ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ก็คุณสายครูบา ปล.บอกแล้วว่าจับเป็นก้อนแบ่งไม่ได้ แบบรู้ทางเลยอ่ะครับ 55555

2. ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    กระทู้ของครูบาเรานี้มาร้อนตอนดึกๆ ทุกทีเลยครับ

3. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

นั้นซิครับกลางวันเงียบสงบมาก 555 กลางคืนง่วงก็ง่วงแต่อยากอ่าน 5555

4. สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    รูปพระสังข์ รูปเจดีย์ ในตำนานที่เคยเห็นเขาเล่าๆกันน่ะครับพี่

5. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

คิดไว้แล้ว ว่าต้องเป็นรูปนี้ อยากมีบุญได้เห็นบ้างครับ ดีใจด้วยครับท่านสายครูบาบุญแท้

6. สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ บางเรื่องผมก็ไม่พูด บางทีออกสู่สาธารณะไปทัศนคติแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน บางทีที่เขาว่ากันว่าไม่เจอกับตัวเองก็คงไม่รู้ มันก็จริงนะครับ ปัจจัตตังรู้ได้เฉพาะตนเฉพาะตัว ผมเพิ่งไปกราบครูบาท่านวันนี้แค่ครั้งที่ 4 แต่ท่านก็เมตตาผมเหลือประมาณ และที่แน่ๆตอนนี้ท่านคือหนึ่งในดวงใจอีกองค์ของผมเช่นกันครับ :cool::cool::cool:

7. สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

เกินความคาดหมายครับ ผมคิดไว้ในใจจะขอท่านตรงๆก็ไม่กล้า เลยว่าจะไม่ขอท่านละ แต่ท่านก็ให้ดูอย่างเต็มตาก่อนกลับ ปิติเกิดสุดๆครับ ก็ทำให้หวนนึกถึงคำของครูบาพรชัยที่เชียงราย ท่นสอนอยู่เสมอว่ายิ่งอยากยิ่งไม่ได้ ให้เฉยๆธรรมดาๆเมื่อเหตุปัจจัยพร้อม สิ่งๆนั้นย่อมเกิดขึ้นเอง :cool::cool::cool:

8. thanasade45 เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งมงคลที่อยู่ในฝ่าเท้าครูบา เท่าที่ทราบและปรากฏ มีดังนี้ครับ เจดีย์ยอดมีธงชัยปัก ดอกบัว ธงชัย มหาสังข์ รูปเหมือนใบบัว(คล้ายกงล้อ) ดอกพิกุล ปกติท่านจะไม่ให้ใครดูเด็จขาด มีอยู่ครั้งหนึ่ง ว่ากันว่าถึงขั้น ท่านเปยิ๋วไท้ซือขอดูครูบาท่านป่ายเบี่ยงตั้งนาน สุดท้ายก็ให้ดูครับ เหล่าบรรดาหลวงจีนทั้งถึงกับ ............. และบอกว่าท่าน คือ........... มหาโพธิสัตว์ในตำนานจุติครับ และวันเกิดของท่าน คือ วันพระใหญ่ของทางมหาญาณ วันเวลาตรงตามนั้น ได้หมดครับสาธุ ครับ

9. วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2012
    พี่thanasade45,พี่สายครูบา...ครับ....ขอฟังหลังไมค์หน่อยครับ....ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ(ทาง PM)

10. สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องติดตลกนั่งขำกับครูบาเมื่อวานครับ คือก่อนหน้านั่งคุยกันเรื่องรอยมือรอยเท้าของครูบาเจ้าศรีวิไชย ก็นั่งดูนั่งเปรียบเทียบกันไป ผมก็พูดเลยไปถึงรอยเท้าคุณแม่บุญเรือนว่ามีเหมือนเจดีย์ ท่านก็ถามว่าเป็นยังไง ผมก็เปรียบโดยไม่ทันคิดคือคล้ายเจดีย์ที่เขื่อนแถวกาญจนบุรี เวลาน้ำลดก็จะเห็นชาวบ้านก็เอาธงไปปัก ท่านได้ฟังท่านก็หัวเราะใหญ่ แล้วก็พูดเรื่องอื่นกันไป แต่เหตุมาเกิดก่อนกลับตอนมีบุญได้เห็นรูปมงคล ท่านก็ว่าเหมือนละยัง เจดีย์กลางน้ำลด 555 ที่หลวงพ่ออุตตมะ นั่งหัวเราะกันใหญ่เลยทีนี้ ผมเลยลองพูดๆไปว่า รอยคล้ายกับรูปรอยเท้ามงคงของทางทิเบตเลยเนาะครับครูบา... หลังจากนี้พี่คงเดาออกนะครับ :cool:

11. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ที่มาจาก เว็บครูบากฤษดา

ตอน เปรียบเทียบ

ข้อความนี้เป็นของศรีภรรยาผมเองครับจือมากับตัวฟังมากับหูเเบบเติมๆ

ถาม? กราบท่านค่ะ การที่คนเราได้ฌาณนี่น่ะท่านพอจะอธิบายเปรียบเทียบให้โยมฟังแบบเข้าใจใด้ง่ายได้หรือเปล่าค่ะ

ครูบา ไม่รู้ว่าเราจะตอบได้หรือเปล่าต้องถามที่เขาได้ฌาณกันโน้นน่ะกลัวจะตอบผิดพลาดน่ะ

ถาม? ไม่เป็นไรค่ะท่านจะถูกจะผิดแค่ฟังไว้ประดับโสตเท่านั้นเองค่ะมิได้มีอะไรมากมายค่ะ

