ขอเชิญร่วมแชร์ประสบการณ์ สำหรับท่านที่พบหลวงพ่อในลักษณะต่างๆ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย โมกขทรัพย์, 5 พฤษภาคม 2012.

1. โมกขทรัพย์

โมกขทรัพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

เมื่อ "พ่อรักลูก" "ลูกก็รักพ่อ"
    หลากหลายเรื่องราวความประทับใจของบรรดาลูกหลานต่อองค์หลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ
    หลวงพ่อผู้มีความเมตตาต่อ บรรดาลูกหลาน จนประมาณมิได้ ขอเชิญร่วมชมและร่วมแชร์ได้เลยครับ

คุณเคยไหม...? ไม่เคยรู้จักไม่เคยพบหน้า แต่เพียงแค่ได้ยินเสียง ได้อ่านหนังสือ ได้อ่านชีวประวัติ ทำไมจึงเหมือนรู้จักกันมานานแสนนาน

หลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ(หลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง) คือบุคคลที่ผมเทิดทูนไว้เหนือหัว ทั้งๆที่ผมเองนั้นไม่เคยได้พบท่าน ไม่เคยได้กราบท่านตอนท่านยังทรงขันธ์อยู่ เพราะอะไร..? แล้วผมจะเล่าให้ฟังครับ

ผมเจอหลวงพ่อก็เมื่อท่านละสังขารแล้ว น่าจะประมาณปี38 ครับ ตอนนั้นไปเที่ยววัดท่าซุงกับ เข้าไปในวิหารแก้ว แค่ได้ยินชื่อ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ก็รู้สึกคุ้นหูมาก และรู้สึกเคารพท่าน มาก แต่ตอนนั้นยังเด็กอยู่เลยไม่ค่อยเข้าใจเรื่องราวเท่าไร

จนเมื่อประมาณปี50 ผมได้มีโอกาสได้อ่านเรื่องเล่า ประสบการณ์ทางจิตของท่านและคำสอนของท่านในเวปต่างๆ และรู้สึกว่า คำสอนหลวงพ่อถูกจริตมาก ทำให้ผมจากคนที่ไม่เคยศึกษาธรรมะ ก็ได้หันมาสู่ทางนี้แบบไม่รู้ตัวเหมือนกัน เรียกได้ว่า เพราะหลวงพ่อผมจึงเปลี่ยนพลิกจากคนสำมะเลเทเมาไปวันๆ จนถึงขั้นชั่วสุดๆ กลับมาทำอะไรที่เรียกว่าเปลี่ยนตัวเองโดยสิ้นเชิง อันนี้ผมจะเล่าในตอนหลังๆครับ เนื่องจากไม่ได้เกี่ยวอะไรกับในกระทู้นี้

ประมาณ ต้นปีที่ผ่านมา คืนหนึ่งในขณะที่ผมนอนหลับ ผมฝันว่า ผมและหลวงพ่อเคยเป็นพระมาก่อน โดยในฝันนั้นผมเป็นศิษย์ หลวงพ่อเป็นเหมือนอุปัชฌาย์หรืออาจารย์นี่ล่ะครับ ลักษณะห่มจีวร สีกรัก คล้ายๆพระป่า ผมนั่งคุกเข่าพนมมือฟังท่านสอนอยู่ ผมและหลวงพ่อ นั่งอยู่บนกุฏีซึ่งมุงด้วยหญ้าคา และปูพื้นง่ายๆด้วยไผ่สาน ดูจากสภาพแวดล้อมแล้ว น่าจะเป็นยุคค่อนข้างเก่าพอสมควร แล้วผมก็ตื่นขึ้นมา ดีใจมากครับที่ฝันถึงหลวงพ่อ ซึ่งไม่เคยฝันถึงสักที และนั่นก็เป็นจุดเปลี่ยนของชีวิตผม จากนั้นผมก็ฟังๆๆ อ่านๆๆ แ่ต่ธรรมะของพระพุทธเจ้าซึ่งถ่ายทอดโดยหลวงพ่อ ยิ่งฟังยิ่งซึ้ง ยิ่งฟังยิ่งลุ่มลึก ทำให้เกิดแรงจูงใจอยากปฏิบัติสมาธิภาวนาอย่างแรงกล้า และได้เพียรพยายามนั่งสมาธิตามแบบที่ท่านสอน แบบงูๆปลาๆตามประสาคนฝึกใหม่ แต่ก็เป็นเรื่องแปลกที่ผมพบเจอกับเรื่องที่อัศจรรย์แบบที่บอกคนรอบข้างแล้ว ใครเขาก็จะหาว่าบ้า เพราะตอนไปฝึกมโนฯนั้น ครั้งแรกผมก็ไปได้เลย ซึ่งก็เป็นเรื่องที่แปลกเหมือนกัน เพราะผมรู้ตัวว่าสมาธิตนเองนั้นแย่เหลือเกิน คงไม่มีวาสนาจะทำได้แน่นอน

หลวงพ่อมักจะเข้ามาสอนในนิมิตรเสมอครับ โดยเฉพาะที่ผมนั่งสมาธิ แล้วชอบคิดอะไรที่ไม่สมควร เวลาที่ผมเผลอสติบ้าง ทำอะไรชั่วๆ หรือแม้แต่เผลอคิดชั่วๆ ท่านก็จะมาทันที ถือมาตะพดมาด้วย มาถึงก็หวดก่อนเลยครับ หวดในจิตนั่นล่ะ บางทีท่านก็ด่าในจิตเลยครับ ทำให้รู้สึกว่า ท่านห่วงใยลูกหลานจริงๆ เนื่องจากก่อนหน้านี้ผม นั้นเลวครบสูตรเลยครับ กินเหล้า เล่นการพนัน เสือผู้หญิง เจ้าชู้ โกหกเก่ง สารพัดครบเครื่องเรื่องเลวๆ

