ขอเชิญศิษย์หลวงพ่อสงวน วัดไผ่พันมือมาบอกกล่าว และเล่าความประสบการณ์ด้วยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คนกันเอง, 3 กุมภาพันธ์ 2012.

1. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    ตามอ่านครับน่าสนใจ

2. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณยุทธหัตถีตรวจสอบให้หน่อยครับ เพิ่งได้มา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      102.6 KB
      เปิดดู:
      422
      ขนาดไฟล์:
      104.7 KB
      เปิดดู:
      270
      ขนาดไฟล์:
      109.7 KB
      เปิดดู:
      273
      ขนาดไฟล์:
      104.9 KB
      เปิดดู:
      231
  3. อองรี

อองรี เป็นที่รู้จักกันดี

...กราบสวัสดีพี่ๆทุกท่านคับ ต้องขออภัยที่หายไปนาน พอดีผมเปลี่ยนไอแพดใหม่ จำพาสฯเข้าไม่ได้ ก้อเลยล็อคอินไม่ได้คับ พึ่งจะนึกออกเมื่อตะกี้นี้คับ ห้าๆๆๆ...

4. อองรี

...สวัสดีตับพี่ Toom2547 ขออภัยที่ตอบล่าช้านะคับ...
    ...ถ้าเรื่องโชคลาภหนุนดวง ลองใช้พิมพ์แหวกม่าน หรือนางกวัก สังกัจจายน์ดูนะคับ...

5. อองรี

...สวัสดีคับ พระองค์ของพี่ แท้คับ เป็นรุ่นที่สร้างทีหลังไม่ทันหลวงพ่อสงวนคับ อ.ขวัญชัยเจ้าอาวาสวัดไผ่ฯองค์ปัจจุบันเป็นผู้สร้างคับ ...

6. อองรี

...พระของพี่แท้คับ แต่ไม่ทันหลวงพ่อสงวนคับ อ.ขวัญชัยเจ้าอาวาสวัดไผ่ฯองค์ปัจจุบันเป็นผู้สร้างคับ ...

7. อองรี

...สวัสดีคับพี่ พระองค์นี้ไม่แท้คับผม ด้วยความเคารพคับ...

8. อองรี

... แท้คับพี่....

9. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ นานๆได้พระหลวงพ่อสงวนมาที เข้าไปถามในฐานที่มั่นแล้วรู้สึกจะไม่ค่อยอยู่กัน สงสัยตอนนี้ไปเล่น facebook กันหมด

10. อองรี

... คับพี่ ตอนนี้ประจำการอยู่ในกลุ่มเฟสบุคคับ เพราะโพสรูปสะดวก มีการแจ้งเตือนเวลามีการอัปเดทคับ...

11. อองรี

...วันนี้เอาพระคะแนนกับลูกผมยุคต้นมาให้ชมกันคับ...

12. อองรี

กราบสวัสดีพี่ๆน้องๆ มิตรรักแฟนเพลงทุกท่านนะคับ พอดีช่วงสองสามวันนี้มา มีพี่ๆน้องๆของกลุ่มเรา ได้ส่งรูปปลัดขิกมาถามผมหลายตัวเลย บางตัวเป็นของวัดอื่นถูกยัดวัดเป็นของหลวงพ่อสงวนก้อมี บางตัวนี่ทำเก๊ขึ้นมาเลยก้อมีคับ แต่ส่วนใหญ่ผมจะไม่ตอบ เพราะหมูเค้าจะหามไม่อยากเอาคานเข้าไปสอด ผมใคร่ขอเอาความรู้และประสบการณ์ที่ผมมีน้อยๆเท่าหางอึ่งมาแบ่งปันให้พี่ๆน้องๆได้ลองพิจารณากันนะคับ สำหรับปลัดขิกไม้ ผมมีจุดสังเกตุหลักๆดังนี้คับ
    1.จำลายมือของหลวงพ่อให้แม่น
    2.อ่านอักขระให้ออกว่าหลวงพ่อท่านเขียนอะไรลงไปบาง ส่วนใหญ่เท่าที่เจอ 90% จะลงอักขระคล้ายๆกัน จะมีตัวที่พิเศษจริงๆที่ลงยันต์หรืออักขระพิเศษเพิ่มเติม
    3.หัวต้องอุด ในที่นี้ด้านหัวจะเจาะรู เอาผงใส่เข้าไปก่อนแล้วอุดทับด้วยไม้คับ
    4.ส่วนใหญ่จะมีการเคลือบแล็กเกอร์จากวัด แต่มีบ้างบางตัวที่ไม่ได้เคลือบ
    5.จำเนื้อไม้ให้ดี ส่วนใหญ่จะเป็นไม้รัก(ต้นที่มีกาฝาก) และมีไม้พิเศษอีกคือ ไม้มะรุม(ต้นที่มีกาฝาก) ปลัดขิกไม้มะรุมส่วนใหญ่จะมีขนาดใหญ่หรือที่เรียกกันว่าปลัดตัวครู และมีไม้โลดทนงแดง เอาไว้แก้สารพัดพิษ เช่น งูกัด ตะขาบกัด งูสวัด ถ้าผิดสำแดงให้ฝนผสมกับน้ำซาวข้าว ถ้าแก้พิษงู ตะขาบ ให้ฝนผสมกับน้ำมะนาวหรือเหล้าขาว
    6.ปลัดขิกไม้ถ้าไม่มีจาร ผมจะไม่หยิบเลย ถึงหัวจะอุดผงก้อตาม
    8.ก้นจะฝังห่วงหรือไม่ ไม่ใช่สาระสำคัญ เพราะผมซื้อตัวปลัดขิกไม่ได้ซื้อห่วงเหล็ก ห่วงเหล็กบางทีไม่ได้ฝังมาแต่เดิมจากวัด คนที่ใช้เอามาเจาะใส่เองทีหลังเพื่อจะแขวนใช้ก้อมีคับ
    9.ดูธรรมชาติความเก่า-ใหม่ เคยผ่านการใช้มา-หรือเก็บรักษาอย่างดี
    10. นิทานประกอบการขาย ผมจะฟังเพลินๆพอ ไม่เอามาประกอบการตัดสินใจ
    ...ทั้งหมดนี้คือข้อสังเกตุหลักๆที่ผมใช้ในการพิจารณาเลือกเช่าปลัดขิกไม้หลวงพ่อสงวน ใช้จริงประสบการณ์จริง ไม่ได้อ้างอิงทฤษฎีอะไรเลยคับ
    ปล.ขออนุญาติเจ้าของปลัดขิกทั้งสองตัว พี่ธนะพัฒน์-พี่เติมยศ ด้วยคับ
    ...กราบขอบพระคุณคับ

