**ขอใจ ** ร่วมสร้างวิหาร หลวงปู่พวง วัดน้ำพุสามัคคี เทพเจ้าแห่งเทือกเขารัง ▇ █ █

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pipat_san, 21 ตุลาคม 2011.

1. daroon เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2009

กราบๆ หลวงปู่พวง รูปนี้สวยมากเลยครับผม น่าทำแจกไว้บูชานะครับผมพี่ๆ ^ ^

2. เด็กวังแดง เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    ร่วมฉลองพุทธยันตรี 2600 ปี
    ขอนอบน้อมก้มลงกราบหลวงปู่พวง

ไฟล์ที่แนบมา:

3. pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007

ขออนุโมทนาครับผม ^__^ ผมว่าอาจารย์เชฐท่านทำได้สวยมากๆครับภาพนี้ มองแล้วเหมือนได้ไปกราบหลวงปู่ที่วัดเลยครับ บรรยากาศแบบนี้เลย ^^

4. pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

QUOTE=pipat_san;6191556]15 ท่านสมาชิกที่ร่วมแจมกันครบ 100 หน้า ผมมีของแจกเหมือนเดิมครับ ^_^ ยินดีด้วยนะครับ

เป็นเหรียญ รุ่นแรก ที่บูชามาครับ หลวงปู่พวงเมตตาจารให้ด้วยครับ รับกันไปครับ คนละ 1 เหรียญ[/QUOTE]

ท่านที่ได้รับแจกเหรียญรุ่นแรกหลวงปู่พวง โปรหน้า 100

ตอนนี้ได้ที่อยู่จัดส่งมา ๒ ท่านแล้วครับผม ^_^

ที่เหลือแจ้งผมด้วยเน้อ....ผมจะจัดส่งให้พร้อมกันครับ

5. pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่พวงมีคนโทรมาเล่าให้ฟังครับเป็นสมาชิกนอกเวปที่ได้บูชาไป

เขาชื่อทนาย มีอาชีพเป็น อ.ส. รักษาการที่อำเภอแห่งหนึ่ง...(เขาขอละไว้) มีหน้าที่คุ้มครองนายอำเภอและรักษาการตามแต่จะได้รับมอบหมายมีวันหนึ่งได้ออกไปคุมสตริงงานวัดในวันที่คุณทนายมาคุมงานปรากฏว่าวัยรุ่นตีกันมีวัยรุ่นกลุ่มหนึ่งใช้อาวุธปืนประดิษฐ์ยิงใส่วัยรุ่นอีกฝากหนึ่งคุณทนายแกก็เข้าไปห้ามผลคือแกโดนยิงเข้าไปอีกคนเสื้อแกโดนลูกปืนทะลุครับแต่เนื้อแกกลับไม่ทะลุมีรอยแดงเป็นจ้ำใหญ่ตอนนั้นแกบอกว่า นึกว่าไม่รอด วันนั้นแกห้อยเหรียญรุ่นแรกหลวงปู่พวงที่เคยได้เช่าไปและพระสมเด็จอีก 1 องค์ไม่ทราบว่าเป็นสมเด็จวัดใหนเพราะแกได้จากเพื่อนให้มาอีกทีตอนเมา...
    อีกหนึ่งประสบการณ์ที่คุณทนายได้โทรมาเล่าให้ฟังครับ ^_^

ขอขอบคุณและขออนุโมทนาด้วยครับ ^_^

6. abcd เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    เข้ามาติดตามและรอเหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ครับ

7. pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลรุ่นใหม่วัดน้ำพุสามัคคีโดยพระเดชพระคุณหลวงปู่พวง ฐานะวโร อริยสงฆ์เทือกเขารัง

รุ่น ยกศาลา ที่ใกล้จะให้ได้บูชากันแล้วครับตอนนี้นำภาพรูปป้ายที่ติดที่หน้าวัดแบบชัดๆมาให้ชมกันครับ ^_^

ที่ทราบมี 3 รายการคือ

รูปหล่อหลวงปู่พวง รุ่นแรกหล่อโบราณ ตำหรับหลวงพ่อทบวัดชนแดน ถามว่ารูปหล่อโบราณหลวงพ่อทบ เป็นที่ต้องการของผู้ที่ศรัทธาจำนวนมาก ทุกวันนี้หาของแท้ได้ยากมาก มีของปลอมระบาทไปทั่ว การสร้างของหลวงพ่อทบ เน้นพุทธคุณเป็นหลักของที่ออกจากหลวงพ่อทบนั้นเมื่อท่านเห็นว่าใช้ได้แล้วใครได้ไปถือเป็นวาสนามากครั้งนี้หลวงปู่พวงท่านได้สร้างรูปหล่อรุ่นแรกถือเป็นวาสนาของพวกศิษย์อย่างมาก