ผมเคยเรียนถามท่านว่า
    ทำไมหลวงพ่อปล่อยผมชั่วตั้งนาน ทำไมไม่ไปตามมาก่อนหน้านี้ ท่านบอกว่า ต้องให้มันทุกข์มากๆก่อน ให้จิตมันรู้ว่าชีวิตมันไม่เที่ยง ให้มันเข้าใจสัจธรรมก่อน หากไปตามตอนมีความสุข จิตมันคงไม่ยอมรับหรอก เพราะยังไม่ึถึงวาระของมัน ทุกอย่างมีวาระของมันเอง ฝืนวาระไม่ได้หรอก อีกอย่าง ผมต้องชดใช้กรรมก่อน ต้องทุกข์ให้หนักๆไว้ แหม๋ แต่ก็เล่นซะผม งอมพระรามเลยครับ รู้ตัวทุกข์ทันทีเลย เนื่องจาก เป็นหนี้อยู่โข เพราะการพนันนี่ล่ะครับ ถ้าไม่ได้หลวงพ่อป่านนี้ผมว่า ผมคงตายและอยู่ในอบายภูมิไปแล้วกระมัง

สิ่งหนึ่งที่ทำให้ศรัทธาท่านมากก็คือ ท่านไม่เคยทอดทิ้งลูกหลาน ประโยคเด็ดที่ผมจำได้ตอนไปกราบท่านครั้งแรกในมโนฯนั้น ผมจำได้ดีไม่มีวันลืม ท่านบอกกับผมว่า
    ลูกหลานของพ่อ พ่อจะตามมาอยู่บนนี้ให้หมด พ่อจะดึงมาอยู่ด้วยกันให้หมด อย่างน้อยๆ ก็ให้พ้นอบายภูมิ พ่อจะไม่มีวันทอดทิ้งเด็ดขาด น้ำตาผมร่วงเลยครับ ดูสิครับ ขนาดท่านละสังขารแล้ว แต่ด้วยความเมตตาอันสูงส่งของท่าน ท่านจึงเสียสละได้ขนาดนี้

อีกครั้ง เมื่อสองเดือนที่แล้ว ขณะที่ผมกำลังจะขับรถไปทำงาน จู่ๆก็มีผู้หญิงผมยาว ใส่ชุดดำ เข้ามานั่งในรถด้วย ลักษณะ ผิวพรรณของเธอ ผิวขาวแต่ซีดมาก เหมือนไม่มีเลือดมีเนื้อเลย แต่หน้าตา ดำคล้ำมากๆ ผมก็ึคิดในใจ เอาล่ะโว้ัย...! โดนแล้วตู เจอของหนักละงานนี้ ...แต่ผมก็ทำเฉยๆไป ขับรถไปเรื่อยๆ เธอก็จ้องเอาๆ จ้องหน้าผมยังกะจะกินเลือดกินเนื้อ ไอ้ผมก็ชักหงุดหงิดรำคาญ จึงกำหนดจิตถามเธอไปว่า เธอต้ั้องการอะไร แต่เธอก็นิ่งเฉย ได้แต่จ้องหน้าผมจนตาจะถลนอยู่แล้ว ในตอนนั้นบอกตามตรงครับ ไม่ได้รู้สึกนึกกลัวอะไร รู้สึกเฉยๆ เอ้า..!แม่คุณ อยากจะจ้องก็จ้องไป ฉันก็จะขับรถไปเรื่อยๆล่ะกัน สบายใจไม่ได้สนล่ะ.. พยายามจะไม่มองหน้าเธอ แต่ให้ตายสิโรบิ้น...!!!

ครึ่งชม.ผ่านไปเธอก็เอาแต่จ้องหน้าผม ไม่ทำอะไรนอกจากจ้องหน้า ถามไรก็ไม่ตอบ ความอดทนผมมันต่ำนะเฟ้ย...อุตส่าห์เฉยก็แล้ว ถามก็แล้ว จะเอายังไงกันแน่ฟะ..? ผมก็ชักจะฉุนครับ ก็แม่คุณไม่มีปฏิกริยารีแอ๊คชั่นอะไรกลับมาเลย หากชี้แจงแถลงไขสักหน่อยผมก็คงไม่กระวนกระวายหรอก(ผีอยู่ในรถนะคุณ ผมก็คน ไอ้ใจที่บอกไม่กลัวชักจะหวั่นๆล่ะ แต่ที่เห็นได้ชัดคือมันเริ่มรำคาญครับ เพราะไม่มีสมาธิขับรถเพราะต้องคอยระแวงกลัวผีจะหักคอเอา ฮาๆ)

เอาล่ะ...ในเมื่อถามไม่ตอบ จะเอายังไงก็ไม่บอก รำคาญ หงุดหงิดล่ะ คิดได้ดังนี้ผมกำลังรวบรวมจิตจะว่าคาถาิชินบัญชร และกำลังกำหนดภาพพระให้คลุมเจ๊แกให้รู้สำนึกซะบ้าง พลัน...!!! ผมได้ยินเสียง ที่คุ้่นหูมาก แว่วๆมาว่า "เขามาขอส่วนบุญนะ เขามาได้เต็มกำลังได้แค่สภาพนี้ล่ะ เนื่องจากสภาพจิตตอนที่เขาตายนั้นจิตไม่เป็นกุศล ทำไมไม่เจริญพรหมวิหาร๔ให้มากๆล่ะ ไอ้ความโมโห โทโสนี่ล่ะมันจะลากแกลงนรกไปด้วยจำไว้"...!

