ขอเรียนถาม เรื่อง การนำผู้หญิงที่เคยทำแท้งมาเป็นภรรยา

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ...คนสู้กรรม..., 7 พฤศจิกายน 2012.

1. ...คนสู้กรรม...

...คนสู้กรรม... เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    คือเรื่องเป็นแบบนี้ครับ ลูกพี่ลูกน้องของผม เขากำลังจะแต่งงาน แล้วคู่หมั้นคู่หมายของเขา เป็นผู้หญิงที่เคยทำแท้งมาแล้ว พ่อแม่เขาก็อยากให้แต่งกับคนอื่น เพราะกลัวผลกรรมจากการทำแท้ง (เขาเป็นครอบครัวคนจีนครับ มีอาชีพค้าขายเสื้อผ้า ฐานะค่อนข้างดี) เลยกลัวว่าพอแต่งมาเป็นสะใภ้แล้ว จะทำให้กิจการของครอบครัวล่มจมอ่ะครับ เลยอยากจะถามทุกๆท่านในที่นี้ว่า มีความคิดเห็นอย่างไรกันบ้างครับ เพราะเขาไม่ยอมแต่งกับคนอื่น เขาจะแต่งกับผู้หญิงคนนี้เท่านั้น แล้วเธอก็เป็นคนดีครับ ขยันขันแข็งดี การพนันไม่เล่น ไม่ใช้จ่ายฟุ่มเฟือย ไม่แต่งตัวจัด แต่เขาเคยทำแท้งตอนเรียนมหาลัยน่ะครับ ยังไงช่วยตอบหน่อยนะครับ ตอนนี้ทางบ้านวุ่นวายกันมากครับ

2. คนแก้กรรม

คนแก้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมไม่แน่ใจว่าจะเหมือนของผมมั้ยนะ พอดีของแฟนผมนี่หลุดเองครับ ยกประตูหน้าบ้านก็เลยแท้ง ไม่ได้เจตนาที่จะทำ ผมไปปฏิบัติธรรม แล้วมีคนที่เขาสูงกว่าผม เขาเห็นมีเด็กมาเกาะขาผมในระหว่างที่ผมเดินจงกรม เขาแนะนำให้ทำสังฆทานให้เขาครับ พระท่านให้ซื้อพวก ขวดนม ที่นอน เสื้อผ้า นม ของใช้ ของเด็กอ่อน ของเล่นเด็กประมาณนี้น่ะครับ ให้ครบ แต่สังฆทานแบบนี้ ต้องพระ 5 รูปครับ

อีกไม่กี่วันนี้ผมจะไปถวายพระพุทธรูปปางสะดุ้งมารอีกครั้ง เพื่อให้เขาได้ไปสู่สุคติ

ส่วนเรื่องการใช้ชีวิตคู่ ถ้าคู่ชีวิตยอมรับเรื่องนี้ได้แล้วพร้อมที่จะแก้ไข คงจะไม่ถึงล่มจมหรอกมั้ง เพราะว่า แต่งงานแล้วมันก็คืออีกครอบครัวนึงน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2012
  3. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขออนุญาติออกความเห็นหน่อยนะคะ ...
    เอางี้นะ เราขอถามระบำมารก่อนนะ แล้วสิ่งที่เราถามก็เอาไปถามทางครอบครัวลูกพี่ลูกน้องของนายต่อนะ ...
    ตั้งแต่ระบำมารเกิดมาจนถึงปัจจุบันเนี่ย เคยทำผิดเคยชั่วบ้างหรือเปล่า ? อะไรมั่ง ? เคยทำเรื่องน่าอายผิดศีลมามั่งไหม ? ... ถามนี่ก็ตอบเอง ได้คำตอบเอาเองนะ ไม่ต้องบอกก็ได้ พอได้คำตอบว่า ไม่มีเลย ก็จะถามต่อว่า แล้วแน่ใจเหรอว่าวันหน้า จะไม่มีผิดพลาดเลย ถ้าพลาดมั่งแล้วกลับใจได้ อยากให้คนรอบข้าง คนรัก และสังคม อภัยให้หรือเปล่า ? ...
    ส่วนถ้าคำตอบว่า เคยทำผิดมา ก็จะถามต่ออีกว่า แล้วสำนึกผิดไหม? ยังจะกลับไปทำผิดแบบนั้นอีกไหม ? ... ความมีศีลธรรมพื้นฐานเป็นยังไง ในตอนนี้ ?...
    พระพุทธองค์ สอนให้คนเราอยู่กับปัจจุบัน ไม่จมอยู่กับอดีตและไม่เพ้อเจ้อเฝ้าคิดพะวงถึงอนาคต แค่ทำวันนี้ให้ดีที่สุด .. อดีต มันเป็นครูสอนเรา ปัจจุบันเป็นตัวบ่งบอกว่า อนาคตเราจะเป็นยังไง .. ถ้าทำวันนี้ให้ดี วันข้างหน้าก็ดี ใช่ไหม

