ขออนุญาต นอกเรื่อง วันอาทิตย์ที่ 4 ก.พ. 50 นี้ ไปฝึกมโนฯ ที่บ้านสายลมกันมั๊ยครับ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย s_pantusom, 29 มกราคม 2007.

1. s_pantusom

s_pantusom เป็นที่รู้จักกันดี

อันสืบเนื่องมาจากนัดหมายของเราเมื่อวันที่ 21 มกราคม 2550 ที่ผ่านมา เห็นว่ามีหลายคนที่ยังไม่ได้ มโนฯ หรือบางคนก็ยังไม่ได้เริ่มฝึก รวมทั้งตัวผมด้วยที่ยังไม่ได้เริ่มฝึก พอดีว่าวันอาทิตย์นี้มีเวลาว่าง ก็เลยอยากชวนเพื่อน ๆ ไปฝึกมโนฯ ที่บ้านสายลม ด้วยกันครับ

2. sodalith

sodalith เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องโทรสอบถามล่วงหน้าก่อนไปนะครับ
    ไม่งั้นจะเหมือนผมเมื่ออาทิตย์ต้นเดือนม.ค.50
    ไปแล้วเงียบกริบเลย

3. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    ไปด้วยคนครับ

4. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ถ้าไม่ติดธุระที่ไหน ผมว่าจะไปเหมือนกันนะครับ

5. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    เสาร์ อาทิตย์ นี้แน่นอนครับ
    ต้องไปก่อน 12.30 น ไม่อย่างนั้นประตูปิดล็อคนะครับ
    ทางที่ดีไปประมาณ 11 โมง เพราะครูฝึกจะแนะนำกรรมฐานให้นะครับ
    เป็นกรรมฐานแบบมโนมยิทธิครึ่งกำลัง ว่าเป็นอย่างไร
    ที่สำคัญควรตัดความสงสัยให้หมดนะครับ(ผมก็เป็น) มิเช่นนั้นจะเกิดอาการที่ว่า เอะจริงหรือป่าว คิดเองไปหรือป่าวเนี่ย

6. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    สาธุ ไปกันให้เยอะๆครับ

ได้มโนกันแล้ว จะไปต่อได้กันอีกไกลครับ

จะนัดกันก่อน แล้วแลกเบอร์โทรกันไว้ก็ได้

หรือนัดพบกันก่อนก็ได้ครับ มีทั้งเสาร์และอาทิตย์

ถ้ามีเวลา ฝึกเริ่มต้นในวันเสาร์ แล้วต่อ "ญาณแปด"วันอาทิตย์ก็ได้ครับ

7. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    ว่าจะไปวันเสาร์อะครับ

ว่าจะไปวันเสาร์ อาทิตย์ไปทำสังฆทานบ้านอนุสาวรีย์อะคร๊าบ ใครไปวันเสาร์มั่ง เบอร์ 083-0272-380 คร๊าบ มีวาสนาชะตาต้องกันก็ได้เจอ ไม่มีวาสนาชะตาไม่ต้องกันก็ไม่ได้เจอกันแค่นั้น ง่ายๆเนอะ (b-oneeye)

8. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ยกพลกันไปเลยแฮะ
    ระวังห้องเรียนเต็มเน้อ

9. kananun

มีอีกที่หนึ่งคือบ้านตลิ่งชัน ในซอย ตรงข้ามวัดมะกอก

หลวงพี่สมปอง ลงสอน ในวันเสาร์อาทิตย์ที่ 3 ของเดือน ช่วงบ่ายครับ

10. s_pantusom

บ้านตลิ่งชัน อยู่แถวไหนครับ ไม่ทราบว่าคุณ kananun มีแผนที่หรือเปล่าครับ
    อันที่จริง บ้านตลิ่งชันน่าจะใกล้บ้านผมมากกว่า แล้วก็ไปสะดวกกว่า แต่ปัญหาคือว่าลงสอนวันอาทิตย์ที่ 3 ของเดือนนี่สิครับ แล้วนัดหมายของพวกเราจะทำยังไง ดังนั้น ก็คงต้องไปบ้านสายลมเหมือนเดิม ครับพี่น้อง

11. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

ผมก็ไม่เคยไปแต่เอามาฝากลุงหมูคร๊าบ

ถ้าไปทางบรมราชชนนีวิ่งตรงข้ามแยกไปจนเห็นปั๊มน้ำมัน TPI ก็ต้องรีบชิดซ้ายไว้ จนถึงเสาทางยกระดับต้นที่ 99 (เสาอยู่ทางขวา) จะเห็นป้ายรถเมล์ทางซ้ายมือและสะพานลอยคนข้าม ซอยทางซ้ายมือหลังสะพานลอยคนข้ามจะตรงกับเสาต้นที่ 100 หน้าซอยมีไฟเขียวไฟแดง และมีป้ายเหล็กหลายป้าย ป้ายที่สองจากล่างสุด(ถ้าจำไม่ผิด)จะพิมพ์ว่าวัดมะกอก 1 กม. ให้เลี้ยวซ้ายเข้าซอยตรงไปเรื่อยๆ ตามทาง ขึ้นสะพานข้ามคลอง พอลงสะพานปุ๊ปจะเจอวัดมะกอกทางซ้ายมือ เลี้ยวเข้าไปจอดรถในวัดก็ได้ครับ แล้วออกมาทางประตูวัดที่เราเข้าไป เดินข้ามซอยมาตรอกแคบๆ ฝั่งตรงข้ามวัด เยื้องประตูวัดนิดหน่อยครับ เดินตรงเข้าไปเรื่อยๆ สังเกตเสาไฟฟ้า จะมีเสาไฟฟ้าต้นหนึ่งมีป้ายไม้เขียนว่า "บ้านตลิ่งชัน" ก็เดินเลี้ยวขวาตามป้ายไป เดินไปจนสุดจะเจอบ้านตลิ่งชัน สีขาวๆครับ มีชั้นวางรองเท้าหน้าบ้าน ห้องน้ำชายอยู่หน้าบ้าน สังเกตได้ก็จะรู้ครับว่าบ้านนี้แน่ บ้านติดคลองครับ (b-oneeye)

12. s_pantusom

ขอขอบคุณ คุณ thavornsirivat ครับ เดี๋ยววันไหนว่าง ๆ จะไปแอบดูครับ แต่ไม่ทราบว่า บ้านตลิ่งชัน รองรับคนไปฝีกได้มากมั๊ยครับ อย่าง Office ผมประมาณ ๒๐ คน ไม่ทราบว่าที่ทางจะมีพอหรือเปล่าครับ

13. MOUNTAIN

บ้านผมก็อยู่โซนฝั่งธนบุรี ใกล้และสะดวกที่จะไปแถววัดมะกอกเช่นกัน
    เคยไปวัดมะกอกมาแล้วหนหนึ่ง คงหาไม่ยาก
    คิดว่าจะลองไปสำรวจสักครั้ง
    ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป มีใครพอจะทราบ
    เบอร์โทรฯ บ้านตลิ่งชัน ไหมครับ

ผมคงต้องฝึกนโมฯ ตามเหตุผลที่คุณคณานันท์ ได้กล่าวไว้
    แล้วค่อยนำมาผนวกกับวิชาอื่นๆที่ได้เรียนมา
    อย่างน้อย ขอเอาเป็นหลัก ก่อนสักอย่าง
    ความรู้สึกบอกว่า เวลาเหลือน้อยลงทุกที
    ไม่น่าปล่อยเวลาให้สูญเปล่า น่าเสียดายที่ได้มีโอกาสเกิดเป็นมนุษย์
    แต่ยังไม่ทำตนเป็นคนเอาไหนสักอย่าง

ขอขอบคุณ คุณคณานันท์ ที่ให้รู้จักบ้านตลิ่งชัน และ คุณthavornsiripat<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_472603", true); </SCRIPT> ที่ช่วยอธิบายเส้นทาง

14. kananun

คุณถาวรอธิบายเส้นทางได้ราวกับเคยไปครับ บอกได้ละเอียดดีมากครับ

บ้านตลิ่งชันนั้น มีที่กว้างขวางพอที่จะรองรับผู้ไปทำบุญและปฏิบัติพระกรรมฐานได้ เป็นร้อยท่านครับ ไปก่อนเพล ร่วมทำบุญเลี้ยงพระได้ครับ ที่นั่นมีอาหารเลี้ยงท่านผู้ไปปฏิบัติพระกรรมฐานโดยเป็นโรงทาน ที่หลายๆท่านนำของนำอาหารมาร่วมแจกครับ

