คนมีองค์พญานาค ลูกหลานพญานาค จะมีลักษณะอย่างไร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย พรสุนะโมโล, 17 พฤศจิกายน 2009.

1. Prichasamart

Prichasamart เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    อยากทราบเหมือนกันครับผม
    โดยส่วนตัวไม่เคยได้ฝันถึงพญานาคสักเท่าไหร่
    แต่ว่าเคยเห็นด้วยตาเนื้อนะครับ นั่นคือเห็นเป็นก้อนเมฆก่อตัวขึ้นเป็นรูปเศียรพญานาคโดยตอนแรกเห็นเป็นห้าเศียรแบบชัดเจนมาก โดยไม่ได้เหมาเป็นตุเป็นตะว่าเป็นก้อนคล้ายนิ้วมือห้านิ้วแล้วมาเหมาเป็นเศียรพญานาค แต่เห็นเป็นแบบเศียรพญานาคห้าเศียรแบบสมมาตรและสวยชัดเจน แล้วก็คุ้นๆว่าตัวเองได้หลับตาลงไป (ตอนนั้นยังเด็กอยู่เลยครับผม ) แล้วจากนั้นก็มองขึ้นไปบนท้องฟ้าใหม่ แล้วก็เห็นก้อนเมฆเปลี่ยนรูปทรงไปเป็นพญานาคเศียรเดียว
    ก็เป็นเรื่องที่แปลกของชีวิตนะครับ
    แต่ในชีวิตส่วนตัวก็คือในตอนนี้ก็ฝักใฝ่ในเรื่องธรรมะ และ ได้ทำอาชีพแพทย์ และได้ร่วมก่อตั้งกองทุนสงฆ์อาพาธของจังหวัดด้วย และ ยังได้ปวารณาเป็นผู้ดูแลพระสงฆ์บางรูปในจังหวัดด้วย

ได้เคยเอาเรื่องนี้ไปถามพระสงฆ์องค์หนึ่งท่านก็เฉยๆ ไม่ได้พูดอะไร
    ตอนที่ได้ไปไหว้พระสงฆ์อีกองค์หนึ่งของจังหวัด ท่านก็กล่าวในหมู่พระสงฆ์ด้วยกันว่าข้าพเจ้าเป็น พระยาเหยียบเมือง (ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าคืออะไร ตอนแรกนึกว่าเป็นเรื่องจะได้มีทรัพย์สมบัติมากมายเหมือนเจ้าพระยาอะไรประมาณนี้ แต่ว่าลองถามในเว็บไซต์ของแพทย์ มีเพื่อนแพทย์บอกว่า ก็ประมาณว่าเป็นผู้นำเอาความสงบร่มเย็นมาให้ ประมาณนั้นครับ)
    แต่โดยส่วนตัวก็ไม่ค่อยจะสนใจในเรื่องอดีตชาติสักเท่าไหร่นะครับ สนใจแต่ปัจจุบันมากกว่า ก็เพียรพยายามที่จะใฝ่เรียนรู้ธรรมะ และ เพียรสร้างกุศลในเรื่องของการทำนุบำรุงดูแลพุทธศาสนาให้ดีก็เท่านั้นเองครับผม
    อ้อ เรื่องที่เห็นก้อนเมฆเป็นรูปเศียรพญานาคได้เคยเอาไปสาบานในเว็บไซต์ของแพทย์ด้วยว่าเห็นจริง ถ้าไม่เห็นก็ขอให้มีอันเป็นไป อะไรประมาณนั้นหนะครับ และในเว็บไซต์นี้ก็มีแต่ผู้ปฏิบัติธรรม ดังนั้นคงไม่กล้าเอาเรื่องไม่จริงมาเล่าครับผม

