ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    วันนี้ไปกราบสรงนำ้ท่านครูบามาครับ เนื่องจากช่วงวันงาน ไม่สามารถไปได้

ท่านยังมีอาการไออยู่ ท่าทางอ่อนเพลียด้วย แต่ท่านก็ยังเมตตาอยู่เหมือนเดิมครับ

เท่าที่เห็นผมว่าไม่น้อยนะ เพียงแต่ร่างกายท่านแข็งแรง จิตแข็งใจแข็ง เลยดูเหมือนไม่มีอะไร

ท่านอมแต่ยินตันกับพวกฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ที่มีคนถวายไป

ฝากพี่ๆน้องๆที่เป็นศิษย์ใกล้ชิด และมีบุญกุศลได้อุปฐากดูแลท่านช่วยเตือนให้ท่านฉันยาบ้างนะครับ

สาธุ

2. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พาท่านไปฉีดยาด้วยก็ดีครับ ท่านคงพักผ่อนน้อยด้วยครับ.... ยังไงขอบารมีพระอุปคุต หลวงปู่ทองดำ หลวงปู่พิศดู ให้ธาตุขัณฑ์ท่านครูบาแข็งแรง หายในเร็ววันด้วยครับ....

3. bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ที่วัดเห็นมีงานก่อสร้างอยู่หลายจุด รูสึกท่านต้องดูเององค์เดียว กิจนิมนต์อีก

ท่านคงพักผ่อนน้อยจริงๆแหละครับ

4. woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พระรุ่นนี้เมตตามากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    พอมีโชว์กับเขาบ้าง องค์นี้ท่านครูบามอบให้กับมือ ท่านบอกว่า มีน้อย สร้างจากตะกั่วน้ำนม ก้นกรุศรีสวัสดิ์ จ.กาญจน์ฯ เป็นเนื้อที่ใช้สร้างพระท่ากระดานในสมัยนั้น อายุประมาณ 700 ปี ผมเคยได้ก้อนตะกั่วน้ำนมสนิมแดงจากกรุศรีสวัสดิ์นี้มาก้อนหนึ่ง จึงนำไปถวายท่านครูบา เพื่อแล้วแต่ท่านจะพิจจารณา ท่านก็บอกว่า " ครูบาก็สะสมไว้ได้หลายก้อนอยู่เหมือนกันนะ ตะกั่วนี้แม้ไม่ต้องปลุกเสก ก็มีดีอยู่ในตัว เดี๋ยวจะเก็บไว้สร้างพระ... " ต่อมาท่านจึงนำมาสร้างวัตถุมงคล และเทเป็นรูปเหมือนเนื้อตะกั่วรุ่นนี้ด้วย ท่านบอกกับผมว่า " ครูบาเก็บเอาไว้ให้นานแล้ว ก็สร้างจากเนื้อตะกั่วแบบที่เรา(เอ็กส์)ถวายมานั่นแหละ " จริงๆก็ไม่ได้หวังว่าจะต้องการอะไรจากท่านหรอกครับ แต่ครูบาท่านก็เป็นพระที่มีแต่ให้จริงๆ ความเมตตาของท่านสูงส่งประมาณมิได้ครับ..

6. jedsadatum21 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธครับท่านทุเรียนทอด ดีใจด้วยครับที่ได้ของดีอันเป็นมงคลครับ:cool::cool::cool:

7. สายบู๊ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องเหล่าครับเกี่ยวกับรูปเหมือนครูบารุ่่นสามรอบครับ ผมเกริ่นนำก่อนน่ะผมเปิดบริษัทรับทำป้ายอยู่ที่เชี่ยงใหม่ได้พาลูกน้องไปช่วยครูบาทำความสะอาดวัด แล้วครูบาได้เมตตามอบรูปเหมือนให้ลูกน้องผมไปคล้อง หนึ่งองค์ ระหว่างที่คล้องน้องเขาก็รถล้มบ้าง อะไรบ้าง เล็กๆน้อย แต่ไม่ได้แผลเลยแม้สักครั้ง
    แต่ล่าสุดเมื่อวันที่ 22/04/56 ไปกินเหล้ากับเพื่อนสองคน ขับรถมอไซ จะกับบ้านกันแล้วแต่เกิดไปขับรถบ้านหน้ากับวันรุ่นคนระหมู่บ้านมีปากเสียงกันขั้นลงไม้ลงมือ แต่ฝ่ายตรงข้ามใช้มีดฟันไปที่คอของเพื่อนลูกน้องก่อนเลือดไหลย้อย ส่วนลูกผมมารู้ตัวอีกที่ตอนเช้าเสื้อขาดเป็นรู เจ็บซีโครง ผลปรากฎ ว่ามีรอยโดนแท่งเป็นรอยบ่วม แต่ไม่เข่า เป็นแค่เพี่ยงรอยครับ

