คนแขวนเบี้ย.

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หยาดหมอก, 18 มิถุนายน 2012.

1. lavar181

lavar181 เป็นที่รู้จักกันดี

เชือกคาดของวัดโคกหม้อครับใช้คาดตอนเดินทางไกล แต่ตอนทำงานมีชุดใหญ่กว่านี้อีกครับ

2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นแหละครับที่บาดใจผม ตอนอยากได้ดันไม่มีซะแล้ว........

3. lavar181

วันนั้นผมไปที่วัดโคกหม้อตั้งใจไปบูชาแม่โพสพ แต่เห็นยันต์ในเชือกคาดเอวเลยอดใจไม่ไหวครับ

4. limited-edition

limited-edition เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    เบี้ยหลวงพ่อเสียน แห่งวัดมะนาวหวาน ผมให้เป็นสุดยอดเบี้ยอีกชิ้นหนึ่งเลยครับ
    ผมมีเบี้ยหลวงพ่อเสียน ได้จากญาติที่วิเศษชัยชาญ ให้มา
    แฟนผมเป็นคนกลัวผี ผมเลยให้ติดตัวแทนเบี้ยหลวงพ่อเจือซึ่งหนักมาก เธอก็พกติดตัวตลอด
    มีงานวันที่ ไปเก็บศพคุณย่า ต้องเข้าไปในโกดัง กลัวก็กลัวทำอย่างไร
    ปลดเบี้ยที่เหน็บเข็มขัดมากำไว้ เธอบอกว่าตอนอยู่ในโกดัง เบี้ยขยับได้และอุ่นๆครับ
    ผมว่าอุปทานแต่เธอบอกไม่แน่นอน เพราะใจกำลังสนใจตอนเค้าเก็บโลง
    มาสะดุ้งตอนเบี้ยขยับนั่นแหละ
    เลยพากันไปกราบหลวงพ่อเรื่อยมา ไปก็เช่าเก็บๆไว้พร้อมตะกรุด
    เสียดายหลวงพ่อเสียนท่านละสังขารไปเสียแล้ว พึ่งพบกันไม่กี่ปีเอง

ตอนนี้ทั้งผมทั้งเขาเลยไม่ห่างจากตัวอีกเลยไปออกกำลังก็เอาไปด้วย

5. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เข้ามาติดตามครับ ได้รับรู้ประสบการณ์แปลกๆๆ ดีครับ เดี๋ยวถ่ายมาโชว์บ้างครับสายตะวันออกมีเบี้ยสารพัดกัน สายภาคกลางมีเบี้ยแก้ แต่ของผมเป็นทั้งเบี้ยกันและแก้ในตัวเดียวกัน
    อิๆๆๆ

6. หยาดหมอก

หยาดหมอก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมคุณปึ๊ด ถ้าคุณปึ๊ดมาแบ่งกันชมด้วยถึงจะหลากหลายสำนักจริงครับผม เอิ้ก เอิ้ก [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

7. หยาดหมอก

อักขระเต็มกำลังจริงๆ [​IMG]<!-- google_ad_section_end --> เบี้ยของอาจารย์ปุ้ม ผมก็สนใจอยู่ครับ เพราะผมเองไม่เคยมีเบี้ยแก้ที่สืบมาทางสายกรุงเทพหรือสายวัดนายโรงเลยครับ

ถ้ามีโอกาสต้องหามาศึกษาดูบ้างครับ

ล่าสุดได้เบี้ยแก้ของหลวงพ่อเชิญ วัดกลางคูเวียงมาครับผม ประทับใจมาก

8. หยาดหมอก

สวัสดีครับผม เบี้ยหลวงปู่เจือ ผมก็เคยใส่กระเป๋ากางเกงครับผม แต่ส่วนมากแล้วแขวนห้อยที่คอครับ ตามความคิดของผมเอง เบี้ยแก้ไม่เสื่อมง่ายๆครับผม
    ถ้าเอาเบี้ยแก้ใส่กระเป๋ากางเกงแล้วไปทำบุญสุนทานเมตตาสัตว์ เบี้ยแก้ก็ยังเป็นเบี้ยแก้วิเศษเหมือนเดิมครับผม แต่ถ้าแขวนเบี้ยแก้จะไว้บนคอหรืออมไว้ในปาก แต่ก่อกรรมทำเข็ญผิดศีลผิดธรรม เบี้ยแก้ก็อาจจะไม่แก้หรือแก้บ่ได้ครับผม [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

แต่ก็มีเบี้ยแก้บางอย่างนะครับ ที่ไม่ควรใส่กระเป๋ากางเกงหรือแขวนในที่ต่ำ เช่นเบี้ยแก้บางลูกเป็นผงวิเศษ หรือบรรจุเส้นเกษาครูบาอาจารย์ แม้แต่เบี้ยแก้ใส่ปรอทสายอ่างทองแท้ๆ อย่างเบี้ยแก้หอยจั่น ออกงานไหว้ครูตะโพนของหลวงพ่อเสียน ผมยังแยกเก็บต่างหากครับผม เพราะนอกจากเป็นเครื่องรางแล้วยังมีบารมีครูอยู่ในนั้นด้วย

ส่วนเรื่องเบี้ยแก้หลวงปู่เจือ ค่อนข้างพูดยากครับผม แต่ถ้าได้จากหลวงปู่เจือเองก็คิดว่าแท้แน่นอนครับผม เบี้ยแก้หลวงปู่เจือรุ่นเก่าของผม คือได้มาสิบกว่าปีแล้วช่วงประมาณปี ๒๕๔๐ - ๒๕๔๒ เอามาแกะหลายลูก ไม่เคยมีของปลอมครับ

