ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดา ด้วยเศียรเกล้าครับ

2. ไชน่าทาวน์ เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2013
    กราบครูบากฤษดา สมาชิกใหม่ครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ชี้แนะผมด้วยนะครับ ยังไม่มีความรู้วัดถุมงคลของครูบา หวังว่าพี่ๆทุกท่านคงเมตตานะครับ ขอบคุณครับ

3. แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับ ยินดี มิทราบว่าท่านจอมยุทธไซน่าทาวน์รู้จัก. อิงสง ไหมครับ เห็นเพลงมัดรุนแรงมากๆ อิอิ เห็นมาจากไชน่าทาวน์ อิอิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      145.1 KB
      เปิดดู:
      44
  4. แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องขำๆจากเพื่อนผมครับเมื่อวานตอน เย็น ที่ร้านอาหารย่านเอกมัย เพื่อนผมเขาแขวนพระครูบากฤษดาเรา รู้สึกเป็นพระกริ่งญาณทศพล พอดีเพื่อนอีกคนถามว่า แขวนพระอะไรเนื้อสวยดี(แขวนโชว์ใส่ตลับ) เพื่อนผมบอกว่า อ้อพระกริ่งใหม่ของท่านอาจารย์พึ่งบูชามา 29000 บาท เพื่อนที่ถามตกใจ ว่าพระใหม่แพงจัง แล้วพูดว่า เฮ้ยเพื่อนบูชาพระคงเก่าๆได้เลยน่ะ ในคอผมน่ะ 30000 บาท พระคงสีพิกุลทำไมไม่เขาพระเก่ามาแขวนล่ะ เพื่อนผมมันก็สวนกลับเลยว่า พระคงเก่าๆน่ะผมจะบูชาเมื่อไหร่ก็ได้เห็นมีทุกๆที่แท้ๆน่ะแต่พระของท่านอาจารย์ผมหามานาน รุ่นนี้ หายากกว่าเงินผมอีก """วัตถุมงคลของท่านอาจารย์เงินต้องตามหา แต่พระคงเก่าๆกลับวิ่งตามหาเงินบูชาเมื่อไหร่ก็ได้สบายๆ""""

ขนาดไฟล์:
      140.2 KB
      เปิดดู:
      51
  5. ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

บางท่านเห็นภาพนี้อาจสงสัยครับว่า เห็นหลวงปู่สนั่นท่านนมัสการหลวงปู่พิศดู สงสัยพรรษาท่านต้องน้อยกว่าหลวงปู่พิศดูใช่ไหม..? คำตอบคือ พรรษาท่านทั้งสองเท่ากันครับ ท่านบวชในปีเดียวกัน ต่างเพียงไม่กี่วัน และยังเกิดปีเดียวกันด้วย แต่ว่าหลวงปู่สนั่นท่านเคารพในภูมิธรรมของหลวงปู่พิศดูครับ ขนาดเก้าอี้ของหลวงปู่พิศดู ที่มีลูกศิษย์จัดให้ท่านนั่ง ท่านยังไม่ยอมนั่ง บอกว่า " ที่ครูบาอาจารย์นั่งไม่ได้.." ท่านเลื่อนเก้าอี้นั้นออก แต่นั่งที่เก้าอี้พลาสติกธรรมดาๆแทน เวลาท่านทั้งสองเจอกัน หลวงปู่สนั่นท่านจะน้อมกราบหลวงปู่พิศดูอย่างนอบน้อมมาก และท่านจะสนทนาถามตอบข้อธรรมเป็นที่สนุกสนาน บรรยากาศมีแต่ความปีติ เฮฮา น่ารักๆเสมอๆ เมื่อทั้ง 2 พระอริยะท่านพบกับครับ..

ภาพนี้หาดูยากมากครับ ขอบคุณพี่ๆที่นำภาพนี้มาเผยแผ่กันครับ..สาธุ

6. หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่ยอดธาตุมากๆครับ ที่นำคำของครูบาท่านมาลงให้เป็นความรู้

7. หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีทุกรุ่นครับ ครูบาท่านสร้างด้วยใจ ปราณีต สวยงาม มีความหมาย ติดตัวมั่นใจได้ ทุกท่านคงบอกว่า"ครบเครื่อง". ที่วัดยังมีวัตถุมงคลให้ทำบุญอยู่ รุ่นสามรอบ พระกริ่ง ท้าวเวสุสรรณ วัว ก็มี ได้บุญด้วยครับ

8. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับท่านสมาชิกใหม่ครับ มาร่วมแชร์ประสบการณ์ สอบถาม หรือมาพูดคุยกันเล่นๆ ก็ได้ครับ ดีใจครับที่บารมีท่านครูบากฤษดา ทำให้พวกเราได้มาพูดคุยกัน

