คนมีองค์พญานาค ลูกหลานพญานาค จะมีลักษณะอย่างไร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย พรสุนะโมโล, 17 พฤศจิกายน 2009.

1. namsai123

namsai123 สมาชิก

ไม่รู้ว่ามีเชื้อสายหรือความเกี่ยวข้องอะไรกับองค์พญานาคหรือเปล่าแต่เมื่อหลายปีมาแล้วคืนนึงหนูเคยฝันว่าได้ไปยังสถานที่แห่งเหมือนยืนบนเขามองลงไปด้านซึ่งไม่ไกลนักมีธารน้ำไหลยาวเปนสายเหนพญานาคหลายองค์มากกำลังเล่นน้ำกันอยู่มีทั้งพญานาคสีเขียว สีทอง และสีฟ้า สักพักองค์พญานาคสีฟ้ามองขึ้นเหนหนูท่านจึงลอยขึ้นมากลางอากาศอยู่ในระดับสายตาแล้วกลายยร่างเปนมนุษย์ผู้ชาย ส่งยิ้มให้อย่างอ่อนโยนแล้วหายไป หนูตื่นขึ้นก้ยังไม่ได้คิดอะไรแต่รู้สึกปิติอยู่ในใจมีเรื่องแปลกเกิดขึ้นที่บ้านที่หนูอยู่หลังปัจจุบันเวลากลางคืนใต้ต้นเฟื่องฟ้ามักมีแสงประหลาดเปนดวงสีเขียวๆสว่างขึ้นช้าและดับลงช้าๆคล้ายคนเปิดไปและหรี่ต่อๆกันหลายครั้งคุนแม่เปนคนเหนค่ะแล้วชวนทุกคนในบ้านมาดูเมื่อเปิดไฟฉายส่องหาก้ไม่พบอะไรแต่พอปิดไฟฉายก้มีแสงนั้นอิกเปนแบบนี้ทุกคืนค่ะ ต่อมาเมื่อต้นเฟื่องฟ้าตายลงพ่อหนูจงถมที่ตรงนั้นสร้างอ่างปลาขึ้นจากนั้นไม่นานพ่อหนูก็เปนอัมพฤกช่วงล่างตั้งแต่เอวจนถึงปลายเท้าอย่างไม่ทราบสาเหตุพยามรักษาทางแพทย์ทุกโรงบาลก้ไม่สามารถหาสาเหตุได้จนกระทั่งอาได้พาพ่อและพวกหนูไปพบพระสงรูปหนึ่งท่านนั่งทางใน และบอกว่าเปนเพราะพ่อไปถมที่ปิดทางขึ้นลงขององค์พญานาค ท่านบอกที่บ้านหนูมีทางขึ้นลงขององค์พญานาคแล้วเรียกให้หนูนั่งสมาธิหลับตาท่านจะพาหนูไปดู แรกๆหนูก้ไม่เหนอะไรมีแต่ความมืดและคิดว่าหนูจะเหนได้ไงสักพักปรากฎเงาองค์พญานาคเหมือนท่านคำรามใส่เราตกใจสะดุ้งจะลืมตาหลวงพ่อท่านบอกอย่ากลัวอย่าลืมตา สักพักพญานาคก้หายไปแล้วจู่เราก้ก้มลงกราบท่านแล้วก้ลืมตาขึ้น หลวงพ่อท่านบอกว่จิงๆแล้วหนูคือลูกสาวของพระอินที่ทำผิดจนต้องลงมาเกิดเพื่อใช้กรรมฟังท่านพูดหนูก้ไม่คิดอะไรแค่รุสึดว่าเราไม่ได้มีบุญขนาดนั้นหรอกต่อมาเมื่อพ่อให้คนมาทุบบ่อปลาทิ้งพ่อก้กลับมาเดินได้อย่างปกติจนทุกคนก้พากันประหลาดใจ หลังจากนั้นเกือบทุกคืนไม่ว่าจะนอนที่ไหนหนูจะฝันเหนพญานาคบ่อยมากๆ บางคืนเหนพญานาคสีรุ้งลอยมากลางน้ำท่ามกลางฝน บางคืนฝันว่าเดินไปในถ้ำเหนพญานาคสีเขียวนอนขดอยู่บนแท่นหินบางคืนฝันว่าฝนตกหนักจนน้ำท่วมหนูมองออกไปนอกบ้านเหนพญานาคสีเงินลอยมาบนผิวน้ำตตอนนั้นรุสึกกลัวนิดหน่อยจึงรีบปิดประตูบ้านแล้วชวนแม่กับน้องขึ้นบนห้องชั้น2จากก้เหนพญานาคสีเงินองค์เดิมลอยเข้ามากลางอากาศมาวนรอบตัวน้องสาวเรากลัวน้องสาวจะเกิดอันตรายจึงดึงน้องออกมาจากนั้นองค์พญานาคจึงมาวนรอบตัวเราแทนวนเอาส่วนหน้าและลำตัวท่านสัมผัสร่างกายเราจากขาขึ้นมาจนถึงมือแล้วท่านก้กลายร่างเปนมนุษย์ผู้ชายแต่กายของท่านเปนสีประกายเงินระยิบระยับเหมือนเอากากเพชรมาทาท่านดึงเราไปกอดแล้วบอกว่าอย่ากลัวเราจะให้โชคแล้สท่าก้บอกเลขมา3ตัวค่ะจากนั้นท่านก้กลับร่างเดิมแล้วลอยหายไปกลางอากาศ เลขที่ท่านบอกมาออกหวยด้วยนะคะแต่หนูไม่ถูกค่ะเพราะไม่ได้ซื้อ 555 ตอนน้ำท่วมปี54 บ้านหนูอยู่นนทบุรีคืนนึงหนูฝันว่าน้องสาวมาเรียกให้ไปดูพระจันพอมองขึ้นไปหนูไม่เหนพระจันทร์กลับเหนเปนพญานาคลอยอยู่กลางฟ้า2องค์เปนผู้ชายกับผู้หญิงค่ะแต่แปลกที่ร่างกายท่านส่วนบนเปนคนแต่ส่วนร่างเปนพญานาคค่ะ องค์ที่เปนผู้ชายบอกกับหนูว่าให้รีบออกไปจากที่นี่น้ำกำลังจะมาแล้วน้ำจะสูงมาก อันตรายมาก เราก้ถามว่าน้ำจะท่วมจิงหรอค่ะ ทำไมถึงท่วม ท่านบอกน้ำจะท่วม ไปถึงกรุงเทพห้ามไม่ได้มันเปนวิบากกรรมของมนุษย์พวกนั้น รีบออกไปจากที่นี่ซะ แล้วหนูก้ตื่นมาตอนเช้ารีบชวนครอบครัวเกบของออกจากบ้านไปต่างจังหวัดทันทีจากนั้นไม่นานระหว่างเดินทางเพื่อนพี่ชายที่อยู่แถวบ้านโทมาบอกว่าคิดถูกแล้วที่ตัดสินใจออกจากบ้านวันนี้เพราะน้ำขึ้นสูงมากออกไปไหนไม่ได้แล้วอันตรายมาก ฝันแม่นมากค่ะ รุสึกเปนบุญจิงๆที่ท่านมาเตือนเรา จากนั้นก้ฝันเรื่อยมาล่าสุดฝันว่าตัวเองว่ายอยู่ท่ามกลางฝนคล้ายกับมีพายุแล้วมองไปข้างตัวซ้ายขวาเหนพญานาค2องค์ว่ายมาขนาบข้างเราแปลกที่เราไม่ตกใจกลัวกลับรุสึกสนุกมากแต่พอมองลงมาที่ร่ายกายตัวเองเหนตัวเองเปนพญานาคค่ะ คือหนูอยากรบกวนถามว่าทำไมหนูถึงฝันถึงพญานาคบ่อยๆค่ะ หนูมีความเกี่ยวข้องอะไรกับองค์พญานาครึป่าวค่ะ แล้วทำไมบางคืนชอบฝันเหนองค์เทพต่างๆเช่นฝันถึงพระแม่อุมา พระพิฆเนศวร เทพเจ้ากวนอู แล้วฝันเหนวิญญานมาขอให้ช่วยเสมอ หนูควรต้องทำยังไงค่ะ รบกวนช่วยตอบข้อข้องใจให้หนูด้วยนะคะ ขอบพระคุนมากค่ะ... ^^

