับ
    กาฝากที่ได้มานี้บางอย่างได้จากป่าลึก บางอย่างได้จากสถานที่ ที่เป็นวัด
    อยู่อำเภอจอมบึง และ อ.โพธาราม (ระแวกวัดบ้านหม้อ(ลป.สง่า) ครับ) ซึ่งเป็นบริเวณที่มีไม้ป่ายังสมบูรณ์อยู่มากครับ

18. bht

คราวนี้ขอเล่าเรื่องมวลสารที่เกี่ยวกับลพ ฤาษี ที่ผมได้นำมาร่วมสร้างพระชุดนี้
    บ้างนะครับ มีดังนี้
    1.น้ำมนต์ น้ำมัน น้ำหมากที่ได้จากการผสมกันนำมาสร้างพระสมเด็จองค์ปฐม
    ที่สำนักสงฆ์เขาขะจี (ผมได้รับมอบจากพี่มหาหินคราวที่ร่วมสร้างสมเด็มองค์
    ปฐมทันใจที่เขาขะจี)
    2. น้ำ เทียน ธูป ผ่านพิธีเป่ายนต์เกาะเพชร วัดท่าขนุน ปี2549
    3. ทรายเสก ได้รับจาก พระ 12

19. HellBoy

ต่อๆ กำลังมันส์

ส่วนคุณลุงจิ๋ว รอผม update ยอดก่อนนะครับ

20. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้ถึงวันที่ 10 เร็ว ๆ อยากเห็นหลวงปู่มีความสุขเวลามีศิษย์
    มาไหว้ครูกันเยอะ ๆ

หลาย ๆ ท่านที่ได้ไปกราบหลวงปู่เมื่อซักประมาณ 1 ปีมาแล้ว
    หลวงปู่คงเคยแจกพระผงพระถังซัมจั๋งให้ ปัจจุบันเห็นอาจารย์ทิพย์สุริยา
    บอกว่าหมดแล้ว พระรุ่นนี้หลวงปู่บอกว่า ศิษย์คนจีนแถวสำเพ็งทำมาถวาย
    ใครพอมีประสบการณ์หรือทราบพุทธคุณในพระเครื่องรุ่นนี้
    รบกวนแบ่งปันประสบการณ์หน่อยนะครับ ผมก็ได้มาเหมือนกัน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้