คตเขากระจงผา

ในห้อง 'ห้องแสดงวัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย otiger, 28 พฤษภาคม 2021.

1. otiger

otiger สมาชิก

วันนี้มีของมาโม้อีกเหมือนเคย เจ้าเพื่อนของเพื่อนรุ่นน้องของผมเหมือนเคย ชอบเอาของที่ได้มา มาอวด เที่ยวนี้เอาหอยที่เป็นหินมาให้ดูแล้วบอกเป็นคตหอยของขลังหายาก ทำให้ผมนึกถึงของที่ผมได้มาตอนไปเดินป่าที่แม่ฮ่องสอนประมาณ 30 ปีที่แล้ว ในช่วงนั้นผม เอาเสบียงไปส่ง พระธุดงค์ ที่เข้าไปจำพรรษาที่นั่น ที่พักสงฆ์อยู่ในหมู่บ้าน กะเหรี่ยง เวลาที่ผมเอาเสบียงไปส่งมักจะเจอพ่อเฒ่าชาวกะเหรี่ยงอายุประมาณ 80 ปีในเวลานั้นจะเข้ามาคุยและมาอุปัฏฐากพระธุดงค์ที่นั่น สิ่งที่ผมเอาไปฝากแกเป็นประจำเวลาเอาเสบียงไปส่ง ก็คือยารักษาโรคพื้นฐานพวกยาแก้ใ้ข้ แก้ปวด แก้อักเสบ แก้ปวดท้อง ซึ่งเป็นของหายากสำหรับหมู่บ้านที่อยู่ในกลางเขากลางป่าจังหวัดแม่ฮ่องสอน และที่แกชอบมากคือชาซองสำเร็จลิปตันซึ่งผมเอาไปฝากแกเป็นพิเศษ ซึ่งเราจะก่อไฟต้มน้ำดื่มชาคุย สัพเพเหระยามค่ำกันอยู่เป็นประจำ เวลาผมเอาเสบียงเข้าไปส่งพระอาจารย์ท่าน ในหลายๆพรรษา จนผมกับครอบครัวแกสนิทสนมกันเหมือนเครือญาติ ลูกชายพ่อเฒ่าก็คือเพื่อนกะเหรี่ยงของผมในปัจจุบันนี้
    ในปีที่ได้ของมาผมกับเพื่อนกะเหรี่ยงแล้วก็พ่อเฒ่า ก็ไปนั่งจิบชายามค่ำเหมือนเคย ทุกครั้งที่เวลาผมเดินเข้าไปในหมู่บ้านต้องเดินลัดเลาะตาม ร่องเขา ลำห้วย ผมมักจะเก็บหินสีรูปร่างแปลกตาตามลำห้วย เก็บสะสมไว้ดูเล่นเป็นประจำ
    พ่อเฒ่าแกรู้แกก็บอกว่า ถ้าชอบหินเอาอันนี้ไปดีกว่าแล้วแกก็ล้วงย่ามที่แกสะพายติดตัวอยู่ตลอด ยื้นห่อผ้าเก่าจนดูสีผ้าไม่ออก พันมัดด้วยเชือกสภาพดำขมุกขมัว ให้ผม แล้วบอกผมว่าของดี เขากระจงผาให้
    ตามประวัติ แกบอกว่าได้มาจากปู่แก ปู่ของพ่อเฒ่าได้มาจากไปล่าสัตว์บนเขา ไปพักใต้เพิงหินบนเขา ขุดดินทรายบริเวณนั้นจะทำเตาหลุมก่อไฟ ก็เจอซากกระดูกกระจงผา ที่กลายเป็นหิน ปกติกระจงผาไม่มีเขา แต่ซากที่เจอมีเขา เลยหักเอามา แบ่งกับเพื่อนแกคนละข้าง
    ผมเองไม่เคยเห็น ว่าตัวกระจงผา มีลักษณะ อย่างไรพ่อเฒ่าว่ามาอย่างนี้ผมก็มาโม้ตามแกแล้วกัน คตเขากระจงผาที่ผมได้มาแกะออกจากห่อผ้า ก็ตามภาพ เอามาให้ชมกัน

ลักษณะตัวกระจงผา ที่พ่อเฒ่าแกเล่าให้ฟัง
    กระจงผาเป็นสัตว์สี่เท้า เท้าหน้ามีสี่นิ้ว เท้าหลังมีสามนิ้ว มีเล็บเหมือนกีบเท้า ขนสั้นสีนำ้ตาล กินพืชเป็นอาหาร มีขนาดเท่ากระต่ายป่าตัวใหญ่ มีหูกลมเล็ก ชอบอยู่กันเป็นฝูง เคลื่อนไหวรวดเร็ว มันอาศัยอยู่ตามหินผา คล้ายกวางผาหรือ ตัวเลียงผา แต่อยู่ผาต่ำไม่อยู่ผาสูง มันช่ำชองการปีนป่ายหน้าผาหรือต้นไม้

IMG_4400.JPG IMG_4404.JPG IMG_4415.JPG IMG_4417.JPG IMG_4429.JPG IMG_4431.JPG