ครูบา ถ้าเป็นแบบนี้ก็ตอบแบบ ชานดีไหมเพราะว่าวัดเราก็ทำชานไว้ตากผ้าถือว่าวัดเรามีชานก็แล้วกัน แต่ไม่ใช่ฌาณน่ะอย่าเข้าใจผิดโยม

ถาม? ตาทิพย์เปรียบดั่งอะไรค่ะท่าน

ครูบา อ้าวก็ภาพในโทรทัศน์ไงละอยากจะดูช่องไหนถ้าเปิดก็เห็นถ้าไม่เปิดก็ไม่เห็น

ถาม? สาธุ แล้วหูทิพย์ล่ะเจ้าค่ะ

ครูบา ก็เปรียบดั่งโทรศัพย์มือถือนี่แหละจะใกล้จะไกลกดเบอร์ไปก็คุยกันได้ยิน

ถาม? แล้ว เจโตญาณล่ะค่ะ

ครูบา อ้าวก็เปรียบได้กับวิทยุไงล่ะเวลาเราเปิดก็ได้ยินเลยแต่ต้องเปิดน่ะถ้าไม่เปิดก็ไม่ได้ยินแต่เราต้องปรับคลื่นให้ตรงกับเขาน่ะถึงจะรู้

ถาม? สาธุ แล้วการถอดกายทิพย์ท่องไปในที่ต่างๆล่ะค่ะ

ครูบา อ้าวตอนโยมถอดเสื้อผ้าเก่าแล้วเปลี่ยนชุดไหม่แล้วลองเหลียวมองดูชุดเก่าซิ

ถาม? สาธุ

12. สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

มีเกล็ดอีกเรื่อง เมื่อวานนำผ้ายันพระไภสัชฯตำหรับมหายานขอท่านมนต์ให้ ท่านว่ามีอยู่จริงนะ และท่านก็เอามือท่านทาบลงบนยันต์พร้อมทำมุทรา คือทำมือเป็นสัญญะมงคลแบบทิเบตหรือมหายาน หลวงปู่พิสดูบอกครูบาว่านี่เป็นหมอใหญ่ มีจริง ให้สวดบูชา หลวงปู่พิสดูท่านก็บูชาอยู่เสมอ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      216.2 KB
      เปิดดู:
      523
  13. เหนือคาด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    กาลครั้งนึงนานมาแล้ว มีพระหนุ่มมากบารมีรูปนึงแหงอ.บ้านธิ ได้พาคณะศรัทธาออกท่องไปในสายทางแห่งบูญ ไปไหว้สาครูบาเจ้าอภิชัยขาวปี เลยไปวัดพระบาทห้วยต้ม และแวะยังวัดบ้านปาง ขึ้นไปกราบนมัสการรูปเหมือนครูบาเจ้าศีลธรรม ต๋นบุญแห่งล้านนา ยามไร้ผู้จับจ้องมองดู ท่านก็ได้บรรจงประกบรอยมือลงบนแผ่นหินที่จารึกรอยมือ รอยเท้าครูบาเจ้าศีลธรรม ซึ่งมันช่างเหมาะเจาะ แต่ไร้เสียงซักถามใดๆของผู้ที่ได้เห็นท่านทำแบบนี้ ต่อเมื่อเดินไปถึงที่เก็บอัฐธิธาตุขันธ์ครูบาศีลธรรมที่มีรูปเหมือนท่าไสยาสน์ของครูบาศีลธรรมซึ่งสามารถเห็นลายมือในมือข้างขวาชัดเจน พระคุณครูบามากบารมีแห่งบ้านธิก็ได้ผายมือขวาออกให้บริวารได้เห็นเนื้อนาแห่งมหาโพธิสัตว์ ว่ามีลายมือที่ไม่ใช่คล้าย แต่เรียกว่าเป็นลายมือเดียวกัน พร้อมยิ้มและเดินจากไปทิ้งไว้ให้ระลึกนึกถึงอยู่มิเสื่อมคลาย ในมหาบารมีพระคุณเจ้าผู้มากบารมีแห่งอ.บ้านธิ รูปนี้ สาธุ

**โปรดใช้วิจารณญาณนะครับ

14. วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ...พี่สายครูบา...ที่จัดให้ครับ

15. วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้พี่เหนือคาด...นำเกร็ดความรู้...มาเผยแพร่อีก....เพื่อเป็นการเผยแพร่บารมี...ท่านครูบากฤษดา สุเมโธ...ครับ

16. เหนือคาด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    มิบังอาจครับ ผมก็ฟังๆเขามา เอาแบบพอจำได้ เลยมาเล่าสู่กันฟังน่ะครับพี่วิโรจน์999

17. สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

ใครยังไม่เคยเห็น "รอยมือรอยเท้าครูบาเจ้าศรีวิไชย" แบบปั้มชาดจากมือและเท้าโดยตรง หาได้ยากยิ่งที่จะได้เห็น โดยทั่วไปท่านจะปั้มปูนและปั้มแบบวาดเส้น

ส่วนรอยจารนี้คงคุ้นๆกันดีนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      130.8 KB
      เปิดดู:
      509
  18. วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

ก็เอาแบบฟังๆเขามา(ที่พอจำได้)ครับ...พี่เหนือคาด

19. วิโรจน์999 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นมงคลอย่างยิ่งครับ...พี่สายครูบา

20. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

หายากแต่ท่านก็ยังหาได้นะเนี้ยท่านสายครูบา...........สุดยอดครับ.......ผมว่าคงเป้นที่เข้าใจในหลายๆ คนแล้วล่ะครับ แต่คงไม่ต้องพูดกันออกมา แหะๆๆๆ