2. รัชนีพร

รัชนีพร เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    เคยมีเหตุการณ์ 2 ครั้ง ที่บ้านแม่และบ้านพี่สาว
    ตอนกลางคืนมืด-ดึกและนอนในมุ้งรู้สึกว่ามีงูเลื้อยผ่านลำตัวช่วงท้องโดยมีผ้าห่มห่มอยู่ด้วยกลัวแทบหยุดหายใจรอให้มันผ่านไปเองสักพักลุกไปดูไม่มีอะไรเกิดขึ้นไม่ได้บอกใครกลัวเขาไม่เชื่อ

ครั้งที่ 2 ตอนกลางคืนเป็นตัวงูเลื้อยผ่านขา รู้สึกสากๆ นอนบนพื้นปูน รอสักพักลุกไปดูไม่เห็นอะไร ไม่ได้บอกใครกลัวเขาไม่เชื่อ

3. SerpenT_Gold

SerpenT_Gold Active Member

ก่อนอื่นก็ ต้องหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ มีเวลาว่างก็ไปถือศีลอุโบสถ

พยายามอย่าไปสถานที่อโคจร และก็ไม่ได้ทำผิดอะไรแค่ถึงเวลามาสร้างบุญ

"ส่วนอื่นมากกว่านี้ หลังไมค์ละกันน่ะครับ"

4. Sweetbabyangek

Sweetbabyangek Active Member

ท่สาธุๆๆๆนะคะ มินท์เห็นด้วยทุกประการ และมินท์ขอแชรประสบการณ์ของตัวเองเกี่ยวกับเพชรธาตุนะคะ ขอทุกท่านโปรดใช้วิจารณญาน ทั้งหมดเป็นเพียงประสบการณ์ที่เกิดขึ้นกับตัวมินท์เอง มาขอแชร์ สำหรับเหล่าท่านผู้มี ค ศรีทธาในองค์พญานาคค่ะท่า

