เพื่อการกุศล ขอเชิญร่วมบุญบูชาพระอุปคุต รูปหล่อ ลป.ญาท่านสวน 3-5" เหรียญบาตรน้ำมนต์ เหรียญ 2 ด้าน

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 9 กันยายน 2010.

1. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ยินดีด้วยนะคะที่มีโอกาสได้เจอและร่วมบุญกับพระอริยสงฆ์องค์เนื้อนาบุญทั้ง 3 องค์ (รวมทั้งองค์อื่นๆที่ไม่ได้อยู่ในรูปภาพนี้ด้วย) เรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับบุญวาสนาจริงๆ บางคนบ้านอยู่ใกล้นิดเดียว แต่ก็ยังไม่มีโอกาสได้ไปเจอหรือร่วมทำบุญกับท่าน ผิดกับคนอื่นๆที่บ้านอยู่ไกลโขแต่ก็ดั้นด้นไปเจอและร่วมทำบุญกับท่านได้ในที่สุด ไม่มีอะไรกั้น "บุญสัมพันธ์ + ความศรัทธา" ได้จริงๆค่ะ

2. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

หนูเองก็จำไม่ได้เหมือนกันว่าได้มาจากไหน... มีอีกรูปนึงค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      47.4 KB
      เปิดดู:
      425
  3. จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

มีพระเกจิจังหวัดนครพนมด้วยครับ

หลวงปู่คำพันธ์ ท่านเป็นสหธรรมิกกับหลวงปู่ญาท่านสวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

4. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่คำพันธ์ท่านเคยพูดไว้ว่า "เราคือสิงห์เหนือ... หลวงปู่ญาท่านสวนคือเสือใต้" คำพูดประโยคเดียวบรรยายได้ชัดเจนที่สุด

5. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

คำพูดบางส่วนของพระอริยสงฆ์ที่กล่าวถึงหลวงปู่ญาท่านสวน วัดนาอุดม อุบลราชธานี

หลวงปู่ทิม วัดพระขาว "ท่านเป็นพระอรหันต์ก็ต้องให้เกียรติท่านก่อนซิ"

หลวงปู่หงษ์ วัดเพชรบุรี "หลวงปู่ญาท่านสวนท่านเก่งกว่าเราอีก"

หลวงปู่คำพันธ์ วัดธาตุมหาชัย "เราคือสิงห์เหนือหลวงปู่ญาท่านสวนคือเสือใต้"

หลวงปู่บุญมี วัดสระประสานสุข "อย่าไปตามใจพวกลูกศิษย์มันมากนะ จะพากันตกนรกหมด"

หลวงปู่คำบุ วัดกุดชมภู "นับถือหลวงปู่ญาท่านสวนเป็นศิษย์รุ่นพี่และเคารพอย่างมาก"

หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ "พวกเอ็งไม่ต้องมาหากูหรอก ที่ตาลสุมก็มีพี่กูอยู่ เก่งกว่ากูอีก หลวงปู่สวน รู้จักมั๊ย"

พระสายกรรมฐานรูปหนึ่ง "หลวงปู่ญาท่านสวนตัวท่านจะเป็นทองคำทั้งองค์อยู่แล้วแต่น่าเสียดายที่ชาวบ้านแถวนี้ไม่เห็นคุณค่าความดีของหลวงปู่ เหมือนใกล้เกลือกินด่างจริงๆ"

6. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

คำพูดยืนยันว่าหลวงปู่ญาท่านสวนได้บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์จากคำบอกกล่าวของ "หลวงปู่ทิม วัดพระขาว อยุธยา"

เมื่อคราวที่หลวงปู่ญาท่านสวนได้รับกิจนิมนต์ไปร่วมพิธีมหาพุทธาภิเษกวัตถุมงคล ณ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม (วัดพระแก้วมรกต) พี่ชัยวิทย์ได้ทำหน้าที่สะพายย่ามเป็นผู้ติดตามหลวงปู่ไปด้วย เจ้าหน้าที่ได้จัดให้พระภิกษุสงฆ์ที่มาร่วมในพิธีนั่งรออยู่ด้านข้างระเบียงพระอุโบสถ เมื่อถึงกำหนดเวลาเจ้าหน้าที่ได้เข้ามากราบนิมนต์พระภิกษุสงฆ์ทุกรูปโดยมีหลวงปู่ญาท่านสวนนั่งอยู่ด้านหน้า เจ้าหน้าที่ได้อนุญาตให้พี่ชัยวิทย์ติดตามเข้าไปส่งท่านด้วย พระรูปที่ 2 ที่เดินตามหลวงปู่ญาท่านสวนมาก็คือ "หลวงปู่ทิม วัดพระขาว อยุธยา" ซึ่งเป็นพระอริยสงฆ์ผู้ปฏิบัติีดีปฏิบัติชอบที่ได้รับการกล่าวขานจากศิษยานุศิษย์ว่าท่านเป็น "เทพเจ้าแห่งความเมตตา" อีกรูปหนึ่งที่มีชื่อเสียงและมีลูกศิษย์มากมายทั่วประเทศ เจ้าหน้าที่ได้จัดอาสนะสำหรับพระที่มาร่วมอธิษฐานจิตปลุกเสกที่ระเบียงด้านขวา เมื่อหลวงปู่ญาท่านสวนเดินไปถึงและเจ้าหน้าที่ได้กราบนิมนต์ให้นั่งหัวแถวรูปแรก แต่หลวงปู่ญาท่านสวนไม่ยอมขึ้น เจ้าหน้าที่ได้กราบนิมนต์ขึ้นอยู่ 3-4 ครั้ง หลวงปู่ญาท่านสวนก็ไม่ยอมขึ้น หลวงปู่ญาท่านสวนยืนรอหลวงปู่ทิมที่เดินตามหลังมา

