ขอเชิญร่วมสร้างศาลเจ้าไท้ซุนเต็กกงเซียงตึ๊ง

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย นะโมนมัส, 4 สิงหาคม 2013.

1. นะโมนมัส

นะโมนมัส เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2012
    ทางคณะศิษย์ขออนุญาติเว็ปพลังจิตเพื่อขออนุญาติเชิญชวนผู้มีใจบุญได้ร่วมกันบริจาคทรัพย์
    เพื่อจัดทำศาลเจ้า ณ. จ.ลพบุรี ของพ่อครูครับ
    เลยถือโอกาสขอเชิญท่านผู้ใจบุญร่วมอนุโมทนากุศลร่วมกันครับผม

ดูรายละเอียดในภาพเลยครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2013
  2. นะโมนมัส

โดยแบ่งรายละเอียดไว้ดังนี้
    ทางคณะกรรมการจะได้จัดมอบของที่ระลึกไว้ โดยมีรายการ ดังนี้

3. นะโมนมัส

1 อักษรจีนมงคล ที่ถูกเขียนด้วยหมึกจีนผสมอั้งจูชา(ผงแดงมงคลจีน)และผงทองคำ และผงไข่มุกและผงพลอยอัญมณี ต่างๆ
    อักษรที่มีความหมายเป็นมงคล สำหรับใส่กรอปติดไว้ในบ้าน
    ปรับฮวงจุ้ยและสถานที่กิจการร้านค้า
    คติความเชื่อชาวจีนโบราณกล่าวว่า"หนึ่งอักษรมีค่ากว่าหมื่นตำลึงทอง"
    ขอมอบสำหรับเถ้านั้งหรือศรัทธาที่ร่วมบุญครับ

เคยเห็นป้ายไม้แกะสลักอักษรจีน 4 ตัว ภายในห้องรับแขกแห่งหนึ่งแถวตลาดเยาวราช
    ว่า “ฝู ลู่ โซ่ว ฉา” ภาษาแต้จิ๋วอ่านว่า “ฮก ลก ซิ่ว เต๊”
    ......ติดใจอยู่ตัวอักษรคำว่า “เต๊” แปลว่า “ชา” มาเกี่ยวข้องอะไรด้วยละ

ความหมายของตัวอักษรทั้ง 4 ตัว คือ

“ฝู” (ฮก) แปลว่า โชคดี

“ลู่” (ลก) แปล่า มีวาสนา

“โซ่ว” (ซิ่ว) แปลว่า อายุยืน

“ฉา” (เต๊) แปลว่า ชา

ทั้ง 4 ตัวอักษรแปลรวม ๆ กันหมายถึง มีโชค มีวาสนา และอายุยืน

ดูตัวอักษรจีนจากรูป ด้านบนสุด คล้ายกับกากบาท 2 ตัว ตรงกับอักษรจีนที่หมายถึง 20 (ยี่สิบ) ส่วนที่เหลือ ขีดไปทางซ้ายและขวา คล้ายเลข 8 จีน และตัวกากบาทตรงกลางคือเลข 10 จีน และแต้มซ้ายและขวา ก็คล้ายเลข 8 จีน ส่วนนี้อ่านรวมกันว่า 88 (แปดสิบแปด) เมื่อบวกกับท่อนบนสุดอีก 20 รวมกันแล้วเท่ากับ 108 (หนึ่งร้อยแปด)

............... คนจีนจึงนิยมเขียนคำอวยพรว่า “ฉาโซ่ว” (เต๊ซิ่ว) แปลตรง ๆ ว่า “อายุของชา” ก็หมายความว่า อายุ 108 ปี ก็คืออายุยืนนั่นเอง

อักษรปรับฮวงจุ้ยชุดนี้เหมาะสำหรับร้านกาแฟ ร้านอาหาร ร้านติ่มซำ ร้านขายคุ้กกี้ หรือเค้ก นะครับผม นะครับผม
    เชิญชมแบบต่างๆ ในภาพข้างล่าง สนใจกรุณาติดต่อทาง PM นะครับผม

4. ยอดบารมี

ยอดบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

รายชื่อ ผู้ที่ มารับของแจกไปแล้วโอนเงินมากงไม่ได้หักค่าใช้จ่ายอะไรนะ ค่าส่ง ค่าซอง ค่ากล่อง เงินที่โอนมากงเอาลงใส่ซอง ร่วมทำบุญให้ อนุโมทนาสาธุ
    คุณๆได้วัตถุมงคลที่กงแจกไป แล้วโอนเงินมา กงก็ส่งพระและวัตถุมงคลไปให้ เงินที่คุณให้มากงเอาใส่ซองร่วมทำบุญสร้างศาลเจ้าไปให้แล้วนะลูกนะกงไม่ได้อะไรนอกจากบุญ
    คุณๆก็ไม่ได้เสียอะไร ได้ทั้งวัตถุมงคลและบุญไป สาธุๆๆ ทุกท่าน นะลูก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2013