มินท์ได้รับมณีนาคราช มาจากท่านพญานาคคุ้มครองมินท์ ขอสงวนพระนามของทูลกระหม่อมท่านนะคะ ท่านขอไว้
    ท่าานให้ เรียกว่าเพชรธาตุ มินท์ ได้รับมาในช่วงที่ชีวิตมินทตกต่ำถึงขีดสุด มินท์หมดตัว ธุรกิจล้มไม่เป็นท่า มินท์ก็ ไปคร่ำครวญที่ชายหาด ตอนกลางคืนแล้วก็พูดกับท่านพญานาคทั้งหลายว่าทำไมท่านไม่ช่วยมินท์เลย แล้วก็มีเสียงท่านที่คุ้นชิน เสียงกัองเหมือนอยู่ไกลแต่ชัดเจน ว่าให้เอาเท้าจุ่มทะเล เตรียม ของไว้ ให้. พอน้ำซัดเข้าเท้่ามินท์ มี ลูกแก้วอยู่ใต้เท้ามินท์ 2 ลูก ลูก1 มินท์ ใหั พี่สาว เป็นสีชา ส่วนของมินท์แนบรูปมาด้วยค่ะ มินท์ก็ๆปค้นคว้าวิธีบูชา และได้ สนธนากับเวป ต่างๆก็หลากหลายค คิด มินท์ ช่วงหลังเลย คิดว่า ไม่ค้นหาแล้ว และ คอยทำบุญเอา เพราะ มินท์วุ่นวายยิ่งสับสน. ประสบการณ์ที่ มินท์ได้ รับกับตัว ตั้งแต่ มี ท่านพญานาคเข้ามาคือ ช่วงที่มินทแย่ มินท์ ถูกกระทำด้วยคึณไสย เหตผล ทางธุรกิจ และ มินท์ เฉียดตายหลายรอบมาก มินท์ มองไม่เห็นรถข้างหน้าอยู่หลายครีัง จนรถตัวเองจะเสียหลัก รวมถึง ภาพ ค ฝันและ วิธีถอนคุณไสยที่ ท่านมาบอก ให้ มินท ทำเอง มินท ไปหา สำนักต่างๆมากมายและหมดตัวอยู่แล้ว ก็ หมดหนักไปอีก มินท์ศรัทธาองค์พญานาคมาก ท่านไม่ได้เรียกร้เป็นอามิจสิญจ้างเลย ขอแลก แต่เพียงบุญ. และ ให้ ศรัทธาแต่ ไม่งมงาย
    มินท์ จึงขอแบ่งปันประสบการดีๆ แด่ทุกๆท่านค่ะ ขอดทวดาและ พญานาคานาคิณี จงมี สีวนได้รับผลบุญที่สำเร็จโดยข้าพเจ้า ทุกเมื่อ และขอท่านทั้งหลายจงคุ้มครทุกท่านที่บ้านบูชาพญานาคแห่งนี้ค่ะ

5. TIPOLEE

TIPOLEE เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะว่านาคจะหวงคู่ของตนมากใช่ไหมค้ะ

6. Sweetbabyangek

Sweetbabyangek Active Member

เท่าที่มินท์รู้ ใช่ค่ะ ยิ่งใครมีคู่ที่เป็นพญานาคติดตาม ท่านก็จะหวงเรามาก รู้ได้เฉพาะตนค่ะ เรื่องแบบนี้ ใครก็ไม่รู้เท่าเรา

7. Followdream

Followdream เป็นที่รู้จักกันดี

..เป็นความรู้เพิ่มเติมกันไป ติดตามอ่านอยู่ค่ะ

ขออนุโมทนาทุกความคิดเห็นค่ะ..

