***ความสำเร็จที่งดงาม...กับการจัดสร้างพระผงพระโพธิสัตว์อวโลกิเตศวร***

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย janepat2549, 8 พฤศจิกายน 2008.

1. arjarhnnop

arjarhnnop เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ จะร่วมบุญ 1000 บาท โอนเข้าบัญชี
    ธ.ไทยพาณิชย์
    นายเจนพัฒน์ พัฒนชัยโกศล
    สาขาบรรทัดทอง

บัญชีออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี 063-250743-6<!-- google_ad_section_end -->

สาธุ องค์พระแม่กวนอิม
    ARJARHNNOP

2. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

ความคีบหน้าครับ...

ตอนนี้พระผงองค์พระโพธิสัตว์กวานอินครบ1,100องค์แล้วครับ
    แบบธรรมดา1,000องค์และแบบพิเศษ100องค์
    แบบพิเศษนี้จะมอบให้กับญาติธรรมที่เหมาะสมเท่านั้นครับ...
    ทั้งแบบธรรมดาและแบบพิเศษได้ลงสีและปิดทองคำเปลวเรียบร้อยแล้วครับ
    สำหรับเรื่องกล่องบรรจุพระที่ผมตั้งใจจะสั่งทำถึง1,000กล่องได้ยกเลิกไปเพราะปัจจัยไม่เพียงพอ...ผมจึงใช้เป็นถุงผ้าไหมแก้วแทนครับ...ส่วนแบบพิเศษก็จะใช่กล่องกระดาษสาบรรจุครับผม
    นำภาพมาให้ชมกันครับ
    ภาพนี้ถ่ายเมื่อ2ทุ่มกว่าของวันนี้หลังจากที่ผมนำองค์พระบรรจุใส่ถุงผ้าไหมแก้วและบรรจุลงในกล่อง...มีความรู้สึกอยากสวดมนต์สรรเสริญองค์พระพุทธเจ้าและพระมหาโพธิสัตว์ฯ จึงได้สวดถวายท่านและผมได้ตั้งปณิธานสวดบทพระมหากรุณาธารณีสูตร(ไต่ปุยจิ่ว)ถึง108จบ ใช้เวลากว่า3ชั่วโมงเพื่อขอพระบารมีพระพุทธเจ้า,พระมหาโพธิสัตว์ ช่วยดลบันดาลให้ผู้ที่ได้รับมอบชุดพระผงเกิดตาสว่างมีใจให้พระศาสนาและมีใจที่เมตตาต่อเหล่าสรรพชีวิตครับ...ร่วมอนุโมทนากันนะครับ^^...นโมอามิตาพุทธ...นโมโพธิสัตว์กวานอิน...

องค์พระโพธิสัตว์ฯปางสมาธิ

ในถาดนั้นคือพระผงแบบพิเศษที่จะมอบให้แด่ญาติธรรมที่เหมาะสมที่จักได้รับครับทำจำนวน100องค์

แบบพิเศษจะปิดทองคำเปลวไม่เหมือนแบบธรรมดาที่ลงสีทองอะคิริคและมีฝังพระธาตุครับ

ถุงผ้าไหมแก้วที่บรรจุพระผงแล้วและจะนำภาพองค์พระโพธิสัตว์(ยังไม่ได้พิมพ์)บรรจุไปด้วยครับ

นโมโพธิสัตว์กวานอิน...พระผู้ทรงละไมด้วยพระมหาเมตตาพระมหากรุณาอันยิ่งใหญ่...ทรงเห็นความทุกข์จากเหล่าสรรพชีวิต...และทรงฉุดช่วยให้พ้นจากทุกข์...

3. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

หน่ำ ม๋อ อา มี ถั๋ว ฝอ

นโมอามิตาพุทธ

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=26027[/MUSIC]​

4. ศรัทธาในพระองค์

ศรัทธาในพระองค์ Active Member

แล้วพี่จะได้เป็นญาติธรรมที่เหมาะสมกับเค้ามั้ยเนี่ยยย ^_^

องค์พระโพธิสัตว์กวนอิม งดงามมากจ๊ะนอ้งเซียนน้อย แต่หวังไท่ไท่คิดว่า ในจิตใจน้อง
    งดงามยิ่งกว่าเป็นไหนๆ หวังไท่ไท่ขอให้น้องประสบความสำเร็จ สมหวัง ในทุกๆสิ่งนะคะ

อยู่เพื่อทำความดีนี้เพื่อแม่ อยู่เพื่อแผ่อายุพระพุทธศาสนา
    อยู่เพื่อสร้างบารมีที่ทำมา อยู่เพื่อพาสรรพสัตว์ขัดจิตใจ

ขอบุญบารมี จงมีแด่ผู้เมตตาด้วยเถิด

5. janepat2549

สาธุๆ...อนุโมทนาครับ...ถ้าองค์พระจะเป็นของเรายังไงก็ได้ครับ...^^

6. จิตสะอาดใจสงบ

จิตสะอาดใจสงบ สมาชิก

21 มิถุนายน 2008
    โห้!!! สวดต้าเป่ยโจว้ถึง108จบ ยอดเยี่ยมครับน้องเจน...ขออนุโมทนาอย่างสูงเลย...พี่เชื่อว่าพระองค์ท่านรับรู้รับทราบการกระทำของน้องเจนแล้ว...

7. janepat2549

ร่วมอนุโมทนาบุญ

วันนี้เวลาตั้งแต่ตี4 ผมได้ตื่นขึ้นมาสวดมนต์อธิฐานจิตต่อองค์พระแบบทางสายเถรวาท โดยอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุที่ตนเองสักการะบุชามาเป็นองค์ประธานครับ ผมได้สวดสรรเสริญพระรัตนตรัย เพราะสรรเสริญพระพุทธคุณ(อิติปิโสฯ)108จบเพื่อพึงกำลังวิริยะและขันติของตนเองจากนั้นก็ยังสวดสรรเสริญพระรัตนตรัยอีกหลายบท และได้อธิฐานจิตต่อองค์พระบรมสารีริกธาตุ และได้ทูลกล่าวแด่พระพุทธองค์ พระโพธิสัตว์ พระอรหันต์และเทพยดา ถึงจุดประสงค์ที่ผมสร้าง และของพลังบารมีของท่านประสิทธิให้ผู้ที่ได้รับพระผงได้มีจิตศรัทราในพระศาสนาอย่างแท้จริง จากนั้นผมได้สวดพระจุลชัยยะมงคลคาถา และพระคาถาชินบัญชร 9 จบ...นำภาพมาให้ดูและร่วมอนุโมทนากันครับ...

จากภาพ พระสถุปคือพระบรมฯและกล่องสีแดงที่เห็นคือพระผงทั้ง1,000องค์ครับ

พระบรมสารีริกธาตุ

พระพุทธเจ้าปางประสูตร

***หลังจากที่ผมสวดมนต์เสร็จแล้วกำลังจะเชิญพระธาตุประดิษฐานไว้ที่เดิมก็ได้ผมเกร็ดพระธาตุ ซึ่งผมเชื่อว่าเป็นการเสด็จมาโดยอจินไตย คงเพราะว่า ก่อนผมจะเริ่มสวดมนต์ผมได้สวดบูชาพระธาตุพร้อมกับอัญเชิญพระธาตุด้วยครับ...***

8. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005

萬事如意<O:p</O:p
    <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2009
  9. janepat2549

ธรรมสวัสดีญาติธรรมทุกท่านครับ...วันนี้ผมจะรายงานความคืบหน้าเรื่องการสร้างพระผงองค์พระโพธิสัตว์ฯครับ...ตอนนี้ผมได้สั่งทำกล่องบรรจุองค์พระจำนวน100กล่องเพื่อใช้บรรจุองค์พระแบบพิเศษ(มีบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุองค์พระโพธิสัตว์ฯ) ราคาอยู่กล่องละ 25 บาท ลักษณะของกล่องจะเป็นแบบตามภาพครับ...