8. ken18 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

9. thanasade45 เป็นที่รู้จักกันดี

พลังจิต พลังจิต พลังจิต นี่แหละหนอ คนต่างชาติถึงได้งง คนไทยที่ค้ลองพระเครื่อง เมื่อเกิดเหตุการณ์เลวร้ายเข้ามากระทบตน มักพ้นภัยก่อเกิดปาฏิหาริย์มากมายเสมอๆ ด้วงพลังจิตที่ประจุในพระเครื่องต่างๆสาธุ. ขอถามพี่สายบู๊หน่อยครับ รูปเหมือน รุ่น 3 รอบ เป็นเนื้ออะไรครับ ที่น้องโดนแทงไม่เข้าน่ะครับ. แต่เท่าที่ผมประสบมา เกสาของครูบาท่านครับ ว่า เยี่ยมๆมากๆ รอดมาหลายๆครั้ง

10. สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ต้องหาพระเกศามาบูชาซะแล้วครับ :cool:

11. ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    ต้องตามเก็บเพิ่มแล้วครับอย่างนี้:cool::cool::cool:

12. สายบู๊ เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อทองเหลืองน่ะครับ ครูบามอบให้น้องเขาเองกับมือน่ะครับ
    หรือพี่........

13. Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ที่วัดมีวัตถุมงคลอะไรเหลือบ้างครับ รูปเหมือนครูบายังมีให้บูชาไหมครับ

14. ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมีแน่ๆ ก็ รูปเหมือนเนื้อทองระฆัง เนื้อนวะ กริ่งเนื้อนวะ พระโคเนื้อนวะ ขุนแผน ท้าวเวสสุวรรณ ผ้ายันต์ แต่ช่วงนี้ครูบาฯ ท่านไม่ค่อยสบาย เลยยังไม่อยากรบกวนท่านมากต้องถนอมธาตุขันธ์ครูบาอาจารย์ครับ เมื่อวานผมก็ไปกราบท่าน ไม่ได้อยู่เพื่อให้ท่านพักผ่อน มีพี่ท่านหนึ่งมาลากลับ น่าจะเป็นพี่ bayonet นะครับ
    เห็นครูบาฯว่า ช่วงนี้ที่วัดกำลังจะเตรียมบูรณะกำแพง จะมีการทำสิงห์คู่ที่หน้าวัดแทนซุ้มประตู และเสริมกำแพงที่เป็นศิลาแลงด้วยอิฐ (ทำครอบของเก่าไม่รื้อ) และจะมีท้าวจตุโลกบาล ทั้ง 4 มุมของวัด บริเวรมุมหน้าวัดก็จะตั้งท้าวเวรสุวรรณเพื่อเป็นการสะกดอาถรรพ์ เพราะตรงนั้นครูบาฯว่า มีอาถรรพ์มาตั้งแต่โบราณกาลเป็นพันปีแล้วครับ แถวนั้นรถจะชนกันบ่อยแล้วคนจะตายกันเยอะ ครูบาท่านก็ไปทำพิธีนานแล้วก็เบาลงไปเยอะ แต่ก็ยังไม่หมด เดี๋ยวคงได้มีงานบุญให้ร่วมบุญกันครับ โดยเฉพาะสิงห์ ท่านว่าใครได้ร่วมสร้างเป็นมหาอำนาจ บารมี

15. kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเนื้อทองระฆัง ดีครับรุ่นไหนก็ดี แหะๆๆๆ รุ่นไหนก็อยากได้ ยิ่งพี่ๆ เอามาลงกันแล้วงกิเลสพุ่ง 55555

16. Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับ แล้วจะบูชาได้ยังไหงครับ

พอมีรายละเีอียดไหมครับ ถ้าโอนเงินไปที่วัดโดยตรงที่มีเจ้าหน้าที่ดูแล

17. bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณกวางคำเองเหรอครับ นึกว่าหนุ่มหล่อที่ไหน ดีครับเจอกันคราว