8. |ฅนจร|

|ฅนจร| เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแสดงความคิดเห็นนะครับ หากมีอะไรที่ไปขัดใจขัดแย้งท่านอื่นๆก็ขอขมาด้วยครับ คือ การที่เรามีชาติภพที่เคยเกิดเป็นนาค หรือมีเชื้อสายเกี่ยวกับนาคนั้น เราเกิดมามากมายนับชาติไม่ถ้วน ล้วนเคยเกิดเป็นสิ่งมีชีวิตตั้งแต่เล็กที่สุดถึงใหญ่ที่สุด อาจเคยตกนรก เสวยสุขในพรหม ในสวรรค์ เป็นต้น มันขึ้นอยู่กับว่าสัญญาความจำเก่าจะย้อนมาได้แค่ไหน หากเมื่อครั้งก่อนๆ เมื่อได้ปฏิบัติธรรม หรือเจริญภาวนา ก็สามารถที่จะทำให้รู้หรือสัมผัสกับสัญญาเก่าได้ผมเกริ่นแค่นี้นะครับ ใช้คำศัพท์ง่ายๆ โดยไม่ต้องใช้ภาษาธรรมะนะครับ เรื่องที่คิดว่าจำเป็นไหมที่ต้องเป็นคนเกิดวันโน้นวันนี้ วันนั้น ผมว่าไม่จำเป็นครับ ต้องคิดว่า พญานาคนั้นมีหลายสาย หลายตระกูล ขึ้นอยู่กับบุญบารมีเก่า แล้วจำเป็นหรือ ที่ต้องระบุเจาะจง โดยส่วนตัวนะครับ บุคคลใดที่ปฏิบัติธรรมหรือมนุยษ์ปุถุชนนั้น ส่วนใหญ่ก็ล้วนที่จะเคยเกิดเป็นนาคทั้งนั้น เพราะ บางครั้งผลบุญในก่อนขณะดับจิตนั้น อาจไปทำให้เกิดเป็นนาคในชั้นจาตุมหาราชิกาได้ครับ ผมคิดว่าจิตก่อนจะดับนี้สำคัญมากเพราะกำลังบุญ สามารถทำให้ไปเกิดในสถานะต่างๆได้ บางคนทำดีมาทั้งชีวิตแต่พออยู่ในช่วงจะดับจิตไปสู่ภพภูมิใหม่นั้น กลับคิดถึงเรื่องไม่ดีก็ทำให้ไปเสวยยังภูมิที่ต่ำกว่าคนได้ แต่เมื่อหมดวาระก็ไปเสวยยังสวรรค์หรือพรหมชั้นต่างๆ ตามกำลังบุญ เอาเป็นว่านะครับ ผมสังเกตุจากตัวผมหรือคนใกล้ตัวผมที่เป็นนักปฏิบัติมานะครับ คิดว่าเล่าสู่กันฟังแล้วกันนะครับ เช่น ไม่จำเป็นต้องเกิดวันนั้นวันนี้ เกิดได้ทุกวันครับ อาจเคยฝันหรือเมื่อเจอสิ่งใดๆที่เกี่ยวกับนาคแล้ว ในใจรู้สึกผูกพันธ์หรือ ทำให้รู้สึกดี หรือเหมือนคุ้นๆ ว่าเราเคยเป็นส่วนร่วมหรือเหมือนเราเคยเป็นนาคมาก่อน เช่นผมเห็นแม่น้ำโขงเป็นไม่ได้ไปนั่งเล่นที่ริมโขงเป็นวันๆ แม้จะพึ่งเคยไปเหยียบเป็นครั้งแรกก็ตาม รู้สึกผูกพันธ์ยังไงบอกไม่ถูก เรื่องสัจจ์ นี้สำคัญ หากกล่าวคำใดก็ต้องรักษาสัญญา เป็นคนที่ยึดมั่นในสัจจ์มาก เคารพศรัทธาพุทธศาสนามากจน คนอื่นคิดว่า เป็นเอามาก เคยฝันเห็นบ่อยๆ โดยเป็นยามเวลาที่เป็นเทพนิมิตนะครับ ไม่ใช่ฝันเพราะคิดเอง หรือธาตุปรับ ส่วนใหญ่จะเป็นช่วงรุ่งๆหน่อย แต่ก็อย่าไปใส่ใจในความฝันมากมายครับ เพราะส่วนใหญ่ก็เป็นอุปทานคล้ายกับนิมิต ตอนนั่งสมาธินั้นแหละครับ ผมเคยเจอกรณีหนึ่งมีพี่สาวผมคนรู้จัก เดินทางไปช่วยงานบุญแต่ดันเจอกรรมภพชาตินี้มาเล่นงาน โดยที่อีกพระภิกษุผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ เมื่อท่านทั้งสองได้เจอ ตอนแรกๆก็เล่นกันซะน่วม ต่างคนต่างถวิลหา เพราะเรื่องเนื้อคู่ความรักที่เคยเกิดเป็นนาคอยู่บาดาลด้วยกันมาทำให้เกือบกลับมาเป็นเรื่องใหญ่ โชคดีที่ท่านทั้งสองมีจิตที่เด็ดเดี่ยวในการละภพชาติ เมื่อเจอกันแล้วก็ขออโหสิกรรมซึ่งกันและกัน เพราะ อดีต คือ อดีต รู้ไป ย้อนระลึกชาติไปก็มีแต่ความทุกข์ ในเมื่อชาตินี้คือชาติปัจจุบัน ก็ยึดเอาชาติปัจจุบัน หากเมื่อเรารู้ชาติภพ หากเป็นคนที่คุมสติได้ก็ดีไป คิดว่าอดีตชาติคือบทเรียน ในการดำเนินชีวิต แต่หากคนใดไม่สามารถควบคุมจิตใจได้ คิดดูว่าหาก ถ้าเกิดไปรู้ชาติภพตนเอง ที่เคยเป็นสามี ภรรยา กันมา เป็นคู่กรรมกันมา ผลที่ตาม จะเกิดอะไรขึ้น...ผมก็อยากจะแสดงความคิดเห็นอีก แต่ทุกอย่างก็ล้วนเป็นปัจจัตตัง ทั้งนั้น ปฏิบัติเอง รู้เอง อย่าให้ท่านอื่นมาบอกดีกว่าครับ หากรู้จริงก็ดีไปถือว่าโชคดี แต่หากไม่ใช่ ถือว่าอาจจะสร้างกรรมต่อภพภูมิจากชาติก่อนได้ครับ เอาสติอยู่ที่ปัจจุบัน ดีกว่าครับ อย่าหวังหรือโลภในสิ่งที่อยากได้ หากถึงเวลาสิ่งต่างๆก็จะมาหาท่านเองโดยไม่ต้องไปอ้อนวอน หากมีสิ่งใดไม่ถูกใจก็ขออภัยครับ

9. mahmuey

mahmuey สมาชิก

25 สิงหาคม 2007
    สิ่งใดๆ ที่เกิดขึ้นย่อมมีเหตุและมีผลของมันเสมอ ภูมิใจและดีใจที่ได้เกิดมาใต้ร่มพระพุทธศาสนา มีคำสอนเป็นที่พึ่งและยึดเหนี่ยวน้อมนำให้ไปสู่แนวทางดีๆ ดีใจที่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์เพื่อสร้างสมบุญ สาธุค่ะ