หลังจากที่บรรจุองค์พระเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ผมจะนำองค์พระไปยังวัดกองดิน จ.ระยอง เพื่อนำองค์ไปพระอธิฐานจิต ต่อองค์พระพุทธภัทรปิยปกาศิต พระพุทธนำชัยของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช และจักขอให้พระมหารัตนรัตน์ เขมธัมโม เจ้าอาวาสวัดกองดิน เมตตาอธิฐานจิตขอพลังบารมีจากพระปกาศิต ให้ผู้ที่รับองค์พระ เจริญพุทธานุสติ ระลึงถึงคุณของพระพุทธเจ้า,พระโพธิสัตว์ ผมจะฝากไว้ที่วัดกองดินระยะหนึ่ง ในช่วงนั้น ผมจะสั่งพิมพ์ภาพองค์พระโพธิสัตว์ จะติดตามเรื่องซีดีเสียงสวดมนต์ เครื่องรางสไตร์จีนและหนังสือธรรมะครับ...ขอคำแนะนำจากญาติธรรมทุกๆท่านด้วยนะครับ...นโมอามิตาพุทธ...นโมโพธิสัตว์กวานอิน

10. janepat2549

และหลังจากที่นำองค์พระกลับมากรุงเทพแล้ว คิดว่าจะติดต่อกับพี่ศักดิ์เพื่อนำองค์พระฝากไว้กับวัดทางมหายานเพื่อให้ซือเฮียช่วยอธิฐานจิตของพุทธบารมีทางสายมหายานนำพาใจให้ญาติธรรมเข้าถึงสายพระเนตรแห่งพระพุทธองค์ พระโพธิสัตว์ฯ...ขออนุโมทนากับญาติธรรมที่ช่วยเหลือมาตลอดครับ

11. ศรัทธาในพระองค์

องค์พระแม่งดงาม จิตใจน้องเซียนน้อยก้องดงาม
    หวังไท่ไท่ ขออนุโมทนาค่ะ

อยู่เพื่อทำความดีนี้เพื่อแม่ อยู่เพื่อแผ่อายุพระพุทธศาสนา
    อยู่เพื่อสร้างบารมีที่ทำมา อยู่เพื่อพาสรรพสัตว์ขัดจิตใจ

ขอบุญบารมี จงมีแด่ผู้เมตตาด้วยเถิด

12. Nud

Nud เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2004
    อนุโมทนาสาธุจ๊ะ เดี๋ยวพี่จะโอนไปร่วมทำบุญด้วยค่ะ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะค่ะ สาธุ

13. ทางสายธาตุ

ทางสายธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

นอกเรื่องนิดนึง

คือชอบเพลงนี้มาก ตอนแรกอยู่หน้า 7

เมื่อวานเปิดหน้า 7 กระทู้นี้เพื่อฟังทั้งวัน

พอดีเพลงนี้คุณ janepat ไม่มีให้ save

เลยต้องมาเปิดกระทู้ค้าง ชอบเพลงมากค่ะ

14. ทางสายธาตุ

เมื่อวานตอนเย็น มีเรื่องที่น่ายินดี

หมู่บ้านที่ทางสายธาตุอยู่นี้ สร้างก่อนยุคเศรษฐกิจตกต่ำ 2540

สร้างไม่ทันเสร็จ ยังไม่ได้สร้างศาลพระภูมิหมู่บ้าน บริษัทก็พับฐานไปก่อน

เมื่อสองปีก่อน บริษัทเอาหมู่บ้านนี้กลับมาปัดฝุ่น ขาย unit ที่ยังไม่มีเจ้าของ

ทางสายธาตุจึงมาอยู่ เกือบสองปีแล้ว อยู่ตำบลละหาร อำเภอบางบัวทอง

เมื่อวานทางประธานหมู่บ้าน (เลือกตั้งกันเองภายในหมู่บ้าน) มาบอกว่าจะตั้งศาลพระภูมิ

ซึ่งใครๆก็คิดว่าจะเป็นพระพรหม แต่เมื่อประธานหมู่บ้านไปปรึกษาพราหมณ์ ที่บริษัทสร้างหมู่บ้านแนะนำไปหาแล้ว

พราหมณ์บอกว่าหมู่บ้านนี้ จะต้องตั้ง พระพุทธรูปปางนาคปรก หน้าตัก 9 นิ้ว และต้องตั้งคู่กับ พระโพธิสัตว์ กวนอิม องค์แม่จะเป็นองค์ยืน แค่ได้ยินชื่อพระแม่กวนอิม ก็เกิดปิติขึ้นมากมาย

