คาถาเพื่อการยกระดับทางด้านจิตใจและจิตวิญญาณ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย JIT_ISSARA, 28 ธันวาคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. JIT_ISSARA

JIT_ISSARA เป็นที่รู้จักกันดี

รวมรวบคำบริกรรม ที่ข้าพเจ้าใช้ในการบริกรรมภวนา

คำบริกรรมนั้นมีผลต่อการปฎิบัติจริงหรือ หรือเป็นเพียงแค่การทำอุบายให้จิตสงบ ? ทำไหมคำบริกรรมบางบทใช้ได้ดีกับอีกคนหนึ่ง แต่ใช้ได้ไม่ดีกับอีกคนหนึ่ง ?
    เมื่ออดีตข้าพเจ้าเข้าใจว่าคำบริกรรมไหนก้อเหมือนกัน ทำให้จิตสงบเท่านั้น แต่เมื่อทดลองปฎิบัติจากอาจารย์ท่านหนึ่ง ข้าพเจ้าได้ทดสอบจนมั่นใจว่า คำบริกรรมมีผลต่อการภวนา และมีผลต่อการพัฒนาจิตใจในแต่ละบุคคลแตกต่างกัน
    สภาพจิตใจในแต่ละบุคคลไม่เหมือนกัน บางคนติดอารมณ์โกรธ บางคนติดอารมโลภ บางคนติดความคิดปรุงแต่ง บางคนฟุ้งซ่าน
    วิธีการภวนามีผล คือ ภวนาแบบแผ่ออก มีผลต่อการปรับปรุงสภาวะธรรมจิตใจมากกว่าแบบเพ่งเป็นจุด เวลาภวนาจะต้องมีความรู้สึกว่าคำบริกรรมแผ่ออกจากตัวเองออกนอกตัว เหมือนดวงอาทิตย์ทีส่องแสงสว่าง หรือความรัก ความอบอุ่นออกนอกตัวเอง
    -----------------------------------------------------------------
    นี่คือคำบริกรรมภวนา ใช้ได้แบบลืมมา หลับตา

เป็นคนโกรธ เป็นเจ้าเรือน ให้ภวนา : ปะ สะ นะ วา
    เป็นคนมีความขุ่นเคืองใจ ขัดใจเป็นเจ้าเรือน ให้ภวนา : อะ เว ปะ มา อุ
    เป็นคนที่ทำอะไร ไม่ค่อยสำเร็จ ให้ ภวนาคาถาก่อนทำอะไร : อิท ธิ ปา ทัง
    เป็นคนที่เมตตาไม่ออก ให้ภวนา : สุ ขี เมต ตา ยะ
    ต้องการปรับความสมดุลของการภวนา ให้ภวนา : มัค คัง วิ หา ระ ติ
    ต้องการปรับความสมดุลของการภวนา ให้ภวนา : โพช ชัง คัง จิต ตัง
    ต้องการปรับจิตโดยรวมทั้งหมด : ปิโสคะมาทูโตริมามิพุทคะติเมกะมุอุ
    ต้องการปรับจิตโดยรวมทั้งหมด : พุทโธ ธัมโม สังโฆ
    ต้องการพิจารณากิเลสที่เหลืออยู่ : อะ สะ วัง โห ติ , จะ ญะ วะ ปะ อะ
    เป็นคนที่สมาธิไม่ตั้งมั่น ฟุ้งซ่าน : กา โย โห ติ , ปะ ริ สุท ธิง
    เป็นคนที่มีราคะสูง จิตไม่ตั้งมั่น เป็นคนโกรธ: อัฐ ฐิ กัง
    เป็นคนมีเจ้ากรรมนายเวรเยอะ : อะ เว รา

