คำสั่งจาก วิสุทธิเทพ ให้เผยแผ่ธรรม หลวงพ่อฤาษี เชิญอ่านนะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย santosos, 28 ตุลาคม 2005.

1. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    อย่าเล่นของสูง ถ้าเก่งๆอย่างนี้ ว่างๆจะขอเชินไป"วัดท่าซุง" ข้าพเจ้าจะโทรศัพไปบอกท่านเจ้าอาวาสให้เตียมสถานที่ให้คุณได้ให้ความรู้กับพวกเราเจ้าหน้าที่วัด(โง่ๆด้วย) เพื่อจะได้เป็น"ธรรมทาน"แก่ลูกศิษ(หน้าเก่าๆ)และพระสงฆ์ทั้งหลายด้วย.......สวัสดีจ้ะ

2. santosos

santosos เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2004
    ผมไม่มีกิจที่จะไป กรุณาอย่าเอาผมไปหาปัญาหา ผมมีหน้าที่เอาธรรมะหลวงพ่อมาเผยแผ่
    ท่านวิสุทธิเทพ สั่งไรผมก้อทำ ไม่ได้อวดเก่ง ท่านเรียกผม ผมก้อไปกราบท่าน หลวงพี่อนันต์ ผมไม่ขอล่วงเกิน
    ท่านเป็นวิสุทธิเทพ เรามันยังเป็นสุนัขรับใช้พระศาสนา

3. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

10
    นี้คุณsantosos" ทองแท้เค้าไม่กลัวไฟหลอก "

4. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    อันนี้น่าจะใช้คำว่าพุทธศาสนิกชนมากกว่านะครับ

5. แวะคุยกันก่อน

แวะคุยกันก่อน เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    เฝือจริงๆ ทั้ง 18กาย ทั้งมโนฯ ผมว่าน่าจะไปศึกษากับ
    หมอวิทยา วัชระ จะได้บูรณาการวิชาทั้งหมด

6. พชร (พสภัธ)

10
    เรียนคุณแวะคุยกันก่อน
    ความจริงแล้วความรู้ที่ครูบาอาจารย์ท่านสั่งสอนมาดีแล้วตรงแล้ว แต่ที่นี้หลังจากที่ท่าน"สิ้น"ไปก็เกิดมีคนแปลกๆ หลือผู้แอบอ้างแปลกๆปลอมปนเข้ามาจนความรู้ที่ได้ทำกันมาเลอะเทอะกันหมด แม้แต่การปรามาดพระอริยะสงฆ์ก็เห็นกันมากในปัจจุบันนี้ เพราะบางที่สิ่งที่เห็นบางสิ่งที่คิดมันอาจจะไม่เป็นดัง"ภาพ"ที่เห็นก็เป็นได้ ด้วยความที่พระอาจารย์คือท่านเจ้าคุณ"พระราชพรหมยาน"ท่านได้มรณะภาพไปเสียแล้ว คนที่เข้ามาใหม่ก็มากขึ้น การที่จะไปบอกกล่าวหลือตักเตือนอะไรก็เป็นเรื่องยาก แม้แต่ผู้ที่อ้างเป็น"ศิษ"ของท่านไม่ว่าจะเป็นพระหลือฆราวาส ทั้งที่จริงบุคคลเหล่านี้ข้าพเจ้าแทบไม่เคยเห็นหน้าเลยในสมัยที่ท่านเจ้าคุณยังอยู่ แต่ก็แปลกหลังจากที่ท่านมรณะภาพแล้วออกมาเป็นขบวน จริงๆก็ไม่แปลกถ้าเจริญรอยตามที่ท่านสอนอย่างเคร่งครัด แต่ทีนี้มาเก่งกว่าท่านนี่สิหน้าคิด ข้าพเจ้าอยากที่จะยกตัวอย่างของ"ลูกศิษแท้ๆ"ของท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยานสักคนให้คุณได้เห็น"ภาพ"ว่าคนที่เค้าเป็น"ลูกศิษ"ของท่านจริงๆเค้ามี"จริยา"อย่างไร ? ท่านที่ข้าพเจ้าขอยกตัวอย่างให้เห็นก็คือ"เสด็จพระองค์หญิงวิภาวดีรังสิต" เสด็จทรงเป็นนักปฏิบัติกรรมฐานที่บำเพ็ญเพียรแน่วแน่มั้นคง เพื่อมรรค ผล และ นิพพานอย่างแท้จริง ข้าพเจ้าคึดว่าคุณก็คงจะทราบดี นี้ไง"ลูกศิษ"หลวงพ่อตัวจริง เสด็จทรงทำตามคำแนะนำของครูบาอาจารย์คือท่านเจ้าคุณพระราชพรหมยานจนคนไทยทั้งประเทศให้ความเคารพว่าท่านทรงเป็น"บุคคนตัวอย่าง"ให้เราคนไทยได้สึกษากัน ที่นี้คุณแวะคุยกันก่อน คงจะเข้าใจแล้วนะ ตัวของข้าพเจ้าเองบางที่ก็รู้สึก"น้ำท่วมปากจริงๆ" ที่เห็นอะไรแปลกๆอย่างงี้ ถ้าพูดมากไปก็มีแต่จะทำให้ผู้คนที่เค้าไม่รู้ไม่ทราบเกลียดเอามีแต่จะสร้าง"ศัตรู" แต่เห็นแล้วไม่ผูดก็อดไม่ได้อีกเพราะจะปล่อยให้คนผวกนี้มาทำลายชื่อเสียงของครูบาอาจารย์ที่เคารพและย่ำยีความรู้ที่องค์สมเด็จพระบรมครูบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงสั่งสอนเอาไว้ก็คงจะไม่ได้อีกเช่นกัน ..........สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2006
  7. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

