ข้อเดียวเป็นตัวชี้ขาดความมีสติปัญญาคนไทย

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย ธรรมแท้ว่าง, 23 มีนาคม 2018.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

สังคมที่ปกครองด้วยระบบขนบธรรมเนียม
    ประเพณี
    โดยมีกฎหมายเล็กน้อย
    ไม่ต้องมีมากมายกว่า 100,000 มาตรา
    หรือ
    มีพรบ.รวมถึง 900 ฉบับ
    แต่ไม่เอาขนบธรรมเนียมประเพณีเลย
    คิดว่า
    สังคมแบบไหนจะสงบสุขกว่ากัน สังคมจะมีความอบอุ่น
    มากกว่ากัน
    สังคมไหนจะโอบอ้อมอารี
    กันมากกว่า เอ้อ...นึกออกยัง
    และเป็นเพราะไร ฮับ??

2. Hello!world

Hello!world Just a Game

18 กันยายน 2012
    อ่านแล้วก็ดูดีแต่ก็เป็นเรื่องยากอีกแล้วนะฮับ

3. ธรรมแท้ว่าง

การใช้ชีวิตปัจจุบัน มันต้องอยู่ภายใต้กฎหมายที่เข้มข้นขึ้น
    และต้องเจอหนักทุกคนโดยเฉพาะกฎหมายจราจร ที่มั่วกันไปทั้งผู้ใช้
    รถใช้ถนนและผู้รักษากฎจับปรับแหลก
    ทะเลาะเบาะแว้งกันบนท้องถนนทุก
    ชม.ทุกนาที
    ต้องมีประชาชนคนขับรถ
    ด่าทอกับตำรวจตามด่านบ้าง
    ตามท้องถนนและตาม 4 แยกไฟแดง
    ต่าง ๆ มั่วกันไปอุตลุด ฮับ
    เพราะเรากำลังเป็นสังคมแห่งกฎหมาย
    แต่ประชาชนส่วนใหญ่ไม่รู้กฎหมาย
    หรือรู้แต่ไม่เชื่อกฎหมาย
    เเต่เชื่อว่าเงิน ทำให้พ้นผิดได้ฮับ

4. ธรรมแท้ว่าง

คนไทยมีนิสัยมั่วไม่รู้กฎเกณฑ์ตามกฎหมาย
    และผู้รักษากฎหมาย ไม่รู้ว่าคนไทยเอง
    ก็ไม่รู้กฎหมาย
    จึงทำผิดกฎหมายทั้งที่ไม่ได้ตั้งใจบ้าง
    ตั้งใจบ้าง
    สังคมไทยจึงเป็นสังคมแห่งความมั่ว
    ครับ
    ตัวลุงแมวเองไม่มั่วคับ ไม่มีเงินมั่วไม่ได้
    โดนจับก็ต้องไปรับโทษ
    แต่คนมีเงินสามารถไถ่โทษได้ทันที
    ไม่ว่าจะผิดโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ

5. Hello!world

ลุงแมวพูดแต่เรื่องที่ยากที่จะแก้ไขทั้งนั้นแล้วนะฮับ
    แล้วอีก 1000 ปี หรือ ตายไปกี่ชาติ จะดีขึ้นนะเนี่ย

6. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    เอามันทั้งขนบธรรมเนียบประเพณีและกฏหมายนั่นแหละ แต่
    เจ้าหน้าที่และประชาชน ต้องเข้าใจว่าเราใช้ จนบธรรมเนียมกับทุกเรื่องไม่ได้
    เช่น
    การอลุ้มอล่วยเมื่อทำผิด เพราะเห็นว่าคนไทยด้วยกัน อยู่กันแบบพี่น้อง ขับขี่ยวดยานผิดกฏ ก็แค่ปรับนิด ๆ หน่อย ๆ
    คนนี้รวย ก็ไม่บังคับใช้กฏหมายทำโทษรุนแรง
    คนนี้เจ้านาย ก็ปล่อยทำผิด เพราะเป็นคนบังคับใช้กฏหมาย

เป็นต้น
    555

ยากส์

7. ธรรมแท้ว่าง

ขนบธรรมเนียมอยู่ในจิตใจผู้ใด
    ผู้นั้นจะมีความเกรงอกเกรง
    ให้อภัยและขอโทษ มีความละอายใจ
    ถ้าทำผิดทำพลาด จนเกิดการได้เปรียบ
    เสียเปรียบ ผู้อื่นจนทำให้เค้า
    ต้องเดือดร้อนรำคาญหรือเสียเวลา
    เพราะตนเองฮับ

8. Hello!world

คนดีนั้นหายากนะฮับ

9. ธรรมแท้ว่าง

นักประวัติศาสตร์กล่าวไว้ว่า

ถ้าต้องการทำลายวัฒนธรรมของชาติใดมีขั้นตอนอยู่ ๓ อย่างคือ

๑.ทำลายครอบครัว
    ๒.ทำลายการศึกษา
    ๓.ล้มบุคคลต้นแบบและตัวอย่างที่ดีงามของพวกเขา
    คนไทยรู้ตัวกันไหมว่าโดนเข้าแล้ว
    ตามขั้นตอน 3 ขั้นนั้นเลยฮับ

