ความศักดิ์สิทธิ์ ของสมเด็จ

ในห้อง 'สมเด็จโต พรหมรังสี' ตั้งกระทู้โดย เด็กหลังศาล, 20 ธันวาคม 2008.

1. เด็กหลังศาล

เด็กหลังศาล Active Member

เรื่องนี้เปงความจริงคับตอนนี้ผมอายุ22ปี
    ยังไม่ได้บวชรับใช้พระพุทธศาสนา
    เพราะเรียนยังไม่จบคับ เรื่องมีอยู่ว่า
    ผมชอบสวดพระคาถาชินบัญชรมากคับ
    แต่ก่อนสวดทุกวันคับ
    ตอนเปงวัยรุ่น
    ผมได้เที่ยวไปมีเรื่องกับเพื่อนๆและได้
    เปงนักเลงคับคนไม่ชอบขี้หน้าผมเท่าไรคับ
    ผมโดนยิงสองครั้งคับ
    ครั้งแรก โดนยิงหลังคับ
    ลูก38 คับแต่ไม่เปงไรคับ
    ตอนอยู่โรงพยาบาลผมสวดคาถา
    ทุกวันคับ เพราะผมชอบสวดคับ
    มาครั้งที่สองโดนยิง ที่ขาคับ
    โดน6 ลุกคับ น่าจะเปงลูกซองคับ
    ครั้งที่สองนี่ผมได้สวดขอ
    พรสมเด็จโต ว่าขอไห้ผมเดินได้คับ
    แล้วนอนพักอยู่โรงพยาบาลผมได้
    เหงหลวงปู่โต มานั่งสมาธิอยู่บนหัวผม
    ผมเหงพวกผีที่โรงพยาบาล
    มาจับขาผมและ ดึงผม
    แต่หลวงปู่นั่งสมาธิแผ่รังสีไปรอบๆๆห้องคับ
    แสงนั้นสว่างไสวมากๆๆคับ
    เพราะท่านนั่งอยู่บนหัวผมผมเลยนึกในใจว่า
    คงเปงที่ผมสวดคาถาและไหว้พระ
    และไหว้เคารพหลวงปู่โตคับ
    ผมเลยได้เหงอภินิหารหลวงของปู่คับ
    และผมก็เดินได้คับ หายเปงปกตคับ
    มาครั้งนี้ ผมต้องสวดคาถาไห้ได้บ่อยๆๆคับ
    และผมขอบุญบารมีของหลวงปู่ขอไห้ผม และครอบครัว
    จงมีความสุข ปราศจากโรคภัย
    และขอไห้ท่านใดได้อ่านจง
    นับถือหลวงปู่โตและเคารพ
    ท่านจะไปหาเราเองคับ
    และขอไห้สวดคาถากันไห้ได้มากๆๆคับ
    ขอบคุรคับ

2. atomdekst

atomdekst Active Member

13 พฤษภาคม 2007
    ดีครับ แต่ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ

3. สมถการณ์

สมถการณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    อนุโมธนาค่ะ แต่อ่านแล้วงงๆ นิดนึง
    ภาษาไทยไม่แข็งแรงหรือคะ?

4. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาด้วยครับ ผมเองก้อเคารพ องค์สมเด็จโตท่านมาก ครับ ผมเองก้อมีเรื่องคล้าย ๆ กับคุณเจ้าของกระทู้เหมือนกัน คือ
    1. โดนปืนจ่อกะโหลก แล้วเหนี่ยวปืนยิง แต่ปืนกับไม่สามารถทำอันตรายได้ ได้ยินเสียง สับนกปืน ไม่เลี้ยงเลยครับ จากนั้นคนก้อมารุมทำร้ายผม ประมาณเกือบ แปดคน ทั้ง ๆที่ผมโดนล็อคตัวอยู่ แต่กับดื้นหลุดออกมาได้ สรุปแล้ว หันไปดูอย่างไว พวกนั้นตีกันเองครับ (โดยคิดว่าเป็นผม น่ะครับ ) เรื่องนี้เกิดขึ้นจริงกับผมเมื่อประมาณ เกือบยี่สิบปีที่แล้วครับ (เรื่องเกิดท้องที่ชนะสงคราม )

2. ผมขี่รถจักรยานยนต์อยู่จาก ถ.อาจณรงค์ มุ่งหน้า สี่แยกกรมศุลฯ แต่ยังไม่ทันจะถึงกรมศุลฯ มีรถกระบะทันหนึ่ง พุ่งออกจากกรมศุลฯ มาชนรถฯผม ผลคือผมกระเด็น ทันที ได้ยินเสียงหัวกระแทกพื้น อย่างดังเลยล่ะครับ แต่ไม่มีบาดแผลเลยครับ มีเป็นยางบอนที่เข่านิดเดียว แต่ก้อเดินได้ปกติครับ ( แต่ที่แปลกก้อคือ คนที่ชนผมน่ะครับ เขาคิดหนี เขารีบขับรถเข้าโกดัง ตรงข้ามทันที เพื่อหาทางออกแล้วหนีน่ะครับ แต่ปรากฏว่า เข้าขับวนอยู่อย่างนั้นน่ะครับ หาทางออกไม่เจอ สุดท้าย ก้อมาเจอผมแต่โดยดี ( ซึ่งผมก้อไม่ได้ติดใจเอาความอะไรเค้า ได้แต่อบรมเค้า ว่า อย่าทำแบบนี้กับใครอีก เพราะไม่แน่ ถ้าเกิดขึ้นกับคนในครอบครัวคุณ คุณอาจจะเสียใจสุดชีวิต ฯ

3. ผมไปกราบหลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฏีทองมาน่ะครับ เมื่อกราบและทำบุญกับท่านเสร็จ ก้อเป็นธรรมดาน่ะครับ ขอของดี ( หลวงพ่อรีบบอกทันทีเลยครับ ว่า " ฮึ เองดีมีอยู่กับตัวแล้วนิ แล้วท่านก้อยิ้ม ๆ ให้ผม " แบบเป็นนัย ๆ

สรุปคือ ผมสวดชินบัญชรมานานแล้วครับ และจากที่ผมไม่มีพระสมเด็จของ ท่านเจ้าคุณสมเด็จโตเลย ก้อได้มาแบบปฏิหาร ครับ ( เป็นพิมพ์เส้นด้าย วัดบางขุนพรหม กรุเก่า ) ที่อยู่คู่กายตลอดมาเลยครับ

สาธุการ ............

5. - เงาะป่า -

- เงาะป่า - เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนาครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    "จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครไหนมาช่วยเจ้า"
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
    ขอเชิญบริจาค โครงการสร้างทรัพยากรมนุษย์ผู้ด้อยโอกาส กับ หลวงปู่บุญ วัดทุ่งเหียง
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=151788
    ร่วมสร้าง " อุโบสถเงิน" วิหารทานที่ในครั้งนึงในชีวิตไม่ควรพลาดครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=140433
    ร่วมสร้าง พระธาตุอินทร์แขวนจำลอง พระธาตุประจำปีจอ ตามคติทางล้านนา
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=160823
    ขอความเมตตา สร้างชีวิตใหม่ ช่วยน้องผ่าตัดใบหน้า ให้สดใสเหมือนเดิม
    --> http://palungjit.org/showthread.php?p=1440317
    มาลองทำสังฆทานอย่างง่ายๆ ด้วยตนเองกันครับ
    --> http://palungjit.org/showthread.php?t=144881

6. ทดแทน

ทดแทน เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ผมสวดแต่หัวใจพระคาถาชินบัญชรครับ

7. 我是泰国福建人

我是泰国福建人 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2008
    นักเลงกลับใจ เยี่ยมๆครับ และผมสวดได้ไป 2 คืนติด ผมสบายใจ ปลอยภัยมากกว่าเดิมเยอะเลย

8. ตง

ตง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้สวดอัดเทปให้ ดร. 2 จบ ถูกเลขท้าย3ตัว ซื้อ1ใบ รับ2รางวัลครับ

9. ESMEAW

ESMEAW Active Member

ขออนุโมธนาด้วยค่ะสาธุ...ดิฉันเองก็สวดพระคาถาชินบัญชรเหมือนกันค่ะสวดก่อนนอน
    พอสวดแล้วสบายใจค่ะ...

10. เล่งอ๋อง

เล่งอ๋อง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
    สวดเหมือนกันอะแต่ต้องเปิดหนังสือคับ555

11. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เนื่องจากเป็นวันพระ และเป็นวันหยุดงาน ก็ได้หยิบซีดีประัวัติสมเด็จพระุพุฒาจารย์โต ที่มีท่านนึงจากเวปนี้ได้เมตตาส่งมาให้ มาเปิดดู เป็นหนังที่ซาบซึ้งมาก ดูไปก็ร้องไห้ไป อยากเกิดในสมัยยุคของขรัวโต ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ ที่เปี่ยมล้นด้วยเมตตาค่ะ ณ วันที่ท่านมรณภาพ ท่านยังนั่งเทศน์ ให้พระเณร ญาติโยมฟัง แล้วท่านก็ละสังขาร ณ ตรงธรรมมาศน์เลย

วันนี้ในโอกาสเป็นวันพระ และ เป็นวันที่ภัทรได้ชมซีดีนี้ ภัทรตั้งใจจะสวดพระคาถาชิณบัญชร ถวายระลึกสมเด็จพระพุฒาจารย์โต ปกติก็สวดทุกคืนอยู่แล้ว และ 9 จบก็สวดบ่อยๆ แต่วันนี้จะขอสวด 9 จบ เพื่อระลึกถึงคุณงามความดี และความมีเมตตาของท่านอันหาประมาณไม่ได้ ใครไม่เคยดูภาพยนต์เรื่องนี้ และอยากได้ซีดี แจ้งภัทรได้นะค่ะ ภัทรจะ ก๊อปแจกให้ฟรีค่ะ

ขออานิสงค์ขององค์พระคาถาชิืนบัญชร จงคุ้มครองผู้ที่สวดพระคาถานี้ให้อยู่เย็นเป็นสุข ปราศจากภยันตรายทั้งปวง ขอบารมีของขรัวโตหรือองค์สมเด็จพระพุฒาจารย์โต สมเด็จวัดระฆังจงอยู่คู่กับผู้มีความศรัทธาทุกท่านตลอดไปตราบนานแสนนานค่ะ ลูกขอกราบสักการะบูชา สมเด็จพระพุฒาจารย์โตด้วยเศียรเกล้า (แม้ครั้งที่ 1) (แม้ครั้งที่ 2) (แม้ครั้งที่ 3) ขอทุกท่านจงเชื่อมั่นและศรัทธาในพระคาถาชินบัญชร

12. kimyoonhee

kimyoonhee เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาค่ะ แต่อ่านแล้วงงๆ นิดนึง
    ภาษาไทยไม่แข็งแรงหรือคะ? ถ้าจะกรุณาเขียนภาษาไทยให้ถูกต้องชัดเจนน่าจะได้รับอานิสงส์มากขึ้นนะคะ
    <!-- / message -->

13. เด็กหลังศาล

เรื่องนี้เปงเรื่องจริงคับ
    ภาษาอาจไม่ค่อยชัดเท่าไรคับ
    แต่มีความจริงใจคับ

14. เด็กหลังศาล

ขอโทษนะคับที่เขียนไม่ค่อยชัดคับ
    แต่ขอบคุณมากๆๆคับ

15. kittapass

kittapass เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนผมอายุ 18 ปี ผมได้ซ้อนท้ายรถมอร์ไซด์เพื่อนอัด 3 คน แข่งไป 2คัน บิดประมาณ 130กก/ชม ผมกลัวมากเลยสวดคาถาชินบัญชรตลอดทาง ขอให้คุ้มครองปลอดภัย ปรากฏว่า ในระหว่างที่รถจี้ตามท้ายรถคันหน้าอยู่นั้น รถคันหน้าเกิดยางระเบิด ทำให้รถคันที่ผมนั่งมาชนท้ายอย่างแรง รถล้มทั้งสองคัน ผมและเพื่อนๆกลิ้งเกลื่อนเต็มถนน เป็นระยะทางเกือบ 50 เมตร รถยังพุ่งไปชนต้นไม้ข้างทางพังยับเยิน รถทัวร์ที่ตามมาข้างหลังเบรคตัวโกล่ง เพื่อนผมทุกคนผิวหนังทลอกปลอกเปิกไปทั่งตัวกันทุกคน ซึ่งมีผมคนเดียวที่มีลอยทลอกเพียง 2 ซ.ม.เท่านั้น เป็นลอยไหม้เพราะเสียดสีกับถนน

16. ใฝ่ทางธรรม

ใฝ่ทางธรรม Active Member

17 ธันวาคม 2008
    รบกวนขอซีดีประวัติสมเด็จพระพุฒาจารย์โต

เรียน คุณภัทรอังคาร ได้อ่านข้อความแล้วอยากดูบ้างจะรบกวนขอซีดี 1 แผ่น หากมีแผ่นเหลือ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ และอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    รบกวนส่งที่ คุณศิริพร นิลประยูร 537/10 หมู่ 10 ต.นครสวรรค์ตก อ.เมือง จ.นครสวรรค์ 60000

17. subin10

subin10 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2008
    อนุโมทนาครับ
    เรียนคุณภัทร ถ้าไม่เป็นการรบกวนผมอยากได้ ซีดี ประวัติสมเด็จพระุพุฒาจารย์โต
    จะได้หรือเปล่าครับ

18. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

[​IMG][​IMG] ขอกราบโมทนาสาธุครับ สาธุ...[​IMG][​IMG]

19. ภัทรอังคาร

ขอประทานโทษที่มาตอบช้านะค่ะ พอดีภัทรไม่ได้เข้ามาในกระทู้นี้หลายวันแล้ว วันนี้มีโอกาสเข้ามา เดี๋ยวภัทรจะก๊อปซีดีให้พรุ่งนี้แล้วจัดส่งไปให้ตามที่อยู่นะค่ะ

20. ภัทรอังคาร

ต้องขอโทษด้วยที่พึ่งเข้ามาตอบ ภัทรไม่ได้เข้ากระทู้นี้มาหลายวันแล้วค่ะ พึ่งเข้ามาเห็น ไม่ถือว่าเป็นการรบกวนหรอกค่ะ ภัทรถือว่าเป็นธรรมทาน เป็นการเผยแพร่ความดีของครูบาอาจารย์ค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ภัทรก๊อปให้นะค่ะ แล้วยังไงรบกวนช่วยแจ้งที่อยู่ในการจัดส่งด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