ความหมายของอนัตตา

ในห้อง 'พระไตรปิฎก' ตั้งกระทู้โดย mahaasia, 10 พฤศจิกายน 2007.

1. mahaasia

mahaasia เป็นที่รู้จักกันดี

ความหมายของอนัตตา

ปัญหา คำว่า

2. Noppadol.Ve

Noppadol.Ve เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    มีหลวงพ่อองค์หนึ่งท่านเทศน์เรื่อง "อนัตตา" ตามพระสูตรนี้แหละครับ และอธิบายว่า คำว่า อัตตาตัวตนที่แท้จริงไม่มี ตัวเราไม่ใช่ของเราหรอกโยม ฯ..... เมื่อท่านลงมาจากธรรมาสน์ มีผู้ชายคนหนึ่งเข้ามากราบแล้วถามว่า "หลวงพ่อเทศน์ว่า ตัวเราไม่ใช่ของเราใช่ไหมครับ ?" "ใช่โยม" "แล้วตัวของหลวงพ่อก็ไม่ใช่ของหลวงพ่อด้วยใช่ไหมครับ ?" "ถูกแล้วโยม" แกเอาบุหรี่ที่มีไฟแดงที่ถือติดมือมา ทำท่าจะจี้ไปที่ขาหลวงพ่อ และถามว่า "ถ้าผมเอาไฟบุหรี่จี้ไปที่ขาหลวงพ่อ ๆ จะเจ็บไหมครับ ?" เจ็บสิโยม" แกจึงพูดเสียงดังว่า "อ้าวก็ไหนหลวงพ่อว่า นี่ไม่ใช่ตัวของหลวงพ่อ แล้วทำไมถึงเจ็บล่ะครับ ?" ......คุณมหาจะตอบแทนหลวงพ่อว่าอย่างไรครับ (อนัตตาผมยิ้มหน่อย ๆ) รออ่านครับ...ขอบคุณ

3. deneta

deneta เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2005
    เล่าต่อหน่อยกำลังสนุก

คุณน่าจะเล่าต่อมากกว่านะครับ (ผมก็ยิ้มเหมือนกันขำนะครับ)อยากรู้เรื่องต่อครับจะรออ่านครับ...ขอบคุณ :d :555:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2007
  4. mahaasia