10. mahmuey

อยากจะขอแชร์ประสบการณ์ฝันแปลกๆ เหมือนกันค่ะ เพราะอ่านๆ ดูไปคล้ายท่านนึง
    1.ฝันว่านั่งเรือไปกลางแม่น้ำใหญ่ สักพักเรือแตกเรากับพ่อเราตกน้ำ เรารีบตะเกียกตะกายขึ้นจากน้ำเพราะเห็นเหมือนงูตัวใหญ่สีทองเท่าลำเรือและยาวมากว่ายวนเวียนตามเรา แต่ไม่ได้ทำร้ายอะไร โดยที่ยังไม่เห็นพ่อเราตามขึ้นมา เราก็เรียกหาสักพักพ่อเราโผล่พ้นน้ำโดยในมือหอบลูกแก้วเพชรพลอยหลายสีมากเต็มกำมือเลยเอามายื่นให้เราบอกว่าไม่เอา และบอกพ่อให้รีบขึ้นมาไม่รู้ตัวอะไรน่ากลัว พ่อเราก็ขึ้นมา จากนั้นก็ตื่นเลย
    2.ฝันว่ากำลังจะไปว่ายน้ำในสระ ซึ่งในฝันเป็นสระสาธารณะนะ และเราไปกับเพื่อน ในขณะที่เพื่อนรีบวิ่งลงเล่นน้ำและเรากำลังจะตามลงไป เราก็เห็นน้ำกลายเป็นสีดำสนิทและมีตัวอะไรไม่รู้ลักษณะคล้ายปลา(ที่เดาว่าคล้ายปลาเพราะเห็นหางสะบัดไปมา แต่มันพลิ้วกว่าปลาปกติ และปลายหางมีจุดดำๆ ประมาณ 2-3 จุด เหมือนปลาไหล) เราก็รีบบอกให้เพื่อนๆ ขึ้นมา แต่เหมือนไม่มีใครได้ยินเสียงเราเลย สักพักปลาตัวนั้นก็กลายเป็นผู้ชายเดินขึ้นมาจากสระ เดินยิ้มเข้ามาหาเราแล้วถามว่าทำไมไม่ลงไป เขารออยู่ แล้วก็ยิ้มให้เราอีก ในใจเรากลัวอยู่เราก็ตอบไปว่าไม่เป็นไร ลงไปก่อนเถอะ ยังไม่อยากเล่น แล้วเราก็ตื่น
    3.ฝันไปว่า นั่งคุยกับน้องที่รู้จักในห้องนอนสักพักห้องก็เกิดการสั่นแล้วพื้นที่นั่งกลายเป็นดินแยกแตกออกจากกัน แล้วเราตกลงไปในรอยแยกนั้น พอตกไปปุ๊บ ดินก็หล่นลงมาปิดทับเราหมดในใจเราคิดว่าเราตายแน่นอน เลยทำใจให้สงบรอหายใจเฮือกสุดท้าย แล้วเราก็หายใจไม่ออกจริงๆ พอเฮือกสุดท้ายกลับกลายเป็นว่าเหมือนเราหลุดจากหลุมดินนั้นหล่นลงและหายใจโล่งสบายมากกกก แล้วเราก็มายืนอยู่จุดๆนึง โดยที่เบื้องหน้าเราเป็นภูเขาเขียวใหญ่แต่ระหว่างตัวเขานั้นเป็นโพรงถ้ำ มองเห็นได้ชัด มีดวงไฟประดับประดาสว่างไสวมาก สวยมากๆ มีคนเดินไปเดินมาสักราวๆ 10 คนได้ ดูในระยะไกลนะคะ แต่ในความรู้สึกนั้นรุ้สึกว่าต้องเป็นสถานที่ศักดิ์สิทธิ์แต่ไม่รู้ว่าที่ได้ คิดในใจว่าอยากไป จะเดินไปยังไง ไปทางไหนดีแล้วเราก็ตื่นค่ะ
    4.ฝันว่า เข้าไปในสำนัก คล้ายๆ เข้าทรงมีผู้หญิงแก่ใส่ชุดพราหมณ์ แล้วนั่งคุยกับคนประมาณ 3 -4 คน และเราก็ไปนั่งข้างหลังผุ้หญิงแก่คนนั้น สักพักมีผู้ชายที่เรารู้จักท่านมีอายุ ประมาณสัก 56 ปี มานั่งต่อหน้าเรา ตาแดงกล่ำเหมือนโกรธนะ ได้คายสิ่งนึงออกจากปากมาให้เรา มันเป็นลักษณะคล้ายๆ เพชรรูปหยดน้ำใหญ่ประมาณเท่าเหรียญสิบค่ะ มันจะมี 2 ด้านใช่มั๊ยคะเท่าที่จำได้ด้านนึงของเพชรเม็ดนั้นเป็นรูปกรมหลวงชุมพรฯค่ะ แต่อีกด้านนึงจำไม่ได้นึกยังไงก็จำไม่ได้ พอคายเสร็จท่านก็หันมาว่าเราว่า ของที่ให้ไปคราวก่อนเจ้าไม่บอกใครเลยเหรอ ด้วยความกลัวเราก็เลยตอบไปว่าบอกค่ะบอก แล้วท่านก็มองหน้า แล้วเราก็สะดุ้งตื่นกลางดึกค่ะ
    (บังเอิญว่าก่อนหน้าที่จะฝัน เราได้รับเพชรพญานาคจากปาก บุคคลท่านนึง ในขณะที่นั่งสนทนากันอยู่ ในสถานการณ์จริงๆ ค่ะ) ในคืนเดียวกันที่ฝันเรื่องที่ 4 น้องสาวเราก็ฝันว่าเห็นพญานาคสีรุ้งตัวใหญ่มากเลื้อยผ่านหลังบ้านที่อยู่อีกจังหวัดนึง เขาเรียกคุณพ่อมาดูด้วยค่ะ น้องสาวบอกว่าน่ากลัวมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2014
  11. mahmuey