หน้าจะได้ทักทายถูกครับ ผมเองวันก่อนไปถวายสังฆทานกับท่าน พร้อมชุดยา

(ให้เภสัชจัดให้ครับ) เห็นท่านเพลียมากเลยรีบออกมาดีกว่า ท่านจะได้พัก

ผ่อน เมื่อวานจะกลับกรุงเทพ มีแต่คนฝากเรื่องมากราบเรียนท่าน แต่วันก่อนไม่

ได้เรียนท่านไป เลยถือโอกาสกราบเรียนท่านเลย ที่คุณกวางคำได้ยิน เรื่องจริง

ทั้งนั้นครับ เพียงแต่ผมไม่ได้เอามาเล่าในนี้เท่านั้นเอง

คราวหน้าเจอกันทักถูกแล้วครับ ถ้าผมมองไม่เห็นเรียกได้เลยนะครับ

(สายตาไม่ค่อยดีครับ)

ขอบคุณครับ

18. ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นตอนนี้มีเวป ของวัดใหม่ น่าจะกำลังทำอยู่ "วัดป่ายางดอทคอม" ค่อนข้างจะสมบูรณ์ครับ เห็นมีหลายๆ ส่วนของที่ ดีมาก ทั้ง ธรรมะ ปฏิทินภารกิจ กระดานถามตอบ การจองวัตถุมงคล ประวัติวัตถุมงคลแต่ละรุ่น อีกหน่อยคงเป็นที่รวมตัวของบรรลูกศิษย์ครูบาฯ ครับ ต่อไปการติดต่อกับทางวัด การจะบูชาวัตุมงคล คงสะดวกขึ้นครับ คงต้องรบกวนให้พี่ thanasade45 มาบอกข้อมูลอีกทีครับ

19. ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เคยเห็นพี่ตอนงานผ้าป่าซื้อที่ดิน ตอนพี่มาลาครูบาฯกลับแล้วท่านก็มอบพระบรมสารีริกธาตุ(เสด็จมาเอง) กับเกศาให้พี่ไว้บูชา เป็นมงคลอย่างยิ่งครับ พอดีผมก็นั่งอยู่ตรงนั้นพอดีครับ เห็นพี่ว่าตั้งแต่มากราบครูบาแล้วชีวิตดีขึ้นๆๆๆ ถึงว่าเห็นพี่ตามเก็บวัตถุมงคลของครูบาไว้เพียบเลย แบบว่าถ้าพี่ bayonet มาประมูลด้วยคนอื่นต้องหลบให้เลย :cool: เหลือให้น้องๆ เก็บบ้างนะครับ

20. thanasade45 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ เว็บวัดป่ายาง ตอนนี้ทางคณะศิษย์แดนมหาญาณ กำลังช่วยกันทำอยู่ครับน่าจะอีกสักระยะหนึ่งครับ เพราะค่อยๆทำ ค่อยๆเป็นค่อยๆไป. มีทั้งภาคไทย ภาคอังกฤษ ครับ และได้รับอนุญาติจากท่านโดยตรง และตอนนี้กำลังรวบรวมภาพ วัด. รูปครูบาแต่ละช่วง
    อายุ ตลอดวัตถุมงคลแต่ระรุ่น. กิจกรรมต่างๆของวัดเท่าที่ทางคณะศิษย์แดนมหาญาณทำได้ครับ. เพราะช่วงนี้คนเริ่มรู้จักวัดนี้มากขึ้นจริงๆครับ เร็วมากๆ ต่อไปเว็บวัดป่ายางทุกๆท่านก็จะสามารถเข้าไปดูได้ครับ ว่าปัจจุบันทันด่วนครูบาท่านอยู่ไหน เป็นอย่างไรบ้าง กิจกรรมวัดเรามีอะไรบ้างน่ะครับ และ วันที่ 7 พค 56 ครบรอบวันเกิด อายุ 37 ปีเต็ม ของท่านน่ะครับ ทางจีนฮ่องกงก็จัดงานให้ท่าน ยกน้ำชา คารวะท่านทุกๆปี แต่ปีนี้ท่านติดกิจมากเลยมิได้ไปฮ่องกง น่ะครับ แต่ทางวัดก็มิได้จัดงานอะไร เพราะครูบาท่านห้ามน่ะครับ ท่านบอกว่า อย่าเลยใจถึงใจ จิตถึงจิต. เท่านี้ก็พอแล้ว พิธีการไม่ต้อง