นั่นโดนเลยครับ... สะกิดใจผมแป๊บเลย โถเรา.. ปลาตายน้ำตื้นจริง ดวงจิตที่ภพภูมิต่ำกว่า เขามาขอความช่วยเหลือ ดันจะไปซ้ำเติมเขาอีก เลวจริงตู...!! ในใจกราบขอบพระคุณหลวงพ่อที่ช่วยเตือนสติ หลังกจากนั้นผมก็ตั้งจิตอธิฐาน ด้วยบุญบารมีที่ข้าพเจ้าสั่งสมมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ขออุทิศให้กับดวงจิตที่อยู่ตรงหน้านี้ขอจงโมทนาบุญด้วยเทอญ...สาธุ

และแล้ว ร่างกายเธอก็เปลี่ยนเป็น ร่างที่สวยขึ้นมาทันตา มีผิวพรรณสดใส หน้าตายิ้มแย้มแจ่มใส เธอกล่าวขอบคุณผม แล้วก็จากไปทันที

ผมกลับมาฉุกคิดในใจ โอ้หนอ... พระพุทธองค์ตรัสไว้ไม่มีผิดเพี้ยนเลย เมตตาธรรมค้ำจุนโลกจริงๆ กราบๆๆๆ ด้วยจิตเคารพในพระรัตนตรัยยิ่ง

ในบรรดาพระสุปฏิปันโณฯนั้น ผมมีความผูกพันธ์กับหลวงพ่อมาก ขนาดบางครั้งแม้ได้เห็นภาพหลวงพ่อ หรือแม้แต่ได้ยินเสียงที่ท่านเทศน์ บางคราวก็น้ำตาไหลออกมาไม่รู้ตัว

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=rSTmFTdnWvo&feature=relmfu"]???????-??????? - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=tEwuyzhSb1E&feature=related"]??????????-???????????????????? - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=LlJfz83TB64"]??????????????????? - YouTube[/ame]

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=fIxgPOkLdoE&feature=relmfu"]?????????????-???????????????????? - YouTube[/ame]

(ผมนั่งดูวิดีโอ เหล่านี้ไป จู่ๆน้ำตามันก็ไหลออกมาโดยไม่รู้ตัวเลยครับ เคยเป็นไหมครับ?)

ผมเคยใช้มโนฯย้อนไปดูอดีตของตนว่าเคย มีความเกี่ยวพันธ์กับหลวงพ่อในลักษณะใดบ้าง ปรากฏว่า ในอดีตนั้น ผมเคยเป็นทหารร่วมรบกับหลวงพ่อ โดยหลวงพ่อเป็นพระมหากษัตริย์ ในยุคก่อนสุโขทัย และอีกหลายยุคหลายสมัยด้วยกัน โดยในเริ่มแรกนั้น ผมเป็นหัวหน้าคณะทหารรับจ้าง โดยครั้งแรกนั้นคล้ายๆว่าหลวงพ่อจะจ้างให้ไปรบ พอหลังจากนั้น ก็ได้รู้ซึ้งถึงความดีของหลวงพ่อ ก็ได้ถวายการรับใช้แบบสู้ถวายหัว โดยไม่เอาค่าจ้างแต่นั้นเป็นต้นมา ผมกล้าการันตีได้เลยครับ ว่าในบรรดาพระอรหันต์ปฏิสัมภิทาญาณในยุคกึ่งพุทธกาลนี้ ผมว่า หลวงพ่อพระราชพรหมยานนี้ มีบารมีมากที่สุด องค์หนึ่งครับ

หากใครเคยอ่านประวัติหลวงพ่อจะเข้าใจดีว่า ในขณะนี้หลวงพ่อกำลังตามเก็บลูกหลาน ที่ทะยอยมาเกิดในยุคที่ไม่ทันท่าน และผมก็เชื่อเช่นนั้น สังเกตุให้ดีนะครับ หากเมื่อใดที่คุณรู้สึกว่าคุ้นเคยกับท่าน ชอบใจในคำสอนของท่านเป็นพิเศษ อยากรู้ประวัติปฏิปทาของท่าน อยากศึกษาธรรมะในแนวของท่าน หรือแม้แต่อยากจะไปกราบสรีระท่านที่วัดท่าซุงก็ตาม

หรือแม้แต่คุณนิมิตถึงท่านในลักษณะต่างๆ ให้รู้เอาไว้เลยครับว่า คุณนั้นเคยเป็นลูกหลานของท่านมาก่อน และท่านกำู่ลังจะตามคุณไปอยู่กับท่านแน่นอนครับ หากคุณประพฤติ ปฏิบัติตามคำสอนของพระพุทธเจ้า ผ่านแนวทางของหลวงพ่อ รับรองครับ ชาตินี้ อย่างน้อยๆก็ไม่อยู่ในอบายภูมิแน่นอน และหากขยันจริงๆ ก็หมดเชื้อที่จะเกิดแน่ๆครับ

ผมอยากทราบ ประสบการณ์ของแต่ล่ะท่านว่า มีท่านใดบ้างที่พบหลวงพ่อหลังจากท่านละสังขารไปแล้ว เช่นท่านมาสอนธรรมะทางจิตบ้าง ปรากฏกายให้เห็นบ้าง หรือแม้แต่พูดให้สติเวลาเราเผลอบ้างอะไรประมาณนี้ครับ อยากให้เล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นวิทยาทานสำหรับ ลูกหลานหลวงพ่อทุกๆครับ

