ความเชื่อเรื่อง พระสมเด็จสองคลอง พระสมเด็จฝากกรุ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย thachapol, 31 สิงหาคม 2014.

1. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านwatgeang_e ขอบคุณมากครับที่มีข้อแนะนำดีๆฝากไว้เป็นแนวทางพิจารณา ไม่ว่าเลยครับยินดีครับท่าน แต่ผมอยากจะศึกษาพิจารณาดูเนื้อหาธรรมชาติความเก่าของพระพิมพ์ชุดนี้ไปก่อนครับ ที่เห็นสภาพพระแบบนี้เป็นความเก่าตามกาลเวลา เก่าตามธรรมชาติหรือว่ามีอะไรมาทำให้เก่า หรือว่าเข้าใจไปเองว่านี่และคือความเก่า การแตกรานในเนื้อพระเกิดจากอะไรกันแน่ ลักษณะการแตกรานในเนื้อพระมีกี่แบบ รักที่ทาเป็นรักเก่าจริงๆหรือว่าเป็นรักใหม่ ก็ขอศึกษาดูไปเรื่อยๆก่อนครับ๕๕๕๕๕ พระชุดนี้ผมได้รับมาตั้งแต่ปี๕๔ จะเรียกว่าได้รับมาฟรีๆก็ได้ครับท่านwatgeang_e ขอบคุณครับ(deejai)

2. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านบาเซ่ พระบูชาผมไม่มีความรู้เลยจริงๆครับ ต้องรบกวนอาจารย์ผู้รู้ท่านอื่นแล้วล่ะครับท่านบาเซ่(deejai)

3. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตเอามาโชว์ซ้ำครับ อิอิ(kiss)(kiss)

ไฟล์ที่แนบมา:

4. บาเซ่ Active Member

16 พฤศจิกายน 2014
    ขอบคุณครับป๋ม

5. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

รักที่ทาองค์นี้แตกต่างจากองค์อื่นๆที่เคยเห็นมาครับ(f)

6. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

เอามาให้ดูรอยแตกมีทั้งที่แตกรานแบบหยาบ และแตกละเอียดแบบองค์นี้ครับ.(f)

7. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆท่าน ขอบพระคุณทุกๆท่านที่ได้กรุณาแวะเวียนเข้ามาชมครับผม เป็นองค์สุดท้ายของชุดนี้แล้วครับ อิอิ.(f)

8. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ขอนุญาตเอาองค์นี้มาโชว์ซ้ำ ลองสังเกตุใบหน้า หน้าอกพระองค์นี้ดูครับ.(kiss)(kiss)

9. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆท่าน.มาดูสภาพรักอีกแบบหนึ่งครับ รักที่ทาผิวจะตึงไม่แตกรานเลย(f)(f)

10. jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีครับ พี่จัวน้อย พระของพี่สวยๆ ทุกองค์เลย เป็นประโยชน์แก่สมาชิกมากครับ ผมมีเรื่องรบกวนถามพี่หน่อยนะครับ ผมสงสัยจังเลยว่า เส้นซุ้มโค้ง และวงแขนของพระสมเด็จที่ม้วนลึกเหมือนเส้นขนมจีนนั้น ของปลอมทำอย่างไรครับ พี่พอจะช่วยอธิบายได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      163 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      99.3 KB
      เปิดดู:
      36
  11. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านjaturong_tun ขอบคุณมากครับที่ได้กรุณาแวะเข้ามาชมโชว์ ท่านสงสัยว่าเส้นซุ้มโค้งและวงแขนในพระสมเด็จฯที่ม้วนลึกเหมือนเส้นขนมจีน ในพระปลอมของเก๊ทำอย่างไร เอาเท่าที่ผมเคยได้ยินมาว่า เขาทำโดยใช้ของมีคมกรีดเข้าไปในเนื้อครับ หรือใช้วิธีกดพื้นผนังภายในเส้นซุ้มให้เนื้อปริแตกแล้วปล่อยทิ้งให้แห้ง เส้นซุ้มก็จะมีลักษณะม้วนล้มเข้าภายใน...แต่ความจริงพระสมเด็จฯพระแท้องค์จริงๆเส้นซุ้มและแขนจะมีลักษณะม้วนในบางองค์เท่านั้นครับ จะไม่ม้วนเหมือนกันทุกองค์ ที่ผมเห็นลักษณะเส้นซุ้มม้วนเป็นเส้นขนมจีนก็มีพระสมเด็จฯองค์ลุงพุฒเท่านั้นที่เห็นชัดเจน พระสมเด็จฯองค์อื่นๆไม่เห็นมีการม้วนเป็นเส้นขนมจีนเลยครับ ส่วนมากที่เห็นจะเป็นรอยปริแตกตามขอบผนังเส้นซุ้มด้านในบางจุดเท่านั้นครับท่านjaturong_tun(deejai)

12. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

โชว์ซ้ำครับ อิอิ(f)(f)

13. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ดูข่าวแก๊งนายตำรวจใหญ่ยศนายพลตำรวจกับพวกถูกจับ มีทรัพย์สินเงินทองที่ซุกซ่อนตามจุดต่างๆมูลค่าประเมินเบื้องต้นมีไม่ต่ำกว่าพันล้านบาท ที่เหลือยังตรวจสอบไม่พบมีอีกไม่รู้เท่าไร มีคนประเมินว่าทรัพย์สินที่แก๊งนายตำรวจใหญ่แก๊งนี้ครอบครองซุกซ่อนมีไม่ต่ำกว่าหมื่นล้าน โอ้แม่เจ้าๆๆๆๆๆ....โดยเฉพาะพระพุทธรูปเทวรูป วัตถุโบราณอายุหลายร้อยหลายพันปีมีเป็นหมื่นๆชิ้น เป็นไปได้อย่างกันครับ บางชิ้นกรมศิลปกรยังไม่มีเลย ขบวนการนี้ใหญ่มากๆๆๆๆๆ ผมว่าใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยมีมามั้ง มันสลดหดหู่ใจมากๆๆครับ สงสารประเทศนี้จริงๆเลยเป็นเวรเป็นกรรมอะไรก็ไม่รู้..เฮ้ยๆๆๆๆ(u)

14. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆท่าน..เข้าเวปไม่ได้สามวันไฟดับเซิร์ฟเวอร์พังเซ็งปุดๆครับ...ขออนุญาตขอเอาของเก่ามาลงซ้ำครับ อิอิ..(f)(f)

15. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

โชว์ซ้ำครับ..(kiss)

16. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้เพิ่งจะหาหลังเจอครับ อิอิ.(f)(f)

17. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

โชว์ซ้ำครับ.(kiss)

18. อีกยาวนาน เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแว๊ปๆ เหมือนมีพระสมเด็จด้วยครับ

19. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆท่าน ขออนุญาตเอามาโชว์ใหม่ครับ.(f)(f)

20. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ทรัพย์สินที่ยึดมาได้มีพระสมเด็จฯรวมอยู่ด้วยแน่นอนครับท่านอีกยาวนาน ยังมีทรัพย์สินที่ยังตรวจสอบไม่พบอีกจำนวนไม่รู้เท่าไร ต้องติดตามข่าวนี้อย่างใกล้ชิดครับ ขบวนการแก๊งส์ชั่วนี้มันใหญ่มากๆๆๆๆๆใหญ่คับบ้านคับเมืองคับประเทศ ไม่มีขบวนการแก๊งส์ชั่วใหนจะใหญ่กว่านี้อีกแล้วครับ ที่โดนจับนี้มันเป็นแค่ตัวเล็กๆปลาซิวปลาสร้อยปลาน้อยครับ ตัวใหญ่ๆมันยังลอยนวลในสังคมไทยอย่างสุขสบาย ขบวนการแก๊งส์ชั่วนี้มันทำกันมาไม่รู้กี่สิบปีครับ มันฝังรากลึกไปในทุกๆระบบแล้วครับ ตามข่าวมีตำรวจ ทหาร การนักการเมืองทุกระดับ ข้าราชการหลายหน่วยงานเข้าไปพัวพันกับแก๊งชั่วนี้ มันชั่งน่าอับอายขายหน้าคนทั้งโลกจริงๆเลยครับ.pig_cryy