ขอพระเครื่อง/เครื่องลาง/ของขลัง/เกษา/ทนธ์สิทธิ์ไว้ทำพิพิธภัณท์วัตถุมงคลที่ออสเตรเลีย

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย mc, 19 ตุลาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คมกฤช

คมกฤช เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าน่าจะจัดเป็นพิพิธภัณฑ์ พระธาตุอย่างเดียวก็น่าจะพอครับ เพราะผมเห็นปาฏิหารยิ์ แห่งพระธาตุมาแล้ว เมื่ครั้งบูรณะพระเจดีย์วัดสวนดอก หากมิใช่พระบารมีแห่งพระธาตุ คงบูรณะไม่เสร็จ ท่านเชื่อมะว่ากว่า 5 ล้านบาทได้มาจากศรัทธาล้วนๆไม่มีเงินหลวงแม้แต่น้อย นี่แหละครับบารมีแห่งพระธาตุ

2. SERAPHIM

SERAPHIM เป็นที่รู้จักกันดี

บารมีพระบรมธาตุเจ้ามีมากคณานับครับ ใครบูชาอุปักฐากก็ได้อานิสงค์ไป
    มากมายหลายด้าน แรงๆสุดก็ทำให้ตาเห็นธรรมได้ครับ อย่างที่พี่โยว่า จำนวนเงินแค่นี้ยังน้อยมากครับ ลองดูศรัทธาของพุทธศาสนิกชนที่มีต่อพระศาสนาครับ ในอดีตยิ่งกว่านี้อีกหลายเท่าตัวนักครับ

3. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับคุณคมกฤษ แสดงว่าเป็นแฟนพันธ์แท้พระเครื่องเหมือนกันนะครับ
    และขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำเรื่องพิพิธภัณฑ์พระธาตุ ซึ่งที่วัดบันดานูน
    ออสเตรเลีย ก็สามารถเรียกได้ว่าเป็นพิพิธภัณฑ์พระธาตุที่ใหญ่ที่สุดในออสเตรเลียแล้วครับ บารมีท่านแรงจริงๆครับ คนมาทำบุญกันมืดฟ้ามัวดินกันเลย ฝนตกทุกครั้งที่มีงานใหญ่ เหมือนเป็นน้ำมนต์ สร้างเจดีย์กันใกล้เสร็จเต็มทีแล้ว ซึ่งผมเองก็ทุ่มเทมากว่าสี่ปีแล้วครับ ดูจากศรัทธาแล้วไม่มีอะไรน่าห่วงแล้ว ผมจึงหันมาช่วยทางวัดธัมธโรเมืองแคนเบอร่า เพราะดูว่ายากขึ้นเรื่อยๆ
    ถึงแม้วว่ารัฐบาลจะประกาศว่าให้งบประมาณสร้างเป็นวัดเฉลิมพระเกียรติ์ 80 พรรษาถวายในหลวง แต่พอเปลี่ยนรัฐบาลใหม่อะไรๆมันก็เงียบไปอ่ะ