หมอวิทยา วัชระ เป็นใครเหรอครับ

8. อวทม45

อวทม45 เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2005
    สมาธิ ไม่มีสติสัมปชัญญะ ปัญญากำกับ ก็น่าห่วง

9. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    เป็นจิตแพทย์ที่มีชื่อเสียงคนหนึ่งครับ เขียนบทความและหนังสือเกี่ยวกับจิตวิทยาสมัยใหม่หลายเล่ม

10. visarut

visarut เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องนะครับผม

11. KomAon11

อ๋อครับ

จิตวิทยาเหรอครับ อิอิ

12. พชร (พสภัธ)

10
    นี้ไงผลของการที่เขียนอะไรสุ่มสี่สุ่มห้า ไอ้ตัวคนเขียนคนอื่นเค้าก็คงจะคึดว่าเป็นคน"บ้า"ก็ไม่ผิด แต่ที่ร้ายไปกว่านั้นคือเค้า" จะตำหนิครูบาอาจารย์และวิชาที่ท่านสั่งสอนได้.... ในที่สุดก็จะพากันลง"นรก"หมด เพราะความที่เค้าก็ไม่รู้ไปปรามาดเข้าแล้วไอ้คนเขียนสุ่ม4สุ่ม5ก็คงจะต้องตามเค้าไปด้วย มีแต่เสียกับเสีย หยุดสะทีแถะ พอทีพอที ตัวเองบ้าคนเดียวอย่าเอาชื่อเอาความดีของครูบาอาจารย์ พระพุทธเจ้าไปบ้าด้วย....สวัสดี

