ขอสอบถามตะกรุดนารายณ์แปลงรูป อ.นอง วัดทรายขาว ครับผม

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย วาตานาเบ้, 12 กุมภาพันธ์ 2010.

1. วาตานาเบ้

วาตานาเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามครับว่า การที่ผมแกะตะกรุดนารายณ์แปลงรูป อ.นอง วัดทรายขาว ออกมา(เป็นปลอกตะกรุดเงินน่ะครับ ข้างในมีชิ้นไม้เล็กๆ อะไรไม่รู้ (เห็นเขาว่าตะกรุดจะเสื่อมจริงไหมครับ) และมีวิธีแก้ไหมครับ กังวลมากครับ เป็นของที่รุ่นพี่ให้มาด้วย

ขอบคุณครับ :cool:

2. khambhira

khambhira Active Member

อ.นอง ท่านว่าแกะแล้วเสื่อม
    ก็คงเป็นไปตามท่านว่าละครับ

สมัยก่อนถ้าแกะแล้วต้องนำไปให้
    อ.นอง ท่านเสกใหม่
    แต่ตอนนี้ท่านมรณภาพไปแล้ว
    และไม่มีใครสืบทอดวิชานี้

ผมเคยมีและเคยแกะเหมือนกัน
    เจอชิ้นไม้เล็กๆ เหมือนกัน

ชิ้นไม้เล็กๆนั้น บางท่านว่าเป็นแก่นมะละกอ
    บางท่านก็ว่าเป็นไม้หลวงพ่อทวด ครับ

3. ki2518

ki2518 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    เสียดายจังครับ ครูบาอาจารย์ท่านกล่าวไว้ตามที่ท่าน khambhira บอกครับ

วิชานี้เป็นวิชาที่ได้มาด้วยวาสนาของอ.นองท่าน ไม่มีผู้สืบทอดต่อครับ

4. ปุญญานุภาพ

ปุญญานุภาพ เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    เป็นสุดยอดตะกรุด อีกแขนงหนึ่งครับ ผมก้อไม่ทราบว่า ในนั้นเป็นอะไร รู้แต่ว่า ปลอกจะเป็นทองคำ มีคำว่า " น.80 " แค่นี้ล่ะครับ

อยู่คอประจำครับ

อนุโมทนาสาธุการครับ

5. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

คิดว่าเสื่อมเช่นกันครับ ที่ติดตามประวัติมา ท่านสืบวิชาจากแม่นางจันเป็นนางไม้ อานุภาพตะกรุดจะกลับร้ายเป็นดี คนที่คิดร้ายกับเราจะแพ้ภัยตัวเอง ตะกรุดนี้มีข้อห้ามคือห้ามแกะ และห้ามสืบทอด ข้างในเป็นแก่นมะละกอกลายเป็นหินครับ ตะกรุดนี้ดูยากเหมือนกันยกเว้นบางรุ่นที่ตอกโค้ตไว้ชัดเจน ถ้าคนที่ต้องการอยากได้ก็ลองหาพระเครื่องของท่านเช่นหลวงปู่ทวดปั้มเครื่องปี 14 จะมีฝังตะกรุดนารายณ์แปลงรูปด้วย

6. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

เสื่อมครับ หมดสิทธิ์ปลุกเสกใหม่ครับ สู้ๆนะครับ

7. วาตานาเบ้

เศร้าจังเลย :':)':)':)':)':)'(

8. smilelunar

smilelunar เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    ตะกรุดดอกละ 2 หมื่น..เสียดายแทนค่ะ

9. วาตานาเบ้

เศร้าหนักไปใหญ่ :'(

10. pung220

pung220 สมาชิก

19 พฤษภาคม 2012
    ยังมีให้แบ่งเช่าบูชา 15000- เป็นตะกรุดเงินยุคแรกของท่านค่ะ เลี่ยมกรอบเงินแท้

11. JirLe

JirLe เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2011
    มือซนจังเลย.....น่าเสียดาย ๆ
    :':)':)'(

12. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    เสียดายจัง น่าจะศึกษาก่อนครับ