สังคมในบ้านเรายังต้องการการให้โอกาสซึ่งกันและกัน ถ้าคนในโลกต่างก็เกลียดกลัวกัน โลกนี้จะเป็นยังไง .. ...
    การให้อภัยและยอมรับ หรือแม้แต่ให้โอกาสคนที่กลับตัว กลับใจ จากความชั่วร้ายทั้งหลาย นั่นแหละเขาเรียกว่า "คนดี"

ส่วนเรื่องของกรรม ที่ไปทำมา หวังว่าระบำมารก็คงจะพอรู้อยู่บ้าง การยอมรับผลกรรม หรือแม้แต่การอุทิศผลบุญต่างๆ ...
    หากรักกันจริงเขาจะทิ้งกันเหรอ ?? เราล้างกรรมเก่าไม่ได้ แต่เราเพิ่มกรรมใหม่ที่ดีได้ ไม่ใช่เหรอ ก็อยากให้เป็นข้อคิดนะ คนเราจะล่มจมได้ก็เพราะปัจจัยทำชั่วหลายอย่าง เช่น เมื่อก่อนก็เลว ตอนนี้ก็เลว พรุ่งนี้ก้มีแนวโน้มว่าจะเลวไปอีก (กลับตัวไม่ได้) กรรมดีก็ไม่เพิ่ม นั่นแหละ ล่มจมแน่ๆ ก็ขอให้ได้คำตอบที่ดีนะ ...
    ปล. ฝ่ายผู้หญิงก็ยังซื่อนะ ที่บอกว่าเคยทำแท้งมา

4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    พี่รุ้งฯตอบครอบคลุมชัดเจนแล้วครับ เสริมนิดนึงว่า บางทีคนที่ทำบาปมาแล้ว เมื่อทราบว่ามีผลเสียหายตามมา อาจกลายเป็นคนที่ระมัดระวังสังวรตนในการละการทำบาปมากกว่าปกติเสียอีกเพราะกลัวภัยแห่งบาปนั้น..

ที่น่ากังวลไม่ใช่หญิงว่าที่เจ้าสาวนั้นหรอก แต่เป็นว่าที่เจ้าบ่าวนั่นแหละว่าจะรักษาใจไว้ในเขตของความรักและเข้าใจกับยอมรับสภาพของเธอได้นานหรือไม่ เพราะจุดนี้อาจเป็นชนวนที่ง่ายต่อการล่วงบาปทั้งทางกายวาจาและใจได้ในโอกาสที่มีเหตุัปัจจัยกระตุ้น..

ท่านระบำฯคงพอเข้าใจนะครับ..

5. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมองว่า ทางคุณพ่อคุณแม่ฝายชายก็มองเผื่ออนาคตในมุมที่ถูกครับ..
    และทางฝายชายตอนนี้ก็ทำถูกต้องแล้วในปัจจุบันเพราะผู้หญิงก็เป็นคนดีด้วย..
    ..สุดท้ายแล้วแต่ว่า ณ ปัจจุบันนี้
    ครอบครัวนี้จะตัดสินใจอย่างไร..ผลจะออกมาอย่างไรก็ช่าง..

