ขออนุญาตสอบถามอาการสมาธินะครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย sanjames, 10 พฤษภาคม 2013.

1. sanjames

sanjames Active Member

เมื่อคืนผมได้ทำการนั่งสมาธิ แล้วปรากฎภาพสีขาว ขาวแบบเทาๆแต่ส่วนขาวจะมากกว่านิดหน่อย ภาพเหมือนเราใส่แว่น3D เวลาดูหนังเหมือนเราไปเห็นด้วยตัวเราแล้วมีความรู้สึกที่มีความสุขมากๆๆๆๆๆๆ ผมอยากทราบง่าอาการแบบนี้คืออะไรครับ

***บางอย่างก็ไม่รู้จะพิมพ์ออกเป็นความรู้สึกยังไงมันบอกไม่ถูก

ขอบคุณครับ

2. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    โอภาสเกิดขึ้นในขณะสมาธิขั้นต้น
    ที่มีความสุขนั้นเป็นปีติเกิดประกอบด้วยครับ

3. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เห็นด้วยครับ

แสงสว่างจ้าจะมี ๒ ลักษณะ โอภาส กับ ฌาน ๔.....ถ้าคุณเห็นแสงมีความสนใจในแสง แล้วมีปิติประกอบ แสดงชัดว่าเป็นโอภาส สมาธิขั้นนี้ถือว่าเป็นชั้นต้นไม่สูงมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2013