ขอสอบถามสถานที่ไหว้พระประธานประจำวันเกิดว่ามีที่ไหนบ้างครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ahantharik, 31 สิงหาคม 2010.

1. ahantharik

ahantharik เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2005
    รบกวนสอบถามผู้รู้จักสถานที่ทุก ๆ ท่านครับ พอดีตอนนี้ ผมสนใจอยากจะไปเก็บภาพถ่ายพระประธานประจำวัดเกิด พร้อมทั้งไปทำบุญด้วย ตามวัดต่าง ๆ แต่ยังเหลืออีก 3 วัด หรือ 3 ปางพระประธานที่ยังไม่สามารถหาด้วยตนเองได้ จึงขอรบกวนให้ผู้รู้ ช่วยแจ้งสถานที่ให้ด้วยครับ ต่างจังหวัดก็ได้

1.พระประธานประจำวัดเกิด ปางถวายเนตร คือวันอาทิตย์
    2.พระประธานประจำวัดเกิด ปางห้ามญาติ คือวันจันทร์
    3.พระประธานประจำวัดเกิด ปางรำพึง คือวันศุกร์

ส่วนพระประธานประจำวันเกิดอื่น ๆ ที่ไม่ได้กล่าวมาแล้วนั้นได้ไปกราบไหว้บูชาครบหมดแล้วครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับพี่ ๆ น้อง ๆ ชาวพลังจิตทุก ๆ ท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2010