13. poemsakl

poemsakl เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2005
    ผมว่าคุณเพี้ยนแน่ๆ อาการเพี้ยนเริ่มขึ้นตั้งแต่
    ( ขอร้องเถอะอย่าอ้างมโนมยิทธิเลย เดี๋ยวคนอื่นจะเข้าใจหลวงพ่อผิดไป)
    -27/08/2548 ประสบการณ์ มโนมยิทธิ เมื่อเราได้ปรับสภาวะบนแดน
    องค์ปฐม แก้ไขภูมิธรรมอย่างรวดเร็ว
    (ถัดมา 4 วัน ก็ไปใหม่ เก่งจริงๆ)
    -31/08/2548 องค์ปฐมเทศน์ ในสมาธิวันพระที่แล้ว ที่วัดแห่งหนึ่งใน
    ในสมาธิผม ว่า
    (วันเดียวกันยังมีแถมอีก)
    -31/08/2548 ข่าวให้กลุ่ม มโนมยิทธิ
    คู่บารมี องค์ปฐม กล่าวนามให้ข้าพเจ้าท่านมีนามเดิม
    แปลเป็นนามไทย ว่า พระสุพรรณนาเลขา
    องค์ปฐม มีนามเดิม แปลเป็น นามไทยว่า ธนบดี
    (บังอาจ องค์หลวงพ่อพระราชพรหมยานยังเคยกล่าวเลย)
    (ถัดมาอีก 2 วัน ไปอีกละ )
    -02/09/2548 ยานัดถวายองค์พระสมณโคดม หมากถวายองค์ปฐม
    ผมรู้จากเวลาเรียนมโนมยิทธิท่านฉันต่างกัน
    เราเห็นท่านต่างกัน เราก้อถวายต่างๆกัน
    (เก่งจังเลย เอายานัตถุ์ กับ หมากไปด้วย )
    (ไปบ่อยเลยจำวันไม่ได้ว่า ไปไหนก่อน)
    -01/09/2548 ฤทธิ์จากท้าวสักกะ
    ท้าวสักกะ กล่าวให้ลุกน้อง และ ศิษย์
    (อันแน่! มีสอนการครองเรือนเสียด้วย)
    -05/09/2548 ทำอย่างไร ให้สามีรัก สอนโดย เสด็จแม่ชายา
    พระอินทร์ และเจ้าอึ่ง
    ท่านทั้งสองได้สนทนาธรรมกัน วิธีถนอมใจสามีต้องทำ
    ทุกสิ่งที่สามีพอใจ ให้เขามีความสุขเสมอ
    (วันรุ่งขึ้นไปอีกแล้ว)
    -06/09/2548 จิตอิสระ ให้ฤทธิ์ทางใจ และ ปัญญา
    เทศน์โดยองค์ปฐม ตอนวันเข้าพรรษา
    (วันนี้ ถ้าจะไปหลายเที่ยวนะ)
    -06/09/2548 การเป็นหนึ่งกับพุทโธ เทศน์โดย พระวิสุทธิเทพ
    ผู้ใดเป็นหนึ่งกับพระองค์ จะมีฤทธิ์ที่ชาวโลกปัจจุบันเรียก
    มโนมยิทธิ
    (ไปบ่อยเลยจำไม่ได้ว่าไปวันไหนก่อน)
    -05/09/2548 จิตอรหันต์ โดย แม่อึ่ง
    แม่อึ่งท่านเป็นอรหันต์ที่ข้าพเจ้าได้ไปฟังธรรม ณ ดาวดึงส์
    -14/09/2548 องค์ปฐม สอนคนที่ได้ไปเข้าเฝ้าว่า
    ท่านสั่งผมและตนที่ได้เฝ้าท่านว่า ทุกคนที่มีพลังจิต
    จงช่วยผู้ที่ทุกข์
    (ผมงงแล้วเรื่องวันที่ หรือวันนี้ไปดาวดึงส์แล้วเลยไปฯ)
    -05/09/2548 องค์ปฐม เทศน์ เมื่อตอนเช้า
    ไม่ทิ้งยิ่งยึด ยิ่งห่างเรา ยิ่งทิ้ง ยิ่งใกล้
    ให้ทุกคนทำตามนี้ ทุกคนก็เป็นหนึ่งกับองค์ปฐมได้
    -31/10/2548 พระสมณโคดมเปิดนิพพาน
    เราเข้าได้โดย ทากรรมฐาน ทั้งสมถะ
    และวิปัสสนาจนเบื่อหน่ายทุกสิ่งและอุเบกขาทุกสิ่ง
    และไปสู่นิพพานโดยไม่เกาะในนิพพาน
    (ไปแล้วกลับมาทำไม)
    -10/11/2548 องค์วิสุทธิเทพเทศนาธรรม เรื่องญาณ รู้เพื่อเรียน
    ไตรลักษณ์
    องค์วิสุทธิเทพ ท่านได้กล่าวบนดาวดาวดึงส์

ทั้งหมดที่นำมาลองพิจารณาดูว่า เพี้ยน หรือเปล่า ถ้าไม่เพี้ยนก็เป็นสำนักอื่น ไม่ใช่ของวัดท่าซุง