อย่าลืมว่า.อนาคต
    สามารถพยากรณ์ได้..แต่ก็มีข้อดีตรงที่สามารถเปลี่ยนแปลงได้..ขึ้นอยู่กับว่า
    ทางฝ่ายชายจะสามารถสร้างเหตุและปัจจัยร่วมกับฝ่ายหญิงอย่างไร.เพื่อไม่ให้
    อนาคตเป็นไปอย่างที่ทางครอบครัวมองไว้ครับ..

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    วิญญาณที่ถูกทำแท้ง ส่วนใหญ่คือ สัมภเวสี

เด็กนั้นจะไปไหนก็ไม่ได้ ก็ต้องอยู่กับแม่

ขอแนะนำให้ตั้งชื่อเด็กคนที่ถูกทำแท้ง เช่น น้องA

แล้วคุณแม่ของเด็กนั้น หาอาหารชนิดที่ไม่มีบาป(อาหารเจ ดีที่สุด) ผ้าไตร ๑ ไตร พระพุทธรูป (หน้าตัก 5 นิ้วขึ้นไป) ๑ องค์ ถวายเป็นสังฆทานกับพระสงฆ์ ทำเงียบ ๆ อย่าให้มีเหล้ายาปลาปิ้ง อย่าทุบไข่แม้แต่ลูกเดียว เมื่อทำบุญเสร็จ ก็ให้อุทิศส่วนกุศลให้เฉพาะ เด็กที่ถูกทำแท้ง(น้องA) ไม่ให้ใครอื่นทั้งหมด ถ้าทำอย่างนี้ คนที่ตายไปเป็นสัมภเวสีจะได้รับผลบุญทั้งหมดทันที จะมีความสุข มีความผ่องใส มีความอิ่มเอิบ เมื่อเข้าถึงอายุขัยเมื่อใด เด็กคนนี้ก็จะไปถึงด้านสวรรค์ก่อน.

เมื่อทำสังฆทานแล้ว เด็กคนนี้พ้นจากการเป็นสัมภเวสีแล้ว ... เรื่องราวต่าง ๆ ที่มีปัญหาจะเบาบาง

.

7. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

บอกให้เขาเป็นเจ้าภาพบวชพระทุกปี รักษาศีลไหว้พระสวดมนต์ไม่ขาด
    ปล่อยปลาทุกเดือน(ปลาจากตลาดที่เขากำลังจำฆ่าทำแกง)
    แค่นี้แหละครับ

8. wechza

wechza เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วครอบครัวฝ่ายชายทำบุญมาตลอดไม่เคยทำบาปฆ่าสัตว์ตัดชีวิตเลยเหรอครับ
    การทำแท้งบาปจริงไม่เถียง แต่โทษของศิลข้อ1ไม่ได้บอกไว้ว่าำแท้งต้องโทษหนักเพียงอย่างเดียวนะ มันอยุ่ที่แรงเจตนาของผู้กระทำและแรงอาฆาตของเจ้ากรรมนายเวร
    อย่่าหมกมุ้นกับบาปกรรมนักเลย สิ่งที่ผ่านไปแล้วมันแก้อะไรไม่ได้หรอก
    องค์คุลีมาลฆ่าคนตายไปกี่คน ท่านยังบรรลุธรรมได้ แล้วถ้าเชื่อเรืองภพชาติ ถามญาติคุณสักนิดมั่นใจได้ยังไงว่าชาติที่ผ่านมาพวกคุณไม่เคยทำแท้ง
    อย่าอคติเพียงเพราะเขาทำชั่วตัวทำดีเลยครับ ในโลกนี้ไม่มีใครอยากเป็นคนชั่วหรอกในสายตาคนอื่นหรอกครับ

9. สลัด

สลัด Active Member

9 มิถุนายน 2009
    ขออณุญาติเพิ่มของเฮียปอนะครับ ถวายสังฆทานต้องนิมนต์พระ4รูปขึ้นไปนะครับ ทำอย่างน้อยปีละ1ครั้งติดต่อกันอย่างน้อย3ปี จริงๆแล้วทุกคนมีสิทธิ์ทำผิดกันได้นะครับ สงสารผู้หญิงจริงๆครับ

10. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ก่อนอื่นขอชื่นชมผู้หญิงก่อน ที่ไม่ปิดบังและพูดความจริง
    ทั้งที่รู้ว่า เมื่อพูดความจริงแล้ว ผลมันคงไม่ดีแน่
    การทำแท้งส่วนใหญ่จะมีแรงสนับสนุนจากฝ่ายชาย
    หญิงที่อายุน้อย และไม่มีที่ปรึกษา ย่อมรวนเรและไขว้เขวได้

บาปย่อมตามติดมาแน่นอน
    มองในมุมของพ่อแม่ ท่านก็เป็นห่วงลูกและครอบครัว
    แต่ถ้าฝ่ายชายรักและมั่นคง แน่วแน่กับผู้หญิงจริงๆ
    ก็คงต้องวางท่าทีอนาคตให้ถูกต้อง
    ปฎิบัติทาน ศีล ภาวนา ทั้งผัวทั้งเมียเลย
    ปฎิบัติไปตลอดชีวิต สิ่งดีๆตามมาแน่นอน
    อย่างน้อยคนมีศีลมีธรรม ก็ต้องสงบร่มเย็นแล้วละครับ

ส่วนจะปฏิบัติอย่างไร ก็ตามที่กัลญาณมิตรข้างบนแนะนำเลยนะครับ
    ขอพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ คุ้มครองท่านและครอบครัวทุกคนครับ

11. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุญาติเสริม ณ จุดนี้นะครับ..ส่วนที่เฮียนำมาลงเนี่ยกล่าวไว้ถูกต้องครับ..เพื่อให้ระดับวิญญาน
    เค้ามีความสบายขึ้นมาในระดับหนึ่ง.และเมื่อถึงเวลาที่หมดอายุไขบนโลกจะได้เกาะกระแสบุญตัวนี้ขึ้นไปสวรรค์เลย..เพราะเนื่องจากบุญที่ทำให้จะยังไม่ได้รับ
    หมดในตอนแรก.จะได้เพียงบางส่วน.จะได้ทั้งหมดก็เวลาหมดอายุไขบนโลกนั่นหละครับ..แต่ว่า.กรณีต่อไปนี้อาจจะเป็นเฉพาะนะครับ...​

ถ้าหากใครก็ตามที่มีความสามารถในการที่ติดต่อพูดคุยกับวิญญานระดับนี้ได้.
    แต่ต้องหลังจากที่ได้.ทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เค้าบ่อยๆ.เพื่อเสริมกำลังจิตให้เค้า
    ในการติดต่อกับเรา.คือให้สังเกตุว่าสีผิวร่างกายเค้าจะออกใสหน่อยแต่ไม่ถึงขั้นที่จะมองทะลุได้เหมือนเทพระดับสูงๆ.เพราะถ้าไม่ทำถึงจุดนี้เค้าจะเรียกได้แค่ชื่อเล่นเรา หรือก็ไปเค้าฝันเฉยๆตามแต่เรื่องที่เค้ายังมีความเป็นห่วงในทางโลกอยู่...
    คือเราจะต้องทำบุญให้เค้าให้มากที่สุด.สมมุติว่า ปกติเราทำ ๑o กรณีนี้เค้าได้ ๑(เปรียบเทียบนะครับ) ก็ไม่เป็นไร ส่วน ๑ เค้ารับเก็บไว้ อีก ๙ จะเก็บไว้รวมกันและจะได้รับทั้งหมด
    ตอนที่อายุไขบนโลกเค้าหมดลง..​

แต่ถ้าเราทำมากๆ.จนกำลังบุญตัวนี้สามารถ ไปดันตัววิบากกรรมที่ทำให้เค้าต้องออกจากร่างกายกลายไปเป็นสัมพะเวสีได้
    ก่อนที่เวลาอายุไขจริงๆบนโลกจะหมดลง..เค้าจะได้รับอีก ๙ ส่วนที่เราทำให้
    และสามารถเปลี่ยนยกระดับภพภูมิให้สูงขึ้นไปได้ทันที โดยไม่ต้องรอสิ้นอายุจริงบนโลก..​