2. โบ๊ต

โบ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2007
    เกิดวันเสาร์เหมือนกันครับ เคยไปให้เเม่วิภา(ศิษย์หลวงพ่อฤษีลิงดำ)ดูเขาบอกผมกับพี่เป็นพยานาคหนีมาเกิดมาบำเพ็ณบุณบารมีเราก็งงๆเเม่วิภาบอกให้เอาทูปเทียนไปขอขมาพ่อแม่พยานาคด้วยเขาจะได้คุ้มครองยังไม่ได้ทำเลยอ่ะครับไม่รู้ต้องทำยังไงวิธีการเเละสถานที่ใหนบ้าง

3. ikkuety

ikkuety สมาชิก

18 พฤศจิกายน 2009
    ...บังเอิญผ่ามาเจอ....
    ผมก็เคยฝันว่าตัวเองเป็นพยานาคตัวสีเขียวตองอ่อน(เป็นตัวคน)แล้วลงไปในนำกลายเป็นพยานาคแต่อมผู้หญิง(เป็นคนรักเรา)ไว้ในปากแล้วดำลงนำก็ดันกลืนผู้หญิงคนนั้นลงท้องซะงัน....ตกใจตื่นเลย....กลัวเค้าตายแล้วจากนั้นอีกเกือบเดือนได้ผมลืมเรื่องนี้ไปแล้วนะก็ฝันอีกแต่ครั้งนี้ไปอาละวาดกินคนทั้งหมู่บ้านเลย..ไม่รู้ไปโกรธอะไรมา...อันนี้ตกใจตื่นเหมือนกันกลัวมากนอนไม่หลับเลยจนถึงเช้าตื่นประมาณตี5ทั้งสองครั้งเลย......(ลืมเรื่องนี้ไปนานแล้วนะผ่านมาอ่านเจอเลยนึกขึ้นได้)........ผู้ใดมีประสบการณ์เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ....

4. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อันดับแรก ขอบอกว่าสรรพสัตว์ที่เวียนว่ายตายเกิดในกามภูมิ แม้กระทั่งพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ ล้วนเคยเกิดและบำเพ็ญเพียรบารมีในภพภูมิต่างๆ ทั้งสิ้น แน่นอนนะคะ จะต้องเคยเป็นพญานาคมาเช่นเดียวกัน

และพญานาคนั้นมีทั้งที่นับถือพระพุทธเจ้าและบำเพ็ญตามพุทธ และมีทั้งมิจฉาทิฐิ และมีทั้งเดรัจฉานด้วยเช่นกัน

ส่วนมากที่ได้มาเกิดเป็นคนนั้น มักจะได้เป็นการอธิษฐานจิตมาเกิดเพื่อบำเพ็ญพระโพธิญาณ หรือเข้าสู่มรรคผลนิพพาน ตอนเป็นพญานาคได้บำเพ็ญตะบะ ส่วนมากจะอยู่ในชั้นสวรรค์ ไม่ใช่พญานาคที่เป็นชั้นเดรัจฉาน เวลามาเกิดเป็นคนจะชอบศึกษาค้นคว้าศาสตร์ต่างๆ โดยเฉพาะศาสตร์ทางพุทธ และเป็นคนที่ชอบเห็นอกเห็นใจผู้อื่น ช่วยเหลือผู้อื่น พูดจามีหลักการ แต่บางทีออกโผงผางเพราะต้องการความเด็ดขาด และพญานาคจะเกี่ยวเนื่องปองดองต่อกัน รักกันมาก นาคีก็คือพญานาคเพศหญิงนั่นเอง พยานาคจะไม่นับถืออะไรง่ยๆ ถ้าไม่สามารถพิสูจน์ให้เห็นว่าดีพอ ดังนั้นจึงไม่แปลกที่จะมีการบอกเล่าจากพระเกจิดังๆ ว่า เคยเจอพญานาคมาแปลงกายทดสอบ ก่อนศรัทธามานับถือ

.........................................