14. santosos

เป็นไร ไม่เชื่อเรื่องมโนมยิทธิ ก้อไปโน่นเว็บของคนชอบอภิธรรมเขามี ที่นี่พลังจิตเขายอมรับเรื่องที่เกี่ยวกับทิพย์
    คุณได้อะไรก้อไม่เคยพูด poem

15. santosos

ถ้าผมทำไรให้คุณรู้สึกเคียดแค้น ผมขออภัยทุกท่าน

16. poemsakl

poemsakl เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2005
    ไม่โกรธ ไม่แค้น ไม่เกลียดใคร ให้ใจหมองเศร้า ไปอ่านข้อความของคุณโตคงมีเจตนาเดียวกันกับผม ที่ผมนำผลงานของคุณมาช่วยตีแผ่ไม่ดีหรือ คนที่เข้ามาอ่านจะได้ฟันธงไปเลย ผมไม่เคยบอกว่าไม่เชื่อเรื่องมโนมยิทธิ ผมเชื่อและปฏิบัติตามในสิ่งที่หลวงพ่อพระราชพรหมยานสั่งสอนทุกอย่าง 100 %นะจ๊ะ

17. ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5

ผู้พ่ายแพ้ขันธ์ 5 Active Member

28 กันยายน 2004
    555

เคยได้ยินมั๊ย ของจริงนิ่งเป็นใบ้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2006
  18. Kenichi

Kenichi เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไร ไม่เชื่อเรื่องมโนมยิทธิ ก้อไปโน่นเว็บของคนชอบอภิธรรมเขามี ที่นี่พลังจิตเขายอมรับเรื่องที่เกี่ยวกับทิพย์
    คุณได้อะไรก้อไม่เคยพูด poem

อ้างอิง --36

นิดนึงนะคับคุณ จริงๆแล้ว ไม่จำเป็นและไม่สำคัญด้วยที่ได้อะไรต้องมาพูดมาบอก หลวงพ่อเคยสอนไม่ใช่หรือคับ
    จริตคนอื่น อย่าไปยุ่ง ทำของเราให้มันดีก่อน....
    พอดีแล้ว ก็อย่าไปคิด มีมานะ ว่าตนดี แต่ให้เพ่งโทษโจทก์ตนเองอยู่เสมอว่าเรานี่แย่ ยังมีจุดบกพรองอยู่มาก...

ญาณ ฌาณ อรูปฌาณ ท่านมีไว้ให้รู้ ให้ดูจิตตนใม่ใช่เที่ยวไปเพ่งโทษผู้อื่น รู้แล้วก็วาง สักแต่ว่ารู้
    หรือแม้กระทั่ง การถอดกาย ถอดจิต ท่านให้ปฏิบัติ เพื่อให้รู้ว่าสถานี่จริงน่ะมันมี นรก สววรค์ นิพพาน แต่ไม่ใช่มานั่งอวดกัน เพราะ แต่ละนมีกำลังใจ เคยทำมาต่างกัน แต่ล้วนต้องการจุดเดียวกัน คือ นิพพาน

ฌาณ 4 วิชา 3 สมาบัติ 8 อภิญญา 6สำหรับผู้มี วิริยะ และมี จริย ที่ดำรงตนให้พร้อมด้วยศีล มีกำลังเต็มที่ในเรื่องทานที่พร้อมจะสละ
    ทุกคนได้หมด ช้าหรือเร็วอยู่ความเพียร....

อย่าติด อย่าอวด อย่าหลง ผมเตือนตนเองเสมอ ผมไม่ได้เก่ง ไม่รู้อะไรหรอกคับ งูๆปลาๆไปงั้นแหละ และผมพึงใช้วิปัสสนาเพื่อ
    พิจารณาความจริงในหลักธรรมที่พระพุทธองค์สอนเสมอ

เป็นกำลังใจให้คุณได้มองอย่างถูกทางนะคับ

<!-- / message -->

19. BOONCHAUY

BOONCHAUY เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    มีสติอยู่กับตัวเสมอ ครับ
    พิจารณา ข้อธรรมดีกว่า ครับ ดีก็เอามาปฎิบัติ เรื่องจริยาของคนอื่น ที่เราไม่ชอบตามจริตเรา เราก็วางเฉยนะคับ

20. KomAon11

ก็ให้ยึดเฉพาะคำสอนของหลวงพ่อแล้วกันครับ

.....