มีข้อแม้ว่า..เราจะต้องติดต่อและสอนเค้าให้ปล่อยวางทุกเรื่อง(ย้ำว่าทุกเรื่องนะครับ)และเรื่องที่ยังเป็นห่วงทั้งหมด
    ทางโลกให้ได้..และให้เค้าวางจิตให้เป็นกลางด้วยถ้าถึงเวลานั้น...ซึ้งระยะเวลา
    ของกระแสบุญที่สะสมจนมากพอที่จะผลักตัววิบากกรรมนั้น.ยากในการพยากรณ์สำหรับฆารวาสอย่างเราๆครับ...
    แต่ส่วนมากวิธีการนี้ทางญาติๆจะขาดในเรื่อง การทำบุญเพื่อสะสมให้ต่อเนื่องในจุดนี้ครับ

12. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ขออภัยด้วยนะครับ
    ผมมีความรู้สึกสงสารฝ่ายหญิงมากกว่านะ
    คนเราเติบโตมาจนทุกวันนี้ ล้วนแต่มีอดีตกันทั้งนั้น
    ต่างตรงที่ว่า ช่วงชีวิตของแต่ละคนนั้น สุขสม หรือ ขมขื่น
    ผ่านดีมา ผ่านชั่วมา สุดท้ายมันก็ผ่านไป...

การทำแท้ง ต้องมีสาเหตุใช่ไหม แล้วอะไรคือเหตุ?
    ความเจ็บปวด ที่หลงเหลือทิ้งไว้เป็นร่อยรอย ใครเป็นผู้รับ ?
    ผู้หญิงคนนี้ เข็มแข็ง และ มีความจริงใจมากครับ
    (ความจริงใจ ใช่ว่าจะหากันได้ง่าย ๆ ในสังคมทุกวันนี้นะ)

ทว่า...ฝ่ายชายน่ะลองถามใจตนเองดูซิครับว่า
    อยากจะอยู่กับอดีตของเธอ หรือ อยากจะอยู่กับปัจจุบันของเธอ
    ลึก ๆ แล้ว เธอเองก็คงอยากจะกลับตัวกลับใจ ตั้งต้นชีวิตใหม่ กับคนดี ๆ
    และ หวังที่จะทำหน้าที่ของผู้เป็น แม่ ที่ดีของครอบครัว ก็แค่นั้นเอง...
    ลองคิดกลับกันดูว่า หากแต่งกันมาเป็นสิบปี แล้วเธอพึ่งจะมากระซิบบอกล่ะ
    จำต้องไปจดทะเบียนอย่าร้าง ตัดขาดกันเลยไหม...ไม่ใช่ ใช่ไหมครับ?

หากยังคงรักกันอยุู่ ก็ขอให้ทั้งสองฝ่าย ลองเปิดใจคุยกันดี ๆ
    ผลของกรรม น่ะมีแน่ แต่จะมาก น้อย เพียงใด ก็ขอให้ค่อยเป็นค่อยไป
    ใช้วิธีตามคำแนะนำ ที่หลาย ๆ ท่าน ได้กล่าวไว้ข้างต้น ชัดเจนดีแล้วครับ
    เป็นกำลังใจ ขอให้ทั้งคู่ได้ ก้าวข้าม ผ่านพ้น อุปสรรคไปด้วยดี...

13. ๒ อัฐ

๒ อัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ

กรรมของใครก็ของมันครับ ผิดแล้วพลาดแล้ว กลับตัวกลับใจรู้ผิดชอบแล้ว ก็ให้อภัยกัน ดูท่านองคุลิมาล ครับ ท่านสังหารคนตั้งเกือบ 1000 คน เมื่อรู้ว่าสิ่งใดผิด สิ่งใดควรแล้ว ยังกลับใจและสำเร็จเป็นพระอรหันต์ได้เลย

พระพุทธองค์สอนให้เราอย่าไปหลงในอดีต อย่าไปเฟ้อในอนาคต ให้เห็นทุกอย่างเป็นปัจจุบัน เพราะฉะนั้น ถ้าเขาเป็นคนดีจริงแล้วสำนึกในการกระทำและ เกรงกลัวต่อบาปแล้วก็อภัยครับ และขอเป็นกำลังใจครับ ส่วนในอนาคตไม่มีใครรู้ได้ ว่าจะเป็นอย่างไร ถ้าทำดีเราก็ได้ดีครับ กรรมเป็นของคนกระทำครับ

14. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมใครกรรมมันคับรับแทนกันไม่ได้ แม่แต่พ่อแม่ลูกถึงเวลาก็ต้องรับกรรมของตนเองแยกกัน
    ส่วนอยากให้กรรมเบาก็ต้องสั่งสมบุญคือ ทาน ศีล ภาวนา แล้วแผ่บุญไปให้เจ้ากรรมที่เราล่วงเกินมาคับ จากหนักจะเป็นเบา โลกนั้นเค้าต้องการบุญ

15. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผู้เป็นผู้ใหญ่ ว่าด้วยสัมมาทิฏฐิแล้ว ไม่ควรคิดว่าผลบาบของผู้อื่นจะกระทำให้ตนต้องพลอย ได้รับทุกขเวทนามีเคราะห์กรรมเกิดแก่ตนด้วยอย่างนั้น

ผู้ใหญ่ควรพิจารณาดูว่าเขาเหล่านั้นได้เคยกระทำผิดมาก่อนแล้วนั้น บัดนี้เขาได้ลดละเลิกความชั่วเหล่านั้นได้หรือยัง ควรอนุเคราะห์สงเคราะห์ช่วยเหลือเขาให้เขามีปัญญาและรู้ว่าควรแก้ไขตนอย่างไร ควรสร้างความดี บารมีต่อไปอย่างไร

อันโชควาสนาชะตาบารมีและวิบากกรรม เป็นของบุคคลนั้นๆ ก็ด้วยกรรมอดีตและกรรมปัจจุบันที่เขากระทำไว้นั่นเองครับ

การใช้ชีวิตอยู่ด้วยความไม่ประมาท ตั้งใจทำความดี อยู่ในศีลธรรม ละความชั่ว และเจริญสมาธิรักษาจิตใจใให้บริสุทธิ์ บุญกุศลนี้ย่อมช่วยทั้งตัวเรา เจ้ากรรมนายเวรเรา ครูอาจารย์เรา เทวดาที่รักษาเรา ตลอดจนสรรพสัตว์ใกล้ชิดเรา มีแต่ความเจริญรุ้่งเรื่องสืบไปครับ สาธุ

16. ...คนสู้กรรม...

...คนสู้กรรม... เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    ตอนนี้เฮียอาละวาดใหญ่เลยครับ เพราะพ่อแม่เขายืนยันว่าจะไม่ให้แต่งกับคนนี้ เขาบอกว่าให้เลือกมาระหว่างพ่อแม่กับเมีย ตอนนี้เฮียเขาลำบากใจมากครับ แล้วคิดว่าจะหนีไปอยู่ที่อื่นกันซักพัก ค่อยกลับมาหาพ่อแม่ ผมก็ได้บอกแปะ กับอึ้มไปแล้วว่ากรรมใครกรรมมัน ใครทำคนนั้นก็รับ ไม่ได้เกี่ยวกับครอบครัว หรือคนในบ้านเลย เพราะเขาทำมานานแล้ว และทางบ้านเราไม่มีส่วน ในการทำแท้งของเขาเลย ไม่รู้ไม่เห็นด้วย ก็แค่ให้เขาเข้าหาทางธรรมที่ถูกต้องให้มากๆ แต่แปะกับซิ่มก็ไม่ยอมครับ เฮ้อ... ชักแม่น้ำทั้ง 5 แล้วนะ สงสัยต้องพ่วง อเมซอน ฮวงโห กับไนล์ มาด้วยเลยมั๊ง เพลียจิต!!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 มกราคม 2013
  17. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเจอผู้หญิงแบบนี้ พูดตรงๆนะ แรกๆคงจะรับไม่ได้ แต่เมื่อเวลาผ่านไป คงจะหลงรักไปเลยแหละ เพราะอะไร เพราะเธอไม่ปิดบังความผิด คนที่รู้ว่าตัวเองผิด และยอมรับผิด คือคนที่จะสามารถเปลี่ยนแปลงและปรับปรุงตัวเองให้ดีขึ้นได้ แต่คนที่ปิดบังและไม่ยอมรับว่าผิด เหมือนผู้หญิงไทยส่วนใหญ่ นั่นแหละจะไม่มีทางดีขึ้นได้แน่นอน เพราะผมเจอมาผู้หญิงโกหก แบบหน้าตาย และไม่อายที่จะโกหก แถมยังหลอกตัวเองได้ว่าตนไม่ผิด นี่แบบนี้เราคงไม่ต้องไปหวังว่าผู้หญิงแบบนี้จะเป็นคนดีได้หรอกครับ