ไม่รูว่าจะภวนาคาถาอะไร . อัฐ ฐิ กัง ( เป็นคาถา รวมหมด ทุกอย่าง )
    ------------------------------------------------------
    ส่วนบทภวนาชั้นสูง ต้องได้รับการถ่ายทอดจากคุรุ หรือ ผู้ช่วยเหลือ ที่สามารถสัมผัสจิตได้
    -------------------------------------------------------
    ให้ไปลองปฎิบัติดูนะครับ ทำอย่างที่ผมแนะนำ แล้วลองมาเล่าประสบการณฺกันนะครบ
    ถ้าไม่รู้ว่าตัวไหนนะครับ ลองภวนาดู ตัวไหนที่รู้สึกใจหวิว ๆ กินใจ เจ็บจิดๆที่ตรงหัวใจ แสดงว่าตัวนั้นขาดอยู่ ก้อให้ภวนาตัวนั้นนะครับ เขาจะเข้าไปจัดการอารมณ์ให้
    ---------------------------------------------------------
    จงอย่าเชื่อในสิ่งที่นำมาพิมพ์ แต่จงนำไปทดลองปฎิบัติดู แล้วค่อย ตัดสินใจ

เอาเรื่องสีของออร่ามาฝากครับ จำไม่ได้ว่าเอามาจากไหน แต่ก็คงเป็นที่เว็บพลังจิตนี่แหละ
    [FONT=&quot]สีของพวกฝึกพลังจิตพลังสมาธิโดยส่วนใหญ่จะเป็นสีม่วงกันครับ เป็นสีมาตรฐานเลย[/FONT]

[FONT=&quot]---------------------------------------------------------------[/FONT]

[FONT=&quot]ในที่นี้จำแนกเพียงสีออร่าที่แผ่ออกมาจากกายมนุษย์และวัตถุโดยจะแนะนำให้ใช้เป็นข้อมูลในการอ่านออร่าเบื้องต้นดังนี้ (เป็นเพียงข้อมูลส่วนหนึ่ง)[/FONT]
    [FONT=&quot]๑. สีชมพู หมายถึง พลังกายพลังใจที่แจ่มใส สดใส มีเสน่ห์แก่ผู้พบเห็น มีความโอบอ้อมปลอบประโลมผู้อื่นในวัตถุถือว่าส่งผลทางเมตตามหานิยม[/FONT]

[FONT=&quot]๒. สีแดง หมายถึง การกระฉับกระเฉง ความทะเยอทะยาน ความภาคภูมิใจ เต็มไปด้วยพลังแห่งการทำงาน และในวัตถุมงคลถือว่าเป็นอำนาจปกป้องคุ้มครอง ข่มอาถรรพ์คุณไสยและทางมหาอำนาจด้วย เครื่องรางประเภทคงกระพันชาตรี จะพบออร่าสีแดงเป็นพื้นอาจมีสีอื่นผสมด้วยสีแดงยิ่งเข้ม ยิ่งแสดงอำนาจในการคุกคาม แสดงถึงอำนาจในการป้องกันสูงตามไปด้วย[/FONT]

[FONT=&quot]๓. สีส้ม/แสด หมายถึง ความกระฉับกระเฉงว่องไว สุขภาพสมบูรณ์ มีความสุขทั้งทางกายและทางใจในวัตถุมงคลเป็นสีโอโรสหมายถึงผลทางเสน่ห์โดยเฉพาะและหากร่วมกับสีชมพู ก็จะยิ่งส่งผลทางเสน่ห์สูงมากยิ่งขึ้นไปด้วย[/FONT]

[FONT=&quot]๔. สีเหลือง หมายถึง ความฉลาด ความเมตตา มองโลกในแง่ดี เป็นสีที่มีภูมิคุ้มกันโรค สีเหลืองอมส้มหมายถึง ความฉลาดปราดเปรื่อง ในวัตถุมงคลเป็นสีของบารมีทั้งหลายส่งผลทางโภคทรัพย์ด้วยสีเหลืองหากปรากฏในวัตถุมงคลจะหมายถึงบารมีพระพุทธในบางกรณีซึ่งอาจมีการผสมกับสีฟ้าอ่อนๆด้วย[/FONT]