หากใครมีประสบการณ์ประทับใจ เกี่ยวกับหลวงพ่อก็ขอเชิญมาแชร์กันหน่อยนะครับ เป็นกำลังใจสำหรับลูกหลานของท่าน ทุกๆคน เดี๋ยวจะทยอยๆเล่าเกี่ยวกับเรื่องที่พบหลวงพ่อในแต่ล่ะ้ครั้งครับ

โมทนา สาธุ กับ ทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• 01 (54).jpg
      01 (54).jpg
      ขนาดไฟล์:
      75.2 KB
      เปิดดู:
      1,679
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2012
  2. PrinceCharming

PrinceCharming เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2008
    นอกจากที่วัดและในหนังสือในเทปแล้ว ผมเคยเจอหลวงพ่อในฝันสองครั้งครับ

ครั้งแรกประมาณสองสามปีที่แล้วผมเรียนมหาวิทยาลัยอยู่ ช่วงนั้นนั่งรถมอเตอร์ไซค์ไปเรียนค่อนข้างบ่อยแล้วถนนแถวหอที่อยู่ก็ใหญ่ รถแล่นเร็วครับ ตรงแถวแยกอุรุพงษ์ ผมก็สังหรณ์ว่าอาจจะเกิดอุบัติเหตุเข้าสักวัน แต่ด้วยความที่ติดสบาย เอาสะดวก เร็วเข้าว่า จึงยังคงนั่งต่อไป

คืนนึงฝันเห็นหลวงพ่อมาในภาพพระสงฆ์แล้วบอกว่า ให้ระวังนะ จะเกิดอันตราย วันนั้นผมเดินเอาเลยครับ แดดร้อนๆก็กางร่มเอา กลัวจะเกิดอันตรายอย่างที่ท่านเตือน

ครั้งที่สองหลังจากผมบวชที่วัดท่าซุงเมื่อเดือนมีนาคมปีนี้ สึกแล้วกลับมาอยู่บ้านได้ไม่กี่วัน ฝันเห็นหลวงพ่อนอนอยู่ บนเตียง ผมนั่งข้างเตียงท่านจะรายงานผลการปฏิบัติพระกรรมฐานให้ท่านทราบ ตอนแรกท่านคล้ายป่วยมาก ลุกไม่ค่อยขึ้น ลืมตาไม่ค่อยขึ้น พอผมรายงานถวายท่านเสร็จท่านก็ลุกขึ้นนั่งคล้ายไม่ป่วย และมองตรงมาที่ผม

หลังจากนั้นอีกประมาณสองสามวันผมก็มีโอกาสได้กลับไปอยู่วัดอีกหลายวัน ได้ช่วยงานบวชเณร ช่วยขัดพระปัจเจกพุทธเจ้า ร่วมงานสะเดาะเคราะห์ เป็นต้น

ประสบการณ์ที่ผมเจอหลวงพ่อก็ประมาณนี้ครับ

3. panaone99

panaone99 เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าฝัน เห็น ประมาณสอง สามครั้ง มีครั้งหนึ่ง ฝันเห็น หลวงพ่อโยนแหวนให้ ค่ะ ตั้งแต่ไปวัดท่าซุงครั้งแรก ในชีวิต จนปัจุบันนี้ ทำให้เราเปลี่ยนไปจริงๆ ขอบคุณเจ้าของกระทู้ค่ะ

4. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    กราบโมทนาสาธุ ตามความฝันของท่านที่เล่ามา หมายถึงว่า ท่านและหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เกี่ยวข้อง ทางธรรมะต่อกันมา เป็นศิษย์ เป็นลูกหลาน ก็ขอโมทนา สาธุที่ได้ใช้ปัญญาในการพิจารณาตามธรรมมะ ที่ได้ยินได้ฟังแล้วใช้จิตเป็นตัวเลือก จิตคนเราถ้าหมุนซ้ายก็ไปในเส้นทางของท่านพญามาร ถ้าหมุนขวาก็หมายถึงเส้นทางของพระ ทางธรรม ขอโมทนาในบุญกุศล ขอให้รักษาความดีเอาไว้ให้นานที่สุด

5. mongkolsak

mongkolsak เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมสองครั้งครับ

ผมมีโอกาสรู้จักและได้ฟังเทศน์ของหลวงพ่อผ่านคลิปที่ลูก ๆ กรุณาช่วยกันลงไว้ที่ Youtube (อนุโมทนาสาธุบุญด้วยครับ) ในช่วงไม่กี่เดือนนี้เองครับ สำหรับผมแล้วธรรมะของหลวงพ่อ ฟังแล้วเข้าใจง่ายและท่านเน้นวิธีปฏิบัติลัดและให้กำลังใจผมในการทำสมาธิได้อย่างน่าฉงน ต้องบอกว่าท่านไม่ได้เน้นเฉพาะสอนครับแต่ท่าน สั่ง ด้วย ท่านเน้นที่วิธีในการละกิเลสแบบคนไม่เคยเรียนนักธรรมมาก่อนก็เข้าใจได้ง่าย ๆ

ครั้งแรกท่านมาเทศน์ในฝันก่อนรุ่งสางครับ
    เห็นเป็นองค์หลวงพ่อนั่งสอนวิปัสสนา แต่ในฝันผมจำบทที่ท่านสอนไม่ได้แน่นอน เหมือนจะเป็นพรหมวิหารสี่ หรือ มหาสติปัฏฐานสูตร