10. Hello!world

ลุงแมวนีโอ ความรู้เยอะจังเลย
    เมื่อเข้ามาในหลุมดำทำให้มีความรู้ที่หลากหลายดีฮับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2018
  11. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    คนไทยยังไม่โดนสักข้อ โดยเฉพาะข้อสามนะครับ
    แจกแจงตามประสาคนมองโลกในแง่ลบ

ความย่ำแย่ของประเทศไทย มีความเกี่ยวข้องกับสติปัญญาของคนไทยมาตั้งแต่ดั้งเดิมอยู่แล้ว เลยอยู่มากันแบบอยู่ไปวัน ๆ เพราะ ยังดีไม่พอสักด้าน

ข้อ 1 ความเข้าใจกันในครอบครัวไม่มี และ การปลูกฝังคุณธรรมในครอบครัวไม่มี ก็เปล่าประโยชน์ครับ เด็กดี 1 คน ไปโรงเรียนอยู่ท่ามกลางเพื่อนชั่ว 5-6 คนก็พอ ก็โดนกลืนกินแล้ว ถ้าครอบครัวไม่สามารถให้ปัญญาลูกหลานได้ตั้งแต่เด็กน่ะนะ

ข้อสอง การศึกษาไทยยังไม่กระเตื้องครับ ไม่ต้องทำลายให้ยาก

ข้อสาม แบบอย่างที่ดีมี แต่คนไทยไม่เอาอย่าง เน้นที่ง่าย สบายตัวเองไว้ก่อน เพราะค่านิยมของคนไทยคือคนที่ไม่ทำอะไรให้ง่าย ๆ สบาย ๆ ไว้ก่อนคือคนโง่ (รวมไปถึงการหารายได้โดยมิชอบด้วย)

สรุปสังคมไทยนี่ไม่ได้โดยทำลายอะไรเลย ไม่ต้องทำลายหรอก มันชิหายในตัวอยู่แล้ว

ไม่ได้หมายความว่าผมว่าคนไทยทั้งหมดทั้งมวลไม่ดีนะ แต่ คนดี ๆ น่ะมีน้อย
    ใครโตมาในสังคมที่ดีก็ดีไปครับ ส่วนผมโตมาแบบมองโลกในแง่ลบ
    และ แน่นอน ที่ผมเห็นแบบนี้เพราะมุมมองผมไม่เหมือนชาวบ้านเขา
    ผมตีเล่น ๆ ว่าคนไทยดีแค่ไม่เกิน 20 เปอร์ คนที่คิดว่าตัวเองดีหลายคน มันก็ดีไม่จริงด้วยแหละครับ ที่เหลือแย่ซะเยอะ (แต่ก็เอาเถอะ ถึงจะดีไม่สุดมันก็ยังทำดีกันบ้างล่ะนะ อย่างน้อยก็ไม่ได้เลวทั้งหมด) = =

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2018
  12. ธรรมแท้ว่าง

เมืองไทยต้องให้อำนาจกับนักปราชญ์
    จึงจะปฏิวัติได้ครับ
    อำนาจอยู่ในมือพวกหากินกับการเมือง
    ที่เรียกว่านักการเมือง
    นับวันมีแต่จะพาเมืองไทยและคนไทย
    ไปสู่ทางตัน ถึงขั้นชาติล่มสลาย
    เพราะพวกหากินกับการเมือง
    สติปัญญาน้อยและไม่มีความจริงใจ
    ต่อประชาชนโดยส่วนรวม
    แต่คิดแบบ
    แยกพรรคแยกพวกและแยกภาค

13. ธรรมแท้ว่าง

ทั้งอดีตและอนาคตของตัวเราเป็น
    ธรรมารมย์ที่ต้องละและอยู่กับ
    สติอารมย์ที่ทำให้เราวางเฉยได้
    ในปัจจุบันเท่านั้นจึงจะไปต่อได้ถูกทาง
    ฮับ

14. Hello!world

ทำให้นึกถึงยุคอดีตเลยนะฮับ

15. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    โจทย์นี้ง่ายมากกกกกก
    เลยนะคะท่านขุน.....

ตัวอย่างที่ดีมีค่ากว่าคำสอนคะ
    ตัวอย่างที่ดีมีค่ากว่าคำสอนคะ
    พ่อแม่มีศิลลูกจะไปทางใหนได้คะ
    เป็นหัวปลีคะ
    หน้าที่แตกยอดดดดด
    อย่างเดียวคะ
    เยี่ยงกับอย่างของบรรพบุรุษคะเป็นตัวชี้บ่ง
    สังเกตนะคะ
    พื้นฐานหรือภูมิคุ้มกันของเด็กคือ ครอบครัวคะ
    โคตรเหง้าเลยคะ สำคัญ ไม่ใช่ครูที่โรงเรียนคะ
    เด็กรู้รับผิดชอบคือครอบครัว
    พื้นฐานของเยาวชนคือความรักของพ่อแม่คือภูมิคุ้มกันของเด็กเด็กได้พื้นฐานดีจากพ่อแม่ เป็นภูมิคุ้มกันที่ดีให้สังคมคะ

16. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    รากเหง้าของประเทศ
    คือครอบครัวคะ
    ความอบอุ่นของพ่อแม่คะเป็นภูมิคุ้มกันอนาคตของชาติคะ