ความคืบหน้าในการจัดสร้าง"พระขรรค์อินทราพงษ์"

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย โมฆบุรุษ, 26 มีนาคม 2009.

1. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

http://palungjit.org/showthread.php?t=142717

เสาร์ที่ ๒๘ ก.พ. เป็นวันเสาร์ขึ้น ๕ ค่ำ
    ได้นำพระขรรค์ไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกที่บ้านสบายใจ ซึ่งเป็นสถานปฏิบัติธรรมในปฏิปทาของหลวงพ่อพระราชพรหมยานครับ

ตอนนี้ ได้ส่งมอบพระขรรค์กลับไปให้พี่หมี แห่งคณะร่มโพธิ์ไทร
    ซึ่งจะได้นำไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกของหลวงปู่สุภา กันตสีโล ช่วงต้นเดือนเมษายน
    จากนั้น ช่วงหลังกลางเดือนเมษายน จะได้นำไปไว้ในพิธีเจริญพระพุทธมนตร์ ที่วัดเขาสนามแจง อ.บ้านหมี่ จ.ลพบุรี เป็นเวลาประมาณ ๓ วัน ๓ คืนครับ

พิธีใหญ่หลังจากนั้น ก็จะมีเสาร์ ๕ ที่วัดท่าขนุน (๒๗ มิ.ย.)
    http://watthakhanun.com/webboard/
    และก็พิธีโสฬส ในวันอังคารที่ ๗ กรกฎาคมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มีนาคม 2009
  2. banjerdw

banjerdw เป็นที่รู้จักกันดี

ตามหากระทู้เพิ่งเจอครับ ยังคงติดตามอยู่ครับ

3. thaidejavu

thaidejavu เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    สุอยอดครับ รุ่นนี้ คิดถูกจริงๆที่จองเอาไว้

4. โมฆบุรุษ

ก่อนอื่นต้องขอแจ้งให้ทราบก่อนว่า พิธีพุทธาภิเษกที่วัดคอนสวรรค์
    หลวงปู่สุภาท่านไม่ได้อยู่ในงานครับ
    ฉะนั้นจึงไม่มีโอกาสให้ท่านได้อธิษฐานจิตให้ครับ

ขอนำข้อมูลคร่าว ๆ ของงานต่าง ๆ ที่พี่หมี เว็บร่มโพธิ์ไทร ได้เมตตาอัญเชิญพระขรรค์ฯ ไปให้ครับ

๑๗ ม.ค. ๒๕๕๒
    พ่อท่านอิ้น ปภากโร
    สำนักสงฆ์บ้านทับใหม่ ต.บ้านเสด็จ อ.เคียนซา จ.สุราษฎร์ธานี

๔ เม.ย. ๒๕๕๒
    พระครูสุนทรจริยาวัตร (หลวงปู่ม่วง นาคเสโน)
    วัดยางงาม ต.วัดยางงาม อ.ปากท่อ จ.ราชบุรี
    ดูรูปได้ในเว็บร่มโพธิ์ไทรครับ

5. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

มีเข้าอีกพิธีหนึ่งครับ

ผมจำวันที่ไม่ได้ครับ เพราะผมไม่ได้ไปด้วย
    แต่หลวงพี่เอก เมตตาเอาพระขรรค์ไปร่วมพิธีให้

เป็นพิธีหล่อพระและพุทธาภิเษกของ สำนักสงฆ์นพพระ จ.ฉะเชิงเทรา
    ซึ่งในพิธีมี

หลวงปู่ขุ้ย วัดซับตะเคียน เพชรบูรณ์
    หลวงปู่จ้อย วัดหนองน้ำเขียว ชลบุรี
    หลวงพ่อเขียว เขาคิชกูฏ จันทบุรี
    หลวงพ่อพูลทรัพย์ วัดอ่างศิลา ชลบุรี
    หลวงพ่อบุญส่ง วัดทรงเมตตาวนาราม ชลบุรี
    หลวงพี่เอก วัดเขาแร่ สุโขทัย