ส่วนหากเรานับถือพญานาคผู้บำเพ็ญเพียรชั้นสูง อธิษฐานขอบรมีท่านจะมาสงเคราะห์ และหากเรามีวาสนาเกี่ยวเนื่องที่ท่านจะมาประทับเพื่อสงเคราะห์ผ่านเรา เราก็ไปรับขันธ์มาได้ค่ะ

.....................

5. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ก็จุดธูป ตั้งจิตนึกถึงละมังคะ (ที่ไหนก็ได้..คิดว่านะ) ให้จิตถึงก็พอ

6. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

คำตอบนี้ถูกใจหลายครับคุณยาย ฮิๆๆๆ (deejai) โมทนาด้วยนะครับ

7. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญทอดผ้าป่าถวายให้กับสำนักสงฆ์พุทธาวรารามบ้านโค้งสวรรค์ ตำบลโนนทัน อำเภอเมืองหนองบัวลำภู จังหวัด<WBR>หนองบัวลำภู ในวันที่ 6 ธันวามคม 2552 และร่วมทอดผ้าป่าสามัคคี สายบุญองค์พญานาคาธิบดีศรีสุทโธนาคราช และพญานาคีณีศรีปทุมมาเทวี (โดยลูกหลานองค์เจ้าปู่ศรีสุทโธนาคราช และเจ้าย่าศรีปทุมมาเทวี ) ประมาณเดือนมกราคม 2553 ถวายที่วัดอัมพวันวิทยาราม ต.เมืองเพีย อ.กุดจับ จ.อุดรธานี โดยนำปัจจัยที่ได้จากการถวายไปปูกระเบื้องและซ่อมแซมรอบพระวิหารหลวงปู่แก้วซึ่งเป็นพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ และเป็นสิ่งยึดเหนียวจิตใจชาวอำเภอกุดจับและชาวเมืองอุดรธานี

