ความจริงขององค์พระพิฆเณศ และการบูชาท่าน

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 17 พฤศจิกายน 2008.

แท็ก: แก้ไข
  1. mod_x-ray

mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    ผมชอบองค์ท่านมาก ท่านใจดีและช่วยเหลือมาตลอด

2. ploy_manee

ploy_manee เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้แล้วแต่คนจะเจอนะค่ะ บางคนถอดจิตไปเจอ แต่ส่วนใหญ่แล้ว ท่านจะคุ้มครองคนดีค่ะ โดยจะปรากฎให้เห็นให้ฝัน หรือบางคนเข้าญาณบ่อยก็จะเห็นในญาณ ญาณนะค่ะ ไม่ใช่ ฌาณ

เราเห็นบ่อยๆ แต่ จิตเราสับสน มากๆๆ เพราะเจอมาเยอะ ก็เลยขอพักไม่ต้อนรับองค์ไหน ทำให้ไม่เป็นตัวเอง พระพิฆเนศมีหลายปางค่ะ ท่านแยกญาณมาบำเพ็ญ ปกปักรักษาคน ส่งเสริมธรรมทาน บางคนเจอปางเด็กค่ะ ปางวัยรุ่น ปางผู้ใหญ่ ปางฆเนศานีก็มีค่ะ เป็นปางผู้หญิง ก็มีอีกเยอะ

ส่วนเราเจอปางวัยรุ่น พอๆกะเรา อิอิ ท่านจะอวบๆ หน่อย ถอดหน้าช้างออก หน้าเป็นวัยรุ่นแขก หล่อเชียว ยิ้มสวยด้วย ท่านเมตตามาก เวลาท่านจะสื่อก็จะออกมาเป็นภาษาภาพ หรือไม่ก็จะดังในจิตเราค่ะ ให้พร ค่ะ

บูชาท่านง่ายๆ สั้นๆ ว่า โอม ศรี ฆเนศายะ นะมะ ฮา
    แล้วต้องหมั่นทำสมาธิ เคลียร์จิตให้ว่าง เบา สบาย ยกจิตให้สูง ท่านจะคุ้มครองค่ะ อะไรๆ ก็ไม่สำคัญเท่า จิต เราหรอก ดีชั่วอยู่ที่จิต ล้วนๆ ภาษาไม่สำคัญเลยว่าสวดอะไรมากน้อยแค่ไหน อย่าไปกังวล ใจถึง ก็ ถึงท่านค่ะ

3. บีน99

บีน99 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ดอกไม้ต้องห้ามที่บูชาองค์พ่อพระพิฆเณศคือดอกเยอบีร่า
    ดอกไม้ที่พระพิฆเณศชื่นชอบ
    บัวนิลุบลสีน้ำเงิน
    ดาวเรือง
    กุหลาบ สีแดง สีชมพู จำปา
    ดอกที่โปรดปรานมากที่สุด
    คือดอกชบาสีแดง สีชมพู

และนี่คือรูปขององค์พ่อพระพิฆเณศที่มีพระเศียรเป็นมนุษย์ ที่พิพิธภัณฑ์เชียงใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      13.7 KB
      เปิดดู:
      123
  4. sodapang

sodapang Active Member

27 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาค่ะ...
    เคยฝันเห็นองค์พระพิฆเณศรูปเป็นสีดำและข้างๆเป็นรูปมนุษย์ค่ะ

5. harryp05

harryp05 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2009
    พอทราบมาแค่ว่าองค์ท่านมีพระพักตร์เป็นมนุษย์เมื่อครั้นยังเด็ก แต่ไม่เคยเห็นภาพของพระองค์ที่มีเศียรเป็นมนุษย์เลย ส่วนตัวคิดว่าภาพต่อๆ มาที่รูปร่างท่านอวบๆ เพราะพอมีเศียรเป็นช้างถ้าร่างเป็นมนุษย์คนดูไม่สมส่วน ... ถ้ามีบุญพอก็หวังว่าจะได้เห็นท่านในฝันสักครั้งบ้างเหมือนกัน

จากประสบการณ์เคยขอท่านแบบไม่ได้นั่งภาวนา เพียงแค่นั่งรถผ่านศาลท่านตรงสี่แยกห้วยขวาง แล้วอธิษฐานถึงท่านขอให้ได้งาน ... ก็ได้ดังที่ขอท่านค่ะ

6. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ไมได้ถอดจิตหรอกครับ ผมยังไม่เก่งขนาดน๊าน

7. รักไร้พ่าย

การบูชาเทพองค์ใดก็แล้วแต่ ขอให้บูชาด้วยใจสำคัญที่สุดครับ
    เรื่อง พิธีการรม หรือต้องเตรียมสิ่งของต่างๆ หรือต้องสวดคาถา
    บทไหน มันเป้นเรื่องรองๆลงไปครับ

