คลินิกเกษตร

ในห้อง 'ท่องเที่ยว - อาหารการกิน' ตั้งกระทู้โดย Samy, 3 กรกฎาคม 2008.

1. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ;5
    ติดตามผลงานอยู่นะครับ
    แล้วว่านหางจรเข้ มีสรรพคุณอะไรบ้างครับ
    เห็นช่วงหลังๆมีน้ำว่านหางจรเข้ด้วย
    เขาว่ามี คอลเจนจริงไหม ครับพี่ยักษ์วงการ

2. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ก็บอกจะกินอ้อยให้หาให้ไม่ได้บอกจะกินกุ้งพันอ้อยนี่ กุ้งบุษก็กินเองดิ หุหุหุ

3. แพน้อย

แพน้อย Active Member

4 มิถุนายน 2008
    ถามคุณSamyนะคะ

1. พอทราบเรื่องน้ำมันหอมระเหยมั้ยคะ แพน้อยว่าน้ำมันหอมระเหยช่วยในการบำบัด รักษาโรคได้นะคะ รวมถึงการปรับความสมดุลย์ของร่างกาย

บางกลิ่นออกฤทธิ์ทางรักษา
    บางกลิ่นออกฤทธิ์ด้านจิตใจ
    บางกลิ่นออกฤทธิ์กระตุ้นอารมณ์

2. ในสปา หรือในสถานที่ทำกายภาพบำบัด ( กลิ่นบำบัดเพื่อการผ่อนคลาย )หรือตามโรงแรม หรือ ตามห้างสรรพสินค้า( กลิ่นหอมของน้ำหอม กลิ่นเบเกอร์รี่ ) เริ่มมี
    การนำกลิ่นมาใช้กันนานแล้วนะคะ

3. กลื่นดอกไม้ในสายตาของคุณSamyว่า
    กลิ่นไหนที่ผู้ชายชอบ
    กลิ่นไหนที่ผู้หญิงชอบ
    แพน้อยถามเพื่อไปทำข้อมูลวิจัย พันธ์พืชมีกลิ่นค่ะ

แล้วจะแวะมาฟังคำตอบนะคะ

4. แพน้อย

ถามคุณSamyนะคะ เกี่ยวกับเรื่องสมุนไพรไทยค่ะ

เศรษฐีเรือนใน
    เป็นพืชสมุนไพรที่องค์การนาซ่า นำเอาไปวิจัยในโครงการฟอกออกซิเจนนอกโลกค่ะ เรื่องเก่าเล่าใหม่นะคะ

แพน้อยเห็นว่าเป็นพืชที่ปลูกง่าย ช่วยเรื่องเพิ่มออกซิเจนในอากาศรอบบริเวณบ้าน ช่วยกรองอากาศที่ไม่ดีได้ด้วยนะคะ เจริญเติบโตง่าย แตกเป็นกอ ไม่ต้องดูแลมาก ดีกับสุขภาพด้วย

นอกจากประโยชน์ดังกล่าวแล้ว
    คุณSamy มีอะไรบอกเพิ่มเติมอีกมั้ยคะ
    หรือ มีพืชอื่นที่ให้ออกซิเจนมากกว่า
    แนะนำแพน้อยด้วยนะคะ เผื่อจะลองหัดปลูกดูค่ะ

<!-- / message -->

5. Samy

Samy เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2005
    ช่วงนี้เน็ตที่ทำงานมันช้าหลาย อยากจะฝอยมาหลายวันแล้ว ก็ทำไม่ได้จะเอารูปลงด้วยหละ เดี๋ยวนะรอเย็นนี้เดี๋ยวเข้ามาใหม่

รูปของ Otpenai ตากแห้ง จิ้มซอทกินเป็นเครื่องเคียง ของทางแถบอเมกา ใต้
    ว่านหางจระเข้ หรือที่สาวสาวรู้จักในนามของ อโร เวร่า ตัวนี่ กินกระได ทากระได จ้า บราซิลปลูก เป็นอาชีพ ของเรามีที่ จังหวัด อุทัยธานี ราชบุรี ก็เยอะนะ

อากาเว่ ตากีราน่า ที่เอาหัวมาหีบเอาน้ำไปหมักทำ ตากีร่า (เหล้าขาวชนิดหนึ่ง วิสกี้)

harvesting_blue_agave.jpg ทำกันอย่าง สัปปะรดบ้านเรานี่หละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2008
  6. บุษบากาญจ์

อ้าวไหนบอกเย็นได้ดู นี่ก็ดึกแระคงไม่ได้ดูแน่ ๆ หุหุหุ งั้นรอกันต่อไปน๊า

7. Samy

กว่าจะเอาลงได้ซะรูปรอกันหูตาแตกเลย

8. ฐาณัฏฐ์

ฐาณัฏฐ์ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พูดถึงเรื่องกาแฟบ้างสิครับ
    ในเมืองไทยมีกี่สายพันธุ์ และถ้าเป็นภาคเหนือควรเป็นสายพันธุ์อะไร