pithak@live.com

8. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อสังเกต
    มนุษย์ผู้ที่มีองค์เทพแฝงอยู่นั้นสังเกตได้ด้วยตนเองไม่ยาก
    1. มึนศรีษะข้างเดียวเป็นประจำ บางทีทางการแพทย์ว่าเป็น “ ไมเกรน ”
    2. หนักต้นคอ บางครั้งหนักบ่าสองข้างเหมือนมีใครมาขี่คอ บางทีขับรถอยู่ดี ๆ ก็รู้สึกหนักบ่า
    3. แน่นหน้าอกเป็นบางครั้ง เหมือนคนหายใจไม่อิ่ม บางคนเป็นบ่อย จนหมอว่าเป็นโรคหัวใจ
    4. ฝันแม่นยำ มีลางสังหรณ์แม่นยำ บางทีเรียกสัมผัสที่หก หรือ “ ซิกเซ้นท์ ”
    5. ชอบฝันหรือตีเป็นตัวเลข เสี่ยงโชคได้ใกล้เคียง บางที ผิดแต้มเดียว กลับบนกลับล่าง กลับหน้ากลับหลัง ซื้อทีไรก็เฉี่ยวไปเฉี่ยวมาเป็นประจำ แต่ถ้าไม่ซื้อเที่ยวบอกใคร เขาก็จะถูก
    6. บางครั้งหูจะได้ยินเสียงเรียกชื่อเบา ๆ เหมือนเสียงกระซิบก็มี เสียงดังก้องในหู ก็มี
    7. ไ ปตามสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ หรือ มีอะไรที่ลี้ลับ จะรับรู้โดยการสัมผัส ขนลุกชันเย็นซ่าไปทั้งตัว
    8. บางครั้งสวดมนต์เป็นภาษาบาลีอยู่ดี ๆ ก็เปลี่ยนเป็นภาษาอื่นรัวเร็วขึ้นมา
    9. หากนั่งสมาธิจะได้หูทิพย์ ตาทิพย์ เร็วกว่าคนทั่วไป
    ดังนั้นอาการบางอย่างหาหมอก็แล้ว กินยาก็แล้ว มันไม่หาย ก็ให้ สวดมนต์นั่งสมาธิตามที่ว่าแล้วแผ่เมตตาบ่อย ๆ ทุกอย่างมันจะหายไปเอง เสี่ยงโชคลาภก็จะได้ เพราะบารมีที่ทำนี่แหละ แต่บางอย่างก็อาจจะเกิดจากสัมภเวสีได้เช่นกัน
    1. ปวดศรีษะเป็นประจำ บางครั้งปวดมากจนทนไม่ไหว หมอว่าเป็นความดันบ้างก็แล้วแต่ ก็ควรตรวจเช็คแก้ไข เพราะอาจถูกสัมภเวสีเกาะอยู่ในศรีษะได้
    2. ปวดไหล่เป็นประจำ หมอว่าเป็นเส้นเอ็นอักเสบ กินยาทายาก็แล้ว มันไม่หาย ตึงไปหมด ถือว่าผิดปกติ
    3. มือเท้าชาเป็นซีก จากไหล่ หรือตะโพก หัวเข่าก็ตาม
    4. แน่นหน้าอกมากผิดปกติ
    5. ป วดบริเวณกระเบนเหน็บ บางที่การแพทย์ระบุว่า หมอนรองกระดูกทับเส้น เว้นแต่กรณีการเกิดอุบัติเหตุ ลื่นหกล้มจนกระแทกพื้นอย่างแรง นั่นก็จะต้องพิจารณารายละเอียดเป็นกรณีไป
    อาการเหล่านี้อาจไม่เกี่ยวกับองค์เทพ แต่เป็นการแทรกซ้อนจากวิญญาณเร่ร่อนหรือสัมภเวสีที่ไม่มีที่อยู่นั่นเอง หากรักษาแล้วแก้ไขแล้วไม่ดีขึ้น ก็ลองติดต่อขอรับการสงเคราะห์หรือปรึกษากับ หลวงพ่อวัชระ วัดถ้ำแฝด กาญจนบุรี เพราะท่านอาจจะพอหาทางแก้ไขให้ได้
    ดังนั้นการที่ได้กล่าวพาดพิงถึง การรับขันธ์หรือองค์เทพ ก็เพื่อให้ท่านทั้งหลายได้ใช้วิจารณญาณในการแก้ไขตนเองให้ถูกต้อง ไม่ใช่ใช้เงินแก้ไข เพราะวิบากกรรมเป็นของมนุษย์ที่กระทำกันมา ครูบาอาจารย์องค์เทพก็ตาม ก็ไม่อาจฝืนกฏแห่งกรรมได้ แต่อาจชี้ทางแก้ไขได้ เพราะการเจ็บป่วยหรือปัญหาต่าง ๆ ที่รุมเร้ามนุษย์นั้น มีกรรมเป็นต้นเหตุที่สำคัญ การแก้ไขเรามาแก้กันที่ปลายเหตุมันก็ไม่จบ ต้องรู้จักต้นเหตุ เพราะเหตุเกิดที่ไหนก็ดับที่นั่น
    ข้อความเอามาจากเว็ป http://www.sanyana.com

