ข่าวดี...สำหรับผู้ที่ต้องการอพยพไปอยู่เชียงใหม่ (ขอปิดกระทู้ครับ)

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย เตอร์, 26 ธันวาคม 2011.

1. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    เขามีเพื่อนอยู่ในพื้นที่ค่ะ พอจะหาซื้อพื้นที่ที่อยู่ในแหล่งเกษตรกรรมได้ เขาก็
    มาชวนเหมือนกันค่ะ และก็มีข้อมูลถึงพลังศักดิ์สิทธิในบริเวณนั้น และบังเอิญ
    ดิฉันบอกเขาไปว่า ถ้าจำไม่ผิดพระอาจารย์รัตน์ท่านเคยพูดว่าจะเก็บเสบียง
    ไว้ที่นั่น (ดิฉันฟังจากท่านมาเมื่อปีที่แล้าอาจคลาดนะค่ะ โยโทโสค่ะ) ส่วนตัว
    ดิฉันก็เชื่อในบารมีของครูบาชัยวงศาที่ท่านมีบารมีอยู่ในแถบนั้น รวมทั้งลี้และ
    ทุ่งหัวช้าง เป็นถิ่นที่ครูบาฯกล่าวว่าจะอยู่จนครบอายุพระพุทธศาสนา
    เคยคุยกันประมาณนี้ค่ะ

2. เตอร์

เตอร์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ครับ มีความเชื่อเหมือนกันว่า พระพุทธศาสนาจะเจริญรุ่งเรืองตั้งมั่นอยู่ในท้องถิ่นนี้ถึง ๕,๐๐๐ ปี

3. รสา

รสา สมาชิกใหม่

ขอรายงานตัว

หนึ่งในดารา

ขอรายงานตัวค่ะ 1 ความแตกต่างมาแล้ว ดิฉันสนใจโครงการนี้ เพราะอยากมีกิจกรรมไปวัด มีเพื่อนบ้านที่มีศีล จะได้อยู่กันแบบสบายใจ มีเวลาไปปฎิบัติธรรมที่วัด ดิฉันมีศีลห้า+กรรมบท 10 พรหมวิหาร 4 มีบ้างค่ะ

ความสามารถพิเศษ พูดภาษาอังกฤษพอสื่อสารกับชาวต่างชาติได้ ถ้าวัดเป็นวัดป่านานาชาติ ดิฉันเคิดว่าน่าจะเป็นอาสาสมัครคอยดูแลชาวต่างชาติที่มาปฏิบัติธรรมที่วัดได้ค่ะ

มีความสนใจเรื่องเพาะเห็ด และการปลูกสมุนไพรต่าง ๆ ของโครงการค่ะ

สรุปว่าสนใจ 1 ไร่ค่ะ ขอใบสมัครด้วย ขอบคุณค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

4. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ขอแสดงความจำนงไว้ที่ ๒๐๐ตรว.
    หากโอกาสอำนวยจะไปเซอร์เวย์แหล่งดำเนินชีวิตใหม่ในแนวทางสมถะ
    ชีวิตตอนนี้ก็กินอยู่แบบธรรมดาผักปลา นิดๆ หน่อยๆก็ผ่านไปได้วันหนึ่งๆอยู่แล้วครับ
    อยากไปอยู่ที่ห่างทะเลหน่อย และเป็นดินแดนบุญด้วยครับ
    เพิ่มเติมอีกนิดครับ๕๙ปีรับหรือเปล่าครับ จริงๆแล้วอยู่ที่ไหนผมก็ตายได้สบายๆ
    แต่เรียนตรงๆว่าอยากอยู่ในแดนที่จะนำไปใกล้พระนิพพานง่ายๆหน่อย ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2012
  5. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเตอร์ยังไม่ได้ส่งใบสมัครให้ผมเลย
    chaimongkolsathan@hotmail.com
    วัดนี้ต่อไปคงเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ตามคำทำนายของหลวงพ่อ
    ที่ดินรอบๆวัดเอาไว้รองรับพระจากทั่วโลกที่จะมาสักการะ
    ที่ดินของเราคงได้ต้อนรับนักบวชที่มาปักกรดเป็นที่พักจำวัด
    คงได้บุญมิใช่น้อย
    คุณNeoworld อายุ 59ปีเท่าผมเลยมาเป็นเพื่อนบ้านกัน คุณsmile111 ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2012
  6. Linda2009

Linda2009 เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจค่ะ บ้านอยู่ในชุมชนผู้มีศีล คงอยู่อย่างสงบ ถ้อยทีถ้อยอาศัย ส้วนตัวชอบเชียงใหม่หรือทางเหนืออยู่แล้ว และไม่กังวลเรื่องภัยพิบัติมากมายอะไร ธรรมมะคงจัดสรรค์เองค่ะ อยู่ไหนก็ตายถ้าถึงเวลาจะต้องตาย <VAR id=yiv756455367yui-ie-cursor></VAR>เพียงก่อนตายได้ คิดดี พูดดี และทำดี โดยได้อยู่ในชุมชนที่เอื้อมากๆในการได้กระทำดังกล่าว ก็จะช่วยได้มากค่ะทำคนเดียวก็คงจะไปไม่รอดเหมือนกัน การเอื้อกันในชุมชนเป็นสิ่งสำัคัญ<VAR id=yui-ie-cursor></VAR> ที่มองหาก็คือมีชุมชนที่ดี สนใจ ๑ ไร่นะคะ จะติดตามนะคะ

<VAR id=yiv756455367yui-ie-cursor></VAR><VAR id=yiv756455367yui-ie-cursor> อ้อ ขอเพิ่มเติมข้อมูล ส่วนตัวคือ ตอนนี้อยู่ต่างประเทศ จะมีสิทธิสมัครมั้ยคะ </VAR>

7. เตอร์

1
    มาร่วมกันทำความดีครับ

ส่งใบสมัครไปให้แล้วครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

8. เตอร์

1
    รับครับ

โดยส่วนตัวแล้วชอบพาคนไปทำบุญ ซึ่งก็มีผู้อาวุโสอายุ ๘๐ กว่าปีหลายท่านร่วมเดินทางไปด้วยครับ

คิดว่า ถ้าลูกหลานของพวกท่านยินยอม โครงการนี้อาจจะมีผู้อาวุโสอายุ ๘๐ กว่าปี มาอยู่ร่วมกันครับ

9. เตอร์

1
    ได้ส่งใบสมัครไปให้แล้วครับ

10. เตอร์

1
    อยู่ต่างประเทศ ก็สมัครได้ครับ

11. รสา

รสา สมาชิกใหม่

<TABLE class=tborder id=post5537063 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_5537063 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">ดีจังค่ะ ได้มีเพื่อนบ้านดี ๆ ทั้ง 2 ท่าน _Friend_ เกิดปีมะเส็งเหมือนกัน แต่คนละรอบนะ งูสามตัวอยู่หมู่บ้านเดียวกันcatt24 ไว้คุณเตอร์นัดไปดูที่เมื่อไหร่คงได้คุยกันมากกว่านี้ค่ะ<!-- google_ad_section_end --> มีโครงการที่คิดไว้เยอะเลย
    </TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>

12. เตอร์

1
    ดีครับ มาช่วยกันเติมเต็มให้กับโครงการ "บ้านอิงธรรม"

ดูเหมือนกับว่า จิ๊กซอว์แต่ละชิ้นกำลังถูกนำมาต่อกันครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

13. ManeeC

ManeeC Active Member

3 พฤศจิกายน 2011
    สนใจโครงการนี้ค่ะ ๒๐๐ตรว. แต่ถ้ายังไม่ไปอาศัยอยู่ที่นั่นจะได้ไหมคะ ตอนนี้อยู่ต่างประเทศเหมือนกัน คงอีกหลายปีกว่าจะกลับเมืองไทย หรือหากจะให้ญาติไปพักชั่วคราวบางเวลาจะได้ไหมคะ

14. เตอร์

1
    ได้ครับ มีผู้ที่อยุ่ต่างประเทศแจ้งความจำนงที่จะเข้ามาเป็นสมาชิกโครงการ "บ้านอิงธรรม" หลายท่านแล้ว

ถ้าญาติรักษาศีล ๕ ขึ้นไป, ไม่สร้างความเดือดร้อนให้กับผู้อื่น ฯลฯ ตามกฎระเบียบของหมู่บ้านก็อยู่ได้ครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

15. ผ่านมาจริงๆ

ผ่านมาจริงๆ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    สวัสดีค่ะคุณเตอร์ ทางกลุ่มมีไอเดียอะไรเรื่องภัยหนาวบ้างมั้ยคะ
    คือไม่รู้ว่ามันจะเป็นความหนาวแบบไหน หนาวลม ลูกเห็บตก แบบนี้หรือเปล่า
    หลายๆปีก่อน เคยได้ยินพี่หญิง-ญาณสมาธิ พูดประมาณว่า ถึงกับหิมะตก พืชพันธ์นาข้าวเสียหาย
    หากมีไอเดียในเรื่องนี้ ช่วยแชร์ในกระทู้นี้ด้วยนะคะ เช่นเรื่องการก่อสร้าง
    ที่อยู่ หรือ เรื่องอื่น (เคยแต่อยู่ร้อน นึกถึงความเป็นอยู่แบบเมืองหนาวไม่ออกเลยค่ะ)

ตัวเองหากมีโอกาส ก็อยากไปสร้างบ้านอยู่ภาคเหนือค่ะ อยากมีข้อมูลเผื่อไว้ในอนาคต ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มกราคม 2012
  16. เตอร์

1
    สวัสดีครับ

โดยส่วนตัวแล้ว คิดว่า คงคำนึงถึงปัจจัยสี่ตามปกติครับ

เคยไปต่างประเทศในช่วงที่มีหิมะตก ก็มีความสุขดีครับ

17. เตอร์

1
    พระเจดีย์ ๓ ครูบา

พระเจดีย์ ๓ ครูบา สร้างตามดำริของหลวงพ่อครูบาวงศ์ ท่านเล่าให้ฟังถึงมูลเหตุของการสร้างว่า พระนางจามเทวีได้มาเข้านิมิตฝัน อาราธนาให้ท่านสร้าง เพื่อเป็นอนุสรณ์แด่ครูบาศรีวิชัย และครูบาอภิชัยขาวปี

หลวงพ่อครูบาวงศ์ดำริที่จะสร้างตั้งแต่ปี พ.ศ. ๒๕๒๑ โดยจะสร้างครอบแท่นที่ครูบาศรีวิชัย และครูบาขาวปีเคยใช้เป็นที่นั่งปฏิบัติธรรม ต่อมาในปี พ.ศ. ๒๕๓๑ พระอาจารย์นพดล สิริวฺฒโน เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันได้เริ่มก่อสร้าง โดยขออนุญาตหลวงพ่อครูบาวงศ์สร้างพระเจดีย์เพิ่มอีก ๑ องค์ เพื่อเป็นอนุสรณ์แด่หลวงพ่อครูบาวงศ์ ซึ่งท่านก็อนุญาต พระเจดีย์จึงมี ๓ องค์

พระเจดีย์สร้างจากหินทรายขนาดใหญ่ ซึ่งเป็นวัสดุที่คงทนเพื่อให้อยู่ได้นานเท่าอายุพระศาสนา กว้างประมาณ ๗ เมตร ยาวประมาณ ๑๒.๕ เมตร และสูงประมาณ ๑๙ เมตร วางศิลาฤกษ์เมื่อวันที่ ๑๖ มิถุนายน ๒๕๓๑ หลวงพ่อครูบาวงศ์เป็นผู้เขียนแบบเริ่มแรกให้คร่าวๆ ต่อมาอาจารย์สมชาย เถาทอง ได้เขียนแบบให้ชัดเจนยิ่งขึ้น ในระยะต่อมานายชุมนุมพร ชวนานนท์ เขียนรายละเอียดเพิ่มเติม และมีการแก้ไขรายละเอียดเป็นระยะตามความเหมาะสม ส่วนภาพฝาผนังเขียนโดยนายกฤษณะ ชวนคุณากร และนางสาววาสนา สำหรับนายช่างที่ควบคุมการก่อสร้าง คือ นายจำรัส อาชญา จบประถมปีที่ ๔ เคยแกะครกหินขายมาประมาณ ๒๐ ปี หัวหน้าช่างฝีมือแกะสลัก คือ นางสาวบัวนาน ทันวัน ช่างทั้งหมดเป็นชาวบ้านธรรมดา นำมาฝึกตั้งแต่ยังไม่เป็นอะไร การก่อสร้าง และแบบการสร้าง ตลอดจนแนวความคิดในการเขียนแบบเกิดจากความศรัทธาในพระรัตนตรัยของพระอาจารย์นพดล โดยมีหลวงพ่อครูบาวงศ์เป็นผู้แนะนำ

แนวความคิดในการสร้างพระเจดีย์ มาจากปราสาทหินทั้งในประเทศไทยและอินเดีย แต่ประยุกต์ศิลปะล้านนาเข้าไปด้วย โดยสร้างเป็นทรงล้านนาโบราณ บนยอดพระเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ แกะสลักลวดลายรอบพระเจดีย์ด้วยภาพพระพุทธประวัติ ซึ่งเป็นสิ่งที่หาผู้สร้างได้ยาก และถือว่าเป็นหนึ่งในรัตนโกสินทร์ (ตามที่อาจารย์สมชาย เถาทอง ผู้เชี่ยวชาญด้านแกะสลักหินของมหาวิทยาลัยศิลปากรเคยกล่าวไว้)

หลวงพ่อครูบาวงศ์เคยพูดไว้ว่า "ต่อไปภายหน้าวัดพระพุทธบาทตะเมาะ จะเป็นศูนย์เผยแผ่พระพุทธศาสนาที่คนจากทั่วโลกจะมาที่นี่" และท่านยังได้พูดไว้เมื่อเดือนพฤษภาคม ๒๕๓๔ ที่ประเทศอินเดียว่า "ถ้าเจดีย์เสร็จเมื่อไหร่ เมื่อนั้นหละ จะถึงเวลา"

หมายเหตุ : พระเจดีย์ ๓ ครูบานี้ สร้างมา ๒๐ กว่าปีแล้ว คาดว่า อีกไม่นานคงเสร็จครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      142.3 KB
      เปิดดู:
      702
  18. เตอร์

1
    ซุ้มประตูพระเจดีย์ แกะสลักตราสัญลักษณ์ฉลองพระชนมพรรษาครบ ๖ รอบ ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ ๙

ขนาดไฟล์:
      80.4 KB
      เปิดดู:
      712
  19. เตอร์

1
    แกะสลักภาพพญานาค เหนือซุ้มประตูพระเจดีย์

ขนาดไฟล์:
      75.2 KB
      เปิดดู:
      703
  20. เตอร์

1
    แกะสลักภาพ "พระพุทธเจ้าผจญมาร" มีความหมายถึง ความวิริยะอุตสาหะของพระพุทธเจ้า เพื่อตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อโปรดเวไนยสัตว์

ขนาดไฟล์:
      84.1 KB
      เปิดดู:
      692