4. mc

ท่านเจ้าคุณมหาศุภชัย เจ้าอาวาสท่านก็กลุ้มใจ ฟ้าชายก็ประทานศิลาฤกษ์แล้ว ในหลวงท่านก็ทรงแก้แบบเองให้สูงขึ้น เป็นแบบที่ท่านทรงออกแบบและสร้างไว้ที่อินเดีย ปัจจุบันวิศวกรคำณวนแล้ว 5-6 ล้านเหรียญหรือ 150-180 ล้านบาท มันมากมายนักสำหรับเศรษฐกิจแบบนี้ แต่ถ้ารู้จักเศรษฐีที่ท่านมีศรัทธาก็ไม่ลำบาก แต่เศรษฐีที่ผมรู้จักส่วนมากขี้เหนียวจริงๆ กว่าจะควักออกมาได้แสนยาก ผมจึงคิดว่าจะทำวิธีไหนเพื่อดึงดูดคนให้มาที่วัด เมื่อมาแล้วได้รู้ได้เห็นก็เกิดศรัทธาขึ้นมาเอง ลำพังผมก็ไม่มีปํญญาอะไรจะหาเงิน ตัวเองยังเอาไม่รอดเลยครับ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ภูมิใจมากคือมีพระธาตุและพระเครื่องที่รวบรวมไว้ และบางส่วนเหลือจากหนีไฟเมืองไทยมา ได้กราบไหว้แล้วชื่นใจ ก็เป็นสมบัติสุดท้ายคิดว่าเอาไว้กับเราเองเป็นมรดกให้ลูกก็ดี แต่ถ้าสามารถทำประโยชน์เพื่อส่วนรวมได้ก็น่าจะทำ จึงคิดจะจัดนิทรรศการพระธาตุและมงคลวัตถุขึ้นมา จัดคนเดียว ทำคนเดียวเลย เพราะหาคนช่วยไม่ได้ แต่ไม่เป็นไรครับ ไม่ได้คาดหวังอะไรมาก ไม่ได้ลงทุนอะไรมาก เพียงเอาของที่มีอยู่ออกมาให้ชมกัน แต่พอคิดทำแล้วมันก็เลยเตลิดไปว่า ถ้าเช่นนั้นทำไมไม่ทำเป็นพิพิธภัณฑ์ขนาดย่อมเสียเลย ตอนนี้ของอาจไม่มากแต่ต่อไปก็จะมีมาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเอง เหมือนพระธาตุที่บันดานูน ผมถวายเป็นประเดิมหลายปีมาแล้ว พอท่านนำออกเผยแพร่ต่อสาธารณะชน จึงได้เกิดไอเดียสร้างพระเจดีย์ขึ้นมาหล้งจากนั้นพระธาตุทั่วสารทิศก็เสด็จมา แม้หลายๆคนจะตำหนิผมว่าเอกก้อนกรวดก้อนหิน หรือเอาเม็ดกันชื้น เศษซิลีก้า มาหลอก แต่ผมเชื่อมั่นว่าไม่ว่าจะเป็นวัตถุใดก็ตาม ผมได้รับมาด้วยความศรัทธา ผมเชื่อของผมก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละคนครับ ไม่ใช่เรื่องของผมที่จะต้องไปแก้ต่างเพราะผมไม่ได้บังคับใครให้เชื่อ

5. mc

เมื่อวันอังคารที่ผ่านมาผมนำตู้สามใบพร้อมพระธาตุและมงคลวัตถุมงคลส่วนหนึ่งไปจัดไว้ก่อนเพราะ ถ้าไปใกล้งานกฐินเดี๋ยวจะทุลักทุเล อายคนเขาเพราะลงหนังสือพิมพ์ท้องถิ่นด้วย จัดใส่ตู้เปิดไฟแล้วก็สวยงามดีครับ ท่านเจ้าคุณท่านมาช่วยจัดท่านบอกมีพระเครื่องดีๆเยอะนี่ หายากแล้วมีราคาด้วย ผมบอกของแท้ทั้งนั้นครับเพราะเป็นของเก่าจากพ่อแม่เวลาไปวัดแล้วรับมากับมือท่าน
    ท่านชื่นชมมาก ผมเองก็ยินดีว่าไม่อายใคร กราบเรียนท่านว่าขอแสดงไว้ไม่มีกำหนด แต่ถ้ามีคนตำหนิแล้วบอกผมนะครับผมจะนำกลับทันที แต่ถ้าดีและท่านเห็นสมควรจะเอาไว้ที่วัดเลยผมก็ไม่ขัดข้องประการใด ในใจผมคิดถวายคืนพระศาสนาอยู่แล้วให้ตกเป็นสมบัติของแผ่นดินสืบต่อไป ถึงแม้ว่าอาจไม่ใช่ที่วัดนี้ก็คงจะมีที่เหมาะสมวัดใดวัดหนึ่งที่ออสเตรเลียนี่แหละครับ
    พิพิธภัณฑ์พระธาตุและมงคลวัตถุ จะเป็นสิ่งที่บ่งบอกถึงวัฒนธรรม ความเชื่อ
    ความเจริญรุ่งเรือง และวิวัฒนาการของศาสนา หากมองทางด้านวิชาการก็น่าจะเป็นประโยชน์อยู่บ้าง แต่ถ้ามองทางด้านจิตใจก็น่าจะเป็นที่ยึดเหนี่ยวและสร้างศรัทธาให้ชาวพุทธในต่างแดนให้เกิดความปิติและซาบซึ้งในพุทธศาสนาได้ดี อีกอย่างประเทศออสเตรเลียเปิดกว้างทางด้านศาสนาและปัจจุบันศาสนาพุทธเป็นที่นิยมและแพร่หลาย จึงนับว่าสมควรอย่างยิ่งที่เราชาวไทยได้ช่วยกันสงเคราะห์พระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองในออสเตรเลียแห่งนี้
    ในฐานะสมาชิกพลังจิตผมจึงได้พยายามบอกผ่านทางกระทู้เพื่อให้ทุกท่านได้ร่วมบุญและสร้างบารมีเพื่อเผยแพร่พระศาสนา ค่ท่านได้อ่านและอนุโมทนาก็เป็นกำลังใจให้คนทำงานแล้วครับ และถึงแม้ไม่มีท่านใดสนใจ แต่ก็เป็นหน้าที่ของผมที่จะเล่าสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นในการทำงาน เพื่อเป็นประสบการณ์สำหรับท่านที่อยู่ต่างแดนครับ
    ปัจจุบันผมไม่คิดเสียดายชีวิตแล้วพร้อมที่จะตายเมื่อเจ้ากรรมนายเวรเขามา
    ทวง และสิ่งที่ควรทำก็ได้ทำแล้ว เสร็จหรือ ไม่ไม่ใช่เรื่องสำคัญ ถ้าเขาเห็นว่าผมอยู่ต่อแล้วเกิดประโยชน์ ผมคงได้รับใช้พระศาสนาไปนานหน่อย แต่วันหนึ่งก็ต้องตาย ตอนนี้อยากทำแต่สิ่งดีๆแม้จะลำบากแค่ไหนก็ตาม ได้แต่หวังลึกๆว่าเมื่อทุกอย่างสมบูรณ์ครบถ้วนแล้วก็ไม่อยากเกิดอีกแล้วครับ