[FONT=&quot]๕. สีเขียว หมายถึง จิตใจละเอียดอ่อน ใจดี เข้าใจผู้อื่นง่าย เป็นสีแสดงถึงความสมดุลของสภาพร่างกาย ในวัตถุมงคลคือส่งผลทางป้องกันรักษา โดยเฉพาะการรักษาโรค และล้างคุณไสย และในบางกรณี การผสมของออร่า บางสี อย่างสีเหลือง(แสดงอารมณ์ปิติมีความสุข) และสีฟ้า(อารมณ์เมตตา) ก็อาจเห็นเป็นออร่าสีเขียวได้เช่นกันดังนั้นการอ่านออร่า จึงต้องมีผู้ที่เชี่ยวชาญที่เห็นออร่าแบบต่างๆมามากให้คำแนะนำ[/FONT]

[FONT=&quot]๖. สีน้ำเงิน หมายถึง ความสงบ มีสัจจะ ซื่อตรง จริงใจ เป็นผู้มีความมั่นคง ฉลาด และมักประสบความสำเร็จในชีวิตอย่างสูง ในวัตถุมงคลเป็นสีทางโชคลาภอีกสีหนึ่งที่มาจากลาภลอย ลาภจาก การเจรจาตกลง [/FONT]
    [FONT=&quot]๗. สีคราม หมายถึง สีของพลังจิต มีสัมผัสที่ ๖ มีความฉลาดล้ำลึก ความคิดสร้างสรรค์ และมีความเป็นหนึ่งเดียวกับธรรมชาติ ชอบค้นหาสัจจะธรรมของชีวิต เป็นการแสดงอำนาจญาณบางชนิดด้วยแต่ต้องชำนาญในการอ่านเช่นญาณพระพุทธ(สีคราม-ฟ้า) ญาณว่าน ญาณจากวัตถุธรรมชาติซึ่งแตกต่างกันในรายละเอียดบางประการต้องได้รับการแนะนำจากผู้รู้[/FONT]

[FONT=&quot]๘. สีม่วง หมายถึง จิตละเอียดอ่อน เป็นตัวของตัวเอง มีสัมผัสที่ ๖ และแสดงถึงเป็นผู้ที่มีพลังจิตสูง ชอบทางสมาธิและโน้มเอียงไปทางศาสนา ชอบเรื่องลี้ลับ คนส่วนมากมักไม่มีสีนี้ สีม่วงหากปรากฏในวัตถุมงคลถือว่ามีเทพระดับสูงรักษา(แรงครูบาอาจารย์)วัตถุมงคลที่มีสีม่วงแสดงว่ามีญาณทำให้เกิดสิ่งที่เรียกว่าลางสังหรณ์[/FONT]

[FONT=&quot]๙. สีขาว หมายถึง เป็นสีที่มีความสมดุลมากที่สุด มักพบในนักบุญหรือผู้ที่เจริญสมาธิอยู่เสมอ ถ้าปรากฏเป็นเส้นสีขาวผ่านซ้อนแสงหมายถึง การสื่อกับมิติอื่นได้ เป็นสีของญาณสมาบัติพบในมงคลวัตถุแสดงว่าผู้เสกสร้างได้สมาธิระดับสมาบัติชั้นสูง สีขาวเป็นการผสมของสีต่างๆอย่างสมดุลลงตัว เป็นสีที่บอกประการหนึ่งของพลังด้านบวก เป็นตัวปรับสมดุลเครื่องรางที่มรสีขาวจะมีผลทางด้านส่งเสริมให้จิตใจผู้สวมใส่เป็นสมาธิได้ง่าย และยังใช้ในการอธิษฐานขอเรื่องต่างๆได้ด้วย[/FONT]

[FONT=&quot]๑๐. สีทอง หมายถึง สีของพลังจักรวาล พลังแห่งทิพยชั้นสูง ผู้ที่มีสีนี้พบได้น้อยมากปัจจุบันแทบจะหาไม่พบเลย เป็นพลังอำนาจนอกมิติการอ่านในภาพถ่ายจะแยกยากมากระหว่างสีเหลืองกับสีทองรายละเอียดจะข้ามไปสำหรับผู้ศึกษาโดยเฉพาะ[/FONT]<!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2011
  2. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ลองดูแล้ว ไม่มีตัวไหนหวิวเลย
    จะเลือกอย่างไรดีคะ

3. JIT_ISSARA

สำหรับน้องพิเศษครับ เป็นอีกระดับหนึ่งครับ
    " สุ ขิ ตา ยัง จิต ตัง "