5.นฝันว่า เอาลูกแก้วพญานาคของตัวเองให้เพื่อน แต่ตอนยื่นให้ในใจคิดว่าทำไมต้องให้ด้วย มันของๆ เรา แต่ก็ให้ไปทั้งที่ไม่อยากให้ แล้วพอสักพักก็ไปขอคืน นำท่านมาไว้กับเราเหมือนเดิมค่ะ (ลูกแก้วในฝันที่มีเป็นสีเขียว แต่ที่มีติดตัวจริงๆ เป็นสีเหลืองค่ะ)
    6. ฝันว่านั่งซ้อนรถมอไซค์ไปกับแม่บุญธรรมโดยในมือถือลูกแก้วไปสองลูก ลูกละข้าง ข้างนึงเป็นของแม่ฯ ส่วนอีกข้างนึงเป็นของตน โดยในตอนแรกถือไปนั้นลูกแก้วของแม่มีลักษณะเป็นรูปหยดน้ำสีเขียวเล็ก พอถือกำในมือไปสักพักรู้สึกร้อนๆ จากที่มือกำแน่นเริ่มคลายๆ ออกก็เลยก้มดูปรากฎว่าลูกแก้วในมือเปลี่ยนขนาดและเปลี่ยนแบบเป็นสี่เหลี่ยมก็เลยยื่นให้แม่ดู พอแบมือออกกลับขายเป็นลูกกลมๆ ใหญ่ขึ้นเต็มกำมือเลยและตรงฝ่ามือรู้สึกร้อนมาก ลุกแก้วมีสีเขียวเข้มขึ้นมากและมีเหมือนฟองน้ำข้างในเต้มเลย และลูกแก้วก็ดิ้นเหมือนจะหลุดมือ ก็เลยบอกให้แม่เอาไปถือเอาเอง พอแม่หยิบไปลูกแก้วก็กลับลดขนาดเล็กลงแต่ก็ไม่ได้เล็กเท่าเดิมนะคะ ..ฝันเสร็จก็ตื่นพอดีเลยค่ะ
    7. ฝันว่าจับงูตัวใหญ่แล้วถลกหนังงู แล้วฉีกเนื้อกิน (แต่ถ้าฝันถึงงูทีไร งูตัวนั้นจะไม่รอดสักตัว อิอิ)
    8.ฝันว่าเห็นเหมือนลูกพญานาคตัวเท่าลำแขนเลื้อยอยู่บนหลังคาบ้าน ทั้งตกใจแล้วแปลกใจ พอก้มมามองข้างล่างก็เห็นงูตัวสีดำลำตัวเท่าแขนแต่ยาวมาก ด้วยความกลัวในฝันนั้นนะก็วิ่งไปจับหางงูแล้วถลกหนังงูตั้งแต่หางจนถึงหัวเลยค่ะ
    9.ฝันว่า ยืนอยู่ที่บ้าน ในฝันคลับคล้ายคลับคลาเป็นบ้านของพ่อแม่ที่อยู่ต่างจังหวัดค่ะ ฝันว่ามีงูเลือ้ยเข้ามาในบ้านและกำลังจะเลื้อยออกไปพ้นประตูหน้าบ้านแล้วหันกลับมาแผ่แม่เบี้ยให้ดูเป็นแผงแบบนาคปรกเลยค่ะ ในฝันไม่แน่ใจว่าเป็นงูตัวเดียวแล้วแผ่หัวหลายหัวรึว่าหลายตัว ลำตัวเกี้ยวกันแล้วแผ่ปรกขนาดใหญ่ค่ะ และตัวงูนั้นเป็นสีทองเหลือบเทาเหลือบเขียว มีแสงแวว วิบวับ เปล่งออร่านิดๆ
    10.ฝันว่าตัวเองกำลังนอนเลื้อยอยู่บนพื้น ประมาณว่าร่างกายกำลังจะปรับเปลี่ยนเป็นบางสิ่งบางอย่าง ที่มีสีทอง ตัวใหญ่ๆ และในฝันมีบุคคลนึงมาคุยด้วย แทนที่เราจะตอบเขาด้วยคำพุดกับกลายว่าคำพูดที่เราจะสื่อกลายเป็นเสียงคำรามดังมาก รู้สึกตัวแต่ควบคุมตัวเองไม่ได้
    11.ล่าสุดเลยฝันว่า เดินตามผู้หญิงมีอายุท่านนึงที่แต่งตัวด้วยชุดลูกไม้สีขาว สวย เปล่งออร่ามากๆ ในฝันความรู้สึกว่าคือแม่เรา(ซึ่งแม่จริงๆ ไม่ได้หน้าตาแบบนี้ค่ะ) บอกว่ากำลังจะพาไปงานและกำลังจะพาเราไปเปลี่ยนชุด พอเดินไปได้สักพัก ตาก็เหลือบไปเห็นบางสิ่งบางอย่างทางหางตา พอหันไปสบตาปุ๊บ สิ่งที่เห็นคือพญานาคลำตัวสีเขียวรุ้งแผ่เศียร ไม่แน่ใจว่า 7 หรือ 9 เศียร รุ้แต่ว่าเยอะมากมากค่ะ โผล่มาระหว่างภูเขา 2 ลูก และมีแสงระยิบระยังประกายวูบวาบ (และเช้ามาหวยออก ถูกหวยจากการแปลความฝันนี้เองด้วยค่ะ ^^ สงสัยปุ่จะมาให้โชค) หรือถ้ามีใครมีข้อแนะนำส่วนตัว ก็ส่งเมล์มาคุย มาเล่าให้ฟังได้นะคะ rungnapha.k@hotmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2014
  12. mahmuey