6. mc

ผมลงหนังสือพิมพ์ไทยที่sydney ลองชมดูนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• mini 001.jpg
      mini 001.jpg
      ขนาดไฟล์:
      398 KB
      เปิดดู:
      47
    • mini 002.jpg
      mini 002.jpg
      ขนาดไฟล์:
      394.8 KB
      เปิดดู:
      40
  7. mc

ได้รับของแล้วครับคุณโคมระย้า ขอบพระคุณมากครับ

8. mc

วัตถุประสงค์<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    การจัดนิทรศการ พระธาตุและมงคลวัตถุเพื่อสันติภาพโลก ในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้มีโอกาสกราบนมัสการพระบรมสารีริกธาตุ และพระอรหันตธาตุ เป็นการยืนยันการมีอยู่จริงของพระพุทธศาสนาให้ปรากฏต่อสายตาชาวโลก เพื่อน้อมนำให้ เกิดศรัทธายังจิตใจให้ปลื้มปิติ และพร้อมที่จะช่วยกันบำรุงพระพุทธศาสนา ให้เจริญรุ่งเรืองสืบต่อกันให้ครบ 5,000 ปี<o:p></o:p>
    สิ่งหนึ่งที่จะยืนยันความเจริญรุ่งเรืองได้คือ ถาวรวัตถุ และในปีมหามงคล 80 พรรษาของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช อันตรงกับปีกึ่งพุทธกาล ( พ.ศ.2500 - พ.ศ.2550 )<o:p></o:p>
    นับเป็นวาระอันสมควรยิ่งที่คนไทยทั้งหลายในต่างแดน ได้รวมใจกันสร้างพระเจดีย์และพระอุโบสถเพื่อเฉลิมพระเกียรติมหาราชของปวงชนชาวไทย ณ วัดธัมธโร เมืองแคนเบอรา แห่งนี้ <o:p></o:p>
    ในฐานะที่ข้าพเจ้าเป็นคนไทยคนหนึ่ง ในต่างแดน ขอแสดงความจงรักภักดี ต่อพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มหาราชผู้ครองใจไทยทั่วหล้า และขอเทอดพระเกียรติของพระองค์ ด้วยการจัดนิทรรศการ พระธาตุและมงคลวัตถุ ครั้งนี้ เป็นส่วนหนึ่งที่จะนำพุทธศานิกชนให้เห็นความสำคัญ และร่วมใจกัน สร้างพระเจดีย์ อันเป็นเจดีย์ประจำรัชกาลที่ 9 แห่งจักรีวงศ์ ให้ปรากฏ<o:p></o:p>
    และเป็นการหมุนวงล้อพระธรรมจักรให้ขับเคลื่อนไปในดินแดนประเทศออสเตรเลีย นี้ <o:p></o:p>
    ชมรมพระธาตุและมงคลวัตถุ เพื่อสันติภาพโลก<o:p></o:p>
    อิทธิพล สุขเสวี<o:p></o:p>
    ผลงานที่ผ่านมาของชมรมในประเทศออสเตรเลีย<o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ วัดป่าสุญญตาราม บันดานูน (1998 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ วัดพระยอดแก้ว (1999 ) <o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ วัดเขมร (1999 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระธาตุเทพนิมิตรเจ้าแม่กวนอิม วัด เวียตนาม ซิดนีย์ (1999)<o:p></o:p>
    • ถวายพระธาตุเทพนิมิตรเจ้าแม่กวนอิม วัด เวียตนาม บอนนาริก (1998 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระธาตุเทพนิมิตรเจ้าแม่กวนอิม วัดหนานเทียน (1998 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ ให้หลวงพ่อเปลี่ยน ปัญญาปทีโป (2002 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ ในพระเจดีย์พุทธคยา อินเดีย (2004 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ วัดป่าพุทธลาวัน (2004 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ วัดหลวงพ่อเมตตาที่แครรี่เวลไฮย์ (1999 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระธาตุพระสิวลี ให้ วัดพม่า ที่เยนนอร่า (2005 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระธาตุพระสิวลี วัด ธัมธโร แคนเบอรา (2005 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุ ให้ครูบาจรัล วัดร่องส้าว ลำพูน (2006 )<o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริธาตุและพระอรหันตธาตุ ให้อาจารย์ เจริญ วัด วัดป่าอรัญวิเวก เชียงใหม่<o:p></o:p>
    • ถวายพระบรมสารีริธาตุและพระอรหันตธาตุ จัดเป็นหมู่เจดีย์ พระสัตตจุฬามณี ให้วัดธิเบต<o:p></o:p>
    เพื่อบรรจุ ในเจดีย์ The Great Stupa เมลเบิร์น (2007 )<o:p></o:p>
    16. จัดนิทรรศการ พระธาตุ และมงคลวัตถุ ในครั้งนี้ (2007 )<o:p></o:p>
    เป้าประสงค์เพื่อรวบรวมและเตรีมนพร้อมที่จะจัดตั้งเป็นพิพิธภัณฑ์ พระธาตุและมงคลวัตถุในอนาคต<o:p></o:p>
    <o:p></o:p>

9. mc

ท่านใดมีรูปหลวงปู่นนท์ บ้างครับ ช่วยโพสให้ทีครับ ผมไม่มีรูปท่าน กำลังจัดทำภาพท่านที่หน้าผอบใส่เกสาของพ่อแม่ครูบาอาจารย์แต่ละท่านอยู่ครับ ตอนนี้ขาดรูปเดียวครับ อยากได้เกสาและชานหมากของหลวงพ่อฤษีลิงดำด้วยครับ เพราะมีพระของท่านอยู่หลายองค์ (หลายรุ่น) ที่คุณพัฒนาเคยส่งมาให้ผม อยากได้บารมีท่านช่วยสร้างพระเจดีย์ถวายในหลวงด้วยครับ และท่านใดที่มีสิ่งดีๆของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ของท่าน ปรารถนาที่จะเผยแพร่บารมี ร่วมสร้างพระเจดีย์ร่วมกัน เชิญนะครับ ของที่ท่านส่งมาผมจะรวบรวมไว้ส่วนหนึ่งบรรจุในพระเจดีย์ ส่วนหนึ่งจะเก็บใว้ในพิพิธภัณฑ์ขนาดย่อม วัดใดวัดหนึ่งที่เหมาะสม(ออสเตรเลีย) และเป็นการเปิดหน้าประวัติศาสตร์ วิวัฒนาการของคนไทยและพุทธศาสนาที่เข้ามามีบทบาทในทวีปออสเตรเลีย ผมจะจัดเป็นตู้ที่มี เงินตรา แสตมป์ และอะไรๆที่เกี่ยวข้องกับในหลวงด้วยครับ ผมเคยอ่านในกระทู้ไหนจำไม่ได้แล้วว่า ช่วงนี้ท่านใดที่หมั่นสร้างบุญสร้างกุศลในก่อนวิกฤตการณ์ล้างโลก(น้ำท่วมโลก) จะได้รับบุญเพิ่มเป็นเก้าเท่า เพราะทำได้ยากยิ่ง มันก็ยากจริงๆครับ
    1.ยากที่ท่านจะหาเจอกระทู้ผม
    2.ยากที่จะทำให้เกิดศรัทธา
    3.ยากที่จะมีสิ่งของที่เหมาะสม
    4.ยากที่จะส่งมา เพราะต้องเสียค่าใช้จ่ายสูง
    5.ส่งมาแล้วก็ยากที่จะมาถึงผม เพราะต้องผ่านด่านตรวจของ
    6.ยากที่จะเชื่อถือในตัวผม(ไม่เห็นมีใครอนุโมทนาเท่าไหร่เลย สงสัยคิดว่าไม่ ใช่งานบุญ ที่จริงเป็นงานบุญซ้อนบุญครับ)
    7.ยากในการจัดนิทัศการ(ทำคนเดียว ตัดสินใจแล้ว ตัดสินใจอีก ของรักของหวงทั้งนั้น และที่สำคัญคือไม่มีเงินและไม่ประสงค์จะบอกบุญเป็นเงินด้วยครับ)
    8.ยากที่จะดึงดูดผู้คนเข้ามาชม ถ้าไม่มีอะไรน่าสนใจ
    9.ยากที่จะสร้างศรัทธาให้ผู้ชมเกิด ปิติ ชื่นชมและสนับสนุนให้สำเร็จทุกอย่างตามปราถนา
    ผมก็พยายามจังนะ ที่จะให้ลงตัวที่เลขเก้าอ่ะ ที่ที่แน่ๆอีกอย่างคือสร้างพระเจดีย์เก้ายอด สำหรับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่เก้า แห่งราชวงศ์จักรกรี
    แหม....ลงท้ายได้สวยงามครับ

10. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ดี ยิ่งยาก ยิ่งได้อานิสงส์แรง ผมตามดูกระทู้คุณอยู่นะ

11. mc

เมื่อวานเพิ่งไปจัดตู้พระธาตุและตู้วัตถุมงคลที่วัดธัมธโรมาครับ ขับรถไป 3 ชม
    กลับ 3 ชม.
    ผมตัดสินใจนาทีสุดท้าย มองหาตู้กระจกเพิ่มอีก 2 ใบ ของเดิมมีอยู่ 4 ใบ แต่ดูว่าไม่น่าพอ มันแน่นไป และดูงั้นๆไม่น่าสนใจเท่าไร เงินก็ไม่ค่อยมีอ่ะ.......
    จะบอกบุญใครก็ไม่สบายใจ ไม่รู้ว่าเขาจะเข้าใจรึเปล่า ถ้าทำอย่างเสียไม่ได้เราก็ไม่สบายใจ ไม่เอาดีกว่า บอกลูกว่าพ่อขอรายได้จากร้านวันนี้ 10 %ไปซื้อตู้ ปรากฏว่าขายไม่ดีเลย ตกมากๆแทบไม่น่าเชื่อ ดูดิ จะขอเงินไปทำบุญแท้ยังไม่ให้เลยอ่ะ.....อะไรจะปานนั้น(ขายทั้งวันยังไม่พอค่าตู้เล้ย.....จิ๊กโก๋เซ็ง)
    ก็เลยรูดการ์ดซื้อแทน เงินปัจจุบันไม่มีก็เอาเงินของอนาคตมาใช้ละกัลล์......
    ได้ตู้มาอีก 2 ใบ รวมเป็น 6 ใบ
    จัดเสร็จสวยสมใจครับ แต่ความโลภไม่เคยปราณีใคร นึกอยากได้ตูอีกสองใบ
    เพราะยังมีของอีก และของที่ทางเหล่าท่านนักบุญในเวปจะทยอยส่งมาอีก...
    วันนี้ท่านเอกอัครราชฑูต สุจิตรา หิรัญยพฤกษ์ อดีตเอกอัครราชฑูตออสเตรเลีย ปัจจุบันท่านเป็นเอกอัครราชฑูตเนเธอแลน ท่านเป็นผู้เสนอรัฐบาลของบประมาณสร้างเป็นวัดเฉลิมพระเกียรติ ท่านเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ที่น่าเคารพนับถือมากๆท่านหนึ่งเท่าที่เคยเห็นมา
    ถ้าเมืองไทยมีข้าราชการแบบท่านซัก 50 % ประเทศไทยเราคงเจริญกว่านี้หลายเท่า โชคดีเป็นของคนไทยในประเทศออสเตรเลียครับ ที่ท่านมาประจำอยู่ที่นี่ ทำให้เราได้วัดไทยที่สวยงามเป็นที่เชิดหน้าชูตา
    ผมจัดเสร็จเพียงแค่ 80 % ก็สองทุ่มครึ่งแล้วครับ ต้องรีบกลับ เพราะเช้าต้องไปจ่ายกับข้าวและต้องเป็นเชฟเองทั้งวัน เพราะให้แม่ครัวหยุด (สลับกัน) ผมจะได้ว่างเสาร์-อาทิตย์ ไปงานกฐินวัดธัมธโรไงครับ