อีกครั้งนี่ ขนลุกด้วยปีติแบบแนวไอที
    มีวันหนึ่งช่วงกลางวันผมฟังเทศน์ของหลวงพ่อที่อยู่บน Youtube เรียบร้อยก็พับจอโน๊ตบุคกดปุ่ม power ให้เครื่องมันปิดตามปกติ ต่อมาในคืนวันนั้นเองในช่วงเที่ยงคืน ผมมีงานต้องติดต่องานกับลูกค้าต่างประเทศก็ได้โทรคุยกันจนคิดว่างานเรียบร้อยแล้วจึงเลยเตรียมตัวเข้านอน ขณะที่คิดว่าจะนอนนั้นก็ได้ยินเสียงเหมือนมีคนพูดคล้ายเสียงในวิทยุอะไรทำนองนั้นก็ไม่ได้คิดอะไร แต่พอตั้งใจฟังจริง ๆ ก็พบว่าเป็นเสียงหลวงพ่อกำลังเทศน์ดังมาจากโน๊ตบุคที่ผมปิดไปแล้วตั้งแต่ตอนกลางวัน จะเป็นด้วยเหตุอะไรก็ตามที่เจ้าโน๊ตบุุคมันเปิดเครื่องเองพร้อมกับธรรมของหลวงพ่อผ่าน Youtube ทั้งที่จอก็ปิดสนิทอยู่ผมจึงเริ่มสงสัยว่าต้องมีอะไรพิเศษแน่ ๆ

เลยเอะใจไปเปิดอีเมลดูเผื่อว่าอะไร แล้วก็มีจริง ๆ ครับ มีอีเมลสำคัญที่ผมยังไม่ได้ตอบเพื่อให้งานที่คุยไว้ช่วงเที่ยงคืนเสร็จสมบูรณ์ หลังจากเขียนอีเมลตอบลูกค้าไปแล้วก็ขนลุกแบบที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อนครับ ผมคิดเข้าข้างตัวเองว่าหลวงพ่อท่านมีเมตตาให้ผมไม่มากก็น้อย

ผมได้มีโอกาสได้ไปไหว้สรีระสังขารของหลวงพ่อเป็นครั้งแรกในชีวิตเมื่อวานนี้เองครับ (5-5-55) ขับรถพาครอบครัวไปวัดจากกรุงเทพในช่วงเกือบเพลแล้ว ตอนแรกคิดว่าระหว่างทางคงจะร้อนมาก แต่กลับกันเลยครับท้องฟ้ามีเมฆบังแดด สลับฝนตกไปตลอดทาง สุพรรณ ชัยนาท อุทัยธานี จนถึงวัดท่าซุงในช่วงวิหารแก้วเปิดช่วงบ่ายสองพอดีครับ ผมกราบองค์ท่านและนั่งมองรูปท่าน รับรู้ได้ถึงบารมีที่มีมากมายเหลือเกิน ผมรู้สึกว่าใบหน้าท่านดุผมครับ แต่ดุด้วยความเมตตา คล้ายจะบอกให้ตั้งใจปฏิบัติกรรมฐานแบบจริงจังนับแต่นี้เป็นต้นไป

ผมมองรูปท่านในวิหารแก้วอยู่เกือบครึ่งชั่วโมงเห็นจะได้ จากนั้นหลอดไฟเฉพาะด้านหลังรูปท่านทางด้านขวาของสรีระท่านก็ดับลง แต่ไฟส่วนอื่นไม่ดับ (ไม่แน่ใจว่าเกิดจากทางวัดดับไฟเฉพาะที่รูปท่าน หรือไฟมันเสียไปเองเนื่องจากฝนตกหนัก) ผมก็คิดดีใจมากครับว่าถ้ามาช้ากว่านี้ก็จะไม่ได้นั่งดูรูปใหญ่ของท่านได้เห็นความเมตตาอันมากมายจากแววตาของท่าน

ก่อนกลับได้หนังสือกรรมฐาน รูปหล่อหลวงพ่อ และ MP3 จากตึกรับแขกมาศึกษาและปฏิบัติเพื่อเป็นทุนให้ชีวิตหลังจากนี้ต่อไปครับ สุขใจมากครับ
    ลูกขอกราบแทบเท้าหลวงพ่อ ด้วยสำนึกในเมตตาและพระคุณอันหาที่สุดมิได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤษภาคม 2012
  6. โมกขทรัพย์

1
  7. หัวปลาทูไข่ต้ม

หัวปลาทูไข่ต้ม เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2009
    โมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ

ผมเริ่มมารู้จัก หลวงพ่อเมื่อ 3 ปีที่แล้วก่อน มรสุมครั้งสำคัญในชีวิตจะเข้ามา
    ถ้าไม่ได้ธรรมะ ที่ผ่านมาทาง หลวงพ่อ วัดท่าซุง ผมอาจฆ่าตัวตายไปแล้ว

ผมปราถนาอยากกราบเท้าท่านสักครั้ง ในฝันก็ยังดี แต่ยังไม่มีโอกาศเลย

ยินดีกับทุกท่านที่เคยพบท่านนะครับ คุณมาบุญมาก ๆ
    สาธุ

8. HANUMAN_BUDDHA

HANUMAN_BUDDHA เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ผมเจอครั้งแรกตอนฝึกมโนยิทธิครับ ( ไม่ค่อยจาพิสดารเหมือนคนอื่นเท่าไร) จากนั้น เวลาจะผิดศีล5 ท่านก็จะมายืนจ้องหน้าผมครับ เหมือนมาของจริงเลยครับ ท่านเมตตาต่อลูกหลานมากครับ