9. Ajarn Pithak

ชอบฝันเห็นพญานาคราชบ่อยๆ เป็นประจำ มีนิมิตบอกให้ไปสถานที่ใดสถานที่หนึ่ง เมื่อไปแล้วรู้สึกแปลกๆ เย็นๆเหมือนอยู่ในน้ำ ดีใจ เสียใจ ร้องให้ เกิดปิติโดยไม่ทราบสาเหตุ หรือได้เจอใครที่เราไม่รู้จักมาก่อน แล้วเราร้องให้ ดีใจ ปิติที่เราได้พบเจอกัน แล้วพูดภาษาแปลกๆ ออกมา เพราะนั้นคือสัญญาเก่าของท่านที่ติดตามมาในชาตินี้ครับ ให้เรามั่นสวดมนต์เวลา เช้า04.00 น.เย็น 23.00 น. แล้วแต่สะดวก แล้วนั่งสมาธิ ก่อนสวดมนต์ตั้งขันธ์ 5 ขันธ์ 8 ถวายพระก่อน ตั้งจิตอธิษฐานดังนี้ หรือแบบฉบับตัวเอง "ข้าพเจ้าขอ
    ตั้งจิตระลึกถึง พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ คุณบิดา มารดา คุณครูบาอาจารย์ คุณสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน บุญบารมี คุณความดีของข้าพเจ้านาย/นาง.......(บอกชื่อวันเดือนปีเกิด ปีนักกษัต ของตัว) ขอระลึกถึงสายญาณบารมีที่ได้สร้างไว้ ได้ศึกษา ได้ปฏิบัติและได้บำเพ็ญมา ขอ..............." ตามแต่ตัวเองปรารถนาอธิษฐาน เช่นขอให้รู้ว่าตัวเองคือใคร หรือให้นิมิตเห็น ครับ แล้วนั่งสมาธิ กำหนดจิตให้นิ่ง หายใจเข้า พุท หายใจออก โธ ถ้าจิตไม่นิ่งให้นึกถึงพระ ให้เห็นเป็นรูปเลย ครับไปเรื่อยๆ ต้องอดทนจะครับไม่ใช่ทำวันเดียวจะเห็นเลย มันขึ้นอยู่กับจิตเราด้วยว่าสะอาดพอไหม เดียวรู้เองครับ

คาถาบูชาจ้าวปู่พญานาคาธิบดีศรีสุทโธ
    นะโมตัสสะภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ 3 จบ </O:p
    <O:pกายะ วาจะ จิตตัง อะหังวันทา นาคาธิบดีศรีสุทโธ วิสุทธิเทวาปูเชมิ</O:p
    <O:pทุติยัมปิ กายะ วาจะ จิตตัง อะหังวันทา นาคาธิบดีศรีสุทโธ วิสุทธิเทวาปูเชมิ </O:p
    <O:pตะติยัมปิ กายะ วาจะ จิตตัง อะหังวันทา นาคาธิบดีศรีสุทโธ วิสุทธิเทวาปูเชมิ</O:p
    <O:pเมตตัญจะมหาลาโภปิโยนาคะขันธปริตตัง <--- (คาถาขอทรัพย์พญานาคราช)
    </O:p
    <O:pคาถาบูชาจ้าวย่านางพญานาคิณีศรีปทุมมา</O:p
    <O:pนะโมตัสสะภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ 3 จบ</O:p</O:p
    <O:pกายะ วาจะ จิตตัง อะหังวันทา นางพญานาคิณีศรีปทุมมา วิสุทธิเทวีปูเชมิ</O:p</O:p
    <O:pทุติยัมปิ กายะ วาจะ จิตตัง อะหังวันทา นางพญานาคิณีศรีปทุมมา วิสุทธิเทวีปูเชมิ</O:p
    <O:pตะติยัมปิ กายะ วาจะ จิตตัง อะหังวันทา นางพญานาคิณีศรีปทุมมา วิสุทธิเทวีปูเชมิ
    </O:p<O:pเมตตัญจะมหาลาโภปิโยนาคะขันธปริตตัง <--- (คาถาขอทรัพย์พญานาคราช)

ติดต่อผมได้ครับ pithak@live.com</O:p
    </O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2009
  10. คีตา

คีตา เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    เห็นด้วยครับ

และการนิมิตก็ดี หรือความฝันก็ดี ต้องตรวจสอบกับผู้มีจิตสัมผัส หรือ คนมีองค์ต่างๆ ให้ตรวจดูอีกทีด้วยครับ

มีสัจจะ และ สัจจะนั้นต้องโยงไปในเรื่องของการให้ เพื่อคนอื่น เป็นประโยชน์แก่คนอื่น ผู้นั้น เทพจะรัก ดูแลรักษามาสับเปลี่ยนหลายองค์ไม่เฉพาะท่านปู่พญานาคราชเจ้า .... ลองพิจารณาดูนะครับ

11. สตธศร

สตธศร Namo Amithapho

12 พฤศจิกายน 2009
    สัญญาเก่า คือความรู้สึกของจิตใช่มั๊ยค่ อย่างเช่น คล้ายๆ คุ้นๆ..