12. mc

หมดเวลาสำหรับเช้านี้แล้วครับ จะทยอยรายงานความคืบหน้าต่อไปนะครับ
    ไปตลาดก่อนละครับ

13. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    ทำไปเถิดครับความดี ใครจะเห็นไม่เห็นก็ไม่สำคัญเท่ากับว่า เราเห็นของเราเอง รู้ของเราเอง

การทำความดีนั้น ถ้ามีคนเห็น แล้วทำให้เราเกิดกำลังใจทำความดีอีก ก็ถือว่าเป็นเรื่องปกติของปุถุชน แต่ถ้าไม่มีใครเห็น แถมยังเกิดความเข้าใจผิดอีก แต่ก็ไม่ได้ทำให้เราย่อท้อต่อการสร้างความดี อย่างนั้นนั่นแหละ ยอดคน

ที่คุณ mc ทำอยู่ทุกวันนี้ เป็นการบำเพ็ญบารมีหลายๆอย่างในบารมี 10 ทัศ

การที่สละทรัพย์ส่วนตัวเพื่อจัดนิทรรศการนี้ขึ้น ถือว่าเป็นทานบารมี
    การที่ใช้สติปัญญาคิดหาวิธีจัดนิทรรศการนี้ขึ้น ถือว่าเป็นปัญญาบารมี
    การขับรถไปกลับหลายๆกิโล เพื่อจัดนิทรรศการนี้ขึ้น ถือว่าเป็นวิริยะบารมี
    การอดทนต่อความเข้าใจผิดของผู้คน ในการจัดนิทรรศนการนี้ ถือว่าเป็นขันติบารมี
    การให้คำมั่นสัญญาต่อตัวเองว่าจะจัดนิทรรศการนี้ขึ้น ถือว่าเป็นสัจจะบารมี
    การมีใจแน่วแน่ต่อการจัดนิทรรศการนี้ขึ้น ถือว่าเป็นอธิษฐานบารมี
    การที่อยากให้คนทั้งหลายที่ประเทศออสเตรเลียได้ดื่มด่ำในพระพุทธศาสนา ถือว่าเป็นเมตตาบารมี
    การที่เอาใจตั้งวางเฉยไว้ เมื่อใช้ความเพียรถึงที่สุดแล้ว ถือว่าเป็นอุเบกขาบารมี

สุดท้าย...พรใดก็ไม่ประเสริฐเท่า การขอให้คุณ mc เข้าถึงพระนิพพาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2007
  14. mc

คุณโคมระย้านี่เก่งนะครับ ขอคาระวะ
    อ่านแล้วหายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้ง
    มีกำลังใจที่จะทำงานได้ อย่างไม่ย่อท้อ
    ขอบคุณที่ให้กำลังใจมาตลอด
    และงานนิทัศนการคราวนี้ ความสำเร็จก็มาจากคุณโคมระย้าเช่นกันครับ
    อนุโมทนาบุญครับ เดี๋ยววันอาทิตย์จะโพสรูปให้ดูครับ

15. mc

(sing) เชิญชมภาพนิทัศนการ "พระธาตุและมงคลวัตถุ"
    ที่จัดแสดงในงานกฐินพระราชทานและวางศิลาฤกษ์ วัดธัมธโร แคนเบอร่า

16. mc

(b-deejai)

17. mc

ดูรูปต่อเลยนะครับ

18. mc

รูปต่อไปครับ

19. mc

(b-deejai)

20. mc

ส่งรูปไม่ออก คงต้องลองใหม่นะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้