9. chue27

chue27 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ขอบคุณครับ

10. แพน้อย

แวะมาทักทาย คุณsamy
    ชอบดื่มชามั้ยคะ ชาร้อน ชาเย็น สดชื่น แก้ง่วงดีนะคะ

[​IMG][​IMG][​IMG]

เท่าที่แพน้อยเคยมีโอกาสดื่มมา ชาจีน ชาญี่ปุ่น ชาอังกฤษ
    รสชาติ กลิ่นหอม ความกลมกล่อม เข้มข้น ต่างกันไปนะคะ

ที่เหมือนกันคือ ให้ความละมุน อารมณ์สุนทรีย์ในขณะดื่ม ทานคู่กับคุ้กกี้
    เค้กสักชิ้น แครกเกอร์ แม้แต่พายกรอบ ดูเข้ากันมากมาย

รบกวนตอบกลับมานะคะ
    1. พืชสมุนไพรที่สามารถผ่านการแปรรูป สกัดโดยใช้กรรมวิธีเหมือนใบชา มีอะไรบ้างคะ

2. พืชสมุนไพรที่สามารถเด็ดสดกดน้ำร้อน ดื่มแบบชา มีอะไรบ้างคะ

3. นอกเหนือจากที่กล่าวมา ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมกว่านี้ รบกวนแนะนำด้วยค่ะ ขอดูเป็นฐานข้อมูลค่ะ
    <!-- / message -->

11. Samy

ขอโทษทีนะครับ ที่ผมตอบอันนี้ก่อ จริงๆก็จะไล่ตอบเป็นอันดับกละครับ แต่อันนี้ไม่ลงรูป

ชาที่ผมชอบเท่าที่เคยทานมานะครับ คือชาซีลอน ผสมนมแล้วใส่เครื่องเทศเติมน้ำตาลผลไม้นิดหนึ่ง เด็ดแล้ว เอาหละอันนี้คือความชอบส่วนตัว

สมุนไพรหรือพืชทุกชนิด ฟันธงได้เลยว่า 99 % กินสดได้เป็นดีมีประโยชน์ที่สุด

การตาก อบ ดอง ผึ่งลม ใช้ความร้อน ล้วนแล้วแต่ทำให้คุณค่าทางอาหารเสียไปทั้งนั้น เค้าถึงบอกว่าทานชาสดดีกว่าใบชาอบ ชาเขียวก็ดีกว่า ชาที่เอามาทำชาเย็น พวกนั้นเป็นกอง
    1 พืชที่ทำได้มีมากมายหลายตัวครับ ชาตะไคร้ ชาใบหม่อน บอระเพ็ดพุงช้าง เหง้าพวก ซินจิเบอราซิอี่ ได้ทั้งหมด(ตระกูลขิง-ข่า) ฝานบางๆผึ่งลมหรือตากแห้ง ใช้ความร้อนให้น้อยที่สุด เพื่อการรักษาตัวยา เครื่องเทศต่างๆ ยาจีน
    2 ใบสด ก็พวกที่กล่าวมาว่าทำใบแห้งได้ สดเลยก็คือหญ้าปักกิ่ง แก้เบาหวาน ความดัน รากตำลึง ลูกหมากสด รดฝาดขม ลดน้ำตาลในเลือด
    3 ฐานข้อมูลหาเพิ่ม ของ เกษตรกำแพงแสนและ ม.มหิดลที่นี้เขาทำสมุนไพรเยอะ เรื่องยาต้องยกให้เค้า แล้วก็ข้อมูลสมุนไฟร ของโรงพยาบาล เจ้าพระยา อภัยภูเบศ ปราจีนบุรี

12. Samy

อยากขยายความให้ได้มากกว่านี้นะครับ แต่ในเวลางานเราก็ต้องซื่อสัตย์กับบริษัทด้วยเอาเงินเค้า ก็ต้องทำงานให้เกินค่าตัว เขาจะได้ว่าไม่ได้ 55 55

13. แพน้อย

แล้วจะเข้ามาอ่านอีกนะคะ คุณsamy
    ทำงานเหนื่อยมั้ยคะ แพน้อยแวะซื้อไอศครีมมาฝากค่ะ

เพื่อคุณsamyนะคะ กระโดดแวะลงข้างทางซื้อมาให้ค่ะ

ดูจากหุ่นท่าจะไม่พอ.. แพน้อยเหมาตู้พร้อมคนกดมาให้ดีกว่าค่ะ
    [​IMG][​IMG]
    นี่ค่ะ รับมาแล้ว แต่อดใจไม่ไหวค่ะ

ขอทานตัดหน้าก่อนเลยนะคะ
    มีความสุขกับการทำงานนะคะ แล้วจะแวะเข้ามาขอปันความรู้เพิ่มเติมอีกค่ะ