13. อองรี

...ด้วยความปรารถนาดีคับผม...

14. อองรี

ปลัดขิกเนื้อผงตัวกลม... มีพี่ๆรีเควสมาว่าให้ทำรีวิวปลัดผงให้ด้วย ข้าน้อยขอจัดให้ ณ.บัดนาว ขอรับ
    ...ขอเริ่มจากปลัดขิกผงตัวกลมหรือ แบบเต็มตัวกันก่อนนะคับ ปลัดเนื้อผงส่วนตัวผมคิดว่าอาจจะดูยากกว่าปลัดไม้นิดหน่อยคับ ต้องแม่นเนื้อหาด้วยส่วนนึงคับ
    หลักพิจารณาของผมคือ
    1.ปลัดขิกเนื้อผงแบบตัวกลมนั้น จะแบ่งได้ 2 อย่าง คือ แบบปั้นมือ กับกดด้วยบล็อกแม่พิมพ์ ตัวที่ปั้นมือขอให้จดจำศิลปะการปั้นให้ดี ทุกตัวจะปั้นได้ใกล้เคียงกันแต่ไม่เหมือนกัน100% เพราะเป็นงานแฮนด์เมด ส่วนตัวที่กดบล็อก จะเป็นบล็อกแบบฝาประกบ บน-ล่าง อันนี้รูปทรงจะเหมือนกันมากคับ ให้สังเกตุว่าด้านข้างจะมีขอบทุกตัวคับ
    2.เนื้อหามวลสาร จำให้แม่น ใครเคยผ่านตามามากได้เปรียบคับ
    3.ลายมือและอักขระ อันนี้ใช้หลักการพิจารณาเหมือนกับปลัดขิกไม้เลยคับ
    4.ปลัดแท้ๆตรงคอหยักจะปั้นนูนเป็นสันชัดเจน แตกต่างจากของเก๊ที่ขอบคอหยักจะตื้นๆเหมือนแค่หยิบจับจีบให้เป็นขอบแหลมๆ หรือปั้นเสมอกันทั้งตัว แล้วใช้การเซาะร่องให้เป็นส่วนคอหยัก
    5.ปลัดของแท้ๆรูปร่างจะสมส่วนสวยงาม
    6.มีทั้งฝังห่วงมาแต่เดิม และไม่มีห่วงคับ ถ้าเจาะฝังห่วงทีหลัง ตรงบริเวณที่เจาะจะมีรอยเนื้อปริแตกคับ
    7.บางตัวมีปิดทองเดิมๆมาจากวัด
    8.นิทานเอาไว้ฟังก่อนนอนพอคับ
    ...หวังว่าความรู้เล็กๆน้อยๆของผมจะเป็นประโยชน์ต่อพี่ๆน้องๆทุกๆท่านนะคับผม...

15. kamkling

kamkling เป็นที่รู้จักกันดี

ขอดันกระทู้ครับ พระหลวงพ่อสงวน เมตตาสุดยอดจริง ๆ ครับ

16. armfine

armfine กราบเคารพครูบาอาจารย์ด้วยใจบูชา

29 กันยายน 2012
    ขอบพระคุณความรู้ที่แต่ละท่านมาแชร์ให้ครับ