พิธีกรรมต่างๆ แค่ช่วยให้ใจเราตั้งมั่นแล้วส่งจิตถึงท่านได้ง่าย
    แต่หากคนที่ศรัทธาท่านด้วยใจ แรงใจก็ส่งถึงท่านได้เช่นกัน

ผมได้เคยไปพบคนมีญาณที่สามารถสื่อกับองค์เทพต่างๆได้
    ทั้งพระพิฆเณศ พระนายราณ์ พระศิวะ และอื่นๆ

องค์เทพท่านไม่ได้เน้นให้คนบูชาท่านในรูปพิธีกรรมตายตัว
    แต่คนเราส่วนใหญ่มักสวด โอม ... อะไรสาระพัด แต่จิตใจไม่ได้รักท่านเลย
    เหมือนท่องเป็นนกแก้วนกขุนทอง ทั้งๆที่เราก็ไม่รู้ความหมายบทสวดนั้น
    แล้วก็มาบ่นว่าท่านไม่ช่วย

ดังนั้น การจะบูชาองค์เทพที่ถูก คือให้รักท่านด้วยใจ รักนะครับ ไม่ใช่การบูชา

เพราะหากเราบูชา เราอาจไม่ได้รักท่านก็ได้ เหมือนเราเกรงกลัวท่านมากกว่า
    หรือหวังผลอะไรจากท่าน
    แล้วเราก็เอาเครื่องเซ่น บวงสรวงไปบูชาท่าน ถามว่า ท่านกินเครื่องเซ่นเราได้ไหม
    ไม่ได้นะ ท่านเป็นเทพ ท่านทานอาหารทิพย์

เครื่องเซ่นไหว้ ดอกไม้ต่างๆเป็นเพียงภาพสะท้อนถึงความศรัทธา ในใจเราที่มี
    ต่อท่าน เราจึงทุ่มเท จัดพิธีต่างๆ
    แต่หากใจ่นทุ่เทให้อยุ่แล้ว พิธีกรรมต่างๆม่จำเป็นเลยครับ

แค่น้ำเปล่าแก้วเดียวก็ถือเป็นสิ่งบูชาที่ดีมากแล้ว

ดังนั้นขอให้รักท่านมากๆ ไม่ว่าจะเป็นทพองค์ไหนก็ตาม เหมือนที่เรารักพ่อแม่
    พี่น้อง ครูอาจารย์เรานั่นแหละครับ เป็นการบูชาที่ดีที่สุด

ท่านจะรับรู้ความจริงใจของเราผ่านความรักในใจนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2009
  8. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008

ชี้ความกระจ่างให้สายฝนฯ ด้วยนะคะ คุณรักฯ เห็นรูปนี้แล้วขนลุกค่ะ ไม่ได้เป็นครั้งเดียว
    เปิดมา 2-3 ครั้ง ขนลุกทุกครั้งเลยค่ะ เกิดไรขึ้นคะเนี่ย ขอบคุณค่ะ

9. รักไร้พ่าย

ต้องแยกให้ออกนะครับ ว่า เป็นแค่อุปทาน หรือเป็นความรู้สึกที่แท้จริงของเรา

ถ้าเป็นอย่างหลังนี่ แสดงว่า อาจเป็นไปได้ว่า คุณมีบุญสัมพันธ์กับองค์ท่านก็ได้
    หรือ กายทิพย์ของคูณต้องการสื่อให้คุณรับรู้ว่า คุณอาจเคยบูชาท่านมาก่อนก็ได้

หลายคนทีก่อนจะเริ่มต้นบูชาพระพิฆเณศจะเกิดอาการแบบนี้ คือเห็นรูปองค์ท่านตามที่ต่างๆแล้วเกิดอาการขนลุก อย่างบอกไม่ถูก

บางคนเกิดปิติ ยินดี จนน้ำตาไหล

แต่ไม่เกิดขึ้นกับรูปอื่นๆขององค์ท่าน จะเกิดขึ้นเฉพาะบางรูปเท่านั้น

อย่างผมก่อนมาบูชาท่านก็เป็นแบบคุณ จากนั้น จึงได้บูชาท่านจริงจัง

จึงได้รู้จักท่านมาจนถึงเดี๋ยวนี้

10. นุสรา

นุสรา เป็นที่รู้จักกันดี

"...จะเกิดขึ้นเฉพาะบางรูปเท่านั้น..." เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ

มีพี่ท่านหนึ่งให้พิมพ์ แล้ว คุณ สายฝนฉ่ำเย็น จะทราบคำตอบเมื่ออ่านจบเองค่ะ

1. ท่าประทานพร : หมายถึงความยิ่งใหญ่แห่งความผาสุขและความสำเร็จให้แก่ สาวก

2. ขวาน : เป็นอาวุธทรงใช้ปกป้องความชั่วร้าย และคอยขับไล่อุปสรรคทั้งหลาย ที่มาก่อกวนบริวารของพระองค์

3. ขนมโมทกะ : ข้าวสุกผสมน้ำตาลปั้นเป็นก้อน เพื่อประทานพรให้เราเป็นรางวัลต่อการที่เราปฏิบัติตามรอยพระบาทของพระองค์

