ขออนุญาติแชร์ประสบการณ์การฝึกจิตนะครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย เดินตามครู, 17 พฤศจิกายน 2016.

1. เดินตามครู

เดินตามครู สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2016
    สวัสดีครับ สมาชิกทุกท่าน
    ผมเป็นสมาชิกใหม่นะครับ ด้วยการผ่านมรสุมชีวิตอย่างหนักเมื่อไม่นานมานี้ ซึ่งเกิดจากความประมาทของตัวเองนี่เอง จึงได้มาพิจารณาว่าเราได้ทำอะไรเป็นแก่นสารให้ชีวิตมาบ้างไหม คิดย้อนถึงตัวเอง เนื่องด้วยผมเป็นคนที่ผิดศีลทุกข้อเลย ไม่ค่อยได้เข้าวัดปฏิบัติธรรมบ่อยนัก เมื่อเทียบกับเพื่อนๆหรือคนรอบข้าง ดื่มเหล้า เที่ยว ใช้ชีวิตประมาทมาก จนถึงวันนี้วันที่ผมหมดสิ้นทั้งชื่อเสียง การงาน เงินทอง คนรัก ต้องมาอาศัยคนอื่นซุกหัวนอน ผมได้มีโอกาสอยู่กับตัวเองได้หนึ่งอาทิตย์แล้ว ผมได้มาฟังพระธรรมเทศนาพระอาจารย์สมภพ โชติปัญโญ จังหวัดสกลนคร เรื่องอานาปานสติ และแก่นสารแห่งชีวิต นึกย้อนถึงตัวเองเมื่อเทียบแล้วก็ไม่มีแก่นสารจริง จึงตัดสินใจว่าจะฝึกอานาปานสติตามแนวที่ครูอาจารย์สอนอย่างจริงจังสักที และที่ตัดสินใจเข้ามาในเว็บพลังจิต ก็เพราะอยากแชร์ประสบการณ์ให้ทุกท่านได้อ่าน เพื่อประโยชน์ในการฝึกของผู้อื่น และเพื่อประโยชน์ต่อตนเองเพราะในเว็บนี้ท่านผู้มีความรู้มีเยอะ อาจจะมีแง่คิด แนวทางอื่นๆให้ผมบ้าง การฝึกในครั้งนี้หวังผลประโยชน์ในแง่การพิสูจน์คำสอนของพระศาสดาหนึ่ง สองคือจะได้มีแนวทางให้ชีวิตมีแก่นสารอะไรบ้าง สามเพื่อเป็นธรรมทานและเพื่อเพิ่มศรัทธาให้กับเพื่อนสหธรรมมิกท่านอื่นด้วย ผมขออนุญาติใช้พื้นที่ในเว็บพลังจิตเพื่อเขียนรายงานการปฏิบัตินะครับ หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกท่าน ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2016
  2. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    ก่อนอื่นเลยครับท่าน จขกท
    อาณาปานสติครับ
    ซึ่ง มาจาก อาณา ปานะ สติ ครับ
    แปลรวมๆได้ความว่า มีสติ หรือ ผู้รู้ ในกองลมทั้งปวง ครับ
    ส่วนการชี้แนะวิธีการปฏิบัตินั้น ขอให้ท่านผู้รู้ท่านอื่นมาแนะนำครับ
    ผมปัญญาน้อยครับ อิอิ
    ปล.ถ้าผมทำให้ท่านไม่พอใจ
    ขออโหสิกรรมไว้ ณ ที่นี้ด้วย

3. เดินตามครู

เดินตามครู สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2016
    ขอบพระคุณครับ แก้ไขแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2016
  4. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    หากศรัทธาเริ่มต้นที่ใด ให้เดินตามปฏิปทาของที่นั่นก่อนครับ
    หากเริ่มที่ท่านสมภพ ถ้าไม่ลำบากจนเกินไปก็ให้ไปปฏิบัติกับท่านครับ
    แล้วก็รายงานสิ่งที่เกิดขึ้นกับตนที่นั่นครับ
    อย่าอาย อย่ากลัวขายหน้า
    เพราะมันคืออัตตาครับ
    แล้วท่านจะก้าวหน้าขึ้นเองครับ

5. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ ชีวิตเริ่มต้นใหม่ได้ค่ะ อดีตช่างมัน ต้นร้ายปลายดีก้อมีเยอะค่ะ เริ่มต้นใหม่นะคะ ดิฉันก้อผิดพลาดกับอดีตมาเยอะ อย่าตอกย้ำกับอดีตค่ะ อย่าคิดมาก ..

6. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญในกุศลจิตครับ....

7. basu2763

basu2763 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ ต้นคดปลายตรง นะครับ