(รบกวนช่วยส่งที่อยู่ทาง PM ให้ผมด้วยครับ)

9. momotaro67 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รูปประกอบสวยมากท่าน อิอิ

ขนาดไฟล์:
      13.6 KB
      เปิดดู:
      48
  10. แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ อิอิอิ น่ะครับ

ขนาดไฟล์:
      25 KB
      เปิดดู:
      27
  11. แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

มีคุณทุเรียนทอดมาให้ข้อมูลความรู้ ความเป็นมาตลอดๆ ดีจริงๆเลยครับเพิ่มกำลังใจแห่งบุญขึ้นได้ดีมากๆเลยทีเดียวครับ ขอบคุณมากๆครับ. เราเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันครับมีพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่เดียวกันอีกน่ะครับ ทั้ง 2 กระทู้ก็คือหนึ่งเดียวกันครับ

ขนาดไฟล์:
      25 KB
      เปิดดู:
      42
  12. ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

พี่ๆในกระทู้นี้ก็เช่นกันครับมีเรื่องราวดีๆที่ผมและท่านอื่นๆยังไม่รู้อีกมาก โดยเฉพาะเรื่องที่เกี่ยวกับท่านครูบา กับองค์หลวงปู่ ฯลฯ และนำมาถ่ายทอดให้ได้ทราบกัน ทำให้สามารถนำเรื่องราวต่างๆนี้มาผูกร้อยกันได้อย่างดี ทำให้ได้รู้จักปฏิปทาของครูบาอาจารย์ ของเราๆ มากยิ่งๆขึ้นไป ต้องขอขอบพระคุณพี่ๆทุกท่าน อย่างสูงมากๆ เช่นกันครับ สาธุ...

13. แมวจ้ะ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอโชว์อีกสององค์ครับ ตามหามานานมากๆองค์นึง และอีกองค์ คิดว่าจะร่วมทำบุญกับทางวัดแต่ไม่ทัน พี่ Happy moment ปิดตำนานไปก่อน เลยต้องไปหาแบ่งเอาข้างนอกอย่างเหนื่อยครับ ^^"

รูปหล่อธรรมธาตุ หลวงปู่พิศดู และรูปหล่อรุ่น 3 รวบ เนื้อก้นเบ้า สองรุปหล่อที่บางท่านเรียกกันว่า รูปหล่อ ปู่-หลาน เป็นรูปหล่อที่ผมตามหามานานอีกรุ่นนึง ที่ได้ทั้งหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาร่วมกันเสกอย่างเต็มที่ และด้วยชนวนมวลสารเข้มขลัง ทำให้คนที่มีหวงแหนมากๆ กว่าจะตามมาได้สักองค์นานมากๆ รูปหล่อรุ่น 3 รอบ เนื้อก้นเบ้าก็เป็นตำนานไปแล้วครับ ประสบการณ์เริ่มมากขึ้นทุกวัน รูปหล่อทั้ง 2 องค์นี้โดยส่วนตัวผมชอบมากๆครับผม ^^ โชคลาภไหลมาเทมาครับ ^^

14. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะมีมีดวงหทัยกับเค้าเหมือนกัน ว่าจะแกะมาเลี่ยมใหม่ รู้สึกมันกลับด้านยังไงไม่รู้ครับ

15. ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    5555555 น่ะครับ ปิดทองอีกทีสวยไปอีกแบบน่ะครับคุณแกงส้ม

ขนาดไฟล์:
      25 KB
      เปิดดู:
      27
  16. ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    เห็นแล้วปลื้มครับ บอกไม่ถูก แต่ความรู้สึกดีๆมีในใจนี้หมดเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      15.8 KB
      เปิดดู:
      33
  17. หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดู ครูบากฤษดา ครับ กราบ กราบ กราบ

18. ไชน่าทาวน์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ลามะพันปี ขอบคุณสำหรับการต้อนรับครับ ผมเงินนัอยครับ มือสมัครเล่นครับ ยังต้องให้พี่ๆชี้แนะอีกเยอะครับ ขอบคุณครับ

19. ไชน่าทาวน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ที่ชี้แนะผมจะเข้าไปดูนะครับ แล้วร่วมทำบุญกับครูบาครับ ขอบคุณครับ

20. ไชน่าทาวน์ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ ขอบคุณสำหรับไมตรีที่ได้รับครับ อบอุ่นมากครับที่พี่ๆให้การต้อนรับ ขอบคุณครับ
    ที่อยู่แจ้งทาง PM แล้วครับ