และก็มีเหตุการณ์แปลกๆ ที่เกิดขึ้นกับเราและยังหาข้ออธิบายไม่ได้ ด้วยที่ว่าบ้านที่พ่อแม่อยู่ปัจจุบันตอนนี้อยู่ที่ โคราช และเราทำงานอยู่ที่ภูเก็ต ปีนึงเราจะกลับบ้านแค่ครั้ง สองครั้ง บังเอิญว่าช่วงที่เรากลับบ้านที่โคราชนั้น จำได้ว่าวันนั้นนอนห้องพ่อกับแม่ที่อยู่ด้านหน้าของบ้านที่ติดกับโรงรถ(บ้านทาวน์เฮ้าท์ชั้นเดียว พอนึกภาพออกกันนะคะ) แล้วเรานอนติดหน้าต่างที่กั้นด้วยกำแพงบ้านและอีกฝั่งเป็นรถจอดอยุ่ พอเช้ามาพ่อรีบมาปลุกเราให้ไปดูอะไรบางอย่าง ซึ่งสิ่งที่เห็นเป็นรอยที่เขาเรียกว่า รอยพญานาคกัน เป็นรอยยาวประมาณ 1 เมตร 2-3 รอย อยู่บนฝากระโปรงรถฟอร์ด เอเวอร์เรส ซึ่งมันสูงมาก ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเห็นเลย เพิ่งเห็นครั้งนั้นเป็นครั้งแรก

13. อิ๋วจ้า

อิ๋วจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2009
    ทำไมในฝันกะรูปปั้นไม่เหมือนกันเลย..อันไหนเหมือนของจริงที่สุดท่านไหนเคยเห็นบาง..ที่ในฝันจะมีเศียรเหมือนงูเห่าแผ่แม่เบี่ยแต่มีหงอนตัวสีทอง5เคียร..

14. อิ๋วจ้า

อิ๋วจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2009
    ทำไมในฝันกะรูปปั้นไม่เหมือนกันเลย..อันไหนเหมือนของจริงที่สุดท่านไหนเคยเห็นบาง..ที่ในฝันจะมีเศียรเหมือนงูเห่าแผ่แม่เบี่ยแต่มีหงอนตัวสีทอง5เคียร..

15. mahmuey

อันนี้ไม่รู้จริงหรือเท็จ แต่เคยคุยกะบุคคลท่านนึง ท่านบอกว่าท่านเคยไปสถานที่ศักดิ์สิทธิ์คล้ายๆ วัดป่าทางเหนือนะ คิดว่า ท่านกำลังจะขึ้นไปยังบันได้เดินขี้นไปวัด ก็ได้ยินเสียงคล้ายๆ เสียงคำรามดังมาก ดังก้อง แล้วก็เหลือบไปเห็นร่างใหญ่ ร่างหนึ่งขวางทางอยู่ ใหญ่ขนาดปิดปากถ้ำใหญ่ๆ ได้ค่ะ ลักษณะคล้ายงู มีหงอนบนหัว ตาโต รูปลักษณ์จริงๆ มิได้สวยงามอย่างที่เราเห็นในภาพ หรือตามวัด และมีกลิ่นคาวมาก .... ถ้าสิ่งที่ลูกรับรุ้มาไม่ใช่ปู่ ลูกก็ขออภัยที่นำเอาข้อความนี้มาแชร์ให้เพื่อนๆ ในเว็บฟังค่ะ

16. l3igbite' XD

l3igbite' XD Active Member

10 ธันวาคม 2011
    บังเอิญเจอกระทู้นี้พอดีเลยครับชอบมากๆเลยเรื่องพญานาคพอมีเป็นละครก็ดู แต่ส่วนมากชอบเสริ์ชหาตามเน็ตอ่านมากกว่า ผมว่าของพวกนี้มีอยู่จริงๆแค่คนเราไม่เคยเจอเท่านั้น ตอนไปวัดผมก็จะชอบทางขึ้นบันไดมากเพราะจะมีพญานาคอยู่ทั้งสองฝั่งของบันไดผมก็จะใช้มือลูบตั้งแต่หัวยันหางคือขึ้นบันไดไปด้วยแล้วลูบไปด้วยผมว่ามันให้ความรู้สึกอบอุ่นและสบายใจดีครับ โดนส่วนตัวของผมก็เคยฝันเห็่นบ่อยๆเหมือนกันครับแต่ส่วนมากจะเป็นช่วงม.ต้นหรือประถมมากว่า แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยฝันแล้วครับและเกิดวันเสาร์ด้วย แต่ล่าสุดเมื่ออาทิตย์ก่อนพึ่งฝันเห็นมังกรตัวใหญ่สีดำ ใหญ่มากๆๆๆๆๆๆ มันพยายามจะรัดตัวผมครับแต่รัดไม่โดนเพราะมันเหมือนมีอะไรใสๆคุ้มครองตัวผมอยู่รอบๆท่าทางมันรัดแน่นมากด้วย หลังจากนั้นมันก็อ้าปากจะกัดหรือจะกินผมก็ไม่รู้แต่ก็กินไม่ได้เพราะมีอะไรใสๆที่ผมมองไม่เห็นช่วยอยู่ พอนึกภาพออกใช่มั๊ยครับ แล้วผมก็สะดุ้งตื่นเพราะตกใจตัวมันและตกใจที่มันจะกินผม

17. queenofart

queenofart สมาชิกใหม่

เราว่าพญานาคน่าจะเกี่ยวข้องกับวันพุธบ้างไหม เพราะเป็นวันสีเขียว เเล้วนาคทั้งหลายก็สีเขียวเป็นหลัก

