คนแขวนเบี้ย.

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หยาดหมอก, 18 มิถุนายน 2012.

1. 4g

4g เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากข่าวครับ

วันนี้ไปวัดนายโรงมาครับ
    ขณะนี้ที่วัดนายโรงเปิดให้จองเบี้ยแก้
    วัตถุประสงค์เพื่อบูรณะโบสและวิหารอายุ150ปี
    เพราะวัดวิหารโบสโดนน้ำเมื่อปี2554
    น้ำท่วมถึงพระอุระของพระประธานในโบสถ์
    ภาพวาดฝาผนังที่สร้างสรรโดยนายกรับ(นายละคร)อายุ150ปีร่อนขาดชำรุดเสียหายเป็นจำนวนมากโดยเดือนหน้าพฤศจิกายน
    จะมีพิธีพุทธาพิเภกใหญ่ครั้งแรกในรอบ150ปีที่โบสวัดนายโรง
    โดยเกจิอาจารย์สายวัดนายโรงทั้งหมดครับ
    และจะเปิดให้บูชาราวช่วงออกพรรษาคับ
    ใครอยากได้เชิญที่วัดครับ

2. หยาดหมอก

หยาดหมอก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคนแขวนเบี้ย คนรักเบี้ยแก้ทุกท่านครับ

บ่ได้มาหลายวัน ติดงานยุ่งครับผม เอิ้ก เอิ้ก

ได้เบี้ยแก้ดีๆมาหลายลูกเหมือนกันครับ ถ้ามีโอกาสจะถ่ายรูปมาแบ่งกันชม

ขอบารมีเบี้ยแก้คุ้มครองพี่น้องทุกท่านครับผม

3. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยหลวงปู่สวน ตอนนี้ ๒หมื่นขึ้น หายากด้วย

ใช้เบี้ยหลวงปู่คำบุ วัดกุดชมภูแทนได้ เริ่มแพงเช่นกัน

เบี้ยแก้ หลวงปู่เร็ว วัดหนองโน อุบลฯ ท่านเคยอยู่กับหลวงปู่สวน ไม่แพงแต่หายาก ผมไปกราบท่านที่วัด ขอบูชาท่านบอกหมดแล้ว ไม่มีเหลือเลย

4. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ผมแขวนเบี้ยแก้หลวงปู่เปรียม วัดโพธิ์เรียง ครับมีรอยจารที่ตะกั่วปิดเบี้ยด้วย อยากเก็บอีกแต่ไม่มีตังค์แล้ว 55555

5. วุฒิ สิงห์

วุฒิ สิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2012
    ส่วนตัวผมว่าดีครับ ผมบูชามาเจ็ดตัวเอาไว้ให้หลานๆห้อยกันครับ เป็นเบี้ยเปลือยผมเอามาให้เขาถักเชือกเทียนหุ้มให้ติดเอวอยู่หนึ่งตัว ใช้สลับกันกับของหลวงพ่อเจือ

6. ถวาย

ถวาย เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010
    หลวงปู่เปรี่ยมปวดคอเคล็ดตรึงมาก อาราธนาเอามากดมาถูไม่ถึงวันหายเป็นปลิดทิ้ง ผมว่าดีมากเอามาคลายเมื่อยด้วย

7. พยัคฆ์ดำ

พยัคฆ์ดำ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ!! ครับผม ขอให้เป็นอย่างคุณเปิดโลกบอกนะครับ :cool:

8. helium

helium เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2011
    อยากเห็นจังเรยครับ

ไม่ทราบข่าวเรยครับ

9. 4g

4g เป็นที่รู้จักกันดี

เบี้ยแก้วัดนายโรง

พอดีวันที่ผมไปท่านเพิ่งหุ้มเบี้ยแก้บางส่วน
    เสร็จพอดีโดยส่วนตัวได้เคยมีโอกาส
    ได้คุยกับท่านเจ้าอาวาสวัดนายโรง
    ท่านเคยปารภเรื่องการทำเบี้ยแก้
    ไว้เมื่อต้นปีก่อนเข้าพรรษา
    วัตถุประสงเพื่อบูรณะโบสวิหารลานเจดี
    โดยเบี้ยแก้ที่ทำขึ้นมาครั้งนี้มีขนาดใหญ่ครับ
    คือแบบน้องๆเบี้ยครูเลยเท่าที่เห็นนะคับ
    ที่ไม่ได้ข่าวเพราะท่านไม่โฆษณาคับ
    ท่านไม่อยากให้เกิดพุทธพาณิชย์
    ส่วนพระที่มาทำพิธีนี้มีหลวงพ่อศรี(ขอโทษด้วยผมจำฉายากับวัดไม่ได้)
    อีกองค์นี้รู้สึกจะเป็นหลวงพ่อตี๋วัดหูช้างส่วนที่เหลือผมเห็นท่านยุ่งๆ
    เลยไม่อยากกวนท่านหนะเอาไว้ครั้งหน้าไปจะถ่ายรูปมาให้ดูคับ

10. มหานิยม

มหานิยม เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    เบี้ยแก้ที่ไม่ได้บรรจุปรอทมีพุทธคุณเหมือนเบี้ยแก้ที่บรรจุปรอทหรือเบี้ยแก้ทั่วไปมั้ยครับ ยกตัวอย่างเช่นเบี้ยแก้จนของหลวงปู่ญาท่านเขียน

11. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้ไป ตลาดลัดมะยม เรียกชื่อผิดหรือเปล่านะ อยู่ตรงสาย1 ผ่านวัดมะกอกเลยเข้าไปที่วัดดูเผื่อมีเบี้ยแก่หลวงตาเผือด ที่เคยศึกษามาสายวัดนายโรง ไปเจอผู้ชายคนนึงก็เลยถามไปครับว่ามีเบี้ยแก่ให้บูชาไหม เขาบอกอยากได้หรอเดี๋ยวเขาโทรติดต่อให้ ที่วัดไม่มีแล้ว ติดต่อให้คือเป็นลูกสาวหลวงตาเผือดเลย ก็โทรเรียกให้ ก็เป็นผู้่หญิงคนนึงครับ เป็นรุ่นป้าหละ ก็เอามาให้บอกว่ายังเหลือเก็บไว้ เลยเอามาให้ครับ ลองดูกันหน่อยครับว่าเป็นยังไงบ้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

12. vpat

vpat สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2011
    ดีทั้งคู่ครับ ทั้งตะกรุดและเบี้ยแก้สอดตะกรุด หลวงตาเผือด สุดยอดครับเริ่มหายากแล้วครับ:cool:

13. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ^__^
    ขอเข้ามาติดตามด้วยคนนะครับ
    ไม่เคยมีเบี้ยเลยตั้งแต่สะสมพระมา จนได้ไปร่วมบุญเบี้ยหลวงปู่เปรี่ยมมา พอได้รับมาทำให้ผมรู้สึกรักเบี้ยขึ้นมาเลยครับ นั่งส่องไปส่องมา ยิ่งส่องยิ่งรัก ยิ่งดูยิ่งชอบ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

.....เบี้ยตัวแรกในชีวิตผมครับ แหะๆ.....
    [​IMG][​IMG]

14. pis_41

pis_41 เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    สวัสดียามบ่ายครับ วันนี้ผมเอาเบี้ยแก้สายวัดประดู่ทรงธรรม มาให้ชมกัน
    เบี้ยชุดนี้เป็นของ หลวงพ่อเหลือ วัดขอนชะโงก จ.สระบุรี

เบี้ยทุกตัวหลวงพ่อท่านทำเองในทุกขั้นตอน ได้ออกมางดงามอย่างที่เห็นเลยล่ะครับ
    ใครมีโอกาสลองไปกราบหลวงพ่อที่วัดดูนะครับ
    ท่านเป็นพระที่กราบได้สนิทใจอีกรูปหนึ่งในปัจจุบันเลยทีเดียวครับ ^^

ชิ้นสุดท้ายเป็นเบี้ยแก้พญาเต่าเลือน ที่เป็นทั้งโภคทรัพย์ เมตตามหานิยม และยังกันสิ่งไม่ดีแบบเบี้ยแก้ได้ในชิ้นเดียวอีกด้วยล่ะครับ

:cool::cool::cool:

15. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

สีดำๆที่ลงเบี้ยและตะกรุดนั้น ไม่ใช่รักนะครับ นานแค่ใหนก็ไม่แห้งสนิท

ของผมเวลาคาดเอวถ้าใส่เสื้อสีอ่อนๆ เป็นอันเลอะครับ ต้องใช้น้ำยาทาเล็บ

แบบใสมาทารักษาสภาพเอาไว้ครับ

ปล.ได้มาราคาแรงใหมครับ

16. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    สำหรับผม ที่ติดเอวตลอดเป็นเบี้ยแก้ของหลวงตาเผือดกับพระอาจารย์พิจารย์ครับ

17. ZX-500

ZX-500 เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมด้วยครับผม...เบี้ยแก้ หลวงปู่เพิ่ม วัดกลางบางแก้ว นครปฐม
    ลูกนี้อยู่กับผมมานาน ไปสืบเสาะหาข้อมูลถึงวัดกลางบางแก้ว จนพบเจอตัวผู้ถักเบี้ยแก้ลูกนี้ อันมีนามว่า...พระประสาร ผู้ซึ่งเป็นศิษย์ใกล้ชิดหลวงปู่เพิ่ม และเป็นกำลังสำคัญท่านหนึ่งที่ถักเบี้ยแก้ในยุคนั้น :d

18. vpat

vpat สมาชิก

เบี้ยแก้และตะกรุดของหลวงตาเผือดที่เห็นเป็นสีดำนั้นไม่ใช่รัก ที่ลงนั้นเป็นยูนิเทรนน่าจะผสมอะไรลงไปอีกไม่ทราบ จะมีกลิ่นเหมือนน้ำมันสน และดมดูจะมีกลิ่นตลอด อย่างที่ว่าเมื่อนำมาใช้ติดตัว จะเลอะเสื้อผ้าตลอด เคลือบน้ำยาทาเล็บชนิดใสก่อนใช้ ดีที่สุดอย่างว่า ครับ วันก็ได้เบี้ยแก้สองห่วงมา 1 ตัว เบี้ยแก้สอดตะกรุดมา 1 ตัว เบี้ยแก้หูเดียวมา 3 ตัว ตะกรุด 5 นิ้วมา 1 ดอกเก็บสะสมเข้ารัง ของดีชักหายากขึ้นมากครับ

19. Eakaluck

Eakaluck เป็นที่รู้จักกันดี

ได้มาราคาไม่แรงครับ เบี้ยป้าแกออกให้ 400 ครับ ตะกรุดดอกละ 200 ครับ
    พี่ๆดูแท้ไหมครับ จะได้นำไปเลี่ยมครับ:cool:

20. vpat

vpat สมาชิก

ขอตอบให้ครับ แท้ครับ ถูกด้วย ยินดีด้วยครับคุณเอก