ครับ ก็ว่าจะตอบว่า คุณลองไปหาพระอรหันต์สักองค์หนึ่งนะ แล้วไปถามว่า ร่างกายท่านเป็นอนัตตาหรือเปล่า ท่านก็จะตอบว่าร่างกายท่านเป็นอนัตตา คุณก็ถามต่อไปอีกว่า ถ้าเป็นอนัตตา แล้วทำไมจึงต้องบำรุงรักษาร่างกาย หล่ะ เพราะอะไร คำตอบเพราะอนัตตาไม่มีตัวตนก็จริงนั่นหมายถึง เวลาที่ร่างกาย ดับขันธสัญญา ได้แก่มรณะสัญญาเข้าครอบงำ แต่อย่าลืมว่า ความเป็นอนัตตา ไม่มีตัวตนนั้น ก้มีจิตคือวิญญาญ สิงสถิตอยู่ เกี่ยวเนื่องด้วยผัสสะเวทนายังมีนะครับ ฉะนั้น หลวงพ่อองค์ที่ถูกไฟจี้นั้น ก้จะต้องตอบว่าร่างกายของท่านเป็นอนัตตา แต่ที่ท่านยังเจ็บ เพราะความเป็นตัวตนของขันธ์ 5 ครอบงำโดย ผัสสะและประสาทยังทรงตัวอยู่ ฉะนั้น ท่านจึงเจ็บ ต่อท่านไม่มีร่างกาย ใครเอาไฟไปจี้ท่านก็ไม่รู้สึกหรอก นั่นหมายถึงว่า ถึงจะเป็นพระอรหันต์ ก้ยังมีผัสสะคือเวทนา ไม่ได้หมดไป ที่หลวพ่อท่านตอบไม่ทัน ท่านควรจะตอบว่า การที่ท่านเจ็บ ไม่ได้หมายว่า ท่านเจ็บ แต่ร่างกายของท่านเจ็บ อย่างพระอรหันต์ท่านวางเฉยในสังขาร เพราะใช้สังขารุเปกขาญาญ เข้าช่วย ฉะนั้น เวทนาเป็น ส่วนหนึ่ง ไม่เกี่ยวกับอนัตตา การเจ็บของหลวงพ่อเพราะจิต คือผัสสะยังอยู่ ต่อเมื่อหลวงพ่อตาย ต่อให้ใครเอาเอ็มสิบหกมายิง หลวงพ่อก็บอกว่า นี่ไม่ใช่ร่างกายของหลวงพ่อนะ เพราะถ้าใช่มันต้องทรงตัว แต่ถ้าหลวงพ่อมีชีวิตใครเอาเอ็มสิบหกมายิงหลวงพ่อก็เจ็บ แต่ไม่กลัวความตาย เพราะ ถ้าพระอรหันต์จะรู้ว่าร่างกายไม่ใช่เราเราไม่มีในร่างกาย ดังนั้น ความเป็นอนัตตาไม่เกี่ยวกับเวทนา เวทนาเกิด ก้ไม่ได้หมายความว่า จะมีตัวตนในร่างกายเสมอไป งง ม่ะ หมายถึง ขันธ์ 5 เป็นอนัตตา แต่ถ้ามีชีวิต ยังมีผัสสะคือการรับรู้ ยังเจ็บ แต่คำจำกัดความว่าอนัตตา คือความไม่ใช่เราเราไม่มีในร่างกายร่างกายไม่มีในเรา คือความไม่มีตัวตนนั่นเอง ถ้าคนที่จะเอาบุหรี่จี้แขนหลวงพ่อฉุกคิดขึ้นมาได้ ว่า ลองเอาไปจี้ตอนที่หลวงพ่อมรณะภาพแล้วหลวงพ่อจะรู้สึกไหม ทั้งนี้เพราะร่างกายของหลวงพ่อไม่มีตัวตน ไง จึงไม่เจ็บ เข้าใจบ๋อ

5. Noppadol.Ve

Noppadol.Ve เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ขออภัยที่ต้องรวบรัดตอบ เพราะเน็ตช้า - หลุดบ่อย.....หลวงพ่อท่านยังไม่ได้เป็นพระอรหันต์ครับ ท่านได้ตอบว่า "ก็เพราะขาของของอาตมามันเป็นอนัตตาไม่ใช่ขาของอาตมาอย่างแท้จริงน่ะซี มันจึงเจ็บ ถ้าขานี้เป็นของอาตมาจริง ๆ ก็จะบังคับได้ว่า เธอจงอย่าเจ็บนะ" เรื่องนี้ไม่ซีเรียสหรอกครับ เพราะความจริงผู้ชายท่านนั้นเป็นผู้คงแก่เรียน และเป็นเพื่อนกับหลวงพ่อด้วย ท่านจึงกล่าวสัพยอกเล่น ๆ ต่อท้ายว่า "และขาของอาตมานี้ มันก็ไม่ใช่ตัวตนของอาตมา เพราะฉะนั้น ถ้ามันจะไปเตะปากใครเข้า ก็คงจะบังคับมันไม่ได้นะ" แล้วทั้งสองก็หัวเราะด้วยความเข้าใจซึ่งกันและกัน>>>>>สัพเพ ธัมมา อะนัตตา. สิ่งทั้งหลายทั้งปวง ล้วนเป็นมายา ว่างเปล่าจากความเป็นตัวตน....ขอบคุณครับ

6. แจ้งให้ทราบ

แจ้งให้ทราบ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    อนุโมทนา ครับ

ทั้ง ไหวพริบ และ อารมณ์ขัน เด็ดมากเลย ครับ

7. mahaasia

ความจริงฆราวาสเป็นเพื่อนกับพระก็ไม่ถูกนะ พระเป็นปูชนียบุคคล ฆราวาสมีศีลไม่เท่าพระ จะเป็นเพื่อนกับพระได้ไง ต้องบอกว่า ท่านสนิทกับพระคุณเจ้ามากถึงจะถูก พระนะไม่ใช่เพื่อนเล่น