18. jitkitdee

jitkitdee สมาชิกใหม่

24 กรกฎาคม 2014
    รบกวนช่วยหนูหาคำตอบด้วยนะคะ

คือมีคนมาทักหนูหลายคนว่า มีพญานาคมาอยู่ด้วยเพื่อให้เราปฎิบัติ ภาวนา และไม่ยอมให้เรามีคู่ เคยฝันถึงพญานาคองค์ใหญ่สีดำนิลหางขดอยู่ปลายพระธาตุแถวบ้านที่เชียงรายเป็นพระธาตุที่คนในพื้นที่เคารพและบุชามาตลอด และเห็นยายของหนูเองยืนอยู่ข้างๆ บอกว่าให้ไหว้ท่านเสีย ตอนฝันไม่รุ้ว่าจริงหรือไม่จริง เพราะตื่นมาตอนแรกจะจำอะไรไม่ได้ จะค่อยๆ นึกๆ และปะติดปะต่อเรื่องเอาเอง อันไม่ไม่ทราบว่ามโนไปเองหรือป่าว เพราะเป็นคนที่ฝันทีไรตื่นมาจะจำไม่ได้ และยังเคยฝันเหนงูตัวสีดำหลายครั้ง แต่ที่ไม่เข้าใจคือ มีคนทักว่าเรามีคู่ไม่ได้ เพราะเขาอยากจะให้เราปฎิบัติเท่านั้น เขาเป็นเจ้ากรรมนายเวรเราหรือคะ หรือว่าเราเคยสัญญา สาบานไว้หรือคะ เขาคุ้มครองเราอยู่ก็ใช่ แต่หนูไม่ทราบถึงเจตนาที่แท้จริงของเขา และตัวเองก็เปนคนชอบเข้าวัดสวดมนต์ และฟังธรรม ซึ่งไม่รู้ว่าอยู่ๆ ทำไมถึงเป็นลักษณะนี้ เพราะเพิ่งรู้สึกว่าชอบและอยากไปแต่วัดก็เมื่อตอนอายุเลย25 ปีนี่นเอง ยังคงสงสัยกับตัวเองคะ และผิดหวังเรื่องความรักตลอดเวลา ขอบพระคุณที่หากช่วยหาคำตอบนะคะ

19. DarKKazE

DarKKazE เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    อา......นาคมีอยู่ 4 ตระกูลหลักๆครับ
    ผิวกายสีเขียว จัดว่าเป็นนาคตระกูลหนึ่งครับ

ตัวผมช่วงที่จิตฟุ้งๆยังเคยคิดว่าตัวเองเคยเป็นนาคตระกูลสีกายเป็นสีดำ
    รูปร่างคล้ายๆงูเห่า มีหงอนอยู่ที่หัว คอยเฝ้าพระพุทธรูปโบราณ ก็มีครับ

ปล.คนที่สงสัยว่าเป็นนาคลองสังเกตนิสัยตัวเองง่ายๆก็ได้ครับ

ถ้าเป็นคนที่โทสะแรงๆโกรธแรงแล้วลืมยาก เผลอๆถ้าคุมจิตไม่ดีก็ลามไปเป็นพยาบาท ผมสงสัยว่ามีสิทธิเคยเกิดเป็นนาคหลายครั้งครับ

เพราะธรรมดาของนาคนี่โทสะแรงมากครับ โกรธนิดเดียวแทบเผาบ้านเผาเมืองได้เลยทีเดียว ดังนั้นเพื่อเป็นการข่มโทสะ และเจริญในกุศลทำให้มีนาคหลายๆท่าน นิยมจำศีลรักษาศีล เพราะหลายๆท่านเขาก็รู้ครับว่าอารมณ์โทสะนี่ถ้าเกิดมากๆคุมไม่ได้ ก็สามารถพาไปสู่อบายภูมิได้ง่ายๆ

อีกอย่างก็คือ ติดนอนครับ ทำสมาธิอยู่ตัวง่วงเหงาหาวนอนมากวนมากกว่านิวรณ์ตัวอื่น ผมสังเกตมาจากองค์พระโมคคัลลาห์ครับ ท่านถูกนิวรณ์ตัวนี้กวนมาก และหลังจากดูประวัติของท่าน ท่านเป็นผู้ปราบพยศท่านนันโทปนันทนาค
    ผมจึงสงสัยว่าที่องค์สมเด็จเลือกหลวงพ่อโมคคัลลาห์นอกจากความสามารถอันยิ่งยวดในการสำแดงฤทธิ์แลเข้าสมาบัติแล้ว หลวงพ่อโมคคัลลาห์น่าจะมีความสัมพันธ์เกี่ยวข้องบางอย่างกับท่านนันโทปนันทนาค

ก็ ธรรมดาองค์สมเด็จฯจะให้พระอริยเจ้าองค์ไหนไปโปรด หรือปราบพยศใคร
    ทศพลญาณของท่านย่อมยังรู้ว่าควรจะส่งใครที่เป็นคู่ปรับไป และคู่ปรับเนี่ยต้องมีบุพกรรมสัมพันธ์กัน ไม่อย่างนั้น คนล่ะโคตร คนล่ะว่านเครือพูดฟังกันยากครับ

....................ความคิดส่วนตัวล้วนๆครับ

20. ยอดชา

ยอดชา เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2012
    คนที่เคยเป็นพยานาค กับคนที่มีองค์พยานาคหรือปู่ฤาษี นี่เหมือนกันเปล่าครับ