ที่เห็นว่าปลอมแน่นอนจำได้ไม่ลืม ก็คือลูกที่โค้ดตอกที่ห่วงแล้วรับประกันว่าของแท้นั่นแหละครับ มีของปลอม

ผมเคยบูชาลูกละ ๓๐๐.- เหมือนกันครับ สมัยโน้นแล้ว ต่อมาก็ขึ้นเป็น ๕๐๐.- แล้วก็ ๖๐๐.- ช่วงท้ายๆของหลวงปู่ ศูนย์พระให้บูชา ๗๐๐.- แต่ยุคนี้มีปลอมผสมครับ

9. หยาดหมอก

ด้วยความยินดีครับผม เดี๋ยวจะค่อยๆ เอามาให้ชมอีกนะครับ [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

10. หยาดหมอก

เอิ้ก เอิ้ก ขอบคุณครับผมพี่อาทิ

11. หยาดหมอก

เบี้ยแก้ รุ่นเก่าของหลวงปู่เจือครับ สี่ลูกนี้ แกะมาจากเบี้ยถักทั้งนั้นครับผม แกะมาพิจารณา แล้วก็ถักเชือกลงรักเก็บไว้ครับผม ไม่เคยแขวนบูชา เอาไปแขวนไว้หลังตู้

ที่เห็นเป็นกะตุด ก็กะตุดพยัคฆ์จินดารุ่นแรกหลวงปู่เจือครับ รุ่นที่ใส่ยาวาสนาจินดามณีไว้ตรงกลาง [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

เบี้ยแก้ตะกั่วหลวงปู่เจือ สมัยก่อนลูกใหญ่กว่าสมัยท้ายๆ และรูปทรงยังออกเป็นทรงหยดน้ำ ไม่เหมือนรุ่นท้ายๆ ที่ออกทรงรีๆหัวท้ายเหมือนๆกัน

สี่ลูกนี้เป็นรอยจารหลวงปู่เจือ ชัดเจนครับ ทั้งด้านหลังและด้านท้องเบี้ย ช่วงนั้นยันต์ใหญ่ยังเป็นรอยจารของหลวงปู่ ยังไม่ได้ใช้เป็นยันต์ตอกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      90.5 KB
      เปิดดู:
      306
  12. หยาดหมอก

ลูกนี้เป็นเบี้ยคาดกะตุด กะตุดที่เอามาถักคาดเป็นกะตุด ว.ค. หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน หรือหลวงพ่อเสียน วัดคูครับผม

การพกเบี้ยคาดกะตุด หรือกะตุดคาดเบี้ย ก็เป็นการหนุนเสริมกันระหว่างเครื่องรางสองชนิด ให้มีพลังหรือคุณวิเศษครบถ้วนเข้มข้นกว่าเดิม [​IMG]

ลูกนี้ก็มีทั้งหลวงปู่เจือและหลวงพ่อเสียน
    <!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      66.1 KB
      เปิดดู:
      206
      ขนาดไฟล์:
      66.8 KB
      เปิดดู:
      194
  13. nopadol w

nopadol w Active Member

13 พฤษภาคม 2011
    ช่วงนี้ฝนตกบ่อยจังยืมมาห้ามฝนหน่อยซิคุณวา กลัวที่บ้านเอาไม่อยู่ ^^

14. one-zee

one-zee เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สุดยอดทั้งนั้นเลยครับ.... :cool:

15. lavar181

สบายดีน๊ะครับพี่ไม่ค่อยได้โทรคุยกันเลย

16. หยาดหมอก

เบี้ยแก้ขนาดเล็กครับผม สำหรับคนที่ชอบของเล็กๆ เบาๆ

เบี้ยแก้หอยจั่นของหลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน ขนาดเล็กมากครับผม ลองเทียบดูกับเหรียญบาท

แต่ก็บรรจุปรอทและแผ่นจาร และปลุกเสกเหมือนเบี้ยขนาดใหญ่ทุกประการ เข้มขลังไม่ต่างกัน แต่ขนาดย่อมกว่ากันเยอะ

ขนาดไฟล์:
      106.9 KB
      เปิดดู:
      253
  17. หยาดหมอก

เบี้ยแก้หลวงพ่อพร วัดบางแก้ว กับกะตุดโลกธาตุหลวงพ่อพระมหาสุรศักดิ์

เข้ากันได้ดีจริงๆครับ ท่านทั้งสองเป็นศิษย์ร่วมสำนักคือศิษย์หลวงปู่เจือเหมือนกัน [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      97.4 KB
      เปิดดู:
      201
  18. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

งามๆ ทั้งนั้นของผมไม่ค่อยมีสายหลักเรื่องเบี้ยแก้เท่าไร เพียงแต่ครูบาอาจารย์ที่ท่านปฏิบัติดีและ ออกเบี้ยแก้ผมก็เลยเก็บไว้บ้าง..........เห็นของแต่ละท่านแล้วไฟลุกที่ตาเลย 55555555

19. นิยมขลัง

นิยมขลัง Active Member

27 ธันวาคม 2011
    รบกวนสอบถามพี่ๆด้วยครับ
    ผมใช้เบี้ยแก้ของหลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน โดย เลี่ยมพลาสติกแขวนติดตัวเป็นประจำ แต่ว่าเบี้ยที่ผมแขวนอยู่มีปรอทไหลออกมาเยอะมาก ไม่ทราบว่าจะเสื่อมหรือป่าวครับ และสามารถแขวนต่อได้หรือไม่ครับ

20. Zeezar

Zeezar Active Member

26 กรกฎาคม 2011
    พูดถึงหลวงปู่เสียนผมชอบตะกรุดโทนมากครับเบี้ยทรายก็ชอบ
    ผมไม่พกเครื่องราง แต่2ชิ้นนี้ขาดไม่ได้เลย ติดกระเป๋าทำงานตลอด