ขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญโรงทาน วัดหลวงปู่สิน วัดระหารใหญ่

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Amata_club, 12 พฤศจิกายน 2009.

1. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009
    สวัสดียามค่ำคืน พรุ่งนี้วันเด็กแล้วหรือเรียกว่าเป็นวันครอบครัวอีกหนึ่งวัน ก็อย่าลืมครับให้ความสำคัญกับคนในครอบครัวและลูกที่เรารัก วันพรุ่งนี้ใครว่างก็พาครอบครัวไปเที่ยวครับ เที่ยวในสิ่งที่ดี ในสิ่งที่ถูกต้อง อย่าทำงานเพียงเพื่อเงินเพียงอย่างเดียว เพราะเงินไม่ใช่สิ่งเด็กๆ ต้องการเสมอไป แต่สิ่งที่เด็กต้องการคือความรัก ความเอาใจใส่ และการให้ความสำคัญกับเขาในวันสำคัญต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นวันเกิด วันเด็ก หรือวันสำคัญอื่นๆ ที่เกี่ยวกับเขาเอง

อย่ามองเพียงว่าการให้เงิน มีเงินให้ใช้จะทำให้เขามีความสุข เพราะบางครั้งความสุขที่ได้จากเงิน ก็เป็นเพียงความสุขแค่ภายนอก ไม่ใช่ความสุขที่เกิดจากข้างในหรือที่เรียกกันว่า ความอบอุ่นในครอบครัว สิ่งนี้ทำคัญที่สุด

ใช้ความคิดแบบเด็ก เข้าใจเด็ก เพื่อให้เขาเติบโตมาอย่างปลอดภัย การให้เวลากับเขาเป็นสิ่งสำคัญ เวลาไม่ต้องไปหาซื้อที่ไหน มีได้ตลอดหากเราต้องการ อย่าใช้คำว่าไม่มีเวลากับครอบครัว เพราะเขาคือคนที่คุณรักมากที่สุด และคนในครอบครัวก็ต้องการเวลา ต้องการอบอุ่น อย่ารอเวลา ก่อนที่เวลาจะไม่มี พรุ่งนี้พาครอบครัวไปเที่ยวให้สนุกนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      69.3 KB
      เปิดดู:
      489
  2. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    มาแจ้ง ว่า
    ยัง ยืนยันการจอง ครับ
    แต่
    ขอเวลาอีกนิด ครับ

อ่านเรื่องแล้ว
    ยิ่งดีใจ ครับ ว่า
    จะได้บูชาของดีๆ
    แต่
    ตอนนี้
    กำลัง เคลียร์ตัวเลข ครับ

ขอรบกวนนะครับ

3. คุณตัวเล็ก เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2009

มดสวยกว่าค่ะ ฮิฮิ

4. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ไม่มีปัญหาครับพี่ chattrg มีอะไรก็บอกกันได้ครับ ช่วงนี้ก็คุยกันไปก่อนสบายๆ พรุ่งนี้วันเด็กถ้าหยุดก็พาครอบครัวไปเที่ยวให้สนุกครับ ชอบคนแบบนี้ครับตรงไปตรงมา ไม่ว่าจะคุยในกระทู้หรือPM มา ก็บอกพี่ chattrg ว่ามีของจะให้แต่ให้ไปอ่านเอาเองในกระทู้ว่าให้อะไร และแจ้งความจำนงค์มาว่าจะเอาหรือไม่ แต่วันนั้นถึงวันนี้ก็ไม่มีการแจ้งความจำนงค์ว่าอยากจะได้ของที่จะให้ และเดาเอาครับว่าพี่ chattrg อาจจะอ่านเจอแล้วในสิ่งที่ผมบอกแต่ไม่แจ้งความจำนงค์มาแค่นั้นเอง

คนแบบนี้แหละที่เป็นเจ้าของตัวจริง เอาเป็นว่าตามที่ผมได้แจ้งเจตนาไปครับ ว่าผมจะให้พระของหลวงปู่เณรคำที่ผมได้มาตอนที่ได้รู้จักกับหลวงปู่เณรคำในครั้งแรก และทำให้ผมมีวันนี้ได้ แต่เป็นพระอะไรก็ต้องไปดูเอาเองนะครับ แต่ขออย่างเดียวครับว่าพระที่ให้ อย่าได้นำไปขายต่อ หากไม่ใช้ส่งคืนผมได้หรือจะให้บูชาคืนก็ได้ หรือเอาไปใช้แล้วชีวิตดีขึ้นแล้วเห็นคนอื่นเดือดร้อนก็ช่วยเหลือเขาไปแค่นั้นพอครับ พระที่ให้ดียังไง อย่างแรกดีที่เจตนาในการสร้าง และเป็นพระชุดแรกที่หลวงปู่เณรคำอธิฐานจิตต่อหน้าลูกศิษย์เกือบห้าพันคนในพิธีบวชพราหมณ์ และหมดภายในไม่ถึงชั่วโมง สำหรับเจตนาในการสร้างพระชุดนี้ไว้ให้ลูกศิษย์ใช้สำหรับทำมาค้าขาย ร่ำรวย

5. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เพื่อนคนอื่นก็ว่ามดสวยกว่าครับ เพราะเต่าดูท่าทางจะดุ คุณตัวเล็กก็มาความเห็นเดียวกันอีก สงสัยจะจริง ฮิๆๆๆ เต่าดุ :cool:

6. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ ครับ
    ที่จริง ผมอ่าน และ ทราบครับว่า
    ที่ คุณ อมตะ พูดถึง คืออะไร

แต่
    ในสิ่งที่คุณเขียน
    ผมจำได้ ครับ
    เลย ได้สติ
    ที่คุณบอกว่า
    สิ่งที่ หลวงปู่ให้เรา คือ คำสอน มีค่าสูงสุด
    ผม เข้าใจเลย ครับ
    แต่ ยินดี และ ดีใจ ครับ
    ที่จะได้รับพระท่าน ครับ

ขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ ครับ

ชมซะผมเขินเลย ครับ
    5555555555555

7. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เรื่องดีๆ คนดีๆ อย่าเก็บไว้ เอามาเล่า
    คนโง่เขลา ไม่ดูถูก เพื่อสุขสันต์
    เรื่องไม่ดี พูดได้เป็นแนวทาง เพื่อปองกัน
    ศรัทธาตั้งมั่น ในทางธรรมที่ก้าวเดิน

8. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คืนนี้ราตรีสวัสดิ์ครับ

9. maxkyman เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับพี่ amata วันนี้ได้คุยกับพี่แล้วสบายใจขึ้นเยอะเลยครับพี่ พี่เป็นคนตรงดีนะพี่ ผมชอบคนแบบพี่นี่แหละครับ อันไหนดีก็บอกว่าดี อันไหนไม่ดีหรือไม่มีอะไรก็บอกตรงๆ อย่างนี้ผมต้องโทรไปปรึกษาพี่บ่อยๆแล้วล่ะครับ อิอิ

10. K_P เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีครับพี่ อมตะ

วันนี้ผมแวะมาทักทาย และก็มาอ่านคำสอนของพี่ครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำสอนที่ดีในการ เคารพ สิ่งศักสิทธิ์

11. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อรุณสวัสดิ์ยามเช้ากับวันเด็ก วันพักผ่อน วันครอบครัวของใครหลายๆ คน แต่วันนี้ผมคงไม่ได้หยุด เพราะต้องทำงานตามปกติ วันนี้ก็เลยเอาอะไรเก่าๆ มาให้ดูกัน เพื่อให้เข้ากับวันเด็ก และคำขัวญวันเด็กสำหรับปีนี้ คิดสร้างสรรค์ ขยันใฝ่รู้ เชิดชูคุณธรรม

อย่างแรก ของเล่นสมัยก่อน หลายๆ ท่านคงจะเคยเล่น เคยอยากได้ และเคยมี เห็นแล้วก็ชอบเลย (แต่เลยวัยแล้วครับ ฮิๆๆๆ)

ชิ้นต่อมากับของเล่นปัจจุบัน ความเหมือนที่แตกต่าง

12. jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัย บ้าน พี่อมตะ ขอเล่นเด็กเต็มบ้านทีเดียว 555

13. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เป็นคนตรงแบบนี้ในรูปนี้เปล่าครับ ฮ่าๆๆๆๆ หลายคนคงจะจำกันได้ครับ ว่ามีอยู่ช่วงหนึ่งที่ฮิตมาก ขนาดทำเป็นอัลบั้มออกมาขายกันเลยทีเดียว และกว่าจะดูหมดเล่ม เล่นเอาปวดตากันไปเลย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      294.1 KB
      เปิดดู:
      284
  14. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คงไม่ถึงขนาดคำสอนครับยังห่างไกลมาก และคงไม่มีภูมิขนาดนั้นครับ แค่เอาความคิดของตัวเองมาเล่าสู่กันฟังครับ จากครูบาอาจารย์ที่ท่านสอน จากประสบการณ์ที่พอมีอันน้อยนิดถ้าเทียบกับท่านอื่นๆ ซึ่งก็มีถูกบ้างผิดบ้าง หากเป็นสิ่งที่ดีก็ดีใจครับ ถ้าเป็นสิ่งที่ผิดก็ติชมกันมา และพร้อมจะแก้ไข ดีใจครับที่ข้อความเหล่านี้ยังพอมีประโยชน์บ้าง

15. jeenus เป็นที่รู้จักกันดี

โห้พี่ๆๆ เอาภาพตาลาย มาเล่น ปวดตา ยังไม่รู้เรื่องเลย ว่าภาพอาไร

16. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มีแต่ของเล่นลูกๆ กุมาร แค่นั้นครับ

17. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รูปนี้สำหรับวัยรุ่น(เมื่อหลายปี) ดูครับ ฮิๆๆๆ :cool:

18. chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

ดูรูปแบบนี้
    น่าจะ 35 UP ครับ

หวัดดี วันเด้ก ครับ

19. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

Update รายการที่ส่ง 9/01/10

<TABLE style="WIDTH: 579pt; BORDER-COLLAPSE: collapse" cellSpacing=0 cellPadding=0 width=773 border=0 x:str><COLGROUP><COL style="WIDTH: 319pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 15542" width=425><COL style="WIDTH: 77pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 3766" width=103><COL style="WIDTH: 53pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 2596" width=71><COL style="WIDTH: 77pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 3766" width=103><COL style="WIDTH: 53pt; mso-width-source: userset; mso-width-alt: 2596" width=71><TBODY><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD class=xl34 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; WIDTH: 319pt; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; HEIGHT: 25.5pt; BACKGROUND-COLOR: #ffff99" width=425 height=34 rowSpan=2>
    <SUP>รายการ</SUP>​
    </TD><TD class=xl34 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; WIDTH: 77pt; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: #ffff99" width=103 rowSpan=2>
    <SUP>รายชื่อ</SUP>​
    </TD><TD class=xl31 style="BORDER-RIGHT: black 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext 0.5pt solid; BORDER-LEFT: windowtext; WIDTH: 183pt; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: #ffff99" width=245 colSpan=3>
    สถานะการส่ง
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD class=xl26 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; HEIGHT: 12.75pt; BACKGROUND-COLOR: #ffff99" height=17>
    วันที่ส่ง
    </TD><TD class=xl26 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: #ffff99">
    หมายเลข
    </TD><TD class=xl26 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: #ffff99">
    วันที่รับ
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD class=xl26 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; HEIGHT: 12.75pt; BACKGROUND-COLOR: #ffff99" height=17>
    รายการที่18 ตะกรุดมหาละลวย หลวงปู่กาหลง
    </TD><TD class=xl27 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: lime" x:str="jDaiJaiDee ">
    jDaiJaiDee
    </TD><TD class=xl28 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: lime" x:num="40187">
    9/1/2010
    </TD><TD class=xl28 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: lime">
    RE252100968TH
    </TD><TD class=xl29 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: #ff9900">
    Wait
    </TD></TR><TR style="HEIGHT: 12.75pt" height=17><TD class=xl26 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; HEIGHT: 12.75pt; BACKGROUND-COLOR: #ffff99" height=17>
    รายการพิเศษ น้ำมันพราย ครูบาสุบิน สุเมธโส No.9
    </TD><TD class=xl27 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: lime">
    สมาชิกเว็บพลังจิต
    </TD><TD class=xl28 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: lime" x:num="40187">
    9/1/2010
    </TD><TD class=xl28 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: lime">
    EG721343393TH
    </TD><TD class=xl29 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: #ff9900">
    Wait
    รายการพิเศษ น้ำมันพราย ครูบาสุบิน สุเมธโส No.10
    </TD><TD class=xl27 style="BORDER-RIGHT: windowtext 0.5pt solid; BORDER-TOP: windowtext; BORDER-LEFT: windowtext; BORDER-BOTTOM: windowtext 0.5pt solid; BACKGROUND-COLOR: lime">
    maxkyman
    9/1/2010
    EG721343380TH
    Wait
    รายการพิเศษ น้ำมันพราย ครูบาสุบิน สุเมธโส No.19
    karoonj
    9/1/2010
    EG721343402TH
    Wait
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

20. Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้เอาของที่จะส่งมาที่ทำงานด้วย ขณะที่กำลังใส่กล่องก็มีเพื่อนที่ทำงาน เข้ามานั่งเล่นโต๊ะข้างๆ ผมก็ไม่ได้สนใจอะไร สักครู่เขาถาม อะไรเหรอในกล่อง ผมก็บอกน้องกุมารที่เคยให้ดูไง ส่งไปใช้เจ้าของตัวจริง ผมเลยถามว่ามีอะไรอีกรึเปล่า เขาบอกว่ารู้สึกอึดอัดมากเหมือนมีอะไรอีก และถามผมว่าวันนี้เอาอะไรมาอีกเปล่า ผมเลยบอกว่ามีตะกรุดและยื่นให้เขาดู และถามว่าเป็นไง เขาบอกว่าแรงมาก ตะกรุดนี้ของใครผมบอกว่าแต่ก่อนผมเป็นเจ้าของ แต่ตอนนี้เจ้าของไม่ใช่ผมแล้ว และเพื่อนบอกว่าแรงนะตะกรุดนี้ แรงมาก ขนาดยังไม่เห็นยังรู้สึกได้เลย ผมก็เลยบอกว่าแรงไม่แรงไม่รู้ ตั้งแต่ได้มาขึ้นหิ้งตลอดไม่เคยพก แค่สวดคาถาก่อนไปทำงานทุกวัน แค่นี้ก็เห็นผลแล้ว หลังจากนั้นเลยถามเรื่องน้องกุมาร.... เดี๋ยวมาเล่าต่อนะครับ