4. หนู : แสดงถึงความปรารถนาของมนุษย์

5. บ่วงบาศ : ทรงถือโดยทรงลากจูง คนทั้งหลายให้เดินตามรอยพระบาทของพระพุทธองค์และพระองค์

6. พระเศียร : ทรงใช้เศียรอันใหญ่ที่เต็มไปด้วยปัญญาความรู้ เป็นที่รวมแห่ง ปัญญาทั้งหมด

7. พระกรรณ : ทรงใช้รับฟังคำสวดจากพระคำภีร์และความรู้ในรูปอย่างอื่นๆ อันเป็นสิ่งแรกในการศึกษา

8. งวง : ความผิด-ถูก ความชั่ว-ดี ได้นำเอาความรู้ต่างๆที่ได้รับจากการเลือกเฟ้นระหว่าง ทวิลักษณะ อันมีงวงที่ยาวใหญ่ใช้ชั่งน้ำหนักต่อการกระทำ
    หรือค้นหาสิ่งที่ดีงามต่างๆ อันปัญญานั้นเกิดขึ้นเพื่อช่วยในการแก้ปัญหาของชีวิต
    ให้หลุดพ้นจากอุปสรรคและพบกับความสำเร็จสมดังความมุ่งหมาย

9. งา : งาข้างเดียวโดยอีกข้างหักนั้น แสดงให้รู้ว่า
    จะต้องอยู่ในเหตุระหว่าง ความดี-ความชั่ว ความแตกต่างเข่น
    เย็น-ร้อน ซื่อสัตย์-คดโกง

พี่ท่านนั้นแนะนำเพิ่มเติมว่า ให้อยู่กับความเป็นจริง อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด อย่าให้้กระทบใจเราเลย เบิกบานเข้าไว้ เพราะว่า ลืมจิต บริสุทธิ์ไร้เดียวสาตอนเป็นเด็ก ให้เอามาใช้ค่ะ และอย่าติดภาพพระ ภาพบูชาเคารพ พระเครื่อง ที่หัวเตียง จะมีผลกระทบกับความคิดที่คิดอะไรไม่ออก และอารมณ์ ให้เรียงไว้ที่หิ้งให้เป็นระเบียบค่ะ....พี่ท่านนั้นแนะนำมาเท่่านี้ค่ะ ไม่ต้องเชื่อก็ได้นะคะ แต่เชื่อก็ดี แหะๆ

11. นิร_นาม

นิร_นาม Active Member

10 กันยายน 2009
    ศาลตรงแยกห้วยขวางศักดิ์สิทธิ์มาก เคยขอก็ได้ดังหวังเหมือนกัน

12. whatgood

whatgood เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำง่ายๆเลยครับ สำหรับการถวายของบูชาองค์พระพิฆเนศครับ ตามลิงค์นี้เลย ไม่ต้องไปสนใจส่วนที่อ่านไม่ออก คลิ๊กเดียว ��оԦ�� > ��ö��¢ͧ�٪� ͧ���оԦ�� [Engine by iGetWeb.com] แล้วคุณจะได้คำตอบที่คุณต้องการ

13. lekin

lekin Active Member

11 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณมากค่ะดีเลยทีีี่อยู่่่นีีี่
    ี้มีแอ็ปเป้ิลเยอะเลยจะได้ซื้้้อมาถวายท่าน

14. รักไร้พ่าย

ได้ข่าวว่าจะมีการสร้างพระพิฆเณศที่ใหญ่และสูงที่สุดในโลกในเมืองไทย

15. นิร_นาม

นิร_นาม Active Member

10 กันยายน 2009
    สร้างที่จังหวัดฉะเชิงเทรา เลยวัดหลวงพ่อโสธรไปประมาณ 10 กม.

16. รักไร้พ่าย

องค์ท่านเคยบอกว่า

สำหรับคนที่นับถือองค์ท่าน ทุกครั้งที่เราทำบุญ ขอให้เราอุทิศบุญนั้นให้องค์ท่านด้วย แล้วท่านจะมาช่วยเรา

ยิ่งถ้าเราทำบุญกับพ่อแม่แล้วอุทิศให้องค์ท่านนะ ท่านโปรดปราน
    มากเพราะการทำบุญกับพ่อแม่เหมือนทำบุญกับพระอรหันต์ เป็นบุญใหญ่นะครับ

17. Legacy

Legacy เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

18. Tanunchapat

Tanunchapat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล

19. kaninpatt

kaninpatt เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005

พระพิฆเณศที่มีเศียรเป็นมนุษย์ แจ่มๆ ครับ

ที่พิพิธภัณฑ์พระพิฆเณศ

20. kaninpatt

kaninpatt เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2005

www.namjaithai.org

ตามนี้ครับ ผมก็สนใจบูชาสักองค์ ใครศรัทธาสั่งจองได้ในเว็บครับ