เมื่อหลวงปู่ทิมเดินมาถึงหลวงปู่ญาท่านสวนจึงได้นิมนต์หลวงปู่ทิมขึ้นนั่งหัวแถวก่อน ส่วนหลวงปู่ทิมก็ไม่ยอมขึ้น ท่านนิมนต์ให้หลวงปู่ญาท่านสวนขึ้นก่อน ต่างคนต่างยิ้มให้เกียรติกันและกัน จนในที่สุดหลวงปู่ญาท่านสวนท่านจึงจำใจไปนั่งหัวแถวและตามด้วยหลวงปู่ทิม

ต่อมาภายหลังลูกศิษย์ของหลวงปู่ทิมได้เล่าให้พี่ชัยวิทย์ฟังว่าได้ถามหลวงปู่ทิมว่า "ทำไมหลวงปู่ทิมไม่ขึ้นนั่งก่อน ทำไมถึงให้หลวงปู่องค์นั้นขึ้นไปนั่งก่อน" หลวงปู่ทิมท่านเมตตาตอบลูกศิษย์ว่า "ก็ท่านเป็นพระอรหันต์ก็ต้องให้ท่านขึ้นก่อนสิ"

7. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

8. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

9. rave22 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญบาตรน้ำมนต์ (เนื้อชนวนมีดสายฟ้ามหาปราบไตรจักร) รายการนี้ยังร่วมบุญไดอยู่มั้ยครับ:cool::cool:

10. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

ยังร่วมบุญได้อยู่ค่ะ

11. ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับ พี่หนู รูปภาพที่พี่หนูนำมาลงเผยแพร่ เป็นภาพเก่าที่หาดูได้อยากจริงๆๆๆครับพี่ ผมเองบ้างภาพผมยังไม่เคยเห็นเลยครับ อยากให้พี่นำภาพเก่าๆๆๆ มาลงอีกครับ ผมชอบเพื่อพี่ๆ เพื่อนๆๆ ยังไม่เคยเห็ครับ

ผมร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

12. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นก็ต้องขอขอบคุณนะคะที่ให้ความสนใจแวะเข้ามาเยี่ยมชมอยู่เป็นประจำ จะนำมาลงให้ชมเรื่อยๆตามที่มีเหลืออยู่นะคะ (ไม่ค่อยเยอะแล้วเพราะลงไว้ก่อนหน้านี้จำนวนนึงแล้ว)

ปล.ดูจากรูปห้องพระของคุณปะจะขะ (ที่ลงไว้ในกระทู้ของหลวงปู่พิศดู) แล้วเริ่มไม่แน่ใจซะแล้วว่าใครเป็นพี่ใครเป็นน้องกันแน่ มีพระเยอะขนาดนี้หนุ่มวัย 20 ถึง 30 ต้นๆไม่น่าจะชื่นชอบและมีได้เยอะขนาดนี้ ต้องบอกตรงๆว่าเห็นแล้วทึ่งจริงๆค่ะ ^^

13. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

14. ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าผมเป็นน้องครับพี่ ยังไงผมก็ยังเป็นน้องครับ ส่วนเรื่องวัตถุพูดตรงๆๆๆนะครับ ผมเป็นคนยึดติดวัตถุมงคล เพราะว่าผมเชื่อตามคำสอนของครูบาอาจารย์ที่ท่านว่า ( ยึดติดวัตถุมงคล ดีกว่ายึดติดวัตถุอัปมงคล ) พี่หนูคิดว่าจริงไหมครับ

สาธุ ผมร่วมอนุโมทนาบุญกับพี่หนูด้วยครับ สาธุ

15. จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมากๆๆๆๆๆครับ ความศรัทธาที่เกิดจากจิตใจเราที่เราทำแล้วมีความสุข ผมคนหนึ่งที่ชื่นชอบเก็บบูชาวัตถุมงคลของพ่อแม่ครูบาอาจารย์
    และทำแล้วสบายใจครับ

16. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีในการร่วมอนุโมทนาบุญค่ะ... โอเค... งั้นก็จะได้แทนตัวว่าพี่หนูและน้องปะจะขะได้เต็มปาก