13. ksongrit

ksongrit เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินมาเหมือนกัน
    เลยไม่กล้าเช่าตะกรุดนี้เลยครับ
    เพราะไม่รู้เจ้าของเดิมเคยแกะดูหรือไม่
    อาจได้ของหมดขลังในราคาสูงได้ครับ

14. Moccahot

Moccahot เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    เคยคิดแต่ไม่กล้า โอกาสแท้1/1000 ปลง

15. phattharaphong

phattharaphong เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2010
    วิชานารายณแปลงรูป ของพระอาจารย์นอง วัดทรายขาวเป็นการประสิทธิเฉพาะองค์ท่าน ที่ได้รับจาก

"แม่นางจันทร์ ซึ่งเป็นเทพยดา สถิต ณ ยอดเขาสันกลาคีรี" แม่นางจันทร์ เป็นโยมอุปฐาก หลวงพ่อทวดสิทธิชัย วัดทรายขาว ( หลวงพ่อทวดสิทธิชัย , หลวงพ่อทวดหมาน สถิตย์ ณ วัดทรายขาว )

สำหรับตะกรุดแบบปลอก พระอาจารย์นอง ท่านจะใส่ ไม้หลวงพ่อทวด ตามคำบอกเล่าของแม่นางจันทร์

แม้แต่ท่านเอาไม้มาจากจุดใด ไม่มีใครรู้

จนทุกวันนี้ใครที่มีตะกรุดนารายณ์แปลงรูป ของพระอาจารย์นอง จะไม่มีใครได้เห็นหน้าตาของไม้หลวงพ่อทวด เนื่องจากพระอาจารย์นอง ท่านประกาศิตไว้ว่า“ห้ามดึงตะกรุดออกจากกันอย่างเด็ดขาด ไม่เช่นนั้นตะกรุดจะเสื่อมทันที”

แต่พระอาจารย์นอง ท่านได้ป้องกันการสูญหายของวิชานารายณ์แปลงรูป ไว้โดยการหล่อแผ่นยันต์นารายณ์แปลงรูปไว้ในพระโลหะของท่านในหลาย ๆ รุ่นครับ

พุทธคุณนารายณ์แปลงรูป พระอาจารย์นอง “ใช้ด้านกำบังพรางตัว ศัตรูคิดร้ายก็มองไม่เห็น ไม่สามารถทำอันตรายเราได้ ไม่ว่าใครก็แล้วแต่ที่มีตะกรุดนี้ติดตัวและเป็นคนดีมีศีลธรรม ใครที่มาคิดร้ายและจะทำอันตราย....ก็จะมีอันเป็นไปเอง....”

16. พร พระร่วง

พร พระร่วง Active Member

ผมได้รับตะกรุดนารายณ์แปลงรูปของท่านอาจารย์นอง วัดทรายขาว จากท่านดร.ไมตรี บุญสูง เป็นตะกรุดเลี่ยมทอง จำนวน ๕ ดอก ปัจจุบันเหลือ ๒ ห้อยแขวนเดี่ยวติดตัวมาเกือบสิบปีไม่เคยถอดออกจากตัวเลย เชื่อมั่นในอานุภาพของตะกรุดนารายณ์แปลงรูปมากข้อห้ามสำคัญเหมือนกับที่ท่านทั้งหลายได้รับฟังมาคือห้ามแกะตะกรุดเด็ดขาด ท่านละสังขารไปแล้วพร้อมกับวิชาสร้างตะกรุดนารายณ์แปลงรูป น่าเสียดายที่สุด

17. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    เช่าหาต้องระวังมากครับเพราะปลอมเยอะครับ

18. joeryan99

joeryan99 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีหลวงปู่ทวดเนื้อว่านรุ่นแรกฝังตะกรุดนารายณ์แปลงรูป อ.นอง วัดทรายขาว (ปั๊มเครื่อง-พิมพ์เล็ก-ใหญ่) 2514 สวยเเชมป์ ๆครับ ถ้าสนใจ pm ได้ครับ