องค์พระแม่ที่คุณ janepat สร้างขึ้นนี้ หากมีให้เช่ามาบูชา พี่ทางสายธาตุอยากได้องค์ท่านไว้คุ้มครองตัวด้วยค่ะ

15. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    ออมีทอฝอ ออมีทอฝอ ออมีทอฝอ ....พุทธองค์ทรงคุ้มครอง

16. จิตสะอาดใจสงบ

จิตสะอาดใจสงบ สมาชิก

21 มิถุนายน 2008
    พระผงองค์พระโพธิสัตว์กวนอิมของน้องเจนพัฒน์นี้ ไม่มีเช่าครับ มีแต่แจกเป็นทานตามปณิธานของน้องที่ตั้งเอาไว้...ตอนนี้น้องเจนต้องการปัจจัยในการสร้างชุดพระผงให้สำเร็จ...ร่วมกันสร้างชุดพระผงให้เสร็จโดยเร็ววันนะครับ...น้องเจน.

17. ทางสายธาตุ

โอนเงินผ่าน SCB Easy สมทบทุนการจัดสร้างองค์พระแม่กวนอิม กับคุณเจนพัฒน์ เป็นเงิน 440 บาทแล้ว
    ส่ง ใบยืนยันการโอน ทางอีเมลล์ ให้แล้วนะคะ

ธ.ไทยพาณิชย์
    นายเจนพัฒน์ พัฒนชัยโกศล

สาขาบรรทัดทอง
    บัญชีออมทรัพย์
    เลขที่บัญชี 063-250743-6
    แจ้งปัจจัยมาที่...
    janepat3@hotmail.com

18. janepat2549

南无阿弥陀佛
    หน่าน ม๋อ อา มิ ถอ ฟอ

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=26273[/MUSIC]

"คลิ๊กที่ภาพดอกบัวเพื่อดาวโหลด"

19. ทางสายธาตุ

ขอบคุณค่ะ สำหรับเพลง

ปุ่มอนุโมทนาหาย ต้องอนุโมทนาตรงนี้นะคะ

เพลงนี้เพราะ แต่ทำนองหน้า 27 เพราะกว่านะ อิอิ ดีเจ หาให้ยังจะเลือกอีกเนอะ

พี่ติดใจเพลงลักษณะนี้ตั้งแต่ดูเรื่อง 3 ก๊ก เวลาเพลงตอนจบขึ้น

แม้จะไม่ใช่เพลงธรรมะ แต่ดนตรีและการร้องของนักร้อง ที่ออกเสียงได้กังวานนั้น จูงจิตดีเหลือเกิน

บางครั้งมันจับใจ น้ำตาคลอ เพลงลักษณะนี้ฟังวนๆได้ทั้งวัน เป็นคนเดียวหรือเปล่าก็ไม่รู้ค่ะ

อีกครั้งก็ตอนดูหนังเรื่อง เจงกีสข่าน เพลงจบนั้นเนื้อหาง่ายหน่อย

บรรยายถึงความรู้สึกของเจงกีสข่านที่เหนื่อยอ่อนต่อสงคราม

และอยากกลับไปเป็นเด็กเดินตามหลังแม่เที่ยวไปในทุ่งกว้างใหญ่แห่งมองโกลเลีย

มันทำให้คิดได้ว่า คนเราใหญ่เท่าใหญ่ มีอำนาจล้นฟ้า

แต่ทุกดวงจิตกลับมีความสุขอย่างแท้จริงกับสิ่งที่เรียบง่ายเท่านี้

แปลได้แค่ท่อนเดียว ภาษาจีนเรียนถึง ป 4 ตอนนี้ใส่ไหฝังดินไว้

คือตอนนี้ลืมหมดแล้ว น่าเสียดายค่ะ

ป.ล. เจอแล้วเพลงหน้า 27 ที่กล่าวถึง เจอวันนี้เอง ไม่ต้องเปิดกระทู้ค้างแล้ว

จากกระทู้นี้ค่ะ http://audio.palungjit.org/showthread.php?t=3006 ความเห็นที่ 14

ดีใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤษภาคม 2009
  20. ศรัทธาในพระองค์

ขออนุโมทนากับกุศลของน้องเซียนน้อยในครั้งนี้ หวังไท่ไท่ขอเกาะชายเสื้อน้องไปด้วยคนนะ ^^