12. สตธศร

สตธศร Namo Amithapho

12 พฤศจิกายน 2009

เห็นด้วยยยๆๆๆ พระยาครุฑก่ด้วย
    ช่วง 500 ปีเค้าก็รับช่วงต่อมาด้วยยยย !!!!

13. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ขอถามลูกหลานที่ไม่ได้มาทางสายเสด็จปู่ศรีสุทโธ เราจะรู้ได้งัยว่าเราเป็นลูกหลานพญานาคองค์ใด มนุษย์ปรกติยังมีเชื้อสายใช่มะ อยากรู้ อยากรู้:z6

14. กาลปาวสาน

กาลปาวสาน เป็นที่รู้จักกันดี

คุณจะเป็นลูกหลานท่านหรือไม่ก็ตาม ขอเพียงคุณศรัทธาในพระพุทธศาสนา รักษาศีลเป็น"มนุษย์" ย้ำนะครับว่า "มนุษย์" และอย่าคิดว่าตนเองจะมีฤทธิ์เหนือคนธรรมดาและข่มขู่ใคร เพราะ...มันมีแต่ทำร้ายตัวเองครับ ทางที่ดีอยู่อย่างสงบ และ ศึกษาแก่นแท้ และ แก่นเทียมของพระธรรม

15. กาลปาวสาน

กาลปาวสาน เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ยังไม่แน่ใจ ว่าผมเป็นลูกหลานท่านหรือเปล่าแต่สิ่งหนึ่งที่ผมแน่ใจคือ...ผมศรัทธาท่าน..ผมอยากเห็นท่าน..ผมได้แต่ฝัน...ครับ

16. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เกิดวันเสาร์ มีคนทักมาเหมือนกัน
    ว่ามีนาคีคอยตามดูอยู่
    แต่ไม่ค่อยจะเชื่อเท่าไหร่ เพราะพิสูจน์ไม่ได้ (กลัวง่ะ)
    ความจริงคนที่ทักก้อบอกว่าถ้าอยากรู้ให้แต่ชุดขาว
    ทำสมาธิอธิฐานจิตขอให้รู้เรื่องราวในอดีต แต่ไม่ทำอ่ะ
    กลัวง่ะ เค้าให้ทำอยู่คนเดียวด้วย ไม่ไหว ขอผ่าน
    คิดว่าเอาปัจจุบันให้รอดก่อนดี ที่จะไปขอรู้เรื่องในอดีตที่แก้ไขไม่ได้

17. Ajarn Pithak

ลูกหลานพญานาคราชให้ยึดถือองค์สัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นหลัก เอาธรรมขององค์พระพุทธเจ้ามาปฏิบัตินะครับ

18. หนูปุยฝ้าย

หนูปุยฝ้าย เป็นที่รู้จักกันดี

หนูเองก็เป็นอีกคนที่ชอบฝันถึงค่ะ

ฝันตั้งแต่ ประถม ยัน ตอนนี้มหาลัยเลยค่ะ ล่าสุดก็ฝันมาเมื่อคืนก่อนเองค่ะ

แต่แปลกค่ะ หนูฝันทีไร กลับรู้สึกกลัวทุกครั้งเลยค่ะ ตัวสั่นเลยค่ะ

T^T

19. พัชริดา

พัชริดา Active Member

อยากทราบเรื่องงานบุญค่ะ

20. Ajarn Pithak

ใช่ครับ ที่ออกมาเองจากจิตใต้สำนึกของคนเรา ที่มีความผูกพันมาจากชาติก่อนครับ