9. JETTO

JETTO Active Member

รู้จักหลวงพ่อครั้งแรกก็ตอนทุกข์มากๆนี่หล่ะ ทุกข์จนแทบอยากตาย
    แต่พอได้พบหลวงพ่อในฝัน ได้ไปตามหาว่าเป็นใคร
    อ่านเรื่องราวของท่าน คำสั่งสอนของท่าน
    ชีวิตก็เปลี่ยนไปเลยค่ะ
    ขอบคุณหลวงพ่อจริงๆที่ได้มาให้พบเจอ
    ทำให้เข้าใจความไม่เที่ยงของโลกนี้ มองโลกไปอีกมุมเลย

10. sazaki

sazaki เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเจอท่าน 2ครั้งในฝันครับ แต่ครั้งที่2ทำให้ผมรู้สึกปลื้มปิติมากครับ ในฝันรู้สึกจะเป็นวันก่อนที่ท่านจะละสังขาร หลวงพ่อนอนอยู่และผมได้มีโอกาสนั่งอยู่ไม่ไกลนัก สักพักท่านกวักมือเรียกผมกับคนอีก4คนเข้าไปหา แล้วก็เทศน์โปรดทีละคนเป็นประโยคสั้นๆจบประโยคก็หยิบพระให้คนละ2องค์ ซึ่งน่าเสียดายที่ผมจำไม่ได้ว่าท่านเทศน์ว่าอะไร พอตอนเช้าผมไปหาเพื่อนยังไม่ได้เล่าความฝันให้เพื่อนฟัง เขาบอกว่าเมื่อคืนนี้เขาจะบูชาพระคำข้าวกับพระหางหมาก โดยเขาอาราธนาบารมีหลวงพ่อก่อนว่าขอให้เจอพระแท้ของหลวงพ่อ จากนั้นก็เปิดหาในอินเตอเนต แล้วก็ไปเจอที่เวปหนึ่งเขาบอกว่่าต้องการให้บูชาเป็นคู่และจะเอาปัจจัยไปช่วยวัดท่าซุงที่น้ำท่วมพอดี เพราะเป็นศิษย์หลวงพ่อเหมือนกัน แล้วเราก็ตกลงบูชาพระคำข้าวกับพระหางหมากที่นี่ครับ

11. โมกขทรัพย์

1
    โมทนา สาธุ กับลูกหลานหลวงพ่อทุกท่านด้วยครับ ผมก็อยากได้พระคำข้าว หรือวัตถุมงคลของหลวงพ่อมาบูชาเหมือนกันครับ แต่หายากเหลือเกิน ตอนนี้

ปกติ ก่อนนอนผมจะเปิดเทปหลวงพ่อ ซึ่งเป็นไฟล์ mp.3 ฟังเป็นประจำ แล้วก็จะนอนภาวนาไปจนหลับ จนเมื่อคืนก่อนฝันว่า ได้ไปกราบหลวงพ่อที่วัดท่าซุง ขณะที่กำลังสนทนาธรรมกับหลวงพ่อ จู่ๆหลวงพ่อบอกว่ามีหนังสือจะให้ แล้วชี้ให้หาหนังสือดูซึ่งเป็นโรงเก็บหนังสือ คล้ายๆห้องสมุดในวัด ผมก็พยายามหาแต่ก็หาเท่าไรก็ไม่เจอ ท่านบอกว่าอยู่บนฝ้าเพดาน ผมก็ไปค้นดูจนทั่ว แต่ก็หาไม่เจอ แปลกจริงๆ แล้วก็ตื่นขึ้นมา แต่ก็ดีใจครับที่ฝันถึงท่าน

12. BANRAI

BANRAI เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2007
    ในห้วงเวลานั้นผมมีปัญหาเรื่องทุกข์ใจมากหลายเรื่อง เรียกว่าหนักที่สุดในชีวิตก็ว่าได้
    แต่คืนวันหนึ่งผมได้ฝันไปว่าได้เดินขึ้นไปบนกุฎิพระที่สร้างไว้กับพื้นดิน ลักษณะมีหลังคามุงแฝกด้านหน้าเปิดโล่งหมด พื้นเป็นไม้กระดานแผ่นใหญ่มากยกพื้นห่างจากพื้นดินประมาณคืบกว่า มีหลวงพ่อฤาษีนั่งขัดสมาธิอยู่บนกุฎินั้น (รูปร่างและใบหน้าท่านเหมือนกับรูปที่วิหารแก้วเป๊ะเลย) ผมเดินเข้าไปถึงก็ไปกราบหลวงพ่อแล้วก็ร้องไห้ เหมือนกับว่าเรามีความทุกข์มากไม่รู้จะไปปรึกษาใครดี หลวงพ่อได้ยื่นของในมือท่านมาให้ผมกำใหญ่ มีเหรียญของหลวงพ่อหลายเหรียญและเงินอีก 60 บาท คือเป็นแบงค์ 20 บาท 3 ใบ ผมรับมาแล้วก็ส่งคืนกลับไปให้หลวงพ่อ ท่านก็รับไว้ แล้วผมก็เข้าไปกอดหลวงพ่อ กอดแน่นมาก แล้วก็ร้องไห้ แบบว่าร้องไห้ดีใจที่ได้เจอหลวงพ่อในขณะที่เรากำลังทุกข์มาก ๆ แล้วท่านก็เอามือมาลูบที่หัวและหลังของผม บอกผมว่าไม่เป็นอะไรแล้วล่ะ พอตื่นขึ้นมายังมีน้ำตาซึมที่หัวตาอยู่เลย ดีใจมากที่หลวงพ่อมาหาผม ทำให้ผมมีกำลังใจที่จะสู้กับปัญหาต่อไปได้ แล้วต่อมาอีกไม่กี่อาทิตย์ผมก็ได้มีโอกาสฝึกกรรมฐานที่วัดท่าซุง แต่ทำได้ไม่ถนัดนักเพราะว่ามีอาการปวดขามาก ๆ เวลานั่งขัดสมาธิ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะมีเจ้ากรรมนายเวรมาด้วยหรือเปล่า เพราะว่า เวลานั่งกรรมฐานที่บ้าน จะไม่ค่อยปวดขาเท่าไร แต่ก็ได้ไปกราบพระถึงนิพพาน ได้ไปเห็นวิมานของผมด้วย ทำให้มีกำลังใจในการฝึกมาก