14. Samy

หลักๆเลยทั่วโลกมีปลูกกันอยู่ 4 สายพันธุ์ครับคือ

-อาราบิก้า -โรบัสต้า -เอ็กซิล่า -และเบอริก้า

ที่ปลูกอยู่ในไทยที่เป็นการค้าเลยคือ อาราบิก้า และโรบัสต้า

แบ่งง่ายๆคือ โรบัสต้า ชอบร้อนชื้นมากที่สุด อยู่ที่ไหนก็ได้ของเมืองไทย
    อาราบิก้า ชอบอากาศหนาวเย็น ความชื้นสัมพัทในอากาศ มาก แต่ในดินต่ำ รากจะเน่า สรุป เหนือตามดอยต่างๆ เขาชอบปลูก อาราบีก้า กันครับใช้ทำกาแฟสด รสจะโด่ดเข้มๆ กลิ่นหอมแรง พวกฝาทองแต่ละยี่ห้อส่วนใหญ่เป็นอาราบีก้าครับ แพงกว่าด้วย ทางใต้ ปลูก โรบัสต้า โรบัสต้าเอง ก็ใช่ว่าไม่อร่อยนะมันอยู่ที่รสนิยม ถ้ากินทุกวันผมก็ฝาดำ แดง หละ ยกเว้นต้นเดือน จะกระโดดเข้า สตาร์บัก ซักทีแต่ มันก็เหมือนกับ ปกติกิน แสงโสม ประจำ เพื่อนมาถึงจะกิน แบล็ค สวิง สักทีก็คือกัน(ผมไม่ทานเหล้านะ แต่ผมทำเหล้าเอง 5555) ส่วนอีกสองพันธุ์หลัง ไม่ได้เรียนครับ เรียนไม่ถึง จบซะก่อน แต่จะหาความรู้เพิ่มมาให้ครับ เอาแค่ที่ผมทราบก่อนครับ อยากเห็น ต้นกาแฟเป็นๆให้ไปดูที่สวน 4 ทวีป ในดรีมเวิร์น นะครับ มีทั้ง 2 สายพันธุ์เลย ดอกหอมมากๆๆๆๆๆ
    แพน้อย ถ้าว่ากลิ่นดอกอะไรผู้ชายชอบ ผมบอกได้เลยว่า 1 คือกลิ่นของดอกกาแฟ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2008
  15. บุษบากาญจ์

นี่หรือเปล่าค่ะดอกกาแฟ

ดอกตูม ๆ เหมือนดอกมะลิเลย

16. Samy

ว่านเศรษฐีเรือนในจัดว่าเเป็นไม้มงคลควรมีปลูกไว้ในครัวเรือน

การปลูกไม้ภายในอาคารพันธุ์ไม้ที่ทนและดีสำหรับอาคารคือไม้ที่มีพื้นที่สีเขียวเยอะๆ เพราะว่าจะได้มีพื้นที่ปรุงอาหารได้มากที่สุดไม้ สีเหลืองจะอยู่ในร่มได้ดีน้อยที่สุด ไม่เกิน 2 เดือนก็โทรม เช่น วาสนาสไบทอง ,ฟิโลทอง

ที่อยู่ในร่มทนที่สุดคือ วาสนา วาสนาด่าง จั๋ง อโกรนีม่า หงษา ฟิโลใบพาย ฟิโลเขียว เล็บครุฑ เป็นต้น พืชทุกชนิดผลิตออกซิเจนให้เราได้ทั้งนั้น กลางวัน O2 กลางคืน Co2 โดยเฉพาะห้องนอนไม่ควรใส่ต้นไม้:z1

17. churace

churace Active Member

15 กรกฎาคม 2007
    คุณSamy คะ

ต้นหนวดฤาษีค่ะ เห็นคนอื่นปลูกกันได้สวย ๆ แต่ที่บ้านพอปลูกได้สักพักก็ค่อย ๆ แห้งตายไป พยายามมาก ๆ ที่จะดูแลัเขาให้ดี ที่แขวนต้นหนวดฤาษีจะโดนแดดเช้าประมาณครึ่งวัน (แดดไม่จัดมาก) ใส่ปุ๋ยบ้าง ไม่รดน้ำบ่อย ๆ

ถ้าต้นเริ่มแห้งจะมีทางแก้ไขหรือเปล่าคะ

18. Samy

Tillandsia

หนวดฤาษีหรือหนวดตาแป๊ะ จัดเป็นพืชอยู่ในกลุ่มของสัปปะรดสี ทิวแอนเซีย
    ชอบร่ม รำไร ใต้ไม้ใหญ่โตดี ร้อนไปโตช้าหรือไม่ก็ไหม้ตาย จับความชื้นได้ในอากาศ ไม่ต้องรดน้ำ เพียงแค่ไว้ในร่ม ไม่ต้องใส่ปุ๋ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2008
  19. Samy

สัปปะรดสีสายพันธุ์ต่าง

20. บุษบากาญจ์

ต้องคลิกดูภาพขยายสวยมากค่ะ แต่ไม่ขยายให้นะมันใหญ่มากเลยแต่สวยจริง ๆ ค่ะ หุหุหุ