งานนี้ผมไม่ได้ไปเลยไม่ทราบรายละเอียดมากครับ

6. โมฆบุรุษ

ลาบวชครับ

สวัสดีครับ

ขอรบกวนเวลาทุกท่านเพื่อทำการประชาสัมพันธ์สักนิดครับ

เนื่องจากคุณพ่อผมถึงแก่กรรมไปเมื่อต้นปีที่ผ่านมา
    ผมเลยคิดที่จะบวชให้ท่านในช่วงครึ่งปีหลังนี้ครับ
    และขอถือโอกาสนี้กราบขอขมาทุกท่านด้วยครับ

หากกรรมใดที่ผมได้เคยประมาทพลาดพลั้ง ได้เคยละเมิดหรือล่วงเกินทุก ๆ
    ท่านมาตั้งแต่อดีตมาจนถึงปัจจุบัน
    ทั้งทางกาย, ทางวาจา หรือทางใจก็ดี
    ด้วยเจตนา, ไม่มีเจตนา หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี
    ทั้งต่อหน้า หรือลับหลังก็ดี
    ผมกราบขอขมาต่อทุกท่าน ณ โอกาสนี้
    ขอทุกท่านได้เมตตาอดโทษ และโปรดอโหสิกรรมให้กับผม นับตั้งแต่บัดนี้
    ตราบเท้าเข้าสู่พระนิพพานด้วยครับ

Given that I'll become ordained as a Buddhist monk and hopefully shall
    remain that way until the end of this year, I'd like to take this
    opportunity to ask for your forgiveness, please.

If I have ever wronged or violated you in anyway, since the beginning
    in the past, until the present,
    either physically, verbally, or mentally,
    with intention, with no intention, or even without realizing what was happening,
    either in your presence, or behind your back,
    I am sorry for what I've done and would like to express my sincere
    apology to each and everyone of you,
    and hope that you will find it in your heart to forgive me and to
    remit those actions, until the time that either one of us attains
    Nirvana, please.

ผมจะออกเดินทางไปยังวัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี (
    วัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี ) ในวันเสาร์ที่
    ๒๐ มิถุนายนที่จะถึงนี้ เพื่อไปเตรียมตัวเป็นนาคก่อน ๑ สัปดาห์

โดยในวันเสาร์ที่ ๒๗ มิ.ย. จะมีพิธีบวงสรวงพุทธาภิเษกและเป่ายันต์เกราะเพชรด้วยครับ
    ��дҹʹ����Ѵ��Ң�ع - ��Ẻ�ӵͺ���� - ��˹�����Թ�ҧ��ҧ� �ͧ����Ҩ����

จากนั้นผมจะเข้ารับการอุปสมบทหมู่ประจำพรรษา ๒๕๕๒ ในเวลา ๐๘.๐๐ น.
    วันอาทิตย์ที่ ๒๘ มิ.ย.
    เพื่ออยู่ปฏิบัติสมณธรรมในโอวาทของพระครูธรรมธรเล็ก สุธมฺมปญฺโญ ณ วัดท่าขนุน
    และอยู่รับกฐินในวันศุกร์ที่ ๒๓ ตุลาคมครับ

พร้อมกันนี้ ขอแจ้งให้ทราบว่า
    ผมอาจจะไม่ได้เปิดโทรศัพท์มือถือมากเท่าไหร่ ประกอบกับที่วัดท่าขนุน
    การรับสัญญาณโทรศัพท์มือถืออาจจะไม่ชัดด้วย
    ประกอบกับที่ผมจะไม่มี Internet ใช้ตั้งแต่บ่ายวันจันทร์ที่ ๑๕
    มิ.ย.ที่จะถึงนี้เป็นต้นไป
    จึงอาจจะทำให้การติดต่อกับผมเป็นไปด้วยความลำบากสักนิดครับ
    อย่างเร็วที่สุด น่าจะเป็นช่วงปลายเดือนธันวาคมปีนี้
    กว่าผมจะสามารถทำการติดต่อสื่อสารได้สะดวกเหมือนเดิมครับ

ขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมครับ
    ธนัท ทองอุทัยศรี

7. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับการบวชของคุณธนัท ทองอุทัยศรี<!-- google_ad_section_end --> ด้วยครับ

8. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสอบถามเรื่องการจัดส่ง "พระขรรค์อินทราพงษ์" ที่จองด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->