13. ปฐมฌาณ

ปฐมฌาณ เป็นและตาย..อยู่ใกล้กัน..เพียงลมหายใจ

1
    ใครที่น้อมกายน้อมจิตเป็นลูกศิษย์ของท่านและปฏิบัติตามคำสอน......เกล้าฯเชื่อว่า..หลวงพ่อท่่านจะไปให้ความเมตตา..แน่ๆ
    เกล้าฯ...เองก็ได้นิมืตรเห็นท่าน..ประมาณสามหรือสี่ครั้งก็ไม่แน่ใจ.
    ครั้งล่าสุดนี้....นิมิตรว่า...หลวงพ่อท่านวิ่งผ่านตัดหน้าไปบนภูเขาใหญ่...เกล้าฯก็เลยวิ่งตาม.....ขณะที่วิ่งตาม..ได้ปรากฏเห็นเพชรเม็ดใหญ่ผุดออกมาจากดิน....ในทุกที่ทุกก้าวที่วิ่งไปยังยอดภูเขา...................
    จากนิมิตรนี้ เกล้าฯเลยเชื่อว่า...ถ้าหากเราปฏิบัติตามหลวงพ่อจะพบสิ่งดีงามในชีวิต.....ขอรับ

14. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    <meta http-equiv="CONTENT-TYPE" content="text/html; charset=utf-8"> <title></title> <meta name="GENERATOR" content="OpenOffice.org 3.1 (Linux)"> <style type="text/css"> <!-- @page { margin: 2cm } P { margin-bottom: 0.21cm } --> </style>
    [FONT=Verdana, sans-serif]พบกระทู้นี้โดยบังเอิญจริง ๆ เลยขอร่วมกิจกรรมงานกุศลด้วยคนค่ะ[/FONT] [FONT=Verdana, sans-serif]ก่อนที่จะรู้จักหลวงพ่อฤๅษี ฯ ทิพย์ไม่ได้ถือศีลครบ [/FONT]5 [FONT=Verdana, sans-serif]ข้อ จะขาดข้อสุรา เพราะมีงานสังสรร แต่ไม่ได้กินเมา เพราะเป็นหญิง แค่ไหลตามน้ำ สนุกสนานเฮฮาปาร์ตี้[/FONT] [FONT=Verdana, sans-serif]จนคืนวันหนึ่ง ฝันเห็น ฤๅษีตนหนึ่งนั่งสมาธิอยู่ใต้ต้นไม้ พร้อมด้วยบริวารมากมายเป็นลิงตัวสีดำ เต็มไปหมด แล้วท่านก็โยนลิงมาให้ตัวหนึ่งแล้วบอกว่า”มันเยอะจังเอาไปช่วยเลี้ยงสักตัว” กระโดดขว้าหมับ แต่ลิงกลายเป็น มีดกริชอันเล็ก ๆ ไว้ห้อยคอ มาถึงตอนนี้ ถ้าใครเดาความฝันได้ จะรู้ว่าเกิดอะไรขึ้น [/FONT] [FONT=Verdana, sans-serif]แต่เพราะยังไม่ถึงวาระที่จะเจอหลวงพ่อ เราก็ยังคงทำตนเป็นปุถุชนคนธรรมดาที่หนาแน่นด้วยกิเลสเหมือนเดิม จนปี [/FONT]2552 [FONT=Verdana, sans-serif]ไม่รู้ว่าทำไมยังจำความฝันนั้นอยู่ เลยมาตีโจทย์ “ฤๅษีกับลิงดำ” เอาไปคีย์เข้า [/FONT]Google [FONT=Verdana, sans-serif]โอ้ว[/FONT]..[FONT=Verdana, sans-serif]แม่เจ้า หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ[/FONT] [FONT=Verdana, sans-serif]วัดท่าซุง จ[/FONT].[FONT=Verdana, sans-serif]อุทัยธานี มีตัวตนจริง ๆ ด้วย แต่ละสังขารไปแล้ว บุญของเราจริง ๆ ที่สะกิดใจให้คิดถึงความฝันนั้นอีกที ทั้ง ๆ ที่ล่วงเลยมาเกือบสิปปี [/FONT] [FONT=Verdana, sans-serif]หลังจากนั้น ก็หาทางไปวัดท่าซุง ได้ไปบวช ไปลองฝึกมโนมยิทธิ และก็ผ่านรอบแรกในชีวิต ร้องไห้ซะไม่มี เพราะเห็นท่านปู่ท่านย่าแบบไม่เคยได้เห็นมาก่อนในชีวิต [/FONT]([FONT=Verdana, sans-serif]ตอนนั้นคิดว่าคือพ่อกับแม่ ที่มาคอยดูแลให้เราได้กลับบ้าน[/FONT]) [FONT=Verdana, sans-serif]ตอนนี้ ยังคงระลึกถึงหลวงพ่ออยู่เช่นเคยทุกครั้งก่อนสวดมนต์เช้าเย็น กลายเป็นนักปฏิบัติ ถือศีลห้า ไม่ยอมขาดไม่ยอมทะลุ และขยับไปเป็นศีลแปด ในวันหยุดเสาร์อาทิตย์ หรือวันที่สะดวก ที่วัดสังฆทาน [/FONT]([FONT=Verdana, sans-serif]กับวัดเขาสุกิม หรือวัดท่าซุง เมื่อได้วันหยุดติดกันหลายวันเพียงปีละครั้ง[/FONT]) [FONT=Verdana, sans-serif]ทาน ศีล สวดมนต์ภาวนาสมาธิ ทำทุกวันที่บ้าน ไม่ขาด เพราะภาพที่เห็นในมโนมยิทธิ ที่วัดท่าซุงนั่นเอง [/FONT] </pre>