จะว่าไปแล้วเรา 2 คนก็เหมือนกันนั่นแหละ คือยึดติดวัตถุมงคล พี่หนูเองก็มีไม่ใช่น้อยเหมือนกัน (แต่น้อยกว่าน้องปะจะขะ) พี่หนูคิดว่าเงินที่เราเช่าวัตถุมงคลมาก็ได้ร่วมทำบุญกับทางวัดไปในตัว เรียกว่า "ได้ทั้งบุญและได้ทั้งของดี" จริงแล้วหากจิตเราน้อมระลึกถึงพระอริยสงฆ์องค์ครูบาอาจารย์นั้นๆแล้ว ต่อให้ไม่มีวัตถุมงคลของท่านอยู๋ท่านก็ย่อมรับรู้ได้อยู่ดี แต่หากเมื่อเรามีแล้วทำให้เราสุขใจก็ทำต่อไป เพราะไม่ได้ทำความเดือดร้อนให้ใคร

ปล.ขอถามหน่อยนะคะ พี่หนูเห็นว่ารูปหล่อครูบาอาจารย์บางรูปที่รุ่นเดียวกันแต่น้องปะจะขะมีตั้งหลายองค์ (โดยเฉพาะหลวงปู่หงษ์) ด้วยเหตุผลใดถึงได้บูชาไว้มากกว่า 1 องค์ มีเหตุผลอะไรพิเศษหรือป่าวเอ่ย เพราะส่วนใหญ่แล้วคนทั่วไปเค้าก็จะมีกันแค่ 1 องค์เท่านั้น

17. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ก็คนพันธุ์เดียวกันกับพี่หนูอีกคน :cool: อะไรที่เกิดจากความศรัทธาจากใจจริงนั้นย่อมมีความผูกพันลึกซึ้งมีคุณค่าทางจิตใจและมีความมั่นคงยาวนานมากกว่าศรัทธาตามกระแสหลายเท่าตัวค่ะ และความศรัทธานี่แหละสำคัญมากนัก คนที่รอดตายอย่างไม่น่าเชื่อซึ่งเกิดจากอานิสงส์แห่งความศรัทธาต่อองค์ครูบาอาจารย์มีให้เห็นหลายต่อหลายคนแล้ว

18. ปะจะขะ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นผมต้องบอกพี่หนูก่อนนะครับว่าหลวงปู่หงษ์ ผมศัทธามากครับ เพราะว่ามีประสบการณ์ตรงๆๆๆๆ กับตัวผมเองอยู่หลายครั้ง ( ไม่ได้อวดอ้างนะครับ ) ทั้งเรื่องโชคลาภ แคล้วคลาด และอีกหลายๆๆๆๆเรื่องที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ครับ ส่วนที่ผมเก็บมากๆๆๆเยอะๆๆๆๆๆ ก็เพราะคำว่า ศรัทธา เช่าแล้วเช่าอีก เวลาไปที่ไหนหรือไปเดินเจอถูกใจก็เช่าถึงมีแล้วก็เอาอีกครับ ครูบาอาจารย์เก็บแล้วรู้สึกสบายใจครับ แล้วไม่รู้สึกว่าเสียดายตังค์เลยครับพี่

19. Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่บอกก็เชื่อค่ะว่าศรัทธา อย่างนี้แหละที่เรียกว่าศรัทธาจริงไม่ใช่ศรัทธาตามกระแส อย่างที่พี่หนูได้บอกเอาไว้ในเม้นด้านบนนั้นว่า "ศรัทธานี่แหละสำคัญยิ่ง" เพราะหากไม่มีความศรัทธาก็ยากที่จะประสบพบเจอกับปาฏิหารย์ในรูปแบบต่างๆ

ปล.สิ่งที่น้องปะจะขะศรัทธานั้นบ่งบอกถึงตัวตนของน้องปะจะขะได้ดีเลยแหละ อย่างกรณีของ "หลวงปู่หงษ์" นี่ก็บ่งบอกว่าน้องปะจะขะคงไม่ใช่คนเกกมะเหรกเกเรไม่ได้เรื่อง เพราะถ้าคิดนับถือท่านเป็นครูบาอาจารย์ คนเป็นศิษย์ก็ต้องตั้งมั่นอยู่ในศีล 5 เป็นคนมีคุณธรรมประจำใจ ใช่อย่างที่พี่หนูพูดมามั้ยเอ่ย (คนมีดีไม่จำเป็นต้องอวดเพราะความดีนั้นมันบรรยายด้วยตัวเองจากการกระทำและความศรัทธานั่นเอง ^^)

20. เก๋าสยาม Active Member

ร่วมทำบุญสร้างเจดีย์กับหลวงปู่ญาท่านสวน ประจำเดือนมิถุนายน 2556

สวัสดีครับ คุณหนู
    ผมขอร่วมทำบุญสร้างเจดีย์ กับ หลวงปู่ญาท่านสวน ประจำเดือน มิถุนายน 2556 เป็นเงินจำนวน 3,000 บาท ครับ โอนเข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทย ของคุณชัยวิทย์ เรียบร้อยแล้วนะครับ

ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา: