ข่าวแม่ชีทศพร ถึงช่อง 3 แล้ว..หลังจากมีกระแสวิพากษ์กันมากมาย(มีคลิป)

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ผู้เตือน warn, 27 เมษายน 2011.

1. peerasaku

peerasaku สมาชิก

Honey Bee .."ไม่รู้ว่าคนพวกนี้สร้างกระแสเพื่ออะไร แล้วตกลงเขาทำไปเพื่ออะไรมากกว่าที่น่าคิด "

...เขาสร้างกระแสตามข่าว เดี๋ยวก็เงียบไปเอง อย่าไปสงสัยให้ใจขุ่นมัวเลยครับ ศรัทธาก็ของใครของมันบังคับกันไม่ได้

2. 111dew

111dew เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2008
    แก้กรรม หรือสร้างกรรม

3. preuk

preuk Active Member

ดูการกระทำของตัวเองก่อนดีไหม ก่อนไปตัดสินคนอื่น
    ถ้าตัวเองยังไม่รู้ก็ควรปฏิบัติให้มากวิจารณ์ให้น้อย

4. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

การเเก้กรรมมันต้องประมาณนี้เเหล่ะ ตรงจุดเกิดเหตุดี ไม่ใช่นั่งสมาธิ-วิปัสสนา
    หรือทำสังฆทานปล่อยนกปล่อยปลาเเล้วบอกว่าเเก้กรรม อย่างหลังมันดูเป็นวิธีที่ดีจริง
    ดูน่าจะทำได้ผล เเต่เป็นการเเก้กรรมเเบบคลุมๆไม่ตรงจุด เพราะอวิชชาความไม่รู้
    จึงต้องทำเเบบคลุมๆไปเเล้วก็คิดกันว่าเป็นวิธีที่ดี เพราะทำมากกว่านี้ไม่ได้

เเก้กรรมบางคนบอกว่าทำไม่ได้ เเต่ถ้าเเก้กันให้ตรงเหตุเลย ด้วยญาณ ด้วยอภิญญา
    หรือมโนมยิทธิ รู้ว่าต้องเเก้อย่างไร พอใช้พวกนี้เเก้เเล้วกรรมจะเบาบางกว่าเดิมเยอะ

เรื่องเเบบนี้ก็เเล้วเเต่ความเชื่อ ผมก็ไม่ใช่ลูกศิษย์เเม่ชีนะ ก็เห็นว่าท่านก็ดูเก่ง
    ดีเหมือนกัน ผมก็ไม่รู้ท่านจริงหรือมั่ว เเต่ก็ไม่ควรไปว่าอะไร เรื่องเเบบนี้มีผู้ไม่พอใจเยอะ
    ถ้าพูดถึงกรรมของตนอ่ะ เพราะเเต่ละคนก็คิดว่าตัวเองดีด้วยกันทั้งนั้น พอเจอเรื่องจริง
    กลับรับไม่ได้เเล้วรู้สึกอยากโต้ตอบกลับเหมือนกัน เเละก็เรื่องการใช้คำพูด เเบบเเม่ชีนี่
    ก็ถือว่าดีเเล้วนะพูดให้ตลกไม่ให้เครียดไปมากกว่านี้ ดีกว่านี้ไม่รู้จะทำยังไงให้มันไม่รู้สึก
    โกรธรูสึกไม่พอใจ ผมก็เห็นมาเยอะอาจารที่เเก้กรรมเเบบนี้ การพูดเเบบนี้เป็นเรื่องปกติ

5. เลนิน

เลนิน สมาชิก

คำ ผกา = มารนอกศาสนา

มันคือคนไม่มีศาสนา พยายามโจมตีผู้นับถือศาสนาหาว่าโง่งมงาย และพยายามโจมตีผู้เผยแพร่ศาสนาหลายๆท่านหาว่าหลอกลวงประชาชน

คำ ผกา = ผู้ทำลายวัฒนธรรมอันดีของไทย

มันเป็นคนที่ชอบคิดว่าผู้หญิงโดนกดขี่ จำเป็นต้องปลดปล่อยเสรีภาพของสตรีไทย โดนการแนะนำว่า ไม่ต้องมีคู่ก็ได้แค่มี sex toy ก็เสียวได้(น่าเกียจมาก) หรือผู้หญิงสามารถมี sex กับใครก็ได้เท่าที่ถูกใจตามต้องการโดยไม่จำเป็นต้องแคร์ใคร หรือ การทำแท้งไม่ผิด สามารถทำได้ถ้าไม่พร้อม (ไม่พร้อมก็กันไม่ดีกว่าเรอะ) และอีกหลายๆอย่างลองไปหาอ่านดู

6. ครูแหม่ม

ครูแหม่ม Active Member

18 พฤศจิกายน 2010
    เป็นกำลังใจให้แม่ชีนะคะ....ยังไงเราคนหนึ่งที่ยังเคารพนับถือท่านอยู่

7. วงบุญพิเศษ

วงบุญพิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้แม่ชีทศพรครับ อาทิตย์นี้ขอเชิญชวนศิษย์แม่ชี ที่สะดวกจะเดินทาง มาให้กำลังใจแม่ชีกันน่ะครับ

กัตวานะ กัฏฐะมุทะรัง อิวะ คัพภินียา
    จิญจายะ ทุฎฐะวะจะนัง ชะนะกายะมัชเฌ
    สันเตนะ โสมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท
    ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิฯ

8. กลัยา

กลัยา สมาชิกใหม่

ดิฉันเคารพแม่ชีค่ะ เพราะแม่ชีสอนให้รักษาศีล บูชาพระรัตนตรัย และสิ่งดีๆอีกมากมาย
    เช่นการเคารพ พ่อแม่ ให้เกรียตสามี เข้าใจว่าแม่ชีใช้อุบายในการสอนคน และนำคนเข้ามาทำความดี อยากให้นำสิ่งดีๆที่แม่ชีทำมานำเสนอบ้างค่ะ รักและเคารพแม่ชี ขอเป็นกำลังใจให้คุนแม่ชีนะค่ะ ชีวิตดีขึ้นได้เพราะได้ธรรมะจากแม่ชีค่ะ

9. nichaojung

nichaojung เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2011
    เป็นกำลังใจให้แม่ชีครับ เคารพท่านมาก สู้ๆครับ

10. กลัยา

:cool:ขอเป็นกำลังใจให้แม่ชีค่ะ

11. น้ำใบเตย

น้ำใบเตย สมาชิก

เห็นด้วย กับเฮียปอค่ะ สู้ต่อไปค่ะ

12. กลัยา

อยากให้สื่อนำเสนอสิ่งที่แม่ชีทำงานด้านพระพุทธศาสนาด้วยค่ะ คำสอนดีๆที่ท่านสอนและนำมาประพฤติได้จิงกับชีวิตมีมากมาย นำมาเสนอบ้างสิค่ะ คลิบนี้ผ่านมา3/4ปีแล้วเพิ่งจะนำมาเป็นข่าว ความรู้สึกช้าไปหรือเปล่าค่ะ มีเจตนาอะไรแอบแฝงหรือเปล่าค่ะ เป็นกำลังใจให้แม่ชีค่ะ รักและเคารพแม่ชีค่ะ

13. กลัยา

คนที่กล่าวหาแม่ชีทำประโยชให้สังคมได้สักเสี้ยวหนึ่งของแม่ชีหรือเปล่าค่ะ ศีลห้ายั้งท่องไม่ถูกเลย ไม่กลัวบาบกรรมบ้างหรือค่ะ หยุดเถอะค่ะ ขอให้แม่ชีได้เป็นกำลังของพระศาสนาต่อไปนะค่ะ เวลาทุกใจดิฉันจะเข้าไปดูคลิบที่แม่ชีนำมาลงไว้ เป็นธรรมะที่เข้าใจง่ายและไม่เครียดค่ะ อยากให้คนที่กล่าวหาแม่ชีได้ติดตามแม่ชีตั้งแต่ต้นนะค่ะคงจะเข้าใจเจตนาที่แม่ชีได้ทำค่ะ อนุโมทนากับบุญที่แม่ชีได้เมตตาต่อทุกคนค่ะ

14. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    คิดกันแบบสามัญชนนะครับ ถ้าแก้กรรมได้จริง คนเราก็ไม่กลัวกรรม ก็สร้างกรรมมากขึ้นเพราะคิดว่าเดี๋ยวไปแก้กรรมเอา

ทำไมไม่สอนให้ทำดี และละเว้นความชั่วละครับ จุดนี้ต่างหากที่น่าลองพิจารณากันนะครับ ตั้งแต่ผมเกิดมาเป็นมนุษย์ผมมักได้ยินพระสอนว่าให้กลัวบาปกรรม อย่าสร้างบาปสร้างกรรม แต่ปัจจุบันทำไมคำสอนเปลี่ยนไปแล้วหรือครับ
    ลองไตร่ตรองกันดูนะครับ

15. สุปราณะ

สุปราณะ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สุทราบแต่ว่า "การแก้กรรม" ไ่ม่ใช่วิธีการ และคำสอนในพุทธศาสนาค่ะ

16. P.S._FabriNET

P.S._FabriNET เป็นที่รู้จักกันดี

ผมกับแฟนนับถือท่านแม่ชีใหญ่มาก ท่านมีลีลาการสอนที่สนุกสนาน มีลักษณะการพูดจาติดตลกคล้ายๆกับหลวงพ่อฤาษีฯที่ผมศรัทธาเป็นอย่างมาก ผมจะมี mp3 ฟังเทศน์ของหลวงพ่อฯตลอดเวลาในขณะอยู่ที่ทำงาน สามารถฟังได้ทั้งวันไม่เบื่อเลย คลิปของท่านแม่ชีก็เช่นกัน ฟังแล้วได้แง่คิด แถมยังดูผ่อนคลายไม่เครียดด้วย คนที่มีปัญญาสามารถคิดตาม และตีความหมายที่แม่ชีท่านสอดแทรกเป็นนัยไว้ในคำพูดของท่านอย่างไม่ยากเย็นนัก

แม่ชีท่านนำธรรมะของพระพุทธองค์มาสอนให้ชาวบ้าน แบบเราๆได้เข้าใจง่าย ใช้คำพูดแบบบ้านๆ ฟังแล้วไม่เครียด สนุกสนานไปกับลีลา(จริยา)ของท่านเอง ส่วนใหญ่ท่านจะเน้นในแนวทางของการปฏิบัติตัวแบบฆราวาสทั่วๆไป แต่ถ้าใครที่จะบวชท่านก็จะแนะนำให้อย่างเข้มข้นถึงการปฏิบัติตัวในแบบสงฆ์ที่จะไม่ติดกรรมออกมาหลังสึกแล้ว

ผมเชื่อคำสอนของหลวงพ่อฤาษีฯตามนี้นะครับ

"ฉันมีหน้าที่แต่เพียงบอกอย่างเดียว บอกแล้ว เธอต้องจำ จำแล้ว ปฏิบัติตาม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง คุมอารมณ์ให้ถูก จงอย่าสนใจในจริยาของคนอื่น อย่างเมื่อกี้นี้ถูกต้อง ใครเขาจะเป็นอย่างไร ก็เป็นเรื่องของเขา เราก็เรา เขาก็เขา เขาไม่ใช่เรา เราก็ไม่ใช่เขา เราตายเขาไม่ได้ตายด้วย เขาอยู่เราไม่ได้อยู่ด้วย เขาอิ่มเราไม่ได้อิ่มด้วย เขาหิว เราไม่หิวด้วย เรียกว่า ต่างคนต่างอิ่ม ต่างคนต่างหิว ต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างตาย อย่าไปใส่ใจเรื่องของเขา เรื่องของคนอื่นทั้งหมดอย่าสนใจ ร่างกายเราก็เหมือนกัน อย่าสนใจมัน สนใจเฉพาะกำลังใจอย่างเดียว ร่างกายมีสภาพผิดปกติ มันจะเปลี่ยนแปลงอยู่เสมอ"

คำพูดคำสอนอะไรดีๆเราเก็บเอามาคิด เอามาวิเคราะห์ เอามาปฏิบัติตามครับ อะไรไม่ดีไม่ต้องเอามาครับ ขอให้เจริญในธรรมครับ อย่าสร้างกรรมให้ตัวเองนะครับ โลกธรรม 8 เกิดกับทุกคนได้จริงๆ ขอให้ท่านแม่ชีใหญ่มีสุขภาพแข็งแรงครับ<!-- google_ad_section_end -->

17. mozard002

mozard002 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าในมุมมองที่ว่าเหมาะสมหรือไม่(ถึงจะบอกว่าสอนฆราวาส)ผมคิดว่ามันน่าจะมีวิธีอื่นที่สอนได้เหมาะสมกว่านี้นะครับ ฟังแล้วมันแหม่งๆ

18. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    คำสอนหลวงพ่อกับแม่ชีเปรตท่านนึ้ ไม่เหมือนกันครับ อย่าเอาที่สูงลงต่ำน่ะครับ
    หลวงพ่อท่านสอนให้พ้นทุกข์ แต่แม่ชีท่านนึ้สอนให้คนแก้กรรม แต่แก้กรรมแบบผิดๆ แบบหากินกับศาสนาอ่ะครับ จริงๆแล้วการแก้ไม่มีจริง แต่ให้กรรมเบาบางลงบ้างเป็นไปได้ครับ ผมว่าลองอ่านหลวงพ่อจรัญดูดีกว่าครับ การแก้กรรมของท่าน จริงๆแล้วคือ กรรมฐานนี่เอง

แต่แบบแม่ชีเปต ? ก็ ทำใจไม่ได้อ่ะ

ถ้าวิธีนึ้แก้กรรมได้ คนคงไปสวรรค์หมดโลกแล้วมั่งครับ ?

เฮ้อ ชาวพุทธ อย่าตกเป็นเหยื่อ พวกหากินศาสนาน่ะครับ เอาศาสนามาบังหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2011
  19. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้เค้าคงเปรียบเทียบให้เข้าใจง่ายๆมั้งครับแต่ว่าไม่ใช่ให้ไปทำจริงๆ ก็เหมือนถ้าคนเป็นคนเพื่อนกันคุยกันเปรียบเทียบง่ายๆให้เพื่อนของตัวเองเข้าใจก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่อะไร แต่ว่าพอดีอันนี้มันออกสื่อเลยดูฟังว่าแรง แต่จริงๆก็ไม่มีอะไรมาก

20. กุญแจไขปริศนา

กุญแจไขปริศนา เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ยังไงซะผมก็ยังไม่เห็นด้วยกับแม่ชีเองในหลายๆเรื่องอ่ะครับ ยกตัวอย่างเช่นมีคลิปนึงที่แม่ชีคนนี้คุยกับเด็กที่ตียายแล้วเด็กคิดจะกลับตัว แต่แม่ชีคนนั้นก็ยังบอกว่าสักวันเด็กคนนี้จะต้องโดนรุม พูดต่อหน้าเด็กคนนั้น ทำให้เด็กคนนั้นแบบเสียขวัญอย่างมาก ซึ่งจริงๆมันไม่ใช่อย่างงั้น อดีตทำอะไรผิดก็ผิดไปสิ แค่สึกนึกผิดและเชื่อในพลังความดีเอาไว้ไม่มีสิ่งชั่วร้ายใดๆมากระทำย่ำยีในอนาคตได้หรอก แต่แม่ชีก็ทำให้เด็กคนนั้นเสียขวัญทั้งที่ไม่ใช่เรื่องจิงอะไรเลย สรุปง่ายๆคือผมไม่เห็นด้วยกับแม่ชีคนนี้ในหลายๆเรื่องครับ ส่วนความเห็นในเรื่องนี้ก็อย่างที่โพสที่แล้วว่าไว้