เริ่มฝึกกรรมฐานกันในช่วงบ่าย แต่ควรไปก่อนเพลครับ

เท่าที่มีผู้เล่าให้ฟัง หลังๆหลวงพี่สมปองท่านเริ่มเปิด เริ่มบอกเรื่องการเกิดภัยพิบัติมากขึ้นครับ

ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับที่ตั้งใจไปปฏิบัติเพื่อความก้าวหน้าในธรรมทุกๆท่าน

ขอโมทนากับคุณเม้าอย่างสูงด้วยที่ช่วยเผยแพร่การปฏิบัติเป็นธรรมทาน และช่วยกระตุ้นให้หลายท่านได้เข้ามาปฏิบัติ ฝึกฝนจิตกันครับ

15. thavornsiripat

ไม่เคยไปครับ

ผมไปเจอกระทู้คนอื่น ก็เลยเอามาแปะไว้ให้ ผมพวกปลาทอง หลงทิศอีกต่างหาก จะเก่งหน่อยตรงที่ "ชั่งมันเต๊อะ" นี่แหละคร๊าบ (b-oneeye)

16. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

(verygood) "ชั่งมันเต๊อะ" --> สุดยอดของธรรมะแล้วแหล่ะ

17. s_pantusom

หรือว่าผมจะไร้วาสนากับวิชานี้

เซ็งครับ เวลาที่จะไปฝึกมโนทีไร มันต้องมีเรื่องให้ไปไม่ได้ทุกที เป็นมา หลายครั้งแล้วครับ ล่าสุดว่าจะไปวันอาทิตย์นี้ ปรากฏว่าเมื่อคืนนี้ ญาติที่ ต่างประเทศโทรมาให้ซื้อของฝากไปให้เค้าที พอดีญาติจะไปวันอาทิตย์นี้ เซ็งเลยครับ เซ็ง ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ สงสัยผมคงจะไร้วาสนากับวิชานี้มั้งครับ
    [bw-cry]

18. kananun

อย่าเพิ่งไปท้อถอยครับ

ถ้าฮึดสู้จริง ที่วัดท่าซุง มีสอนมโนมยิทธิเกือบทุกวัน(เว้นที่วัดมีงาน) โดดขึ้นรถไปฝึกที่วัดเลยซะสามวันครับ ไม่ได้ก็ให้มันรู้ไป

19. thavornsiripat

มีคนบอกมา ว่าหนาว

ลุงหมูคร๊าบ เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม เราจะได้สิ่งที่เหมาะสม ก็คิดซะว่ายังไม่ถึงเวลาเนอะ จะได้สบายใจ อย่างน้อยก็มีความตั้งใจเป็นใบเบิกทางแล้ว
    อ้อ อีกอย่าง มีคนบอกมาว่าหนาว ให้ใส่เสื้อผ้าที่หนาๆสักหน่อยครับทุกท่าน (b-oneeye)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2007
  20. MOUNTAIN

ผมก็เหมือนกับ ลุงหมูบิน
    ตั้งใจไว้ว่าจะไปฝึกมโนฯ ตั้งแต่สมัยหลวงพ่อยังอยู่
    แต่ก็เฉียดไปเฉียดมา จนหลวงพ่อไม่รอผมแล้ว

จากนั้นก็มาตั้งใจใหม่ที่บ้านซอยสายลม
    พอตั้งใจไปครั้งแรกก็ผิดหวัง อาทิตย์ต้นเดือน มกราคม 50
    เขาไม่มีสอน ก็เลยแห้วกลับบ้าน

อาทิตย์นี้ ต้องค่อยๆประคอง อย่ากระโตกกระตาก
    เดี๋ยวกิเลสมันรู้ตัว จะทำให้เสียโอกาสอีก
    ต้องบอกไปว่า 4 ก.พ 50 ผมไปไม่ได้(ซะเมื่อไหร่)
    คงได้พบปะเจอะเจอกับสหายธรรมพลังจิตบ้างนะครับ

งานนี้ถ้าพลาดอีก สงสัย ต้องไปบ้านตลิ่งชัน

ขอขอบคุณทุกข้อมูลข่าวสาร ที่ทุกท่านเมตตาแจ้งให้ทราบ
    (verygood)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      13.6 KB
      เปิดดู:
      187