ผมเชียร์ผู้หญิงคนนี้นะ ถ้าเธอหมั่นทำบุญอุทิศให้ลูก ส่วนแฟนผู้หญิงถึงทำให้เด็กเค้าก็ได้บุญน้อยกว่าคนเป็นญาติทางสายเลือดแน่นอนครับ

18. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เพราะเหตุที่รักลูก(หรือตัวเองกันแน่..?)เกินไปจึงลืมเพ่งโทษตนเองบ้างว่าแม้การกระทำของตนก็หาใช่กุศลไม่..แล้วทีนี้ใครจะ"เสี่ยง"ไปบอกแปะกับซิ่มเล่าครับ..

น่าเห็นใจทั้งสองฝ่ายครับ

19. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เฮียอาละวาดใหญ่เลยครับ เพราะพ่อแม่เขายืนยันว่าจะไม่ให้แต่งกับคนนี้ เขาบอกว่าให้เลือกมาระหว่างพ่อแม่กับเมีย ตอนนี้เฮียเขาลำบากใจมากครับ แล้วคิดว่าจะหนีไปอยู่ที่อื่นกันซักพัก ค่อยกลับมาหาพ่อแม่

เป็นความคิดที่ดีนิ ก็บอกไปสิ ผมเลือกพ่อกับแม่ แต่ผมขอตัวไปอยู่ที่อื่น งานที่บ้านพ่อแม่ก็ทำเอง หากไม่ให้ผมไปก็ไล่ผมออกไปเถอะ (อายุเท่าไหร่ ยังไม่รู้จักโต หัดอยู่ด้วยตัวเองซะบ้าง ดูคนจีนสมัยช่วงสงครามโลกที่อพยพมาอยู่ไทยสิ ไม่ได้หิ้วพ่อแม่มาอยู่ด้วยซะหน่อย) ส่วนผู้หญิงก็ไม่ต้องรีบแต่งงาน คือรู้จัก แต่ห่างๆไว้ก่อน คือต่างคนต่างอยู่ ทิ้งระยะห่าง และเวลาให้แต่ละคนได้คิดก่อน ทั้ง พ่อ แม่ ตัวลูกพี่ลูกน้องคุณ และก็ผู้หญิงเค้า เวลาผ่าน ความคิดมันเปลี่ยนนะ รู้จักอดทนบ้าง

ผมเคยหลงผุ้หญิงคนนึง คิดอย่างเดียวจะแต่งงานกับเธอ แต่ผมเว้นระยะห่างและเวลามา เพื่อมาคอยไตร่ตรองว่า เป็นเพราะความหลง หรือรัก แล้วรักนั้นคืออะไรแน่ๆ สรุปผมได้คำตอบมาว่า รัก กับ หลง มันคือตัวที่ใกล้เคียงกัน แค่แรงกว่าและแรงน้อยกว่า แค่นั้นเอง เวลาผ่านมา 1 ปี จากเมื่อก่อนนอนไม่ได้กินไม่หลับ คิดถึง เป็นห่วง (ต้องบอกว่าตอนนั้นโง่มาก) เสียใจ ทุกข์ใจ สุดท้ายผู้หญิงก็มีชายใหม่ ทุกข์มากกว่าเดิม แต่ตอนนี้กลับสบายใจ เพราะรู้คำว่าธรรมดาของสัตว์โลกขึ้นมาบ้างล่ะ

20. unlogi

unlogi Active Member

บัวมี4เหล่า