ถ้าภวนาแล้วสภาวะธรรมเปลี่ยนแล้ว พี่ถึงจะให้ตัวอื่นนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2010
  4. j.chaisat

j.chaisat เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    อย่างผมละครับพี่ รบกวนด้วยครับ

5. JIT_ISSARA

ของน้อง กา โย โห ติ ครับ
    ลองภวนาเล่นๆ แต่บ่อยๆ ดูนะครับ ถ้าทำได้ 3 วันแล้วมาส่งผลด้วยครับ

6. j46

j46 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เราควรภาวนาอะไร ช่วยแนะนำด้วย

7. JIT_ISSARA

ลองภวนา : โพธิ โพธิ สวาฮา สวาโฮม สวาฮายะ
    รู้สึกสบาย ภวนาแบบแผ่ออกนอกตัวนะครับ ทำเล่นๆ จะได้ไม่ตั้งใจมาก นะครับ แต่ทำถี่ๆ

8. ชวัลวิทย์พัทยา

ชวัลวิทย์พัทยา เป็นที่รู้จักกันดี

ของผม ต้องใช้บทไหนครับ

9. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    แล้วถ้ามัน เข้าทางหลายอย่างนี้จะ ท่องบทไหนดี ช่วยแนะนำหน่อย

10. JIT_ISSARA

ภวนา : อัฐ ฐิ กัง

ครับ

11. JIT_ISSARA

อัฐ ฐิ กัง

เลยครับคุณพี่ ช่วยได้หลายๆอย่างพร้อมกัน

12. JIT_ISSARA

บางคน อยากรู้ บางคนสงสัย บางคนต้องการจริง
    แต่อย่างไร ใครนำไปลองปฎิบัติจะเห็นผลเองครับ โดยให้สังเกตุตัวเองดูว่า ตัวเองมีความรู้สึกอย่างไร หลังจากภวนา และก่อนภวนา แต่ขอให้ทำให้ได้อย่างน้อย 3 วัน และทำบ่อยๆ อย่างที่ผมพูด ถ้าทำในชีวิตประจำว้นได้ยิ่งดีนะครับ
    คำบริกรรม นั้นภวนาเพื่อให้จิตเขา เขาไปเรียนรู้องค์บริกรรม ซึงแต่ละองค์บริกรรม จะมีสภาวะธรรมที่แตกต่างกันนะครับ

13. แก้วทิพย์

แก้วทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    น่าสนใจค่ะ มีความรู้แปลกๆมาฝากคนอ่าน เพราะชอบเข้าไปอ่านบทความที่คุณจิตอิสสระ(ชื่อดีมากนะ)โพสต์ ขอถามมั่งคะ ว่าของพี่ควรใช้บทไหน

14. smile072

smile072 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนด้วยครับว่าผมควรใช้บไหนครับ อนูโมทนาในบุญด้วยครับ

15. kikinlala

kikinlala เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2005
    ขอบคุณค่ะ ที่แนะนำ
    อยากทราบคำแปลค่ะ.. และก็ ภาวนาแบบนี้กับภาวนาแบบเดิมจะต่างกันอย่างไรคะ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ธันวาคม 2010
  16. kajit

kajit เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผม ต้องใช้บทไหนครับ

17. itipizo

itipizo Active Member

13 พฤศจิกายน 2010
    ขอคำแนะนำ คำภาวนาที่เหมาะกับผมในขณะนี้ด้วยครับ

ลองภาวนาดูหลายๆตัว จักรมันหมุน แผ่พลังออกหมดทุกตัวครับผม

จึงไม่รู้จะเอาอันไหนดี...

อนุโมทนาด้วยครับ

18. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ขอคำแนะนำด้วยครับว่าใช้บทไหนดี แล้วจะมารายงานผลให้ทราบครับ
    (ปรารถนาบรรลุธรรมพร้อมด้วยอภิญญาครับ)

19. akojang

akojang เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่าต้องใช้บทไหนค่ะ

20. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ขอบคุณมาก ที่แนะนำ เดี๋ยวจะนำไปลองดู ขออนุโมทนาบุญด้วย

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้