แหวนเพชรกลับ อิทธิคุณดีอย่างไร คร่าวๆตามที่หลวงปู่เล่าให้ฟัง สมัยที่หลวงพ่อทบสร้างแหวนเพชรกลับนั้นโด่งดังมากเพราะพุทธคุณที่คุ้มครอง แคล้วคลาด คงกระพัน กันและแก้ นี่ใช้ได้ดีมาก กลับร้ายกล้ายเป็นดี ขึ้นเหนือล่องใต้ไปทางใดก็จะไม่ตายโหง การสร้างแบบเพชรกลับนั้นด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่ ด้านหลังเป็นยันต์กลับหัว ให้ไปคนละทิศคนละทาง เมื่อใดที่เกิดเหตุการณ์คับขันนั้นให้กลับแหวนแล้วภัยภยันต์ตรายที่จะบังเกิดจะทำให้แคล้วคลาดได้ สมัยก่อนคนที่ได้แหวนหลวงพ่อทบไปนั้นได้นำความมาเล่าให้หลวงพ่อทบฟัง ตอนนั้นหลวงพ่อได้นั่งอยู่ด้วยโยมเขาเล่าว่าไปจีบหญิงหมู่บ้านข้างเคียง เจ้าหนุ่มในหมู่บ้านนั้นกับหมู่บ้านนี้มักไม่ค่อยถูกกันจึงทำให้ต้องแอบย่องไปหา พอหนุ่มบ้านนั้นเห็นเข้าก็เรียกพรรคพวกหยิบไม้จะเข้ามาทำร้าย โยมคนนี้แกห็นแล้วว่าโดนแน่จึงวิ่งเข้ามาหลบใต้ถุนบ้านสาวคนที่หมายปอง จากนั้นก็อธิฐานหลวงพ่อทบขอให้ช่วยด้วยเพราะจวนตัวจากนั้นก็กลับแหวนเอายันต์ขึ้นบน ปรากฏว่า หนุ่มๆกลุ่มนั้นเดินผ่านโยมคนนี้ไปหมดไม่มีใครมองเห็นเลย นี่อานุภาพแหวนเพชรกลับหลวงพ่อทบนะ

ตะกรุดโทนสามกษัตริย์เพชรกลับหนุนดวงจารมือ ตะกรุดโทนรุ่นแรกของหลวงปู่พวง ถ้าย้อนกลับไปถามหาตะกรุดโทนหลวงพ่อทบนั้นต่างเป็นที่หมายปองของทุกคน เพราะตะกรุดหลวงพ่อทบนั้นเด่นดังที่สุดเป็นยอดปรารถนาของทุกบ้านก็ว่าได้ หลวงปู่พวงท่านได้วิชาจากหลวงพ่อทบมาหมดดังนั้นท่านจึงได้สร้างขึ้นครั้งแรก หลวงปู่พวงได้สร้างตามตำราหลวงพ่อทบ อาศัยบารมีพระพุทธเจ้าอุ้มดวงเราไว้ บารมีหลวงพ่อทบปกป้องคุ้มครอง นำแผ่นทองเหลือง ทองแดง ตะกั่ว นำมาลงอักขระคาถาอาคมที่ละแผ่น เรียกธาตุหนุนธาตุ ถักเชือก ตอกโค๊ดหัวท้าย ทำไม่ได้ง่ายวันๆหนึ่งจะได้สัก 3-4 ดอก ปัจจุบันนี้หาผู้ที่ทำตะกรุดโทนสามกษัตริย์ถือว่ายากทีเดียว คำว่า เพชรกลับหนุนดวง ก็เพื่อให้คนที่ศรัทธานำไปใช้แล้ว สามารถกลับร้ายกลายเป็นดี ใครดวงไม่ดีให้กลับมาดวงดี ถ้าดีแล้วให้อุ้มดวงให้ดียิ่งๆขึ้นไป สั้นๆ ครอบจักรวาล

ขนาดไฟล์:
      247 KB
      เปิดดู:
      1,780
  8. Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    กราบนมัสการ บูชาพระอริยสงฆ์สาวก หลวงปู่พวง วัดน้ำพุ ครับ

ขออนุญาติ ลงชื่อจองทำบุญ ยกศาลา วัดน้ำพุ ครับผม
    ทำบุญวัตถุมงคลรุ่นยกศาลาครับผม

9. wee3250 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มากราบหลวงปู่ และมาติดตามวัตถุมงคลของท่าน แต่ละอย่างน่ามีไว้บูชาทุกชิ้นเลยครับ

10. abcd เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    กราบกราบกราบหลวงปู่พวงครับ

