ความเชื่อเรื่อง พระสมเด็จสองคลอง พระสมเด็จฝากกรุ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย thachapol, 31 สิงหาคม 2014.

1. atist เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ท่านจัวน้อย ขอบคุณมากๆๆๆนะครับ เสียสละตอบให้ผมทุกองค์เลยครับ

2. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความยินดีครับท่าน artist แต่อย่าถือเป็นที่ยุติน่ะครับ ลองถามท่านผู้รู้ผู้ชำนาญหลายๆที่ ศึกษาหาข้อมูลเพิ่มเติมไปด้วยจะสนุกครับ ลุยต่อไปครับ.....:cool:

3. atist เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านจัวน้อย ท่านพอดูพระผงสุภรรณได้ไหมครับ รบกวนดูองค์นี้ให้หน่อยครับ ผมดูเนื้อหาดีแต่ไม่แน่ใจครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านatist แบบนี้ดูไม่เป็นเลยครับ ต้องขออภัยจิงๆครับ.........:cool:

5. atist เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านจัวน้อย ยังไงก็ต้องขอบคุุณครับ ตอบให้ผมทุกครั้งเลยครับ

6. atist เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านจัวน้อย วันนี้มีพระสมเก็จสามองค์มาถามครับืรบกวนช่วยพิจารณาด้วยครับ

7. atist เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ที่2

8. atist เป็นที่รู้จักกันดี

องค์ที่3ครับ

9. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านartist ต้องขออภัยจิงไไม่ได้เข้ามากระทู้หลายวัน (มั้)พระทั้งสามองค์นี้ยังเป็นพระใหม่ครับฝีมือเกจิสร้างครับท่าน atist................:cool:

10. atist เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับผมๆๆๆ

11. atist เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านจัวน้อย ท่านหายไปนานเลยนะครับ ผมมีพระสมเด็จมาถามให้แก้เหงาครับ พระองค์นี้ตามความคิดของท่สนจัวน้อยเป็นยังไงบางครับ น่าจะไม่ใช่พิมพิ์นิยมที่เขาเล่นหากัน แต่ผมว่าดูเก่านะครับ ท่านจัวน้อย และท่านอื่นๆว่ายังไงครับ วิจารณ์ได้เลยครับ

12. cydiath สมาชิกใหม่

เกิดทันติ เกินทัน ฤ เปล่า ทำเป็นเก่ง

13. เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ต้องศึกษานะครับ

คนเราถึงจะเกิดไม่ทันแต่เค้ามีการศึกษา (k)

14. atist เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:

15. ช้างหาย สมาชิกใหม่

นี่เป็นคำพูดของเจ้าของกระทู้ครับ แหย่งไหมท่าน

16. เปี๊ยกปทุม เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    ผมเป็นนักศึกษา

ผมเป็นนักศึกษาไม่ใช่เจ้าของกระทู้ อ่านดีๆ คุณศึกษาเรื่องพระหรือเปล่า ถ้ายังก็ลองหัดศึกษาดูค่อยๆเรียนเดี๋ยวก็เก่งเอง เรียนเยอะๆจะได้มีความรู้(k)

17. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านatistและทุกๆท่าน ต้องขออภัยจิงๆผมไม่ได้เข้ากระทู้หลายวันแล้ว ไปตั้งไข่กอไก่กอกากับเครื่องลางครับ ตอนนี้เข้าเวปหาอ่านศึกษาดูตะกรุดของเกจิสายต่างๆยิ่งอ่านยิ่งมึนครับ ดูแล้วจะหนักกว่าสมเด็จฯเสร็จทุกรายครับ แต่ล่ะเวปเอาเป็นเอาตายมุ่งขายอวดอ้างสรรพคุณอันวิเศษวิโสคุยโม้โอ้อวดพุทธคุณครอบจักรวาล ดีเลิศประเสริฐศรีหาอันใดมาเทียบได้ ตบท้ายด้วยคำว่าตะกรุดแบบนี้สร้างน้อยหายากมากๆๆๆใครมีต่างห่วงหวงแหนมากๆๆนานๆที่จะหลุดออกมาให้เห็นจักดอก ราคาจึงแพงม๊ากๆๆๆ5555555555 พระพิมพ์ชุดนี้เป็นชุดนอกพิมพ์นิยมครับผมก็มีเก็บหลายองค์ ขนาดองค์พระจะใหญ่กว่าแบบพิมพ์มาตรฐานสากลนิยม เส้นสายลายศิลป์มิติต่างๆในองค์พระก็ไม่สวยไม่มีมิติลึกตื้นคมชัด ดูองค็์นี้ก็ดู(นี้)เก่าดี แต่ยังมีแบบเก่ากว่านี้ได้อีกครับ แบบนี้เอามาศึกษาดูเนื้อหามวลสารธรรมชาติความเก่าได้ครับ เพราะการศึกษาพระพิมพ์เนื้อผงวัดระฆังฯสำคัญที่สุดๆๆๆเลยคือศึกษาความเก่าของเนื้อหามวลสาร ความเก่าแบบเป็นธรรมชาติครับ ส่วนเรื่องพิมพ์ทรงจะหาไปขายในวงการมาตรฐานสากลจึงค่อยมาคัดแยกเลือกเอาเฉพาะพิมพ์ทรงที่วงการสากลนิยมเล่นหาซื้อขายกันครับท่านatist เป็นความเห็นส่วนตัวน่ะครับผิดพลาดต้องขออภัยทุกๆท่านไว้ด้วยครับ...........:cool:

18. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านcydiath ขอบคุณที่แวะเข้ามาทักทายเยี่ยมยาม ไม่มีใครเกิดทันดอกครับท่าน เพราะอย่างนี้จึงต้องมาศึกษาค้นคว้าหาข้อเท็จจิงกันครับ ใครได้อะไรมาก็มาแลกเปลี่ยนกันถกเถียงโต้แย้งกันด้วยเหตุและผลครับ การศึกษาพระพิมพ์เนื้อผงวัดระฆังฯคือการศึกษาประวัติศาสตร์ที่ผ่านมาของบางช่วงบางตอนของอดีตที่ผ่านมาก็อาจจะมีจิงมั่งไม่(ติ)จิงมั่งปนเปกันไปเพราะเราต่างก็เกิดไม่ทันเห็นเหตุการณ์อย่างที่ท่านว่า แต่มันก็ดีกว่าที่เราจะไม่ศึกษาหาร่องรอยย้อนอดีตหาข้อเท็จจิงในสิ่งที่เราอยากรู้ไม่ใช่หรือครับ คนที่ไม่ชอบก็จะบอกว่าเสียเวลาเปล่าๆประโยชน์ แต่คนที่ชอบเขาไม่คิดอย่างนั้นครับ มันสนุกมีเสน่ห์ตื่นเต้นทุกครั้งที่เห็นข้อมูลข้อเท็จจิงแง่มุมใหม่ๆ ไม่เชื่อท่านลองเข้ามาศึกษาดูสิครับ รับรองท่านจะมีอาการอารมณ์แบบเดียวกับพวกผมทั้งหลายที่อยู่ในกระทู้นี้ครับ5555555555:cool:

19. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

หน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์ไทยรัฐลงข่าวงานประมูลพระเครื่องวัตถุมงคลที่ถือว่าเป็นงานใหญ่สุดแห่งปี ผลการประมูลพระกริ่งปวเรศองค์ของท่านสมยศ ผบ.ตร มีผู้ประมูลได้ไปด้วยราคาถึงสามสิบกว่าล้านบาท โอ้พระเจ้า!เขาเขียนบรรยายว่าพระกริ่งปวเรศสร้างขึ้นในปี พ.ศ ๒๔๑๑ (สิ่)สร้างเพื่อถวายรัชกาลที่๕ ข้อมูลนี้คุ้นๆมั้ยครับ ดีน่ะไม่บอก(ว่)ด้วยว่าสมเด็จโตเป็นประธานผู้ปลูกเสก55555 ขนาดบุลคลที่อยู่บนยอดสูงสุดของวงการฯยังเข้าใจและเชื้อข้อมูลแบบนี้อยู่ก็ไม่รู้จาว่าไงแล้วเพลียจิงๆครับ อิๆๆๆๆ...........

20. thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ดูคลิปในยูทูปมีผู้ชายสองคนมานั่งก้มหน้าอ่านข้อมูลบอกเล่าประวัติของพระพิมพ์เนื้อผงแบบเจ็ดชั้นวัดไชโยฯ เขาบอกว่าท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯได้สร้างพระพิมพ์แบบเจ็ดชั้นที่วัดระฆังฯเสร็จแล้วขนลงเรือนำขึ้นไปบรรจุในพระอุระ คือในพื้นที่หน้าอกของพระพุทธรูปองค์ใหญ่จำนวน ๘,๔๐๐๐ องค์ สร้างขึ้นเพื่อถวายโยมมารดา แตกกรุออกมาครั้งแรกในปี พ.ศ ๒๔๑๐ มีชาวบ้านเก็บพระพิมพ์ไปบูชาที่บ้าน ท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯจึงสร้างพระพิมพ์เพื่อให้ครบตามจำนวน แตกกรุครั้งที่สองในปี พ.ศ ๒๔๒๙ มีชาวบ้านเก็บเอาพระพิมพ์ไปบูชาที่บ้านเราจึงเห็นพระพิมพ์เจ็ดชั้นของวัดไชโยฯตกทอดมาให้เราๆได้เห็นกันทุกวันนี้ ดูไปฟังไปผมก็คิดตาม ผมอยากให้ลองนึกภาพดูน่ะครับว่าพระพิมพ์เนื้อผงจำนวน ๘,๔๐๐๐ บรรจุอยู่ในอกพระพุทธรูปได้ พระพุทธรูปองค์นั้นจะต้องมีรูปร่างช่วงลำตัวหน้าอกใหญ่ขนาดใหนจึงจะพอเก็บพระพิมพ์ได้หมด และมีความมั่นคงแข็งแรงพอจะทนทานแบกรับน้ำหนักพระพิมพ์เกือบแสนองค์รวมน้ำหนักส่วนที่เป็นเศียรองค์พระด้วย พื้นผนังช่วงหน้าอกและด้านหลังองค์พระจะแข็งแรงพอที่จะพะยุงส่วนบนได้อยู่เหรอครับ เพราะข้างในหน้าอกและลำตัวเป็นโพร่งอย่างนั้น มันจะทนได้เหรอครับลองคิดดูเล่นๆสิครับ ผมว่าไม่มีทางเด็ดขาดเลยที่จะแข็งแรงทนรับน้ำหน้าได้ และยังไม่มีคำตอบคำอธิบายข้อสงสัยจากผู้รู้อาจารย์ท่านใดเลยว่า ทำไมพระพิมพ์เนื้อผงวัดไชโยฯที่บอกที่เชื่อกันว่าสร้างขึ้นก่อนพระพิมพ์เนื้อผงวัดระฆังฯหลายปีแถมเคยอยู่ในกรุด้วยหลายปีก่อนแตกกรุครั้งสุดท้าย แต่ทำไมสภาพธรรมชาติของพระพิมพ์เจ็ดชั้นวัดไชโยฯจึงได้มีสภาพดูใหม่สดสะอาดหมดจดผุดผ่องเป็นยองใยอย่างนี้ ใฝฝ้าราดำช่ำอมเหลือน้ำตาลของคราบตะกอนตังอิ๊วไม่มีปรากฎให้เห็นบนผิวเลย ทำไมมันแตกต่างกันกับสภาพธรรมชาติของพระพิมพ์วัดระฆังฯยังกับเอกภพเลย เป็นไปได้อย่างไรกันผู้สร้างก็ท่านเดียวกันสูตรมวลสารก็น่าจะแบบเดียวกันแต่ทำไมพระพิมพ์สองวัดนี้จึงไม่เหมือนกันเลย คิดๆแล้วมันก็แปลกพิลึกดีน่ะครับ เขียนขาดตกบกพร่องต้องขออภัยด้วยครับ คริๆๆๆๆๆๆๆ.......:'(