ไฟล์ที่แนบมา:

15. jangira

jangira เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2010
    ดิฉันก็อีกคน ที่เริ่มรู้จักหลวงพ่อใหม่ๆ จากหนังสือของรุ่นพี่เอามาให้ก็เกิดศัทธาในตัวหลวงพ่อมากพระองค์แรกที่รู้จักและประทับใจ แต่ก็ไม่เคยมีโอกาศได้ไปฝึกสมาธิกับหลวงพ่อเพราะอยู่ไกล ถึงต่างประเทศ ดิฉัน จึงเอาหนังสือหลวงพ่อเป็นครูฝึก ผิดบ้างถูกบ้างก็ฝึกเพราะชอบในคำสองของหลวงพ่อ ฝึกอย่างเข้มข้นเลยทีเดี๋ยวละคะ จนหลวงพ่อเมตตามาสอนให้ในสมาธิบ่อยๆ พอเห็นว่าหลวงพ่อท่านมีเมตตามาสอนให้ในสมาธิดิฉันจึงศัทธาและรักเคารพหลวงพ่อ มากเพราะท่านมีเมตตากับลูกหลานจริงๆ คะ ตอนที่หลวงพ่อมาสอนในสมาธิ ท่านละสังขารแล้วคะ แต่ท่านก็ยังห่วงใยลูกหลานของท่านทุกๆ คนคะ

16. โมกขทรัพย์

1
    ขอให้ตั้งมั่นในความดีต่อไปครับ หลวงพ่อท่านไม่ทิ้งลูกหลานไปไหนหรอกครับ ท่านดูอยู่เสมอครับ โมทนาด้วยนะครับ

17. โมกขทรัพย์

1
    สาธุด้วยครับ อันนั้ันเป็นนิมิตหมายที่ดีมากครับ
    เพชร ถ้าเปรียบไปแล้วก็เหมือนสิ่งที่มีค่าที่สุด หากเราปฏิบัติตามคำสอนของพระพุทธองค์ เวลาผมฟังเทปหลวงพ่อคราใด หลวงพ่อไม่เคยบอกว่า ธรรมะนี้มาจากของหลวงพ่อ หลวงพ่อมีแต่บอกว่า เป็นธรรมะของพระพุทธเจ้า สังเกตุให้ดีนะครับ หลวงพ่อเป็นบุคคลที่เคารพครูบาอาจารย์มากที่สุด ท่านมักจะกล่าวยกย่องถึงครูบาอาจารย์นำหน้าเสมอ ท่านจะกล่าวว่าท่าน ลูกศิษย์หลวงพ่อปานเสมอๆ

18. โมกขทรัพย์

1
    โมทนาในกุศลด้วยครับ ขอให้เจริญในธรรมครับ

19. โมกขทรัพย์

1
    โมทนาด้วยจิตเคารพยิ่งครับ ลูกหลานหลวงพ่อ เยอะจริงๆครับ ขอให้ตั้งมั่นในคุณความดีต่อๆไปนะครับ

20. purit

purit เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    เรื่องราวของผมเล่าไว้เมื่อต้นสัปดาห์ ขอโมทนากับทุกดวงจิตที่เล่าเป็นธรรมทานเพื่อน้อมนำคำสอนของหลวงพ่อไปปฏิบัติบูชานะครับ

เล่าสู่กันฟังนะครับ หลังจากที่หมั่นทำตามคำสอนหลวงพ่อ เรื่องการสวดขอขมาพระรัตนตรัย การสวดบวงทรวงเทวดา การหมั่นกรรมฐานคาถาเงินล้าน และหมั่นฟังธรรมะคำสอนของหลวงพ่อสักระยะหนึ่ง ลึกข้าพเจ้าเสียใจที่ไม่เคยมีโอกาสได้ไปกราบหลวงพ่อตอนท่านมีชีวิตอยู่ เพราะเรายังเด็กอยู่มาก แต่เชื่อว่าหลวงพ่ออยู่ในใจลูกเสมอ เมื่อเช้าข้าพเจ้าฝันว่าไปกราบหลวงพ่อฤษีครับ ท่านเรียกให้ไปรับพระแล้วท่านก็เขียนยันต์ในมือให้ ตื่นมาจำแม่นจำได้ เลยรู้สึกว่าหลวงพ่อท่านเมตตามา ท่านไม่เคยลืมเราเลย เรารักท่านเหลือเกิน จึงอยากให้เพื่อนฟังธรรมะคำสอนหลวงพ่อกันนะครับ ขอโมทนาในทุกดวงจิตที่ดี แนบไฟส์ไว้นะครับ เป็นธรรมทาน

http://palungjit.org/threads/%E0%B...9A.129633/

แนวปฏิบัติเพื่อบรรลุอรหันต์ ๔ แบบ - Buddhism Audio