11. เขาน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อโบราณรุ่นแรกหลวงพ่อพวงที่กำลังจะออกเท่าที่ผมได้ถามหลวงพ่อปรารถว่าให้หล่อโบราณฐานสูงเหมือนกับอาจารย์หรือก็คือหลวงพ่อทบ หลวงพ่อพวงท่านตั้งใจทำรูปหล่อของท่านอย่างดีที่สุดท่านต้องการฝากของดีไว้เลยนำมาเล่าให้ฟัง
    ขอเล่าต่อรูปหล่อฐานสูงของหลวงพ่อทบออกปี 05 ที่วัดชนแดน เป็นพระยุคต้นๆของหลวงพ่อทบและได้รับความนิยมอันดับ 1 รูปหล่อโบราณหลวงพ่อทบ บางรุ่นบางพิมพ์ จะมีความหมายให้สังเกตุ.....
    ด้านหลังรูปหล่อโบราณบางองค์ จะมีอักขระธรรม มะ อะ อุ อยู่ที่สังฆาฎิด้านหลัง เป็นพระคาถาที่ถอดจาก หัวใจพระรัตนตรัย อันมีความหมายว่า
    มะ หมายถึง องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า มนุสสานัง พุทโธ ภควาติ
    อะ หมายถึง พระธรรม อกาลิโก เอหิปัสสิโก
    อุ หมายถึง พระสงฆ์ อุชุปฎิปันโน สาวกสังโฆ คำว่า อุ ในรูปหล่อหลวงพ่อทบ เป็น อุ โองการปฎิโลม การเรียกสูตรลงอักขระ อุ จะพิศดารกว่า การลงอุทั่วไป อุ โองการปฎิโลม มีพุทธคุณเด่นมาก ในเรื่อง มหาอุตม์ แคล้วคลาด คงกระพัน และที่สำคัญ อุ โองการปฎิโลม เป็นสายวิชา.....เพชรกลับ.....ที่มีอานุภาพ กลับร้ายกลายเป็นดี ป้องกันสิ่งไม่ดี สิ่งชั่วร้าย ไม่ให้เข้ามาหาตัว การเรียกสูตรลงอักขระแผ่นทอง ก่อนนำไปหลอม จึงถือว่าเป็นสุดยอดของสายวิชา นะปัทมัง และสายวิชาเพชรกลับ
    รูปหล่อโบราณหลวงพ่อทบ จึงมีพระพุทธคุณสูงมาจนทุกวันนี้ รูปหล่อโบราณหลวงพ่อทบ จะลงแผ่นทองด้วย พระพุทธคุณ 56 แผ่น พระธรรมคุณ 34 แผ่น พระสังฆคุณ 14 แผ่น เป็นสายวิชาเพชรกลับล้วนๆ อักขระที่ลงในแผ่นทองที่จะสร้างรูปหล่อหลวงพ่อทบ จะแตกต่างจากการเรียกสูตรลงอักขระทั่วไป แต่จะเป็นการลงอักขระแบบปฎิโลมทั้งสิ้น ในองค์ยันต์พระรัตนตรัย องค์ยันต์พระไตรสรณคมภ์ และยันต์พระพุทธคุณ
    รูปหล่อโบราณหลวงพ่อทบ จึงไม่ธรรมดา...นี้คือที่สุดของศาสตร์พุทธาคม ในสาย นะปัทมังพระเจ้า 5 พระองค์ และสายวิชาเพชรกลับ ของหลวงพ่อทบ

รูปหล่อโบราณฐานสูงหลวงพ่อทบ ออกวัดชนแดน

12. request เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2008
    ต่อไปภายหน้าผมว่าจะต้องหายากแน่นอนขนาดหลวงพ่อทบผมมีเหมือนกันแต่ว่าปลอมซะ50%ครับที่เหลือแท้ฮาฮาฮา

13. เด็กวังแดง เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2009
    วันนี้เงียบๆขออนุญาติโชว์หล่อโบราณฐานสูง เก็บมานาน กว่า 20 ปี
    พ่อของเพื่อนบอกว่ารับมากับมือหลวงปู่ทบ ผมได้ให้หลวงปู่พวงดูท่าน
    เมตตาบอกว่า อีก 3 ปี หลวงพ่อทบท่านจะให้ถามที่ขอเก็บไว้ให้ดีๆ
    จากรูปเก็บเดิมยังไม่ได้ทำความสะอาดครับ

14. request เป็นที่รู้จักกันดี

catt13catt13catt13catt13catt13catt13

15. nu2581 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ความรู้เยอะเลยครับแล้วยันต์ด้านหลังรูปหล่อหลวงปู่พวงเป็นยันต์เดียวกันกับรูปหล่อหลวงพ่อทบหรือเปล่าครับ

16. pockykung เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2012

แต่ละรายการที่จะสร้างจะมีเนื้ออะไรบ้างครับ จะได้หยอดกระปุกถูกครับ

17. request เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับจะได้เก็บค่าขนมเตรียมไว้อิอิ

18. พระกาฬลพรี Active Member

แวะเข้ามาติดตามครับ:cool:

19. วัดท่าสมอ เป็นที่รู้จักกันดี

จองทุกรายการครับ จอง จอง จอง

20. request เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดรีครับพี่ท่าสมอหายไปนานเลยพี่ท่าสมอเค๊ายังไม่เปิดจองให้หยอดปุกรอไปก่อนพี่เหมือนผมและพี่pockykungอิอิ